[Funland] Mưu thày, mẹo thợ - Cách sửa các sự cố lặt vặt

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Em có mẹo này dùng để làm sạch cặn canxi bám đáy ấm đun nước siêu tốc.

Đổ ít giấm ăn vào ấm. Đủ ngập bề mặt đáy. Ngâm trong khoảng nửa ngày. Sạch khoảng 95%.

Cụ Tigerwood thấy được thì thêm vào trang đầu nhé.
Em cho lên #1 rồi cụ nhé

ACDELCO434

Xe điện
Không phải tại đóng sâu đâu, cứ đút vào vặn là tự nó siết càng ngày càng chặt vì nó hình côn. Cụ thành công vì của cụ nó chưa rỉ sét, két chặt thôi. Vẫn cái đấy em cho vào cái chuôi bát sen bị gãy trong ống mềm thì ra ngay vì nó vốn không bị rỉ sét.
Chắc thế rồi. Vì cái của em cũng gãy âm khá sâu bên trong.

thich 4 banh

Xe tải
Trường hợp này em vừa gặp xong, rất nhiều cách xử lý, mình tùy chọn cách phù hợp thôi.
Đây là các bác thợ điện nước tư vấn:
https://m.facebook.com/groups/409012799441206?view=permalink&id=834384523570696
Túm lại dư này, theo trình tự từ dễ đến khó:
- dùng gỗ chắc vót hình côn vừa ống, đóng chặt vào và xoáy ngược ra. Cách này phù hợp với ống ren chưa rỉ nhiều, không két chặt.
- Dùng đục bê tông bán ở cửa hàng sắt 15-20k) mài cho các cạnh càng sắc càng tốt, đóng vào và vặn ngược ra.
- mua dũa tam giác loại to to cho vừa ống nước, cắt bớt phần mũi nhỏ tránh đục thủng ống bên trong, đóng chặt và vặn ngược ra.
- các cách trên không được thì chỉ còn cách cuối là dùng đục nhỏ hoặc tô vít đục nhỉa từng tí 1 cho nó vỡ ra thôi, chú ý hạn chế làm toét chân ren trong của lõi đồng.
Cách cuối không được thì chỉ có phá ra làm lại thôi, he he. TUYỆT ĐỐI KHÔNG DÙNG cái dụng cụ rất " chuyên nghiệp" gọi là cái nhỉa ốc có bán sẵn trên thị trường, em đã phải nhận cái kết đắng ngắt khi đi tìm mua bằng được về cho vào vặn ra thì nó bám chặt vào liền thành 1 khối xoay chong chóng cả lõi đồng của ống nước, không ra không vào gì cả, tiền mất tật mang.
Cách cuối của em là ra hàng mua cái lưỡi cưa loại nhỏ sao cho lách vừa đường kính trong của ống , rồi cò cưa một mạch dọc ống đứt gãy đến khi chạm vào phần ren ống còn lại thì dùng tô vít hai cạnh nhể ra nhẹ nhàng

wanderersg

Xe tăng
mẹo rửa sạch vết cháy đen khi kho thịt cá, hoặc bất kì cái gì bị cháy đen là đổ dấm vô 5-10 phút lau sach bong.Nha e toàn làm sẵn chai dấm 1.5 lit thủ sẵn . Chứ đổ bột baking soda mà chờ 5-7tieng thì quá lâu.

Dép tổ ong.

Xe tăng
Em học mót được 1 mẹo khi tháo các ổ bi, ổ bạc ra khỏi trục (hoặc các tình huống tương tự) trong trường hợp 2 chi tiết này bị "mút" chặt là dùng nhiệt (đèn khò, bếp gas) nung nóng 1 lúc (tuyệt đối không để bị nóng đỏ), rồi dùng các công cụ khác để tháo, cách này em thấy rất hiệu quả.

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tháo ống ,vòi nước bị gãy ren chìm bên trong, bị rỉ các cụ ko nên cố dùng tua vít đục vì làm dễ hỏng ren,có thể dùng RP7 hoặc dầu bôi trơn bất kỳ xịt vào sau đó dùng đèn khò gas nung nóng,sẽ dễ tháo hơn nhiều.(áp dụng cho ống kẽm)

autorun

Xe tăng
Em đóng góp mấy mẹo:
- Tẩy ố tường bằng cách dùng nước javen pha nước tỷ lệ 1:2, tường sơn màu gì thì pha thêm sơn màu đó, chuyên trị trần nhà sơn trắng bị mốc, ố
- Dùng nước tẩy Gift đánh bay ố các loại vòi sen, rô bi nê ..., sáng bóng như mới
- Sàn gỗ bị sứt sẹo do bị đồ cứng rơi vào, dùng keo 502 nhỏ đầy, đợi khô lấy giấy ráp mịn đánh bóng, phẳng lỳ như zin, tránh việc đọng nước do lau nhà rồi bị phồng, hoặc đi lại bị gợn chân

atti_vn

Xe tải
Em đóng góp mấy mẹo:
- Tẩy ố tường bằng cách dùng nước javen pha nước tỷ lệ 1:2, tường sơn màu gì thì pha thêm sơn màu đó, chuyên trị trần nhà sơn trắng bị mốc, ố
- Dùng nước tẩy Gift đánh bay ố các loại vòi sen, rô bi nê ..., sáng bóng như mới
- Sàn gỗ bị sứt sẹo do bị đồ cứng rơi vào, dùng keo 502 nhỏ đầy, đợi khô lấy giấy ráp mịn đánh bóng, phẳng lỳ như zin, tránh việc đọng nước do lau nhà rồi bị phồng, hoặc đi lại bị gợn chân
Em cũng đã dùng nước tẩy javel để tẩy trắng trần nhà 1 lần rồi, nhưng sau đó không dùng bao giờ nữa vì javel cũng độc hại cho sức khoẻ nên khuyên các cụ không nên dùng.

bluemoon1974

Xe buýt
Cái đầu nối ren cho ống Hdpe này em thấy trong có cái "ngàm" nhựa để giữ ống, nếu dùng được cho cả ống kẽm thì hay quá, để em thử.
Ko phải ko muốn đục mà trên hình em chụp là 3 đường ống, một cấp lên bể, một đường bể xuống và cái đường ngang có rắc co là đường cấp máy giặt, cái ống lên bể bị gãy, em cắt ngang chụp nối ống cao su đó
Hị theo em hiểu thì cụ ấy không muốn đục rộng và chưa biết cách thay

Na140512

Xe tải
Em xin đánh dấu để học hỏi kinh nghiệm của các cụ các mợ. Rất bổ ích ạ.

Bèo Bọt

Xe tăng
đấu dây điện khi không thể ngắt điện - đứng trên cái bàn gỗ hoặc thang gỗ - tay không đấu nối thoải mái chả sao cả

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Em oánh dấu.

KatKik

Xe điện
đấu dây điện khi không thể ngắt điện - đứng trên cái bàn gỗ hoặc thang gỗ - tay không đấu nối thoải mái chả sao cả
Cẩn thận thì đeo găng cao su, ko thì quấn băng dính vào mấy ngón tay cho yên tâm. Ngày trước e cũng đấu sống 1 lần rồi. Trước khi đấu sờ thử bằng mu ngón tay, nếu giật thì theo phản xạ cơ co vào sẽ giật tay ra.

vuongha

Xe tăng
Thớt hay . Em oánh dấu !

ACDELCO434

Xe điện
Cẩn thận thì đeo găng cao su, ko thì quấn băng dính vào mấy ngón tay cho yên tâm. Ngày trước e cũng đấu sống 1 lần rồi. Trước khi đấu sờ thử bằng mu ngón tay, nếu giật thì theo phản xạ cơ co vào sẽ giật tay ra.
Không nên đấu sống Cụ ơi. Thợ xịn bất đắc dĩ và không thể cắt nguồn mới phải làm thế. Mà quan trọng nhất để an toàn là phải nối dây L trước và dây N sau.

bucxucthivao

Xe tải
Trò đấu điện nóng không nên phổ biến. Cụ thêm cho em 1 từ là 2 tay chỉ sờ 1 dây thôi nhé. Đầu tiên cứ phải dùng kìm cách điện xoắn 2 dây cần nối với nhau đã. Đấu điện nóng em làm suốt nhưng chẳng thấy thoải mái tí nào.

KatKik

Xe điện
Không nên đấu sống Cụ ơi. Thợ xịn bất đắc dĩ và không thể cắt nguồn mới phải làm thế. Mà quan trọng nhất để an toàn là phải nối dây L trước và dây N sau.
Thì trường hợp bất đắc dĩ mới làm thế, mà e bổ sung thêm là nên quấn băng dính vào các đầu dây trước, đấu đến dây nào thì bóc băng dính ra, tránh vô tình để 2 đầu dây chạm nhau.