[Funland] Mưu thày, mẹo thợ - Cách sửa các sự cố lặt vặt

KatKik

Xe điện
Trò đấu điện nóng không nên phổ biến. Cụ thêm cho em 1 từ là 2 tay chỉ sờ 1 dây thôi nhé. Đầu tiên cứ phải dùng kìm cách điện xoắn 2 dây cần nối với nhau đã. Đấu điện nóng em làm suốt nhưng chẳng thấy thoải mái tí nào.
Đúng rồi, kể cả kìm điện cũng nên quấn thêm băng dính điện kín cán.
Mà cắt điện nếu là at 1 pha thì vẫn phải thử trước bằng bút thử điện. E bị 1 phát, bọn điện lúc thay công tơ đảo mất đầu dây của e, hôm thay cái đui đèn, may mà e cẩn thận cắm bút thử trước.

Chỉnh sửa cuối:

bucxucthivao

Xe tải
Đọc kn của các cụ nhiều nay em bổ xung kn bản thân khi xử lý tắc cống đường thoát nước rửa bát. Sau nhiều lần đun nước nóng đổ vào khônd được vì nó tắc cống. Em bực mình tháo luôn cái bơm nước đang dùng. 1 đầu em nối với vòi nước ở bồn rửa bát. Đầu ra của bơm đút thẳng vào đường thoát của chậu rửa. Bịt giẻ kín đầu ra. Sau đó bật điện bình nước nóng. Vặn van nuóc hết về phía nóng. Sau đó mở van và bật bơm. Chạy bơm 2 phút là thông hết.

QAZ

Xe container
Trò đấu điện nóng không nên phổ biến. Cụ thêm cho em 1 từ là 2 tay chỉ sờ 1 dây thôi nhé. Đầu tiên cứ phải dùng kìm cách điện xoắn 2 dây cần nối với nhau đã. Đấu điện nóng em làm suốt nhưng chẳng thấy thoải mái tí nào.
Thực ra khôg nên đấu kiểu xoắn dây rồi băng dính lằng nhằng. Tôi luôn luôn dùng cầu nối, tùy theo cỡ dây có cỡ cầu to nhỏ khác nhau. Hoặc tối thiểu cũng phải dùng cái đầu xoắn dây điện kiểu này:

bucxucthivao

Xe tải
Thực ra khôg nên đấu [/IMG]
Băng dính nó có cái hay là cách điện, chống ẩm chống rò và khi quấn ép lực cũng giúp cho mối nối tăng điện dẫn. Còn với mối nối cần chịu dòng thì em tận dụng 1 vế của at cũ kẹp chung 2 đầu dây cần nối với nhau. Mấy cái núm vặn như hình em cũng mua rồi , dùng cũng được nhưng sau đó vẫn bọc thêm băng dính.

Tuananhhau

Xe điện
Bẫy tách mỡ tác dụng ko cụ??
Bẫy mỡ thì chủ yếu dùng nhà hàng lớn để xử lý mỡ, dầu thừa trong quá trình nấu , rửa. Ở hộ gia đình thì xi phông cũng là 1 dạng bẫy mỡ rồi. Cụ nào chịu khó tháo cái xả đáy của bồn rửa bát, rửa mặt ra vệ sinh thì ít khi bị tắc.
Đọc phía trên thấy có cụ chia sẻ cách làm sạch cặn vôi bám ở ấm đun nước bằng giấm. E chia sẻ cách của em. Vắt nước chanh 1-2 quả tuỳ thuộc vào lg vôi bám nhiều ít. Lọc hạt, tép chanh rồi đổ vào ấm cùng với nước rồi đun sôi lên. Cặn tự nó tan hết.
Mẹo mọ sàn gỗ. Khi thi công sàn gỗ mà sàn cũ là sàn lát gạch thì các cụ nhớ yêu cầu thợ cắt gạch trước khi lát sàn. Rất nhiều trường hợp sau khi lát thì sàn bị nổ( gạch vênh lên) phải tháo cả sàn ra khắc phục
Thi cônh xong nên yêu cầu bắn keo ở trên và chân phào để tránh kiến, mọt, chui vào làm tổ dưới sàn.

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Sorry các cụ!
Mấy hôm vừa rồi em bận quá, sẽ tiếp tục để phục vụ các cụ

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Cẩn thận thì đeo găng cao su, ko thì quấn băng dính vào mấy ngón tay cho yên tâm. Ngày trước e cũng đấu sống 1 lần rồi. Trước khi đấu sờ thử bằng mu ngón tay, nếu giật thì theo phản xạ cơ co vào sẽ giật tay ra.
Em thì hay thử bằng móng tay, nhưng nói thật là cũng ghê răng và bị giật nhiều lần nên em không khuyến khích món này

KatKik

Xe điện
Em thì hay thử bằng móng tay, nhưng nói thật là cũng ghê răng và bị giật nhiều lần nên em không khuyến khích món này
Bất đắc dĩ thôi. Chứ cứ cắt điện, thử bút cẩn thận trước khi sờ tay vào cho an toàn.

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Bẫy mỡ thì chủ yếu dùng nhà hàng lớn để xử lý mỡ, dầu thừa trong quá trình nấu , rửa. Ở hộ gia đình thì xi phông cũng là 1 dạng bẫy mỡ rồi. Cụ nào chịu khó tháo cái xả đáy của bồn rửa bát, rửa mặt ra vệ sinh thì ít khi bị tắc.
Đọc phía trên thấy có cụ chia sẻ cách làm sạch cặn vôi bám ở ấm đun nước bằng giấm. E chia sẻ cách của em. Vắt nước chanh 1-2 quả tuỳ thuộc vào lg vôi bám nhiều ít. Lọc hạt, tép chanh rồi đổ vào ấm cùng với nước rồi đun sôi lên. Cặn tự nó tan hết.
Mẹo mọ sàn gỗ. Khi thi công sàn gỗ mà sàn cũ là sàn lát gạch thì các cụ nhớ yêu cầu thợ cắt gạch trước khi lát sàn. Rất nhiều trường hợp sau khi lát thì sàn bị nổ( gạch vênh lên) phải tháo cả sàn ra khắc phục
Thi cônh xong nên yêu cầu bắn keo ở trên và chân phào để tránh kiến, mọt, chui vào làm tổ dưới sàn.
Cái vụ keo chân phảo giờ em mới biết, nhà em bị mối xông 02/04 sàn

Phi Vũ

Xe hơi
- Sàn gỗ bị sứt sẹo do bị đồ cứng rơi vào, dùng keo 502 nhỏ đầy, đợi khô lấy giấy ráp mịn đánh bóng, phẳng lỳ như zin, tránh việc đọng nước do lau nhà rồi bị phồng, hoặc đi lại bị gợn chân
Bác kiếm mẫu gỗ nhỏ chà nhám cho nó ra bụi gỗ, nhỏ 502 vào chỗ sứt xong quệt bụi gỗ vào, rồi chà nhám... nhìn như chưa từng bị sứt mẻ luôn.

Bigmoto

Xe container
Thực ra khôg nên đấu kiểu xoắn dây rồi băng dính lằng nhằng. Tôi luôn luôn dùng cầu nối, tùy theo cỡ dây có cỡ cầu to nhỏ khác nhau. Hoặc tối thiểu cũng phải dùng cái đầu xoắn dây điện kiểu này:

Các vụ đấu điện sống thì không nên khuyến khích. Chỉ bất đắc dĩ mới phải làm thôi. Tốt nhất nếu phải đấu sống thì nên gọi thợ chuyên nghiệp, các cụ không thạo về điện thì không nên mạo hiểm :|
Còn kỹ thuật nối dây điện (đấu nguội) thì cũng nên tham khảo, có nhiều cách đấu tùy loại dây đấu là gì. Nhưng biết cách đấu thì mối nối sẽ chắc chắn, tiếp xúc tốt và rất bền
Tham khảo một số cách nối dây :D

250cc

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi tháo ốc lục giác bị toét thì có mẹo nào không nhỉ. Em thấy bảo phải hàn 1 thanh sắt vào rồi dùng cờ lê vặn ra. Ốc của em thì cũng bé thôi, liệu xịt rp7 rồi cho vít lục giác vào, nhỏ keo 502 rồi vặn ra liệu có đc ko?

XL Điện

Xe tăng
đấu dây điện khi không thể ngắt điện - đứng trên cái bàn gỗ hoặc thang gỗ - tay không đấu nối thoải mái chả sao cả
Nguyên tắc an tiàn điện ko cho phép làm điều đó cụ à!

XL Điện

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi tháo ốc lục giác bị toét thì có mẹo nào không nhỉ. Em thấy bảo phải hàn 1 thanh sắt vào rồi dùng cờ lê vặn ra. Ốc của em thì cũng bé thôi, liệu xịt rp7 rồi cho vít lục giác vào, nhỏ keo 502 rồi vặn ra liệu có đc ko?
Cụ dùng tovit đóng sẽ tháo ra dễ dàng hơn.

vt2phuc

Xe điện
Vẫn có tí gờ thì dùng rp7 + lót tạm cái bcs vào rồi dùng lục giác vặn xem cụ