[CCCĐ] Nam Mỹ - Ký ức còn lại !!!

Susu77

Xe tăng
Cụ rất tinh tế. Chỉ từ một ý rất nhỏ của em mà cụ cũng để ý. Rất nể cụ. Em cũng định chờ xem có ai đó hỏi thì em sẽ nói chi tiết còn không thì thôi. Thực ra những kiến thức em bọn em chia sẻ trên đây có thể fun nhưng thường sẽ ít sai. Em xin bổ sung thêm cho cụ một số thông tin về Lima để tiễn thẳng cụ sang đó ở cho phê cụ nhé:

Lima là nơi có lượng mưa ít nhất trong tất cả các thành phố trên thế giới. Lượng mưa ở đây chỉ khoảng 10 đến 15 mm mỗi năm, nên nó còn có danh hiệu "thành phố không mưa". Con số này thậm chí chưa bằng một phần năm lượng mưa trung bình ở sa mạc Sahara - một trong những vùng đất khô hạn nhất thế giới.

Quanh năm ở Lima không xuất hiện sấm chớp, không có băng, tuyết hay những cơn bão dữ dội. Kỳ lạ hơn, điều này đã kéo dài suốt 600 năm qua.

Tại "thành phố không mưa" này, du khách không thấy cống thoát nước xuất hiện trên đường phố. Nhà cửa thậm chí không có mái che. Điều này xuất phát từ đặc điểm khí hậu ở Lima do quanh năm không mưa và khí hậu ôn hòa. Thêm nữa, ở đây ô và áo mưa cũng gần như không cần dùng tới. Thậm chí, nhiều người dân địa phương còn chưa nhìn thấy mưa trong suốt cuộc đời mình.
Theo lý giải của các chuyên gia khí tượng, suốt 600 năm, nơi này không xảy ra mưa do vị trí địa lý của nó. Thành phố chủ yếu nằm ở sườn đông của dãy núi Andes - ngọn núi cao nhất Nam Mỹ.

Tại đây, luồng không khí chìm xuống, hướng gió cơ bản thổi hướng song song với mực nước biển. Không khí ven biển tiếp xúc với mặt nước lạnh, bị dòng khí lạnh chặn lại nên không thể ngưng tụ thành các đám mây vũ tích. Do vậy, không thể gây mưa. hơi nước chỉ có thể tạo thành sương mù. Chính vì điều này, thành phố Lima không hề bị khô hạn, ngược lại rất ẩm ướt do có lượng hơi nước lớn.

Theo mô tả cảnh tượng "mưa" ở thành phố này cũng rất độc đáo. Mưa không rơi xuống từng hạt, từng cơn, mà chỉ là lượng lớn sương mù bao phủ khắp thành phố, đọng lại trên nền đất ẩm ướt mà thôi.

Tuy không có mưa nhưng khí hậu ở đây mát mẻ quanh năm. Nhiệt độ lạnh nhất chỉ khoảng 16 độ C, nóng nhất không vượt quá 23 độ với bốn mùa đều như mùa xuân.

Để có nguồn nước sinh sống, người dân khai thác nước từ sông Aprikh hình thành do sự tan chảy băng tuyết ở dãy núi Andes. Ngoài ra, do gần biển lại có con sông Remark nên thành phố có nguồn nước ngầm dồi dào, không xảy ra tình trạng thiếu nước hay hạn hán. Không chỉ đủ nước sinh hoạt, nguồn nước còn cung cấp cho thảm thực vật tươi tốt.
Em hỏi thêm anh Gg để biết chi tiết hơn chứ không nghi ngờ gì sai đúng đâu.
Cụ tiếp tục nhé, em ngóng thớt cập nhật từng trang.

hungpb

Xe buýt
Cụ ráng theo hết nhé. Còn 14 ngày nữa thôi. E sẽ kể hết mọi câu chuyện bí mật của nhóm e cho các cụ nghe. Nghĩ lại giờ vẫn còn tủm tỉm đây cụ ;)
Cụ có cờ nhíp full HD thì bí mật thì share luôn nhé :D

Em hỏi thêm anh Gg để biết chi tiết hơn chứ không nghi ngờ gì sai đúng đâu.
Cụ tiếp tục nhé, em ngóng thớt cập nhật từng trang.
Cụ yên tâm. Dù cực kỳ bận nhưng e vẫn trách nhiệm post bài thường xuyên. Hy vọng đến hết tháng 2 là kết thúc được hành trình này.

Cụ có cờ nhíp full HD thì bí mật thì share luôn nhé :D
Những clip nhạy cảm thì bọn e chụp bằng mồm còn trung thực hơn cả full HD đấy :)

vaioz750

Xe hơi
Trong lúc chờ Jo viết tiếp, em chia sẻ với các cụ cách kiếm tiền ở TP này

HỒI KÝ LANG THANG P98

Kiếm tiền ở Santiago de Chile

Buổi chiều hôm đó, sau khi đi chợ mua cá. Thế dek nào lạc bố nó mất đường. Tôi và Tùng Jo đành đi theo cảm tính về căn hộ. Nói là cảm tính cho oai chứ thực ra là đi theo khứu giác. Mà khứu giác của hai thằng bợm thế dek nào lại đến đúng siêu thị bán rượu vang. Jo nói: "Thôi ông đứng ngoài để tôi vào mua chai rượu vang về uống với cá" (Rượu vang ở Chile khá rẻ và rất ngon, cỡ hơn 100k VND được chai 2 lít, mua về mấy anh em nhậu thoải mái)

Tôi đứng ngoài cửa đợi và như thường lệ phải quan sát để đề phòng. Nói chung ở cái đất Nam Mỹ này đi hay đứng 1 mình phải ngó trước ngó sau chứ không thì nguy hiểm lắm. Bọn tội phạm có thể ra tay cướp, hiếp, giết bất kỳ lúc nào. Cướp với giết thì tôi không sợ, chẳng phải oai hùng gì đâu, nhưng một thằng châu Á, mũi tẹt, da vàng, tất thủng, sịp rách như bọn tôi thì có gì mà cướp. Cái tôi sợ ở đây là bị hiếp các bạn ạ. Cứ nghĩ tới mấy cô gái Latino nóng bỏng, ngực to như hai quả dưa hấu, ass to như cái lồng bàn, cặp chân dài thẳng miên man......mà tôi rùng mình sợ hãi.
Nghĩ thế nên tôi đứng dựa vào tường quan sát xung quanh

Cách tôi khoảng 5m có một bọn ma cô chừng 4,5 đứa cả nam lẫn nữ trông khá bặm trợn. Mấy thằng đàn ông cao khoảng hơn 1.8m xăm kín tất cả những chỗ hở ra. Mấy đứa con gái cao mảnh khảnh, đeo đấy khuyên ở mũi, rốn và có thể ở cả chỗ khác.
Bọn này đứng ở đó nói chuyện với nhau, nhưng cứ có người đi bộ qua là chúng ra xin tiền. Ai mà không cho là mấy thằng đàn ông đứng quây lại và nếu khách qua đường là đàn ông thì mấy đứa con gái ra bá vai, bá cổ.....rồi kiểu gì cũng mất cái gì đó.

Thế nên nhiều người đi qua nhìn thấy bọn này vội vàng xòe trước ra vài đồng Peso đưa cho chúng để đỡ bị làm phiền.

Tôi đứng một lúc mỏi chân quá. Mà trước cửa siêu thị rượu thì không ngồi được nên tôi đánh liều đến gần bọn chúng và ngồi xuống đất dựa lưng vào tường.
Bọn này thấy tôi ngồi gần mới đầu cũng gườm gườm. Nhưng chắc thấy mặt mũi tôi hiền lành dễ thương nên chúng cũng kệ và mải lo việc của mình.

Lúc này đã tan giờ chiều, người đi làm về khá đông nên bọn này ra xin tiền và kiếm được cũng khá.
Ngồi mãi cũng mỏi, tôi vừa đứng lên thì nhìn thấy một em gái xinh như mộng, Mái tóc vàng bay trong nắng chiều phản chiếu lên những tía nắng hoàng hôn cuối ngày. Đôi mắt xanh sâu thẳm nhìn vào xa xăm. Cặp chân dài rảo bước trên vỉa hè và gõ lên những tiếng nhè nhẹ....

Mải ngắm tôi há hốc miệng, rớt dãi chảy lòng thòng.....

Em đi đến gần mùi nước hoa thoang thoàng bay qua. Và thật bất ngờ khi đến gần tôi, em đưa ray ra. Tôi ngạc nhiên, mừng rỡ định cầm tay làm quen. Nhưng khi nhìn xuống thấy bàn tay trắng muốt, ngọc ngà đó xòe ra tờ 10 Peso cũ rách.
Đúng văn của MD, em đọc cái biết luôn, he he

homepage

Xe tải

Một bữa tối không thể hoành tráng hơn. Tổng chi phí 400k so với bữa ăn trưa 380k thì sang xịn mịn hơn nhiều các cụ nhỉ?
Chúc các cụ ngon miệng và ngồi chờ lão MD post bài! Hẹn gặp lại ngày mai trên hành trình đi tới Đảo Phục Sinh.
bia rượu bên đó mà bị bắt nếu điều khiển phương tiện giao thông có như bên mình ko cụ?

bia rượu bên đó mà bị bắt nếu điều khiển phương tiện giao thông có như bên mình ko cụ?

Lái xe khi say rượu
Giới hạn lái xe có cồn ở Chile rất thấp, khoảng 30 mg (0,05%). Nếu bạn bị bắt vượt quá mức, một khoản tiền phạt nặng và hủy bỏ giấy phép lái xe sẽ là hình phạt tối thiểu, nhưng hầu hết những người vi phạm thường bị phạt tù vì uống nhiều rượu. Vì vậy, hãy nhớ tránh lái xe trong tình trạng say rượu ở quốc gia này càng nhiều càng tốt.

Đồ ăn một đĩa rất nhiều, khẩu vị không hợp ngoài anh 2s nên tôi và lão MD cũng ngắc ngứ. Nói chung mình mang mắm muối mì chính đi không phải không có lý do các cụ nhỉ?

Hôm ở Chi Lê anh làm bữa beefstick uống rượu vang. Ngon nuốt lưỡi luôn

TungC

Xe tải

Tụt quần show mông cũng đang là trend lúc bấy giờ. Xem lại ảnh mới thấy mấy ông Vinamit nhà mình vẫn lom rom vãi . Các cụ mợ có ấn tượng quả ảnh chia tay của tụi em không?
Lão MD luôn về nhất, em nhường tất ... :))

Cười không nhặt được mồm, đầu tuần vui tóa cụ Chã ơi =)) :))

Miltech

Xe hơi
Hôm nào không đọc chuyến đi của các cụ là em cảm tưởng như bị nhốt ở trong nhà

Hôm ở Chi Lê anh làm bữa beefstick uống rượu vang. Ngon nuốt lưỡi luôn
Trong sân bay ăn cũng ổn. Bọn em ra ngoài ăn uống cũng thoải mái. Nhất là rượu thì bèo bọt

Cười không nhặt được mồm, đầu tuần vui tóa cụ Chã ơi =)) :))
Cảm ơn cụ :D

Hôm nào không đọc chuyến đi của các cụ là em cảm tưởng như bị nhốt ở trong nhà
Bọn em không viết xong cảm giác cũng không thoải mái gì :D

Red_Mer

Xe container
Em chạy qua động viên Chã dẻo tay biên bài cái nào. Mấy ngày, quả là gõ chữ mỏi tay phải không ạ? Hà Nội nhà Chã đây, dịu dàng và ther như vốn vẫn vậy. Tết năm nay, dù thế nào, cũng "khai bút" đầu năm, để cho Box rộn ràng nhé! @};-

power_vn

Xe đạp
Cụ MD đâu rồi ạ, chúng em Tết nhất không có việc gì làm nên nhất định là chờ cụ MD viết bài xong rồi lại tiếp đến chã Jo bon tay ạ.

mimo_sa

Xe hơi

Đây là các cô gái Chile thuộc Nam Mỹ mà lão MD ngày đêm tơ tưởng đây. Giữa ước mơ và hiện thực bao giờ nó cũng phũ phàng lắm.

Trong thành phố thôi mà một chiều đã 4 làn đường rồi. Oách thật.
Cụ MD chắc thích thịt mỡ 😂