Nam Phi - Khi trái bóng sắp lăn

tovit99

Xe buýt
Qua cái cổng này là toa tàu chạy lên ngọn hải đăng

Lối này về quê em nghĩ gần hơn đường mợ Hà Linh Thư chụp ở trên

tovit99

Xe buýt

Em cũng bon chen lưu niệm

Rất tiếc mấy hôm ở Cape Town, gió to quá nên em không được đi cáp treo lên đỉnh núi Bàn, không biết nếu chui vào trong đám mây trên đỉnh núi này thì cảm giác ntn?

Chỉnh sửa cuối:

BigC

Xe tăng
Cafe ở Nelson Mandela Square
Trong khi chờ dân tình shopping (ngay sau lưng tượng Nelson Mandela là cửa ra vào một trung tâm thương mại rất lớn chát không kém gì Paris), em vào đây làm chai bia (local beer, em không nhớ tên)

Chắc là bác uống Castle beer roài. Ngon phết, 20 rand/chai.

tovit99

Xe buýt
Không được lên núi Bàn, bù lại em các bác được ngắm núi Bàn và tp Cape Town từ một vị trí khác

Chỉnh sửa cuối:

tovit99

Xe buýt
Một ngọn núi khác cũng nổi tiếng: Núi Đầu sư tử

Chỉnh sửa cuối:

tovit99

Xe buýt
Ở đây phong cảnh hữu tình, các cụ có dịp đến, cố đưa vợ cả đi cùng

tovit99

Xe buýt
Chuyến đi Nam Phi kết thúc ở đây, tks các cụ đã xem và vodka cho em, tks mợ chủ thớt đã cho em post ké
Vẫn làm biểu tượng của Cape Town - Table Mountain, ở đâu trong thành phố cũng có thể nhìn thấy

Cò mồi

Xe tăng
Phóng sự ảnh của cụ hay quá, em kính cụ 1 ly (b)

tovit99

Xe buýt

paragames

Xe máy
Bài và ảnh của Mợ và Cậu đều đẹp. Tôi thấy thích nhất là bầu trời: xanh thẳm. Xin hỏi Cậu , Mợ thế bên ấy có xxxGT không .thấy xe nhưng không thấy người?Những người lao động ( nghèo) trong nhà nho nhỏ liêu xiêu ấy họ làm gì để sống, nếu có tí ảnh thì bổ xung nhé. Thsb-(

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Ôi đẹp quá! 1 đất nước du lịch tuyệt vời
Em chỉ buồn cười câu chuyện ông đi cùng trả 100k $ để làm bát tiết canh và cái sừng tê giác thôi. Dân Việt mình khệnh thật, mà tiền cũng nhiều nữa

Chi Chi

Xe điện
Mợ có 1 thớt thật hấp dẫn, hấp dẫn hơn nhờ cách dẫn dắt và kể chuyện ạ (l)
câu chuyện qua những tấm ảnh làm cho em trải qua nhiều cung bậc cảm xúc khác nhau
mà nhờ thớt này em mới thấy Nam Phi hấp dẫn thế chứ...
Mà điều lạ nhất là ở đây vừa có cả động vật sống trong thời tiết nhiệt đới lẫn trong thời tiết băng giá nhỉ?

trankhangred

Xe tải
Bài và ảnh của Mợ và Cậu đều đẹp. Tôi thấy thích nhất là bầu trời: xanh thẳm. Xin hỏi Cậu , Mợ thế bên ấy có xxxGT không .thấy xe nhưng không thấy người?Những người lao động ( nghèo) trong nhà nho nhỏ liêu xiêu ấy họ làm gì để sống, nếu có tí ảnh thì bổ xung nhé. Thsb-(
Em nhanh chân thay cậu mợ chủ thớt cí ít thông tin cho cụ:
- CSGT bên NP có ạ, nhưng không hay gặp như ở nhà mình, thi thoảng gặp đi tuần trên đường thôi. Nhưng không vì thế mà mọi người tham gia giao thông đi ẩu! chỗ ngã 3 ngã 4 có biển Stop thì đường vắng tanh vẫn cứ giảm tốc độ xuống khoảng 5km//h hoặc dừng hẳn lại ngó nghiêng rồi mới đi khi thấy thật an toàn, đặc biệt các khu phố nhỏ hẹp, khi rẽ thì rất đúng phần đường của mình, không bao giwof cắt cua.
- Người lao động nghèo (100% là nguwoif da đen) sống trong các căn lều đó rất ít có việc làm, thường thì họ đi làm theo các công trường xây dựng, làm đường, làm thuê trong các trang trại,... những người có việc như vậy cũng rất ít, phụ nữ thì thường là thất nghiệp.Một số thì tụ tập ngoài ngã 4 để chờ ai thuê thì đi làm công việc chân tay. Cuộc sống cực kỳ khổ cực, ăn thì thường chỉ có 1 bữa/ ngày và món ăn thông thường là ngô hạt bung trọn thêm ít bột ngô và ít dầu ăn cho quánh lại ( món này cũng thấy có bán trong các cửa hàng kiểu 7/11). Chính vì vậy nên việc cướp bóc và các tệ nạn ở nhưng khu vực này rất cao, HIV AIDS cực cao, ít khi thấy các cụ ông cụ bà da đen ở đây vì ttuooir thọ trung bình nhưng khu này khoảng hơn 50 chút. Có câu nói vui là đó ai tìm thấy cụ ông da đen râu dài tóc bạc ở những khu này!

Nhưng Nam Phi không chỉ có nhưng khu như vậy! Một thế giới đối lập luôn song hành bên cạnh với những khu biệt thự sang trọng, những khu chung cư cao cấp, nhưng gara ô tô cực xin, những khu hàng hiệu rộng lớn, nhưng thú tiêu khiển tốn kém,... và ... và người chủ cũng như người sử dụng đa phần là người da trắng!
Ai đã từng đến khu Sandton ( không rõ em gõ có đúng chính tả không) ở Joburg hay Cape Town là rõ nhất thì thấy rõ điều này! Và nghề kiếm bọn tiền tại NP là Dịch vụ bảo vệ và kinh doanh thiết bị bảo vệ ( hàng rào điện, hệ thống báo động tự động, cửa điện,...) logo ADT được dán trước cửa nhà là một sự đảm bảo hay cảnh báo cho bọn trộm cướp là căn nhà này đã được bảo vệ!

Em cũng có ít ảnh NP, khhi nào rảnh xin phép bác chủ thớt góp vui cho thớt này ạ!

Chỉnh sửa cuối:

anhvanftu

Xe đạp
Nam phi có vẻ sạch đẹp hơn vn các bác nhỉ?

anhvanftu

Xe đạp
Sao đường ở đây sạch sẽ quá vậy
Không có rác, cũng ko có những hố, bẫy như đường hà nội !!!

anhvanftu

Xe đạp
Trái ngược với các khu nhà ổ chuột trên đường vào thành phố, chúng em rẽ vào trang trại đà điểu rất thanh bình

Phía xa là núi Bàn

Các công nhân chuẩn bị đà điểu cho khách cưỡi

Chén xong, em ra ngồi nhâm nhi cafe ở đây, phê

Ảnh gia đình cụ chủ trang trại, hehe

Trước khi lên đường, em bổ sung 2 cái ảnh Bác cho bộ sưu tập của chủ trang trại thêm phong phú
Có tiền vn nè:)))

anhvanftu

Xe đạp
Quá nhiều ảnh đẹp

hanoien

Xe điện
Mợ chủ thớt tiền trạm xong thì có ở lại xem bóng đá k? Mai khai mạc WC rồi, cụ nào còn ở bên đó cập nhật tình hình cổ động viên xem sao nhé. Phong cảnh thì 2 cụ/mợ đã post khá nhiều, toàn ảnh đẹp cả, giờ các cụ đưa ảnh về lễ hội bóng đá lên đi!

gzelka

Xe tải
Sao bẩu châu Phi nghèo hơn VN mà nó sạch đẹp thế. Thành ra ta thua nó xa à ?