[Funland] Nên cho con học trường THCS FPT hay trường công lập (trường làng)

Xeomchocon

Xe tăng
F1 nhà em cũng sắp sang lớp 6 ...
Em ở Yên Hòa, Cầu Giấy nên cũng đang nghiên cứu trường FPT, Yên Hòa, Dịch Vọng hay Nam Trung Yên. Còn trường Cầu Giấy có yêu cầu cao quá chắc vượt quá sức F1 :D
Theo ý các cụ, em nên cho F1 học trường nào nhỉ ? Công hay tư đây X_X
Tình hình tuỳ theo nhu cầu ví dụ du học, học giỏi, quyết tâm trương cấp 3 chuyên.... không thì Cụ cứ cho học YÊN HOÀ ấy, nếu cần thông tin hơn inbox em.

abx

Xe tải
Ngày nào em cũng đi làm qua đây thì thấy Trường này khá buồn tẻ, ít học sinh. Học sinh thì có lẽ không hư những cũng không xuất sắc, bố mẹ đưa đón thì 50% là 4b.
Theo kết quả thi các loại trên mạng thì học sinh trường này ít khi được giải thưởng (không biết là số lượng dự thi có đông hay không).
Khi trường này mới mở thì cụ bà nhà em nói là bà chủ trước cùng dạy với cụ, và cụ có vẻ không đánh giá cao lắm.
Nói chung nếu phân vân thì cứ cho học trường làng, vào lớp tốt một chút là được. Không phải vấn đề học phí thấp, mà là vấn đề F1 có môi trường xã hội một cách tự nhiên để phát triển.

vuongtay123

Xe tải
Ngày nào em cũng đi làm qua đây thì thấy Trường này khá buồn tẻ, ít học sinh. Học sinh thì có lẽ không hư những cũng không xuất sắc, bố mẹ đưa đón thì 50% là 4b.
Theo kết quả thi các loại trên mạng thì học sinh trường này ít khi được giải thưởng (không biết là số lượng dự thi có đông hay không).
Khi trường này mới mở thì cụ bà nhà em nói là bà chủ trước cùng dạy với cụ, và cụ có vẻ không đánh giá cao lắm.
Nói chung nếu phân vân thì cứ cho học trường làng, vào lớp tốt một chút là được. Không phải vấn đề học phí thấp, mà là vấn đề F1 có môi trường xã hội một cách tự nhiên để phát triển.
Giải thưởng tòan bố mẹ bỏ tiền ra đấy cụ ơi đừng có tin.

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Giải thưởng tòan bố mẹ bỏ tiền ra đấy cụ ơi đừng có tin.
Giải thưởng Quận mua bằng tiền được hả cụ? đứng đầu trường mua bằng tiền được ạ?, F1 của em học trường làng chưa thấy cháu nào đứng đầu trường mà học dốt cả.
Giải Sing vừa thi xong, đứng đầu bảng vàng toàn thuộc về trường điểm công hết.

Ali44

Xe điện
Giải thưởng Quận mua bằng tiền được hả cụ? đứng đầu trường mua bằng tiền được ạ?, F1 của em học trường làng chưa thấy cháu nào đứng đầu trường mà học dốt cả.
Từ lâu thì ngay cả thi hsg quốc gia cũng mua được cụ à. Ngày xưa em cũng thi mà về sau mới biết có cả đường dây hẳn hoi. Nghĩ lại cũng đúng thật, mình làm như nào có ai biết đâu, họ chấm với nhau. Mà các tỉnh thì ăn thua dữ lắm, ai cũng phải mang thành tích về cơ, thế là sinh ra dịch vụ. Bựa vãi nhái.

Con em em cho học trường làng. Mấy trăm triệu 1 năm không bố mẹ không có đâu, nhưng dư đồng nào cho con đi du lịch cùng cả nhà thấy học được nhiều hơn

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
Từ lâu thì ngay cả thi hsg quốc gia cũng mua được cụ à. Ngày xưa em cũng thi mà về sau mới biết có cả đường dây hẳn hoi. Nghĩ lại cũng đúng thật, mình làm như nào có ai biết đâu, họ chấm với nhau. Mà các tỉnh thì ăn thua dữ lắm, ai cũng phải mang thành tích về cơ, thế là sinh ra dịch vụ. Bựa vãi nhái.

Con em em cho học trường làng. Mấy trăm triệu 1 năm không bố mẹ không có đâu, nhưng dư đồng nào cho con đi du lịch cùng cả nhà thấy học được nhiều hơn
Giả hs QG mua được bằng niềm tin, em chưa thấy đứa nào đạt được mà học kém hơn đứa giải khuyến khích cả

kirakira

Xe hơi
Em cũng hóng các cụ rì viu trường FPT.

Ali44

Xe điện
Giả hs QG mua được bằng niềm tin, em chưa thấy đứa nào đạt được mà học kém hơn đứa giải khuyến khích cả
Cái này cụ sai đấy. Nhất là mấy môn văn sử địa này kia thì cho điểm sao chả được. Hồi đi thi em cũng nghĩ như cụ, nhưng sau mới biết là có cả. Dĩ nhiên phổ biến là không có giải, gái kk lên giải 3. Ngay cả mấy đứa trong đội tuyển về sau chúng nó cũng đều nói vậy. Chuyện lộ đề cũng khá phổ biến. Ví dụ môn toán có mấy ông ra đề, mỗi ông 1 mảng, xong họ được mời đi dạy các đội tuyển các tỉnh với phí cực cao, và dĩ nhiên họ phải thò chai rượu ra cụ ạ, là trong quá trình ấy họ đem dạng bài như vậy ra luyện luôn :D GIờ em không biết nhưng gần 20 năm trước em thi là thế :D

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
Cái này cụ sai đấy. Nhất là mấy môn văn sử địa này kia thì cho điểm sao chả được. Hồi đi thi em cũng nghĩ như cụ, nhưng sau mới biết là có cả. Dĩ nhiên phổ biến là không có giải, gái kk lên giải 3. Ngay cả mấy đứa trong đội tuyển về sau chúng nó cũng đều nói vậy. Chuyện lộ đề cũng khá phổ biến. Ví dụ môn toán có mấy ông ra đề, mỗi ông 1 mảng, xong họ được mời đi dạy các đội tuyển các tỉnh với phí cực cao, và dĩ nhiên họ phải thò chai rượu ra cụ ạ, là trong quá trình ấy họ đem dạng bài như vậy ra luyện luôn :D GIờ em không biết nhưng gần 20 năm trước em thi là thế :D
Em thế hệ gần 20 năm về trước đây ạ, lịch sử địa lý em ko để ý vào trường chuyên mấy ô có tiền quan chức thường nhét con vào chuyên sử, địa, nga, pháp.. Còn học năng lực có Toán,tin, lý, hoá, sinh. Xóm em thi có giải nhất và giải 3 QG đứa đoạt giải nằm trong đội tuyển trường chuyên cả, việc lộ đề thời em thi em ko rõ nhưng có bảo bài hoặc cho chép bài thằng giỏi để kiếm được giải 3 vào thẳng đại học là có và có ô trưởng phòng giáo dục tỉnh đi bóc lịch, còn những đứa em đoạt giải em biết toàn học siêu thực sự, chưa thấy đứa nào học dốt như em được cả :D

keeponlylove

Xe điện
Em ghét trường công lập, chỉ nhồi nhét với bắt học thêm. Chả hiểu để làm gì, khi mà thi đại học giờ dễ hơn thi phổ thông nhiều.
Cụ giống e, chỉ thích con được vui chơi, ít phải học như mình hồi trước nhưng khó quá.

quangthanh_75

Xe tải
Em nói thật em cực dị ứng với nền GD VN ở trường công lập. F1 nhà em học cũng bình thường nhưng lúc nào cô CN bảo con học kém phải học thêm học nếm. Chẳng biết có lên được chút nào em cứ thấy nó bình bình. Lễ tết thì đầy đủ chẳng kém ai chút nào. Mà ghét cái thái độ đưa biếu mà kiểu nhu là nghĩa vụ mình phải mang đến kiểu khinh khỉnh " bố khí em cũng làm quản lý nhân viên cho mỗi con gà mà vẫn phải cảm ơn tử tế". Lớp 60 con học thì chen nhau từ đó em mới nghĩ cho con học trường dân lập để giảm tải cho con vì số lượng bạn trong lớp không quá đông. Kinh phí thì mình chịu được chẳng phải van xin ai cả. Em xác định rõ học giỏi hay dốt đều là do con mình thôi có chịu khó hay thông minh tiếp thu bài. Như đời em đến 2 bằng đại học rồi cũng chỉ làm thằng quản lý quèn ở doanh nghiệp nhà nước không bằng mấy anh học vừa phải mà toàn tỷ phú với triệu đô. Cuộc đời có phúc có phận nhưng em nghĩ làm gì phẫn phải cố găng cho con học tốt nhưng thực sự đẩy con vào những chỗ học quá sức làm khổ con. Em chia sẻ nhà em có cậu tốt nghiệp loại giỏi ĐHBK đội tuyển Robocon học bổng toàn phần thạc sĩ tại Mỹ sau khi học về giờ ở nhà lảm nhảm xin việc cho làm thì toàn làm theo ý mình 30t rồi đang nuôi báo cô. Kính chia sẻ các CM

vuongtay123

Xe tải
Bố mẹ bỏ tiền ra, thuê thầy thuê thợ về dạy cho con giáo viên trường có dạy đâu, chi phí đi thi bố mẹ bỏ tất. Cụ nên nhớ bồi dưỡng tóan đi thi dạy bằng tiếng Anh là 1củ/buổi/cháu đấy.

Cụ cứ hỏi bố mẹ thằng giải Sing ấy, họ đầu tư bao nhiêu tiền, thuê những thầy giáo cô giáo nào dạy cho con.

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
Bố mẹ bỏ tiền ra, thuê thầy thuê thợ về dạy cho con giáo viên trường có dạy đâu, chi phí đi thi bố mẹ bỏ tất. Cụ nên nhớ bồi dưỡng tóan đi thi dạy bằng tiếng Anh là 1củ/buổi/cháu đấy.

Cụ cứ hỏi bố mẹ thằng giải Sing ấy, họ đầu tư bao nhiêu tiền, thuê những thầy giáo cô giáo nào dạy cho con.
Giữa học mất tiền và mất tiền mua thành tích là khác hoàn toàn nhau cụ nhé

vuongtay123

Xe tải
Giữa học mất tiền và mất tiền mua thành tích là khác hoàn toàn nhau cụ nhé
Vâng, nhưng đây là bố mẹ mua thành tích cho con, nhà trường éo bỏ tý công sức nào mà nhảy vào nhận vơ thì dơ quá.

Ít nhất trong việc ôn luyện mà do giáo viên nhà trường dạy thì nhận công còn xứng đáng, đằng này đi thuê giáo viên ở nơi khác về dậy. Em thằng hiệu trưởng mặt dầy hơn cái mặt thớt.

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, nhưng đây là bố mẹ mua thành tích cho con, nhà trường éo bỏ tý công sức nào mà nhảy vào nhận vơ thì dơ quá.

Ít nhất trong việc ôn luyện mà do giáo viên nhà trường dạy thì nhận công còn xứng đáng, đằng này đi thuê giáo viên ở nơi khác về dậy. Em thằng hiệu trưởng mặt dầy hơn cái mặt thớt.
Trường thường thì ko có trường chọn thì có giáo viên bồi dưỡng mà cụ, f1 nó bắt đầu từ cái gốc đi lên cả chứ. Nhiều em hs nghèo học giỏi có giải đi lên bằng tự lực và nhà trường đấy thôi cụ ơi :D

vuongtay123

Xe tải
Trường thường thì ko có trường chọn thì có giáo viên bồi dưỡng mà cụ, f1 nó bắt đầu từ cái gốc đi lên cả chứ. Nhiều em hs nghèo học giỏi có giải đi lên bằng tự lực và nhà trường đấy thôi cụ ơi :D
Quay lại từ đầu trao đổi, cái thành tích ấy là của học sinh, của cha mẹ học sinh. Nhà trường không liên quan.

Học sinh bỏ công sức cố gắng học hành.

Cha mẹ bỏ tiền cho thuê thầy cho con, bỏ tiền chăm sóc ăn ở đi lại cho con

Nhà trường chẳng bỏ cái gì mà đòi ghi thành tích là trường có học sinh đi thi đọat giải này nọ. Lý thông quá mức

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
Quay lại từ đầu trao đổi, cái thành tích ấy là của học sinh, của cha mẹ học sinh. Nhà trường không liên quan.

Học sinh bỏ công sức cố gắng học hành.

Cha mẹ bỏ tiền cho thuê thầy cho con, bỏ tiền chăm sóc ăn ở đi lại cho con

Nhà trường chẳng bỏ cái gì mà đòi ghi thành tích là trường có học sinh đi thi đọat giải này nọ. Lý thông quá mức
Ko có nhà trường f1 của cụ có đăng ký được ko ạ? Bên bển cũng thế ai đạt giải gì chẳng ghi đã học ở đâu, ko có lỗ lực cá nhân thì học ở đâu thầy nào cũng vất, chẳng nhẽ f1 đạt giải nghi cháu phấn đấu ko qua cái gì ạ?

Ba mươi zét

Đi bộ
các cụ bàn tiếp chủ đề chính đi e hóng với.
Vừa rồi e cho F1 thi học bổng do trường thcs FPT tổ chức, cháu được giải khuyến khích.
Đầu tuần này lại test IQ, EQ đầu vào. Hiện tại trường bắt đầu nhận hso vào lớp 6 rồi.
Nhưng e nghe nói là FPT chuyển nhượng cho tập đoàn Thăng Long kid rồi.
Vài lần e tới thì thấy trường có vẻ vắng, các hoạt động k sôi nổi lắm.
Tổng chi phí học hành , ăn uống, đón đưa khoảng ngót 6 củ/ tháng.
E chưa rõ là chất lượng giảng day của trường thế nào.
Trường đang xây dựng thêm cấp 3, sang năm khai giảng.
Cụ nào có con đang theo học cho ý kiến thêm nhé, e vẫn còn lăn tăn ạ.