[Funland] Nên dùng gỗ an cường mdf hay mfc để thi công nội thất chung cư?

0oSilvero0

Xe đạp
Nó như của an cường thôi cụ.
An cường là hàng Sing thì phải. Lâu e ko dùng nên cũng ko để ý lắm.
Gỗ gồm có 2 phần, 1 là cốt, 2 là bề mặt.
Cốt có ván ép, mfc, mdf, hdf.
Bề mặt có min, nate, verneer và sơn.
Hàng nào cũng có xuất xứ và giấy tờ đầy đủ. Nếu xưởng nhập từ tổng kho chắc chắn sẽ có
Mdf thái với mdf an cường cái nào tốt hơn thế bác, thấy báo giá rẻ hơn so với an cường 10% đến 15% bác ạ

cobangchuacotien

Xe tăng
Làm sao để phân biệt được hàng an cường thật với giả các cụ nhỉ. Nhà em chuẩn bị làm nội thất cũng đang lo vụ này.
Phân biệt đc cụ, cụ làm bảo công ty nội thất đưa hoá đơn mua hàng và gọi điện cho bên An Cường đến kiểm tra kỹ thuật

lamhoangvan87

Xe container
Mdf thái với mdf an cường cái nào tốt hơn thế bác, thấy báo giá rẻ hơn so với an cường 10% đến 15% bác ạ
E đánh giá thì ko khác nhau mấy. Còn tùy các cụ. E vẫn dùng hàng thái, giá hợp lý hơn và đảm bảo hơn hàng cốt xanh rẻ.

thngaylangthang

Xe ngựa
Phân biệt đc cụ, cụ làm bảo công ty nội thất đưa hoá đơn mua hàng và gọi điện cho bên An Cường đến kiểm tra kỹ thuật
Nếu bên An Cường đến là người ko phải thì em phải làm sao ạ

lamhoangvan87

Xe container
Làm sao để phân biệt được hàng an cường thật với giả các cụ nhỉ. Nhà em chuẩn bị làm nội thất cũng đang lo vụ này.
Hóa đơn và bảng kê xuất hành cụ ạ.
Có thể đi lấy hành cùng xưởng nếu cụ có thời gian. :D

lamhoangvan87

Xe container

thngaylangthang

Xe ngựa

lamhoangvan87

Xe container
Xđ người thật khó gấp vạn lần gỗ lão nhỉ :D
Vâng ạ. 1 tiền gà 3 tiền thóc là cái món nội thất này. Quan trọng chất lượng hoàn thiện.

Kiểm tra hàng có chuẩn thì yêu cầu hoá đơn thôi là được cụ nhỉ :D
Vầng. Trước ở thớt bên box xây dựng có cụ chia sẻ cũng chi tiết lắm.
Đồ gỗ thì chất liệu là 1 phần thôi. Quan trọng tay nghề, đắt rẻ ăn nhau chỗ đấy. Kể cả gỗ công nghiệp cụ ạ

viengachdo

Xe tải
Mdf đắt hơn mfc khoảng 25%. Nếu mfc tốt thì nó sản xuất mdf làm gì các cụ tự trả lời. Mfc là vụn gỗ trộn kéo ép lại. Mdf là bột gỗ trộn kéo ép lại. Mdf bề Mặt cắt mịn dán cạnh phẳng khít nên hạn chế nước thâm nhập, đẹp, độ nén cao hơn mfc nên bề mặt cứng hơn gõ kêu boong boong. Tốt hơn nữa thì có plywood hoặc hdf giá cũng cao hơn. (Em là chủ 1 xuởng mộc cũng chính chiến gần 20 năm).An Cường bản thân không sản xuất gỗ mà nhập cốt gỗ (mdf, mfc...) và bề mặt (melamin, laminete, acrylic...) từ Trung Quốc, Ấn Độ và vài nước Đông nam Á về. An Cường chỉ là đơn vị giá công dán bề mặt lên cốt. Hiện trên thị trường có sản phẩm tương đương An Cường và Tốt hơn An cường..Sản phẩm nhập từ châu Âu hoặc Nhật, Mỹ..Hãy là người tiêu dùng hiểu biết(em không biết người tiêu dùng thông minh thì thế nào). Một vài hiểu biết nông cạn có gì sai các cụ bỏ qua nhé.

Chỉnh sửa cuối:

thaison2008

Xe container
Chào các bác, tình hình là sắp tới em đang chuẩn bị nhận nhà và thi công làm nội thất chung cư. Em có hỏi báo giá 2 nơi thì đang thấy mâu thuẫn, một bên thì bảo gỗ an cường mdf tốt hơn, một bên bảo gỗ an cường mfc tốt hơn dùng cho thi công nội thất chung cư. Các bác trong nghề cho em ý kiến về vấn đề này với?
MDF ngon mà

kfc1981

Xe điện
cháu thấy cái cốt bên trong ko quá quan trọng đâu ạ. Trước cháu mua tấm vớ vẩn, ko nhớ bnt nhưng dùng rất ok. Quan trọng là phủ bề mặt gì và thợ thi công ntn. Sơn hoặc tấm phủ và cách dán rất quan trọng. Thi công món này yêu cầu máy móc hiện đại nên chọn xưởng và cty có uy tín chút.

cobangchuacotien

Xe tăng
Nhưng người đến có phải đúng ko ạ
Cụ hỏi thế này em chịu rồi. Em nghĩ là đúng kĩ thuật An Cường. Cụ gọi theo số hotline, công ty đầu tư hệ thống rộng khắp và nuôi đội ngũ kĩ thuật đi kiểm tra không lẽ bát nháo! Nếu bát nháo, không tồn tại về lâu dài.

thngaylangthang

Xe ngựa
Mdf đắt hơn mfc khoảng 25%. Nếu mfc tốt thì nó sản xuất mdf làm gì các cụ tự trả lời. Mfc là vụn gỗ trộn kéo ép lại. Mdf là bột gỗ trộn kéo ép lại. Mdf bề Mặt cắt mịn dán cạnh phẳng khít nên hạn chế nước thâm nhập, đẹp, độ nén cao hơn mfc nên bề mặt cứng hơn gõ kêu boong boong. Tốt hơn nữa thì có plywood hoặc hdf giá cũng cao hơn. (Em là chủ 1 xuởng mộc cũng chính chiến gần 20 năm).An Cường bản thân không sản xuất gỗ mà nhập cốt gỗ (mdf, mfc...) và bề mặt (melamin, laminete, acrylic...) từ Trung Quốc, Ấn Độ và vài nước Đông nam Á về. An Cường chỉ là đơn vị giá công dán bề mặt lên cốt. Hiện trên thị trường có sản phẩm tương đương An Cường và Tốt hơn An cường..Sản phẩm nhập từ châu Âu hoặc Nhật, Mỹ..Hãy là người tiêu dùng hiểu biết(em không biết người tiêu dùng thông minh thì thế nào). Một vài hiểu biết nông cạn có gì sai các cụ bỏ qua nhé.
Vầng, đúng gồi beton tốt như thế thì gạch để làm ... dì nhỉ cụ nhỉ :D

dpl

Xe lăn
Chào các bác, tình hình là sắp tới em đang chuẩn bị nhận nhà và thi công làm nội thất chung cư. Em có hỏi báo giá 2 nơi thì đang thấy mâu thuẫn, một bên thì bảo gỗ an cường mdf tốt hơn, một bên bảo gỗ an cường mfc tốt hơn dùng cho thi công nội thất chung cư. Các bác trong nghề cho em ý kiến về vấn đề này với?
Nếu làm tủ , giường thì mdf cụ ạ
Nhg tủ bếp thì mfc vì mfc e thấy chịu nước tốt hơn mdf
Cụ định đầu tư tầm bao nhiêu mà k chịu nổi gỗ tự nhiên

Hungbeu84

Xe hơi
Mdf làm tủ bếp vì chống ẩm tốt hơn.
Mfc làm nội thất vì chịu lực tốt hơn
(Cùng hàng An cường)

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
cốt gỗ (mdf, mfc...) và bề mặt (melamin, laminete, acrylic...)
Cụ hơi nhầm khi xếp mdf với mfc vào mục cốt gỗ, vì mfc là viết tắt của melamine face chipboard
Theo cách gọi của dân gỗ Miền Nam, nơi tiên phong làm gỗ Công nghiệp (CN), mà điển hình ra Bắc cực sớm là Thành Vinh ở Láng Hạ, gần cafe Nhân, giờ em chả biết còn đấy không, thì Cốt gỗ CN gồm 3 loại chính gồm ván lạng, ván dăm và ván sợi, đơn giản dễ hiểu là ván lạng
là bóc mỏng thân gỗ thành tấm rồi ép nhiều tấm vuông vân lên nhau, hay còn gọi gỗ dán. Ván dăm là băm nhỏ gỗ rồi ép, không mịn bằng Ván sợi là nghiền nhỏ gỗ rồi ép, ván sợi sẽ gồm mdf, hdf, hmr
còn bề mặt thì cụ chuẩn rồi, em bổ sung là MFC (melamine), veneer, laminate, acrylic