[TVMBX] Nên mua xe Toyota hay Volkswagen? Các bác cho ý kiến với

tranvuhoang2005

Xe điện
Theo ngu ý của em thì nếu cụ đương kinh doanh Vol thì cứ tập trung vào mô tả chi tiết thông số, tính năng kỹ thuật của Vol, người tiêu dùng biết càng kỹ về Vol thì người ta mới xuống tiền! Càng nhiều video đánh giá chi tiết càng tốt!
Bỏ ngay kiểu cạnh khóe các hãng khác, không nói riêng Toy, vì nghe nó rất ng.u học ! Em thì không phải fan của Toy rồi ! Nếu như cụ chịu đọc các thớt khác!
Mec E của em năm 2008 đâm giải phân cách, nhưng túi khí cũng không nổ! Tất nhiên người không sao rồi !
Giờ em cần một cái sedan hạng D, chi phí bảo dưỡng thuận tiện, không quá đắt, không cần option lặt vặt quá nhiều, động cơ vận hành tin cậy, độ an toàn cao, ví như đầy đủ ABS, EBD, ESP... có thế thôi!
Theo e cụ k nên nới người khác là ng u như vậy. Đây là tramh luận. Chẳng lẽ vì tức khí lại thành 1 giuộc hay sao?

Mỗi hãng đều có tiêu chuẩn, loại linh phụ kiện lắp lên xe của họ. Tuy cả 2 đều có ABS, EBD, ESP... nhưng để cạnh tranh về giá thì chất lượng nó lại khác nhau.
Mẹc E của cụ đâm, túi khí không nổ, nhưng người không sao.
Trong khi nếu đó là Toy thì chắc là tạch phỏng ạ?

ngamban

Xe điện
tóm lại là Toyota cực kỳ bền, đẹp, tiết kiệm xăng, chi phí bảo dưỡng thấp, rẻ tiền hơn xe Đức, bền nhất là túi khí =]]
Cụ là sale VW thì nên nói cái hay của VW, đừng bao giờ đi cạnh khóe bất kỳ hãng xe nào khác. Dìm hàng các hãng xe khác không bao giờ là cách marketing hiệu quả cả.
Hãy lái và cảm nhận, đó mới là tiêu chí của VW.
Em cũng chả phải fan Toi, em chạy Tiguan nhưng cái kiểu cạnh khóe của cụ thì nghe nó ngứa tai lắm.

0966772262

Xe hơi
;));)) cái thiết yếu khi Toyota đào tạo tư vấn bán hàng là không bao giờ được nói xấu, cạnh khóe đối thủ, đơn giản vì người có tiền mua xe thì không cần đến tụi bán xe như bọn em đây dậy khôn cách tiêu tiền đâu ạ ^_^ . Mình chỉ nên khen khéo léo để nói lên cái hơn của hãng mình đang có. Em được học vậy.
Với cả em cũng chẳng bao giờ được so sánh các xe của Toy bên em với VW nên em cũng k dám có ý kiến gì :D, toàn so với mấy đối thủ khác như Kia, Mazda, Huyndai, Gm thôi ạ. Chỉ mong cụ chủ thớt cần thêm thông tin gì về Toy nhà em thì ới em. :-c:-c

Rockport Avior

Xe tăng
RX cũng là của Toy, nên giữa cảm giác RX và VW là cả một lịch sử chênh lệch nhiều thế kỷ về công nghệ. Vậy cụ đi Mắc nợ và RX, cụ bênh nó là đúng rồi. Nhiều thứ Nhật hơn Đức. Nhưng riêng về độ an toàn, công nghiệp luyện kim, kỹ thuật chính xác tạo nên cảm giác lái thì Nhật còn học Đức dài dài. Để RX có cảm giác lái, an toàn như Đức, có lẽ số tiền cụ bỏ ra thêm là không tính được.
Cụ sướng với RX thì cứ sướng, còn ai chọn VW thì cứ chọn, họ có cái sướng khác với cụ
Em điểm qua thôi!
Gần chục năm trước đã qua hai đời Mec E, một đời C, giờ đương GLK cỏ!
Nên cũng có biết tí chất Đức, không đến nỗi đần lắm!
GLK đời chót của em giờ chắc đổi cũng ngang được con Passat đập hộp cụ nhỉ!?

Rockport Avior

Xe tăng
Theo e cụ k nên nới người khác là ng u như vậy. Đây là tramh luận. Chẳng lẽ vì tức khí lại thành 1 giuộc hay sao?

Mỗi hãng đều có tiêu chuẩn, loại linh phụ kiện lắp lên xe của họ. Tuy cả 2 đều có ABS, EBD, ESP... nhưng để cạnh tranh về giá thì chất lượng nó lại khác nhau.
Mẹc E của cụ đâm, túi khí không nổ, nhưng người không sao.
Trong khi nếu đó là Toy thì chắc là tạch phỏng ạ?
Nói ngu học là còn nhẹ đấy!
Thằng sâu này chắc chỉ tuổi con cháu, nhưng ăn nói rất lếu láo!...
Còn vế kia cụ cũng không nên khẳng định nếu chưa có số liệu của các tổ chức chuyên ngành đánh giá. Cơ sở nào kết luận ABS, EBD, ESP... của Toy, Mazda... kém hơn cùng loại trên xe Đức ???

dngduc

Xe điện
Em ạ các cụ ! Toy cũng có biết bao nhiêu mẫu xe, VW cũng vậy ! Nói chung chung thế thì ko có câu trả lời được. Em thí dụ như Toy Avalon sẽ hơn VW Passat nhưng VW Polo sẽ nhỉnh hơn Toy Vios. Nếu muốn so sánh thì phải so hai mẫu xe cụ thể có cùng tầm giá tiền hoặc hai mẫu xe cùng hạng thì mới phân tích này nọ được.

Nếu nói chung chung thì em thấy tuỳ thị trường mà hãng nào có nhiều thị phần hơn, chẳng hạn VW rất mạnh ở Trung Quốc và Châu Âu nhưng Toy mạnh ở Mỹ, Nhật và một số nước châu Á khác... về đẳng cấp thì không cách biệt như Audi và VW đâu, cùng một bảng đấu thôi...

Rockport Avior

Xe tăng
Em ạ các cụ ! Toy cũng có biết bao nhiêu mẫu xe, VW cũng vậy ! Nói chung chung thế thì ko có câu trả lời được. Em thí dụ như Toy Avalon sẽ hơn VW Passat nhưng VW Polo sẽ nhỉnh hơn Toy Vios. Nếu muốn so sánh thì phải so hai mẫu xe cụ thể có cùng tầm giá tiền hoặc hai mẫu xe cùng hạng thì mới phân tích này nọ được.

Nếu nói chung chung thì em thấy tuỳ thị trường mà hãng nào có nhiều thị phần hơn, chẳng hạn VW rất mạnh ở Trung Quốc và Châu Âu nhưng Toy mạnh ở Mỹ, Nhật và một số nước châu Á khác... về đẳng cấp thì không cách biệt như Audi và VW đâu, cùng một bảng đấu thôi...
Cụ dạy chuẩn!
Nên so Jetta với Altis, Passat vpwso Camry... thì nó đúng trọng tâm hơn !

coolpix8700

Xe ngựa
Toy ở VN rất thông dụng!
Ngay chính sách kinh doanh của Toy cũng rất phù hợp cho thị trường VN (từ cách sử dụng của người Việt, điều kiện khí hậu, đường xá) cho nên không chỉ so sánh với VW mà với cả những hãng xe khác (kể cả xe Nhật) thì xe Toy vẫn có những ưu điểm rất phù hợp cho người sử dụng bình thường ở VN. Nhưng ưu điểm nổi bật nhất là máy móc rất bền, dễ sửa chữa và giá phụ tùng cũng rất rẻ!
Còn VW không chỉ là 1 cái xe Đức, nhiều người còn ví VW như Toy của châu Âu do tính "bình dân" của nó (bền bỉ, khá dễ tính nếu đem so ngay với xe Toy).
Ở VN VW mới vào cho nên vẫn còn nhiều nhược điểm, đầu tiên phải kể đến hệ thống dịch vụ rất hạn chế, không phù hợp cho người ở các tỉnh chưa có điểm dịch vụ và tiếp đến là do ít xe nên phụ tùng không dễ kiếm, việc thay thế cũng như những cái xe Đức khác cần thợ có chuyên môn cao!
Tuy vậy nếu ai cầm lái chạy thử 1 cái xe VW sẽ thấy nó rất khác với xe Nhật, xe hàn (và có khi cả với những cái xe Đức cùng hạng khác)!
Mỗi cái có 1 thị truờng và phân khúc khách hàng riêng biệt. Bác chủ thớt hỏi như vậy chắc chẳng ai trả lời được, nhưng chắc chắn có một điều mà ai cũng biết là đi xe VW không "oai", vì tên hãng VW theo tiếng Đức đã có mghĩa là "bình dân" rồi!

coolpix8700

Xe ngựa
...Cơ sở nào kết luận ABS, EBD, ESP... của Toy, Mazda... kém hơn cùng loại trên xe Đức ???
Việc này chỉ ngồi trên cái xe, đi cùng 1 đoạn đường thường xuyên trơn trượt mới nhận thấy được!
Ngay cả chỉ đọc các thông số cũng chưa nói lên được điều gì cả!
Em đang đi 2 cái xe, Camry 2010 2.5LE và Tiguan 2.0TSI. Về công suất tối đa cái Camry hơn cái Tiguan đúng 1 sức ngựa (180 PS vs 179 PS)!
Nhưng khi chuyển sang Camry em không bao giờ dám vượt như chạy Tiguan trên đường hẹp khi ước lượng khoảng cách với xe đối diện. Chạy trên đường cao tốc khi vượt Camry (cũng 2.5) em thường cố giữ chân ga để cái Tiguan nó không lùi số cho "faire", còn nó lùi số thì cả lúc tăng tốc từ các tốc độ 80 hay 100km/h vẫn cho người ngồi trong xe dính lưng!
Còn vào đường trơn thì Camry cũng có VSC, tên gọi khác của ESP trên Tiguan, nhưng Camry không phải cái xe chạy được đường trơn trượt, trong khi cái Tiguan lại chạy cực tốt ở loại đường này (em không đề cập đến vượt chướng ngại do gầm Tiguan vẫn cao hơn, mà ở đường cao tốc những hôm mưa phùn mặt đường nhớp bẩn vì bùn xe tải đưa lên). Hệ 4Motion của VW rất xứng đáng để người ta thử nghiệm!
Đi trong phố hay lúc xe đứng nổ máy trong nhà gửi xe thì cách âm của Camry hơn Tiguan tuyệt đối. Nhưng khi lên đường cao tốc mà mặt đường không tốt lắm như cao tốc HN-TN và xe chạy tốc độ cao, thì ngồi trong cái Tiguan không bị nghe những tiếng động khó chịu từ gầm xe vọng lên như trong Camry.
Em viết những điều này là cả 2 cái xe đang đi viết ở trên đều của em!
(và bổ sung thêm, chi phí cho cái Camry ít hơn hẳn cho Tiguan, dù tiêu tốn nhiên liệu cho mỗi trăm km Tiguan it hơn).

Chỉnh sửa cuối:

tranvuhoang2005

Xe điện
Nói ngu học là còn nhẹ đấy!
Thằng sâu này chắc chỉ tuổi con cháu, nhưng ăn nói rất lếu láo!...
Còn vế kia cụ cũng không nên khẳng định nếu chưa có số liệu của các tổ chức chuyên ngành đánh giá. Cơ sở nào kết luận ABS, EBD, ESP... của Toy, Mazda... kém hơn cùng loại trên xe Đức ???

Thanks cụ, dù sao cũng k nên 1 giuộc như thế, để rồi cá mè 1 lứa với nhau. Thảo luận nên văn minh, không vì mày ít tuổi hơn tao, nên tao chửi mày ngu đc.

E không nói thiết bị nào của Toy, Mazda... kém hơn Đức, nhưng yếu tố giá thành cũng quyết định một phần lớn đến độ an toàn. Chính vì thế, công nghiệp ô tô là xương sống của nhiều quốc gia để phát triển.

Nếu là xe của hãng khác không phải Merd E tai nạn như thế thì... chắc khối người phải nghĩ lại.

tranvuhoang2005

Xe điện
Em điểm qua thôi!
Gần chục năm trước đã qua hai đời Mec E, một đời C, giờ đương GLK cỏ!
Nên cũng có biết tí chất Đức, không đến nỗi đần lắm!
GLK đời chót của em giờ chắc đổi cũng ngang được con Passat đập hộp cụ nhỉ!?
Ấy, GLK sang trọng, êm ái, thương hiệu thì Passat đâu có cửa. Nhưng xe cũ xe mới, khó so lắm ạ, trừ khi chỉ so về giá thách cưới.

Tuỳ nhu cầu, lựa chọn, đánh giá, mục đích sử dụng để chọn GLK cỏ hay Passat đập hộp. Chi phí nuôi nấng cũng là 1 vấn đề, tuổi tác của vợ hai cũng là 1 đắn đo, nhưng nếu hiểu và rành thì vẫn quyết đc

Long Volkswagen

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Theo ngu ý của em thì nếu cụ đương kinh doanh Vol thì cứ tập trung vào mô tả chi tiết thông số, tính năng kỹ thuật của Vol, người tiêu dùng biết càng kỹ về Vol thì người ta mới xuống tiền! Càng nhiều video đánh giá chi tiết càng tốt!
Bỏ ngay kiểu cạnh khóe các hãng khác, không nói riêng Toy, vì nghe nó rất ng.u học ! Em thì không phải fan của Toy rồi ! Nếu như cụ chịu đọc các thớt khác!
Mec E của em năm 2008 đâm giải phân cách, nhưng túi khí cũng không nổ! Tất nhiên người không sao rồi !
Giờ em cần một cái sedan hạng D, chi phí bảo dưỡng thuận tiện, không quá đắt, không cần option lặt vặt quá nhiều, động cơ vận hành tin cậy, độ an toàn cao, ví như đầy đủ ABS, EBD, ESP... có thế thôi!
em ít khi vào diễn đàn, mới có mấy hôm mà nhiều lời nói quá, thật sự thì em chả dại mà chê thẳng tuồn tuột các xe khác như thế, nhưng những điều em nói đâu có sai, em xin phép khẳng định lại lần nữa rằng các hãng xe khác (xe nhập và xe lắp ráp trong nước) hiện tại có chất lượng rất tốt, "nhưng" công nghệ chế tạo và gia công của xe nhập vẫn tốt hơn

Ví dụ như khi tư vấn cho khách (khách có nhiều kinh nghiệm, đi qua nhiều loại xe) mà đi chê xe khác cách âm chưa tốt, giảm sóc hơi cứng, bla bla bla ---> em đâu có dại
còn nếu tư vấn cho người quen thì: anh chị chắc cũng đã xem qua xe của các hãng khác rồi, bây giờ đi thử xe em thì cảm giác lái như thế nào ạ?! --> chỉ vậy thôi ợ

Long Volkswagen

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Cụ là sale VW thì nên nói cái hay của VW, đừng bao giờ đi cạnh khóe bất kỳ hãng xe nào khác. Dìm hàng các hãng xe khác không bao giờ là cách marketing hiệu quả cả.
Hãy lái và cảm nhận, đó mới là tiêu chí của VW.
Em cũng chả phải fan Toi, em chạy Tiguan nhưng cái kiểu cạnh khóe của cụ thì nghe nó ngứa tai lắm.
Chào bác,
nếu như kiểu nói đúng sự thật của em bị xem là nói cạnh khóe mang tính tiêu cực cho hãng khác, em sẽ dùng từ khác

Việc thuyết phục khách đến với tiêu chí Hãy lái và cảm nhận, đó mới là tiêu chí của VW cũng là cả một vấn đề, sau khi lái xong khách đều bảo:
- Xe nhìn vậy mà nhiều chức năng phết đấy
- Cảm giác lái ấn tượng hơn anh nghĩ
- Anh không hiểu sao xe em lại không quảng cáo mạnh như mấy hãng hay làm nhỉ
- ...... vâng vâng và vâng vâng

tranvuhoang2005

Xe điện
Chào bác,
nếu như kiểu nói đúng sự thật của em bị xem là nói cạnh khóe mang tính tiêu cực cho hãng khác, em sẽ dùng từ khác.

Việc thuyết phục khách đến với tiêu chí Hãy lái và cảm nhận, đó mới là tiêu chí của VW cũng là cả một vấn đề, sau khi lái xong khách đều bảo:

Vâng đúng đấy ạ. Mỗi hãng xe, mỗi loại xe, dòng xe đều có một tiêu chí riêng cho mình, điều đó sao để khí có đối thủ nào bắt chước được và khách hàng luôn phải chạy theo tìm hiểu, tranh luận, tìm loại xe thích hợp với nhu cầu, khả năng của họ.

Cho nên sự so sánh xe này với xe kia, hãng nọ với hãng kia chỉ là tương đối mà thôi.

Hầu hết cứ có thớt chọn xe là lại xảy ra tranh cãi nảy lửa =)))

ngamban

Xe điện
Chào bác,
nếu như kiểu nói đúng sự thật của em bị xem là nói cạnh khóe mang tính tiêu cực cho hãng khác, em sẽ dùng từ khác

Em chạy Tiguan 6 năm rồi, em chả lạ.
Mà việc thuyết phục khách chính là trách nhiệm của sale, nó luôn là vấn đề mà cái nghề của cụ phải đối diện.
Đấy, chính cụ nói, xe hay mà khách chả biết, vậy thì đúng là khâu marketing của VW kém rồi.

Rockport Avior

Xe tăng
Cụ làm tái xế à.
Đáng nhẽ không cần trả lời cụ ! Vì câu hỏi rất hằn học !
Em chơi bốn bánh từ đầu những năm 2000, nên qua gần chục đời xe là quá bình thường! Ông bạn em còn không nhớ nổi đã chạy qua bao đời xe, thật sự vậy! Ông ấy cũng không phải là thợ xe, cứ mua lướt đi vài hôm không thích lại bán, có cái hòa có cái chịu lỗ một tý.
Mỗi lần cà phê bia bọt, ngồi điểm lại thì lại thấy lòi ra thêm một loại xe, nhưng biển số thì chịu hẳn, mặc dù cũng là chủ xe đó một vài tháng!
Còn bộ dàn em đang nghe chắc cũng đổi sang được con E rồi! Passat là cái gì quá to chăng ???

FourMotion

Xe đạp
Đáng nhẽ không cần trả lời cụ ! Vì câu hỏi rất hằn học !
Em chơi bốn bánh từ đầu những năm 2000, nên qua gần chục đời xe là quá bình thường! Ông bạn em còn không nhớ nổi đã chạy qua bao đời xe, thật sự vậy! Ông ấy cũng không phải là thợ xe, cứ mua lướt đi vài hôm không thích lại bán, có cái hòa có cái chịu lỗ một tý.
Mỗi lần cà phê bia bọt, ngồi điểm lại thì lại thấy lòi ra thêm một loại xe, nhưng biển số thì chịu hẳn, mặc dù cũng là chủ xe đó một vài tháng!
Còn bộ dàn em đang nghe chắc cũng đổi sang được con E rồi! Passat là cái gì quá to chăng ???
gì thì gì chứ bác lấy con E thì Passat chả là cái gì cả :">:">:">

Rockport Avior

Xe tăng
gì thì gì chứ bác lấy con E thì Passat chả là cái gì cả :">:">:">
Trước em đã chơi hai đời E lướt, xong lại xuống đời C mới... giờ thì lại đương GLK đời chót cũng hàng lướt, lấy của thằng em rể mới 2 vạn 7 ! Chạy được năm nay lại muốn xuống Sedan vì mình già quá rồi, ngồi gầm cao ông ông bạn già bảo trông trẻ trâu quá !
Passat đương trong tầm ngắm, vì chất Đức và hy vọng ở độ lành trong bảo dưỡng !