[CCCĐ] Nếu chỉ có 1 ngày ở Bali...

GoldenPig

Xe tăng
Quay đi quay lại, cuộc sống hôn nhân của em đã trải qua 16 năm yên ả. Tính em hay quên, Gấu biết...nên cứ gần đến ngày đó là em lại nhận được trát nhắc nhở. Được hôm đi làm về muộn, cơm chưa ăn việc thì tắc, đang tính giận cá chém thớt thì Gấu lại chìa ra mấy cái ticket + booking kèm theo đề nghị "xin nghỉ phép từ ngày...đến ngày...". Thôi thì mình nam nhi phận mỏng cánh chuồn, đành theo
Thế là em có cơ hội đến Bali...

hailuatn

Xe container
Ảnh đẹp thật. Em mà như cụ thì cứ giận cá chém thớt thường xuyên :D.

Láu

Xe điện
E hóng chuyến đi của cụ

GoldenPig

Xe tăng
Bali chưa có đường bay thằng từ Hà Nội nên để đến cái xứ đó em phải transit ở Kuala Lumpur. Để có chuyến đi này, em thấy Gấu bẩu rình vé rẻ trước 9 tháng:((...với chi phí bay cho 2 người khứ hồi Hanoi - KL, KL-Bali có...224$...chắc chỉ có thể loại Gấu ham chơi và ham tiền nữa thì mới đủ kiên nhẫn để rình được vé như thế, tất nhiên đổi lại em phải bay vào những giờ oái oăm như sáng sơm và tối mịt.
Trước khi đến Bali em vẫn hình dung đây là một nơi xô bồ, tràn ngập khách du lịch nên thực tâm cũng không khoái lắm. Tuy nhiên sân bay Bali đã cho em một cái nhìn khác...vắng lặng, yên ả và sạch sẽ

Theo lời Gấu thì ở Bali ồn ào náo nhiệt như cái chợ Đồng Xuân cũng có, mà vắng lặng yên tĩnh cũng có. Để trấn an em, Gấu bảo "em sẽ cho mình một cái nhìn khác về Bali, yên tĩnh cực". Và đúng thât, bọn em ở khu Nusa Dua, nơi mà để đến được resort bạn phải đi tầm 2km qua những con đường chả có ma nào như thế naỳ

Em chọn ở nơi này...Nusa Dua beach resort & spa

Thực ra để đến được cái cổng này thì các cụ đã phải qua 1 cổng an ninh khác nữa cách khoảng 1km...nói thế để các cụ thấy rằng cái khu này nó biệt lập đến thế nào, đến mức nếu muốn ra ngoài ăn thì đi bộ rạc cẳng luôn, thế nên tốt nhất là ăn ở trong cho lành.
Bù lại cho cái biệt lập là resort khá rộng và đẹp

Ăn sáng ổn và đẹp, thậm chí ngồi ăn một lúc mà hết chim rồi đến chồn lượn lờ trên cái lan can này như chốn không người

Sảnh khách sạn nếu dẹp hết đồ đi chắc làm sân đá bóng được

Cái resort này chắc làm bạn vớiânh HAGL nhà mình...toàn gỗ là gỗ

Thậm chí, bước vào thang máy mà em tí ngã ngửaX_X

soido

Xe hơi
nhà e hôm trước cũng thử vào Airasia , 4 ng nhà em cũng hết 808$ khứ hồi nhưng tính ra cũng gần 20tr tiền vé nên xót lại thôi

GoldenPig

Xe tăng
Bali là đảo...nhưng từ đảo đó lại có thể đi ra 3 hòn đảo khác, có đảo thiên về hoạt động biển, có đảo thiên về cảnh. Nhà em chọn Nusa Penida - nơi có cảnh thiên nhiên hùng vĩ do hoạt động núi lửa tạo thành.
Một trong những dịch vụ cực kỳ hiệu quả và thuận lợi ở Bali là thuê xe riêng đi tour. Ở Bali hầu hết là xe 7 chỗ với giá khoảng 700K cho 10 tiếng. Nhưng với Gấu nhà thì hắn chỉ có trả 350K cho cả chuyến thôi...cũng do rình khuyến mại gì đó.
Khi mua tour riêng, sẽ có oto đến tận resort đón các cụ, đưa ra bến tàu, có người đưa các cụ lên tàu và vừa ra khỏi tàu đã có lái xe đón. Cả cái cầu tàu kín đặc 2 hàng xe như thế này...em thuê riêng 1 xe cho cả 2 người

Điểm đến đầu tiên trên đảo Nusa Penida của em là Kelingking beach - đây là điểm đẹp nhất trên đảo. Nếu các cụ có xem ảnh về Bali thì ngoài cái cổng trời huyền thoại thì cái sống lưng khủng long huyền thoại này đã hiện hữu ở không biết bao nhiêu bức ảnh, bao nhiêu thước phim về Bali

Các cụ có nhìn thấy cái đường toàn hàng rào tre kia không ạ. Đấy là đường đi xuống cái bãi biển được gọi là "thiên đường hạ giới" dưới kia. Vốn dĩ thích biển nên nhìn cái bãi cát trắng tinh, cái nước biển xanh ngọc kia thì em khoái lắm nên vợ chồng em rủ nhau trèo xuống. Khi biết em có ý định trèo xuống, cậu lái xe ngần ngại bẩu em là "Are you sure you can go down?"...em hỏi "why not", bạn ý bẩu khó đi lắm, mày thấy có mấy người trèo xuống đâu. Vốn tự phụ về sức khỏe nên em bẩu cậu ý cứ thong thả đợi em, cậu ý bẩu tao không ngại đợi, nhưng mày nên nhớ trèo xuống mất 1h và trèo lên cũng tầm đó thời gian...khó đi lắm đới. Em nghĩ bụng..chắc thằng này ngại đợi mình nên cứ gàn nhưng nhầm rồi sói ạ, anh đi bao đường đất để đến đây, anh nhất định sẽ xuống. Và nhà em xuống..., sau em mới biết đấy là một trong những quyết định sai lầm của em :((

Đường đi đến thiên đường đây ạ

Cả quãng đường chỉ khoảng 1km nhưng làm gì có đường, chỗ nào tốt còn có lan can sắt thế này, nhiều chỗ là lan can tre, dốc thẳng đứng...đoạn cuối còn đu dây thừng như tazan nữa:((..trong lúc trèo xuống Gấu nhà còn trượt chân, may có chú khoai tây đi trước tóm lại được chứ không biết đi đâu về đâu...Và em cũng hiểu tại sao ngoài mấy thằng Tây lông thì chẳng có một thằng Á nào trèo xuống trừ vc em...Sau 1h hành xác thì em cũng đến được thiên đường

Quả không ngoa khi bãi biển này được đặt tên là thiên đường hạ giới. Cát mịn và mềm như bông khiến size chân 36 của vợ em cũng thành chân khủng long. Sau máu (do trượt chân) với mồ hôi và nước mắt, em được tận hưởng cái bãi biển này...quả thật là xuống đến nơi thì em thấy công sức của em bỏ ra cũng đáng...nếu có đi lại em vẫn xuốngL-)

Leo xuống là cực hình còn leo lên là ác mộng kể cả với thằng sức trâu như ưm... vợ em sau vụ này chân tay tím bầm và đi cà nhắc cho tất cả những ngày còn lại. Thế nên em mới nói quyết định cho vợ trèo xuống là một quyết định sai lầm của em. Nên các cụ nào có đến đây thì hãy suy nghĩ thật kỹ nếu định trèo xuống như em.

Chỉnh sửa cuối:

Tran Thanh Tung

Xe điện
Bài hay quá, xin cụ chia sẻ tiếp cho anh em du lịch qua màn hình nhé

GoldenPig

Xe tăng
nhà e hôm trước cũng thử vào Airasia , 4 ng nhà em cũng hết 808$ khứ hồi nhưng tính ra cũng gần 20tr tiền vé nên xót lại thôi
Để mua vé rẻ thì cụ phải rình lúc airasia nó bán vé 0 đồng, và để mua được vé 0 đồng thì phải rình tầm 12h đêm hoặc 1h sáng thì mới mua được. Hơn nữa là vé 0 đồng chỉ bán trước từ 6 tháng đến 9 tháng mới có cụ ạ. Mà giờ nó mở đường bay thằng HCM-Bali rồi, hay cụ cứ đợi 1 thời gian nữa, biết đâu nó bán HN-Bali thì ngon :-j

slaz8

Xe ba gác
Quay đi quay lại, cuộc sống hôn nhân của em đã trải qua 16 năm yên ả. Tính em hay quên, Gấu biết...nên cứ gần đến ngày đó là em lại nhận được trát nhắc nhở. Được hôm đi làm về muộn, cơm chưa ăn việc thì tắc, đang tính giận cá chém thớt thì Gấu lại chìa ra mấy cái ticket + booking kèm theo đề nghị "xin nghỉ phép từ ngày...đến ngày...". Thôi thì mình nam nhi phận mỏng cánh chuồn, đành theo
Thế là em có cơ hội đến Bali...
cảnh hùng vỹ quá

GoldenPig

Xe tăng
Rời Kelingking beach em sang Angel's Billabong. Nơi này giống như một hồ bơi tự nhiên nằm giữa khe vách đá đầy nước do sóng đánh lên hoặc do thủy triều dâng

Hậu quả của hơn 2 tiếng trèo lên trèo xuống ở Kelingking là đến Angel's Billabong rồi nhưng nhà em chịu, không đủ sức để đi bộ thêm 200m sáng Broken Bay - con mắt nước khổng lồ - ngày sau cái hõm núi kia. Đành đứng từ xa nhìn vậy

Angel's Billabong toàn đá sắc nhọn như đá tai mèo, đi chân đất thì đừng hòng đứng được. Do cấu tạo địa hình núi lửa nên đặc trưng của núi và biển ở Bali là cứ dốc đứng, núi cao vời vợi và vực biển sâu thăm thẳm

Trên Nusa Penida này còn Crystal Bay và vài nơi khác nhưng cái vụ trèo xuống Kelingking beach nó rút kiệt sức lực của em nên đến những nơi kia em chỉ ngồi thở, chả buồn chụp ảnh nữa. Một lý do khác là Kelingking beach và Angle's Billabong đẹp hết mức roài, đâm ra những chỗ khác không còn hấp dẫn nữa.

ckjakj

Đi bộ
Nhà cháu đi Bali lại không đến Angel Billabong, xem ảnh của cụ đẹp mà thấy tiếc quá :((

GoldenPig

Xe tăng
Bali cảnh đẹp thật nhưng vẫn xách dép cho biển Việt Nam lão ợ :D
Em lúc đầu cũng nghĩ như cụ...nhưng sau chuyến này iem cũng chỉ ngậm ngùi là có vẻ nó có nhiều cái hơn mình đấy ạ...