[CCCĐ] Nếu chỉ có 1 ngày ở Bali...

j23

Xe container
Em thì hay quan trọng chuyện ở nên hay chọn resort hơi đắt so với mặt bằng chung ở Bali. Chuyến này em ở 2 resort, 1 cái ở Nusa Dua & 1 cái ở Ubud. Cái ở Ubud phòng còn đẹp hơn phòng ở Nusa Dua cụ ạ, bình quân khoảng 3 triệu/đêm.
Tổng chi phí thì áng chừng như sau (không tính vé máy bay cụ nhé):
- Phòng 4 đêm: 12 triệu
- Đi lại: 1 chuyến sân bay (250K), 3 chuyến thuê xe ngày (1.050K), tour riêng đi đảo (2.500K), ăn uống khoảng 4.000K nữa cụ ạ.
Nói chung là mỗi tiền phòng đắt, còn tất cả các chi phí khác đều không đắt cụ ạ
Vâng thnks cụ nhiều, em cũng nghĩ chi phí cho 1 chuyến Bali (tạm gọi là khá ổn, chỉ hưởng thụ 1 cách tương đối, ko đề cao vấn đề phải tiết kiệm) vẫn phải đảm bảo mốc 15M/người

GoldenPig

Xe tăng
Sau 2 ngày ở Nusa Dua thì em ngược lên Ubud ở 2 đêm nữa. Nếu cụ nào đã đi Luang Prabang thì Ubud cũng gần gần như vậy nhưng rộng hơn và nhiều chỗ để chơi hơn. Ubud được coi là cái nôi văn hóa của Bali và ở Ubud thì luôn mát mẻ hơn vài độ so với trung tâm Bali
Ở Ubud nhà em chọn cái này - 1 trong những quyết định sáng suốt

Ở Ubud có 2 cái Komaneka, cái em ở là Komaneka at Rasa Sayang, cái kia là Komaneka at Monkey Forest. Cả 2 cái đều nằm ở trung tâm nhưng em nghĩ cái của em đẹp hơn :D
Cổng vào Komaneka rất đơn sơ. Ở Ubud tất cả các cổng vào khách sạn đều đơn giản, dễ lẫn với hàng quán ven đường.

Cả khách sạn như nằm giữa rừng cây

Cái em ưng nhất ở đây là phòng nghỉ...rộng và đẹp

Khu yêu thích nhất của em - nơi em có thể thoải mái hút thuốc

Bể bơi nho nhỏ, tràn bờ...thích hợp cho việc sống ảo. Be bé thế nhưng cũng sâu được 1.6m đấy ạ

Hàng ngày đều có afternoon tea miễn phí ở bể bơi từ 3-5h, thế nên các cụ bơi thoải mái không lo đói

Bước ra khỏi khách sạn là hàng loạt nhà hàng, quán cafe...cái nào cũng xinh xắn đáng yêu nhất mực. Ngay bên trái khách sạn là nhà hàng Ubud Homemade Resto ...rất đáng thử

Ubud không có nhạc nhẽo sập sình mà cứ bình lặng. Các quán hàng ngay mặt đường, tây tàu lố nhố nhưng yên ả đến lạ

Từ khách sạn em ở có thể đi bộ ra chợ Ubud, Ubud Palace hoặc Monkey Forest...nói chung là rất tiện

GoldenPig

Xe tăng
Lý do để ở Ubud ngoài chuyện tận hưởng một nơi đậm chất văn hóa Bali thì một lý do rất to là từ Ubud em sẽ đi xem cái cổng trời huyền thoại Pura Lempuyang Madya. Rất không may là đúng ngày em định đi thì được thông báo là cổng trời này có khóa lễ đột xuất nên đóng cửa... quá đáng tiếc :((. Và để thay thế từ Ubud em thuê xe đi thăm cái làng Penglipura village. Làng này khá xa, cách Ubud khoảng 2h lái xe. Chuyện kể lại rằng ngôi làng này rất đẹp nhưng ở quá khuất nẻo, sau khi có một vài khách du lịch tìm đến thì dân làng đã phát hiện ra rằng du lịch có thể trở thành một nguồn thu cho dân. Thế là họ tập họp nhau lại bàn bạc và quyết định gìn giữ ngôi làng thành làng du lịch bằng cách giữ nguyên các giá trị văn hóa, đặc biệt giữ làng thật sạch. Chỉ vài năm sau ngôi làng này đã trở thành một địa điểm du lịch nổi tiếng...khuyến nghị các cụ rất nên đến thăm làng này để có thêm một cảm nhận về Bali.
Đường đi đến làng rất đẹp. Ngôi làng nổi tiếng vì trục đường thằng tắp từ trên xuống dưới

Đi từ đầu làng đến cuối làng tịnh không một cọng rác
Tất cả những ngôi nhà trong làng được giữ nguyên kiến trúc từ ngày xưa, đặc biệt là phần cổng vào.

Mỗi ngôi nhà đều là một sạp hàng lưu niệm nho nhỏ. Người dân vẫn sống trong làng và các cụ có thể vào bất cứ nhà nào tham quan, có thể mua vài đồ lưu niệm cho gia đình hoặc không. Mọi người dân đều rất niềm nở.

GoldenPig

Xe tăng
Một điều tạo nên sự hấp dẫn của Bali là dịch vụ cực tốt. Đường nhỏ, dốc nhưng toàn oto 7 chỗ. Quan trọng nhất là thái độ của các bác tài xế: đúng giờ, chu đáo và tiếng Anh cực tốt. Mỗi bác tài đều là một tour guide chính hiệu. Em dùng dịch vụ Klook ở nhiều nước và thấy Klook ở Bali là chuyên nghiệp nhất, từ việc đưa đón đến chất lượng xe.

Ngoài ra thì ăn uống ở Bali cũng khá hấp dẫn

Đồ ăn rất hay được xếp vào mẹt và lót lá chuối

Món truyền thống nổi tiếng ở Bali là sườn nướng và thịt heo sữa quay

Em thường chọn nhà hàng fine dining để ăn chứ không dám ăn vỉa hè vì sợ đau bụng. Tuy nhiên mỗi bữa cho cả 2 vc cũng chỉ từ 500K-700K nên việc ăn uống ở Bali không phải là vấn đề lớn.

Nếu có cơ hội thì em vẫn muốn quay lại Bali một lần nữa \:D/

OiOiOi

Xe hơi
Thế là họ tập họp nhau lại bàn bạc và quyết định gìn giữ ngôi làng thành làng du lịch bằng cách giữ nguyên các giá trị văn hóa, đặc biệt giữ làng thật sạch.
ôi thế này bảo làm sao vùng đất người ta cứ vang danh thế giới ạ, chỉ mong người dân mình rồi cũng sẽ hiểu ra và nâng cao ý thức được như vậy. Chúc vợ chồng cụ chủ luôn tận hưởng những chuyến đi thế này và chia sẻ để cháu được mở mang tầm mắt và phấn đấu :D

GoldenPig

Xe tăng
ôi thế này bảo làm sao vùng đất người ta cứ vang danh thế giới ạ, chỉ mong người dân mình rồi cũng sẽ hiểu ra và nâng cao ý thức được như vậy. Chúc vợ chồng cụ chủ luôn tận hưởng những chuyến đi thế này và chia sẻ để cháu được mở mang tầm mắt và phấn đấu :D
Vâng...cảm ơn cụ ạ\:D/

Light

Xe tăng
Em lúc đầu cũng nghĩ như cụ...nhưng sau chuyến này iem cũng chỉ ngậm ngùi là có vẻ nó có nhiều cái hơn mình đấy ạ...
Em thấy bãi biển của Bali còn thua xa biển mình về tổng thể. Bãi biển cũng xả rác bửa bãi bẩn quá mình.
Tuy nhiên em công nhận Bali có mấy ngôi đền cổ kính đẹp thật. Nhất là Đền Tanahlot :D

VietCK

Xe tăng
Nhìn thấy thớt của cụ Golden Pig là em phải vào nghía,
Ảnh đẹp cảnh đẹp quá cụ ạ.

emcobietdau

Xe container
Nhà em đi Bali nhẽ hơn 15 năm trc. Sân bay bé tý, vừa xuống máy bay thấy nhà em ngơ ngáo có chú an ninh sân bay Indo rủ vào phòng hút thuốc luôn :). Những thằng nghiện luôn tìm thấy nhau :)

Khi đi bọn em đem mấy cân su hào sang để ăn cho đỡ háo, đội hải quan Indo chả biết củ gì hỏi han kỹ lắm, bọn em cũng chả biết tiếng Anh nó gọi là gì nên chém bừa là vietnamese apple. Thế là các chú đem dao ra để mình bổ su hào ra chia mỗi chú 1 miếng ăn sống luôn :)

Bali thì đúng là nên lượn lờ các đảo xung quanh, chứ ngay trong phố thì cũng không có gì mấy.

Su hào ăn sống thì ăn thế nào Cụ.

:)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):))

~X(~X(~X(~X(

Zerromask

Xe hơi
Bali cũng đẹp nhưng nói về so với Việt Nam Nhà mình thì cũng chưa ăn thua gì cả. Em cũng mò đi một lần cho biết rồi về yêu biển Việt Nam hơn. View đẹp ghẹ ngon!