[CCCĐ] Nếu chỉ có 1 ngày ở Bali...

joyride

Xe điện
Nhà em đi Bali nhẽ hơn 15 năm trc. Sân bay bé tý, vừa xuống máy bay thấy nhà em ngơ ngáo có chú an ninh sân bay Indo rủ vào phòng hút thuốc luôn :). Những thằng nghiện luôn tìm thấy nhau :)

Khi đi bọn em đem mấy cân su hào sang để ăn cho đỡ háo, đội hải quan Indo chả biết củ gì hỏi han kỹ lắm, bọn em cũng chả biết tiếng Anh nó gọi là gì nên chém bừa là vietnamese apple. Thế là các chú đem dao ra để mình bổ su hào ra chia mỗi chú 1 miếng ăn sống luôn :)

Bali thì đúng là nên lượn lờ các đảo xung quanh, chứ ngay trong phố thì cũng không có gì mấy.

GoldenPig

Xe tăng
Nhà cháu đi Bali lại không đến Angel Billabong, xem ảnh của cụ đẹp mà thấy tiếc quá :((
Angel's Billabong đẹp lắm, hùng vĩ nữa. Em thì đến được đó nhưng lại không lết được thêm 200m để xem Broken Bay...cũng tiếc cụ ạ

GoldenPig

Xe tăng
Nhà em đi Bali nhẽ hơn 15 năm trc. Sân bay bé tý, vừa xuống máy bay thấy nhà em ngơ ngáo có chú an ninh sân bay Indo rủ vào phòng hút thuốc luôn :). Những thằng nghiện luôn tìm thấy nhau :)

Khi đi bọn em đem mấy cân su hào sang để ăn cho đỡ háo, đội hải quan Indo chả biết củ gì hỏi han kỹ lắm, bọn em cũng chả biết tiếng Anh nó gọi là gì nên chém bừa là vietnamese apple. Thế là các chú đem dao ra để mình bổ su hào ra chia mỗi chú 1 miếng ăn sống luôn :)

Bali thì đúng là nên lượn lờ các đảo xung quanh, chứ ngay trong phố thì cũng không có gì mấy.
Vụ su hào của cụ làm em tí sặc :))
Trong phố thì để đi các đền, nhưng phố như ở Ubud thì cũng đáng ở mà cụ

GoldenPig

Xe tăng
Kết thúc ngày đầu ở Nusa Penida, em dành trọn những ngày sau để tìm hiểu văn hóa ở Bali.
Bali là miền đất mà con người sống cùng với thần linh và quỷ dữ trên cùng một hòn đảo đẹp như thiên đường. Biểu tượng cho niềm tin đó là đền. Những ngôi đền cổ và thiêng luôn là những ngôi đền nằm trên vách núi nhìn ra đại dương rộng lớn

Uluwatu - một trong những ngôi đền cổ xưa nhất với mái lá đen đặc trưng được xây dựng từ thế kỷ thứ 10. Với vị trí đắc địa nằm chênh vênh giữa trời và đất, Pura Luhur Uluwatu là ngôi đền bảo vệ Bali khỏi những linh hồn quỷ dữ

Ngoài Uluwatu thì Tanah Lot cũng là 1 nơi must see ở Bali

Đây là một ngôi đền nằm giữa biển vô cùng linh thiêng của tín đồ đạo Hindu

Tanah Lot nghĩa là đất trong biển. Ngôi đền được xây dựng trên một khối đá lớn được sóng và thủy triều tạo hình thường xuyên. Ngôi đền chỉ chấp nhận những người có đức tin, tức là chỉ những người có hoạt động cầu nguyện mới được vào sâu trong đền

Tanah Lot là một trong 7 ngôi đền quanh bờ biển Bali. Mỗi đền được xây dựng hướng mặt vào ngôi đền khác để tạo thành chuỗi dọc bờ biển Tây Nam như một bức thành trì bảo vệ Bali

bali đẹp qúa cụ ạ :x

GoldenPig

Xe tăng
Đền ở Bali không chỉ hùng vĩ mà còn rất thoáng rộng. Thời tiết ở Bali khá nóng nhưng cứ vào những ngôi đền này, vào chỗ có bóng râm là mát. Và một điều nữa là ở những ngôi đền đông khách thì họ cũng bán đồ lưu niệm, thậm chí bán nhiều là đằng khác nhưng mọi thứ được sắp xếp rất quy củ, sạch sẽ - cái này thì hơn đứt mình. Và tất nhiên là không có chuyện chèo kéo khách mà họ chỉ mời mọc rất nhẹ nhàng kèm nụ cười thường trực

GoldenPig

Xe tăng
Nếu những ngôi đền ngoài biển rất hùng vĩ thì những ngôi đền trong đất liền thường thoáng rộng. Cung điện nước Taman Ayun là một tổ hợp gồm công viên, sân vườn và khoảng 50 cấu trúc đền thờ xây thành nhiều tầng. Khoảng sân đầy cỏ được chăm nom không thể tốt hơn

Các mái nhiều tầng này được gọi là các meru

Đền được xây từ năm 1634 nên khá rêu phong cổ kính

Sự sống có thể bắt đầu từ những cái dường như đã chết

Mái lá cọ xếp bằng chằn chặn, đen nhánh và dày cộp là một đặc trưng nổi bật ở Bali. Quy tắc sử dụng vật liệu truyền thống luôn được áp dụng trong việc xây đền, đặc biệt là lá cọ - vật liệu được sử dụng hàng ngày trong các đồ thờ cúng

Chỉnh sửa cuối:

GoldenPig

Xe tăng
Ulun Danu cũng là một trong những ngôi đền cai quản, tức là bảo vệ Bali khỏi quỷ dữ. Đền này nằm ở đọ cao 1200m nên lên đến nơi này mát mẻ không kém Đà Lạt. Đền nằm trên mặt hồ Bratan, thờ phụng chúa tể nữ thần hồ để mong thần cung cấp đủ nước cho thần dân

j23

Xe container
Chỗ Resort của cụ thớt là bao xèng đấy ạ?
Tổng chi phí chuyến này của cụ mợ là bao nhiêu, em vẫn ko tính khoản vé máy bay nhé (vì chuyện săn vé trước cả năm với hoàn cảnh nhà em là không thể :D

xuan cam

Xe hơi
Tuyệt quá cụ ơi!

GoldenPig

Xe tăng
Đắt hơn tý cũng được cụ ạ, hôm trước em check SGN-Bali 10 củ cho 3 người khứ hồi, theo em thì 12 củ đi từ HN cũng hợp lý.
Chắc chắn sẽ đắt hơn vì bay từ HN xa hơn...nhưng được bay thẳng là ổn cụ nhỉ

GoldenPig

Xe tăng
Chỗ Resort của cụ thớt là bao xèng đấy ạ?
Tổng chi phí chuyến này của cụ mợ là bao nhiêu, em vẫn ko tính khoản vé máy bay nhé (vì chuyện săn vé trước cả năm với hoàn cảnh nhà em là không thể :D
Em thì hay quan trọng chuyện ở nên hay chọn resort hơi đắt so với mặt bằng chung ở Bali. Chuyến này em ở 2 resort, 1 cái ở Nusa Dua & 1 cái ở Ubud. Cái ở Ubud phòng còn đẹp hơn phòng ở Nusa Dua cụ ạ, bình quân khoảng 3 triệu/đêm.
Tổng chi phí thì áng chừng như sau (không tính vé máy bay cụ nhé):
- Phòng 4 đêm: 12 triệu
- Đi lại: 1 chuyến sân bay (250K), 3 chuyến thuê xe ngày (1.050K), tour riêng đi đảo (2.500K), ăn uống khoảng 4.000K nữa cụ ạ.
Nói chung là mỗi tiền phòng đắt, còn tất cả các chi phí khác đều không đắt cụ ạ

GoldenPig

Xe tăng
Tirta Empul là một trong những ngôi đền Hindu linh thiêng bậc nhất được xây dựng từ thế kỷ thứ 10. Ngôi đền này được bao bọc bởi một dòng suối chảy quanh năm. Nước từ con suối chảy qua một ao nước thánh trầm tích sủi bọt và từ đó chảy vào hai hồ bơi lớn hình chữ nhật qua các đài phun nước được chạm khắc cầu kỳ.

Tương truyền nếu được tắm rửa dưới nước chảy ra từ các vòi nước có hình dáng linga và yoni thì con người sẽ sạch bụi trần, gột rửa linh hồn xấu và quỷ dữ trong con người

Ai được tắm táp và uống nước từ suối thiêng thì sẽ khỏe mạnh trẻ đẹp đến trăm tuổi. Nhưng với cái bể tầm 25m2 với hàng trăm con người lần lượt quấn xà rông xếp hàng để xuống thì thực sự em chưa đủ đức tin để thò tay xuống chứ đừng nói đến việc tắm.
Tuy nhiên, nói đi phải nói lại, việc nước được thông thủy liên tục, thêm nữa đây là nguồn nước từ núi lửa nên trông vậy thôi chứ nước trong vắt đến tận đáy. Thêm nữa, theo thông tin từ bác lái xe thì đã có tổ chức nước ngoài nào đó lấy 1 chai nước từ đây, về để 1 tháng mới đem ra xét nghiệm thì các chỉ số về vệ sinh và khoáng chất đều hơn mức bình thường.

GoldenPig

Xe tăng
Bali có bề dày về văn hóa. Đầu tiên là văn hóa kiến trúc, thể hiện ở những cái cổng trời tách đôi được chạm khắc tỉ mỉ với vô vàn họa tiết văn hóa cổ xưa.

Người dần Bali xây cổng như vậy dựa trên tín ngưỡng độc đáo của họ. Người dân tin rằng cánh cổng này có thể mở ra cho người tốt hoặc đóng sập lại đối với những người xấu để ngăn chặn những điều xấu, giữ lại những điều tốt ở trong nhà
Cổng trời là kiến trúc được nhìn thấy ở khắp mọi nơi trên đất Bali

Những cánh cổng chia đôi ở Bali luôn được đặt trên cao để dẫn lối vào thiên đàng, những người có suy nghĩ không trong sạch khi đi qua cánh cửa sẽ sập lại.

Văn hóa trong kiến trúc còn được thể hiện ở chỗ đến bất cứ nơi nào trên Bali, các cụ cũng dễ dàng bắt gặp một bức tranh mosaic

hay một bức phù điêu đầy tính art concept

Ở Bali các cụ sẽ nhìn thấy cây Penjor này ở khắp mọi nơi, từ cổng đền, cổng nhà, ven đường, sân bay...

Penjor tượng trưng cho cái tốt vượt lên cái xấu, cũng là bày tỏ lòng biết ơn tới các vị thần. Cành Penjor cong vút tượng trưng cho đỉnh núi Agung - đỉnh núi cao nhất ở Bali, nơi được coi là chỗ trú ngụ của các vị thần.

TamAn7810

Xe tăng
Cụ thêm nếm giá cả cho các cụ ở đây còn đút lợn phấn đấu nữa chứ

GoldenPig

Xe tăng
Hindu giáo ở Bali trở nên đặc biệt vì nó tồn tại ngay giữa lòng đất nước với hầu hết dân chúng theo Hồi giáo. Người Hà Lan với mấy chục năm giằng co trên đất Bali, dù đã mua chuộc được vua chúa Bali bằng quyền lợi kinh doanh, cũng phải thừa nhận rằng họ hoàn toàn thất bại trong việc đồng hóa tôn giáo.

Mỗi buổi sáng các cụ sẽ nhìn thấy những mâm cúng như thế này ở dưới đường. Mâm cúng phải có bốn mâm, từ nhỏ đến lớn, dẫn từ cửa đến gian thờ chính trong nhà. Thờ thần chính chỉ cần hoa ngũ sắc, nhưng phải có xôi, có bún đặt trên lá chuối để hối lộ các vị thần nhỏ dẫn đường. Người ta để mâm cúng dưới đất vì tin rằng để được hưởng, thần linh phải đặt chân xuống đất.

Mâm cúng ở Bali chỉ có 5 loại hoa ngũ sắc và một loại cỏ rối đựng trong lá chuối. Chuyện đánh giá đức hạnh của một phụ nữ ở Bali là dựa vào chuyện cúng kiếng của cô ta có rành rọt hay không và nhà cửa lúc nào cũng có mùi thơm. Và đó cũng là lý do ở Bali người ta chuộng hoa sứ.

Chuyện văn hóa ở Bali có lẽ đọc cả thư viện sách cũng không đủ...