:::: Newbie mong các bác chỉ giúp cách tự đấu dây DVD kèm màn hình xe KIA CARNIVAL

jan23

Xe hơi
Thấy cụ hỏi câu này em ko hiểu. 2 dây loa sau cụ đấu vào SUB Out làm để làm gì? Cụ có hiểu về điện tử không mà không hiểu về ký hiệu vậy.
Xin thỉnh cụ, xe của em có 1 cái ampli gắn ở đuôi xe, và từ ampli này ra 2 loa pioneer cỡ lớn nữa ạ và hiện tại từ đầu CD em thấy chủ cũ đã trích đường audio của loa sau để nối vào amli. Thế nên em mới hỏi các cụ xem để nối ampi vào đầu dvd mới của ảnh 2 thì em phải làm thế nào ạ.
Cảm ơn và mong cụ cho thêm ý kiến

bagiahuhu

Xe buýt
Xin thỉnh cụ, xe của em có 1 cái ampli gắn ở đuôi xe, và từ ampli này ra 2 loa pioneer cỡ lớn nữa ạ và hiện tại từ đầu CD em thấy chủ cũ đã trích đường audio của loa sau để nối vào amli. Thế nên em mới hỏi các cụ xem để nối ampi vào đầu dvd mới của ảnh 2 thì em phải làm thế nào ạ.
Cảm ơn và mong cụ cho thêm ý kiến
Cụ này không có nhiều hiểu biết về điện điện tử mà mạnh dạn ghớm nhỉ, không sợ chập cháy à???

Việc đấu dây tín hiệu thì dễ quá, nhưng phải chuẩn.
Muốn đấu tín hiệu AUX từ đầu DVD xuống amply thì mua cặp dây audio loại tốt vào kẻo tiếp xúc kém và dễ bị ù, nối từ đầu ra số 5 (rear audio out L/R) để cắm vào audio in L/R của amply; không được trích từ dây loa để cắm vào đầu vào amply nhé.

Đầu ra số 7 (Subwofer out) thì để đấu vào đầu IN của Subwofer nhé.

Cái jack ISO của DVD khác cái Jack ISO của xe cho nên bác phải kiếm mấy cái adapter để mà đấu đừng cắt dây ra buộc lung tung sau này chất lượng tín hiệu kém, còn có nguy cơ chạm chập gây cháy hỏng nữa nhé.

jan23

Xe hơi
Cụ này không có nhiều hiểu biết về điện điện tử mà mạnh dạn ghớm nhỉ, không sợ chập cháy à???

Việc đấu dây tín hiệu thì dễ quá, nhưng phải chuẩn.
Muốn đấu tín hiệu AUX từ đầu DVD xuống amply thì mua cặp dây audio loại tốt vào kẻo tiếp xúc kém và dễ bị ù, nối từ đầu ra số 5 (rear audio out L/R) để cắm vào audio in L/R của amply; không được trích từ dây loa để cắm vào đầu vào amply nhé.

Cảm ơn cụ, thế là riêng đôi dây số 5 thì sẽ dùng giắc nối vừa xuống amply vừa vào loa sau ạ?

Đầu ra số 7 (Subwofer out) thì để đấu vào đầu IN của Subwofer nhé.

Cái này em chưa có chắc là phải sắm 01 cái sub mới (nhưng mà em có ampli rồi, bác cho em hỏi ngu tí là có cần thêm sub không, thank bác)

Cái jack ISO của DVD khác cái Jack ISO của xe cho nên bác phải kiếm mấy cái adapter để mà đấu đừng cắt dây ra buộc lung tung sau này chất lượng tín hiệu kém, còn có nguy cơ chạm chập gây cháy hỏng nữa nhé.

Xin bác cho địa chỉ để em đi mua adapter với ạ, xe của em là Kia Carnival 2005.
Thank bác nhiều

bagiahuhu

Xe buýt
Cụ nói chuyện là em biết cụ ko có nhiều hiểu biết về âm thanh ánh sáng rồi.

Cái đôi dây số 5 chỉ là tín hiệu preamply ra thôi dùng để nối đến thiết bị khuyếch đại công suất bên ngoài, không dùng để nối ra loa cho nên cụ dùng một cặp dây audio để nối đến đầu AUDIO IN của cái amply phụ kia. Hai cái loa theo xe thì đã được đấu qua dây của xe (nối qua cái jack ISO rồi) và để đấu được thì bác phải kiếm 2 cái giắc đực/cái gì đó để cắm vừa một cái vào đầu của giắc ISO của xe, một cái thì cắm vừa vào giắc ISO của đầu DVD sau đó làm dây nối chéo hai cái giắc này sao cho các dây tương ứng được đấu chính xác với nhau, phải chính xác nhất là dây nguồn và ACC nhé, các dây loa có thể sai nhưng ko chết, dây nguồn đấu sai là chết, ko chết đầu thì chết loa.

Xe bác có cần loa Sub hay ko? Chắc là có thì hay hơn, tuy nhiên thử xem cái amply và đôi loa ngoài kia đánh đã đủ bass rồi thì thôi cho đỡ tốn tiền, hại xe...

Mấy cái giắc bác thử ra các cửa hàng đồ chơi ở Đỗ Ngọc Du xem họ có bán ko nhé.

jan23

Xe hơi
Cụ nói chuyện là em biết cụ ko có nhiều hiểu biết về âm thanh ánh sáng rồi.

Cái đôi dây số 5 chỉ là tín hiệu preamply ra thôi dùng để nối đến thiết bị khuyếch đại công suất bên ngoài, không dùng để nối ra loa cho nên cụ dùng một cặp dây audio để nối đến đầu AUDIO IN của cái amply phụ kia. Hai cái loa theo xe thì đã được đấu qua dây của xe (nối qua cái jack ISO rồi) và để đấu được thì bác phải kiếm 2 cái giắc đực/cái gì đó để cắm vừa một cái vào đầu của giắc ISO của xe, một cái thì cắm vừa vào giắc ISO của đầu DVD sau đó làm dây nối chéo hai cái giắc này sao cho các dây tương ứng được đấu chính xác với nhau, phải chính xác nhất là dây nguồn và ACC nhé, các dây loa có thể sai nhưng ko chết, dây nguồn đấu sai là chết, ko chết đầu thì chết loa.

Xe bác có cần loa Sub hay ko? Chắc là có thì hay hơn, tuy nhiên thử xem cái amply và đôi loa ngoài kia đánh đã đủ bass rồi thì thôi cho đỡ tốn tiền, hại xe...

Mấy cái giắc bác thử ra các cửa hàng đồ chơi ở Đỗ Ngọc Du xem họ có bán ko nhé.
Đặc biệt cảm ơn cụ bagiahuhu. Đúng là nếu cụ không chỉ thì em cứ vẫn nghĩ là cái số 5 và số 6 là ra loa trước và sau (bên phải và bên trái của xe) ợ.
Em cũng thấy không tự tin lắm khi tự mình làm, nhưng cũng muốn thử xem có được không.
Em sẽ rất lưu ý vụ các dây nối như bác nói.
Em dự định là dùng một bóng đèn để thử dây 12V và dây ACC được không cụ, nếu dây ACC là phải bật chìa khóa điện thì nó mới sáng đúng không ạ.
Một lần nữa thank cụ vì great help ợ

bagiahuhu

Xe buýt
Đặc biệt cảm ơn cụ bagiahuhu. Đúng là nếu cụ không chỉ thì em cứ vẫn nghĩ là cái số 5 và số 6 là ra loa trước và sau (bên phải và bên trái của xe) ợ.
Em cũng thấy không tự tin lắm khi tự mình làm, nhưng cũng muốn thử xem có được không.
Em sẽ rất lưu ý vụ các dây nối như bác nói.
Em dự định là dùng một bóng đèn để thử dây 12V và dây ACC được không cụ, nếu dây ACC là phải bật chìa khóa điện thì nó mới sáng đúng không ạ.
Một lần nữa thank cụ vì great help ợ
Bác chưa có kinh nghiệm, các đầu nối dùng giắc hoa sen (từ 5-12) là các đầu vào ra của tín hiệu A/V các loại, đầu ra loa thì không bao giờ dùng giắc hoa sen.
Các đầu ra loa thì phải có chữ Speaker (từ 5-8) của các giắc ISO đó.

Dùng bóng đèn để thử thì cũng được nhưng sao đã định làm cái này mà bác không đầu tư mua cái đồng hồ vạn năng, chỉ thị số của Tung của cũng chỉ khoảng 100K dùng thoải mái thuận tiện, đo được đủ thứ, ko muốn dùng đồng hồ chỉ thị số thì mua cái chỉ thị kim cổ điển cũng tốt, hơn chán vạn cái bóng đèn của bác.

Nguồn +12V và Mass thì luôn có, ACC chỉ =12 V khi bật khóa điện

khach274

Xe máy
Em đã nói với bác rất rõ rồi mà. Dây màu vàng to (Cái mà bác đánh số 7 ấy) là dây 12V+ vào accquy (luôn có điện) Dây màu đèn dưới dây màu vàng cũng to (bác đánh số 8) chính là dây mát. Còn dây màu đỏ cũng to mà có cầu chì (mà bác đánh số 9) là cây ACC (Có điện 12V+ khi bác mở khóa điện ACC.

Còn bác muốn biết có điện 12V hay không lấy cái bóng đèn 2k-3k 1 cái. 1 chân bác chạm mát, 1 chân bác chạm vào dây cần thử.

Chỉnh sửa cuối:

khach274

Xe máy
Nhìn cái rắc CD cũ của bác thì dây số 7 màu vàng to là điện 12V acc quy (luôn có). dưới nó là dây màu đen là điện mát. Cạnh dây điện mát là dây có cầu chì sẽ là điện ACC 12V có điện khi bật khóa ACC trên ổ khóa.
Đó là đủ điện mở DVD lên. Dây màu xanh dươi ô số 3 là dây anten tương đương số 4 trong cụm dây số 3.
Các dây kia thấy của bác bị cắt nối nghe chững hàng không con DIN theo xe. nên bác cứ chú ý cho tôi màu trắng và nâu với màu 2 màu xanh trong cụm dây số 3 của DVD là 4 loa cánh bác xem mấy cái kia cùng màu thì bác nối vào nếu không bác cái nào nối ra loa canh thì bác đấu vào. Bác tháo 1 cánh ra mà xem màu dây nó chạy tới loa cánh mà nhìn.
Dự bác này không đọc những cái em viết

jan23

Xe hơi
Em đã nói với bác rất rõ rồi mà. Dây màu vàng to (Cái mà bác đánh số 7 ấy) là dây 12V+ vào accquy (luôn có điện) Dây màu đèn dưới dây màu vàng cũng to (bác đánh số 8) chính là dây mát. Còn dây màu đỏ cũng to mà có cầu chì (mà bác đánh số 9) là cây ACC (Có điện 12V+ khi bác mở khóa điện ACC.

Còn bác muốn biết có điện 12V hay không lấy cái bóng đèn 2k-3k 1 cái. 1 chân bác chạm mát, 1 chân bác chạm vào dây cần thử.

Chào bác khach274,

Cảm ơn bác đã nhiệt tình chỉ giúp em. có lẽ tại cái jack cũ này nó không tiêu chuẩn lắm.
Hôm trước em mở ra xem lại, Em thấy dây màu vàng số 1 của em hiện đang nối thẳng xuống ampli và nối vào đầu remote nên em cho rằng dây 1 chính là dây ACC để nối với công tắc (vì đầu DVD cuối tuần sau em mới nhận được nên chưa thử được)
Chính vì vậy em mới tạm suy là:

Cụm nguồn gồm có:
- Dây số 1 là dây ACC
- Dây số 2 màu đen bên cạnh là dây đất
- Dây số 14 màu đỏ (đằng sau số 2) là dây nguồn 12V
- Dây số 15 vàng sọc đen là dây - em dự là antena của radio

Các dây em đã định vị được:
- Cặp dây 3 và 13 là loa sau trái
- Cặp dây 4 và 12 là loa trước trái
- Cặp dây 6 và 9 là loa sau phải
- Cặp dây 5 và 10 là loa trước phải

Còn 3 dây chưa định vị được là dây số 7,8 và 11
Em cho rằng có 3 chức năng:
- Illumination có tác dụng khi bật đèn lên buổi tối thì màn hình DVD sẽ tự động giảm độ sáng để chống chói mắt
- Hai dây còn lại dùng cho chức năng điều khiển âm thanh, tắt bật DVD, chuyển từ DVD sang Radio hoặc dò sóng radio (sử dụng trên vô lăng)

Còn mấy điều em vẫn chưa biết:
1 - khi gắn camera lùi thì em sẽ sử dụng dây nào trong đám dây iso kia hay phải tìm cách nối vào công tắc khi gài số lùi sẽ chuyển màn hình tự động sang màn hình camera.
2 - Phần mềm GPS của DVD này chấp nhận bản đồ vệ tinh của TOMTOM, IGO, POLNAV và SMART2GO, nhưng ở việt nam em e các phần mềm GPS này không chạy được, trong khi đó đầu DVD sử dụng hệ điều hành Windows CE.NET 6.0. E có thể tiến hành cài đặt và sử dụng phần mềm VIetmap không ạ, và cách thức làm thế nào.

Rất cảm ơn các ý kiến đóng góp của bác. sau khi nhận được DVD em sẽ thao tác và cập nhật tiến trình thao tác lên để các bác chỉ giáo thêm cho em ợ.

Chỉnh sửa cuối:

khach274

Xe máy
Trong cái đống dây cũ của bác thì em dự nếu theo màu thì 5,6; 10,11 là loa
Dây 13 là anten
Dây nào có cầu chì là ACC và ACCQUY

Tốt nhất bác kiếm cho em 1 cái đồng hồ vạn năng mượn ai là kỹ thuật là có. Hoặc mua chắc chỉ 100k mà cũng hay phải sài.
Ở đó bác đo dây 5-6 và 10-11 mà thông nhau chắc chắn dây loa. Nói tóm lại bác có cái đồng hồ đo thông mạch là 100% phát hiện ra 8 dây của 4 loa.
(Cách khác bác mở nhạc rồi rút thử dây xem loa nào tắt)
Dây nào đen xì mà to hơn các dây khác 1 tý thì bác thử đo xem thông mạch với vỏ xe là dây mát.
Dây nào với dây mát có điện 12V là ACCQUY dây nào (Ưu tiên kiểm tra màu vàng không có sọc gì và có cầu chì)
Dây nào với dây mát không có gì khi bật ACC thì có là dây ACC (Ưu tiên dây màu đỏ không có sọc gì và có cầu chì)
Em thì chắc chắn là dây ACC và dây ACCQUY nếu không đủ cả 2 có cầu chì thì phải có 1 cái cầu chì 1 trong 2 dây đó

Còn vụ camera thì em nói bên trên rồi không liên quan đến mấy cái đó. Trong DVD bác nối 1 và 2 (Back Car Control và Brake Control) chập vào với nhau và nối vào đèn lùi. Điện của camera cũng nối vào đèn lùi là OK vụ CAMERA

jan23

Xe hơi
Trong cái đống dây cũ của bác thì em dự nếu theo màu thì 5,6; 10,11 là loa
Dây 13 là anten
Dây nào có cầu chì là ACC và ACCQUY

Tốt nhất bác kiếm cho em 1 cái đồng hồ vạn năng mượn ai là kỹ thuật là có. Hoặc mua chắc chỉ 100k mà cũng hay phải sài.
Ở đó bác đo dây 5-6 và 10-11 mà thông nhau chắc chắn dây loa. Nói tóm lại bác có cái đồng hồ đo thông mạch là 100% phát hiện ra 8 dây của 4 loa.
(Cách khác bác mở nhạc rồi rút thử dây xem loa nào tắt)
Dây nào đen xì mà to hơn các dây khác 1 tý thì bác thử đo xem thông mạch với vỏ xe là dây mát.
Dây nào với dây mát có điện 12V là ACCQUY dây nào (Ưu tiên kiểm tra màu vàng không có sọc gì và có cầu chì)
Dây nào với dây mát không có gì khi bật ACC thì có là dây ACC (Ưu tiên dây màu đỏ không có sọc gì và có cầu chì)
Em thì chắc chắn là dây ACC và dây ACCQUY nếu không đủ cả 2 có cầu chì thì phải có 1 cái cầu chì 1 trong 2 dây đó

Còn vụ camera thì em nói bên trên rồi không liên quan đến mấy cái đó. Trong DVD bác nối 1 và 2 (Back Car Control và Brake Control) chập vào với nhau và nối vào đèn lùi. Điện của camera cũng nối vào đèn lùi là OK vụ CAMERA
Cảm ơn bác, em sẽ qua chợ giời sắm một cái đồng hồ.
Nếu thực hiện được e sẽ up ảnh lên ạ

Bóng Chày

Xe lừa
Em chân thành khuyên bác mang ra salon nào đó làm cho cẩn thận. Bởi vì nếu không chuẩn có thể gây cháy nổ, thiệt hại lớn hơn rất nhiều. Xe bác có gấu và F1 nữa không?

jan23

Xe hơi
Em chân thành khuyên bác mang ra salon nào đó làm cho cẩn thận. Bởi vì nếu không chuẩn có thể gây cháy nổ, thiệt hại lớn hơn rất nhiều. Xe bác có gấu và F1 nữa không?
Cảm ơn bác đã khuyên nhủ, có 2 lý do em không mang ra ngoài:
- Em thích mày mò tựl làm, và cũng được các bác cho nhiều ý kiến rất hay
- Thợ ngoài không phải thợ nào làm cũng chuẩn và cẩn thận, tự mình làm thì sẽ cẩn thận hơn nhiều ạ.
Hôm qua em nhận được đầu DVD rồi, và cũng đã định vị được tất cả các dây rồi, chỉ có nối vào là xong, nhưng cái giá gắn vào đầu lại không vừa đúng như đầu CD cũ, chắc là em phải chế rồi ạ.

Với lại các bác cho em hỏi là ăng ten Truyền hình kỹ thuật số thì em nên gắn vào đâu ạ

Thank các bác

jan23

Xe hơi
Em đã thử định vị các đầu dây rồi, còn đầu dây số 2 và số 8 là vẫn đang băn khoăn bác ạ.
Đầu số 8 thì chắc chắn là dây mass rồi
còn đầu số 2 cũng có mass nhưng chẳng hiểu để làm gì.
Các bác cho em tí cao kiến với ạ.

PathFinder-2001

Xe hơi
Em hóng kết quả của bác chủ thớt. Em kô dám đưa ra lời chỉ dẫn nào vì thực sự em không nghĩ những người chưa hiểu rõ về hệ thống điện và âm thanh otô nên làm những việc này.

Nếu bác chủ topic muốn mày mò, theo em cách tốt nhất bác nên tìm một ai biết mấy thứ này, nhờ người ta làm cùng bác. Hai bác vừa làm vừa trao đổi, bác chủ vừa học được, vừa nghịch được lại yên tâm hơn.

Điện otô nó kô đơn giản như điện trong nhà bác ạ. Mấy dây tín hiệu bác đấu sai chỉ kô nghe/nhìn được thôi. Mấy dây nguồn bác đấu sai thì hậu quả khôn lường. Mà với hệ thống điện otô thì đôi khi nó không cháy ngay lúc đó đâu, sau một thời gian nó mới khói.

Sư phụ em cực siêu về máy cái sửa chữa kiểu này. Cả cái xe otô, chỉ những việc nào cần nâng xe lên thì mới chịu mang ra gara sửa vì nhà kô có cái đồ nâng gầm. Thế mà có 1 lần làm chết cái cầu chì tổng của xe em đấy, chỉ vì lơ đễnh để cái cờ lê nó chạm linh tinh. Bản thân em cũng bị mấy lần rồi nhưng cũng may là chỉ ở mức độ cháy cầu chì (em cũng có chút nghề điện và điện tử, chọc chạch nhiều rồi bác).

Tóm lại theo em bác nên nhờ ai có nghề làm "giám sát thi công" cho bác, có mặt ở đó lúc bác làm, như thế tăng độ an toàn và tin cậy lên.

Chúc bác sớm có DVD nghe. :)

mr_bean

Xe tải
Em đã thử định vị các đầu dây rồi, còn đầu dây số 2 và số 8 là vẫn đang băn khoăn bác ạ.
Đầu số 8 thì chắc chắn là dây mass rồi
còn đầu số 2 cũng có mass nhưng chẳng hiểu để làm gì.
Các bác cho em tí cao kiến với ạ.
Bác này đấu xong vụ dây nhợ có lẽ ăn tết là vừa :)), hình như bác ko đọc bài của e trả lời mà bác hỏi ở thớt hôm trước ah. Nếu xe bác có đk trên vô lăng thì có 1 dây mát và 1 dây tín hiệu đi lên đó. Em cũng khuyên bác là nên tìm ng nào biêt về cái này rồi cùng làm, vừa chính xác, nhanh chóng và cẩn thận (theo ý bác). Chứ cứ vài ngày lại thêm một điều ko hiểu mới thế này thì lâu lắm bác ơi (e là cứ thích cái gì là phải ngay và luôn) =)) Chúc bác thành công!

khach274

Xe máy
Cảm ơn bác đã khuyên nhủ, có 2 lý do em không mang ra ngoài:
- Em thích mày mò tựl làm, và cũng được các bác cho nhiều ý kiến rất hay
- Thợ ngoài không phải thợ nào làm cũng chuẩn và cẩn thận, tự mình làm thì sẽ cẩn thận hơn nhiều ạ.
Bác này giống hệt em. Xe em cũng có cái đài MP3 đi kèm em mua 1 cái DVD tàu khựa 3,2 với 1 con sub 400k. Về em ngắt dây ra nối quấn băng dính cẩn thận yên sờ tâm luôn. Con sub thì em lấy audio từ cụm AV Out (nó có 2 đường) Cái này nhiều khi mang ra chỗ không cẩn thận thợ nó làm ẩu nó trích luôn từ 1 cái loa bất kỳ âm thanh vừa không hay lại còn quá công suất.

Nói chung xe em là em tự túc hết những cái lặt vặt như DVD, sub, camera, chống ồn...

KiaCD5numberone

Xe tăng
Cụ Bean đã hướng dẫn cụ tỷ như thế mà bác chủ thớt vẫn gãi đầu gãi tai là do bác ko có tý khái niệm gì về Điện, điện tử nên mới rối tung lên. hix.

jan23

Xe hơi
Bác này đấu xong vụ dây nhợ có lẽ ăn tết là vừa :)), hình như bác ko đọc bài của e trả lời mà bác hỏi ở thớt hôm trước ah. Nếu xe bác có đk trên vô lăng thì có 1 dây mát và 1 dây tín hiệu đi lên đó. Em cũng khuyên bác là nên tìm ng nào biêt về cái này rồi cùng làm, vừa chính xác, nhanh chóng và cẩn thận (theo ý bác). Chứ cứ vài ngày lại thêm một điều ko hiểu mới thế này thì lâu lắm bác ơi (e là cứ thích cái gì là phải ngay và luôn) =)) Chúc bác thành công!
Thank bác bài của bác em đã đọc rất kỹ, dưng mà khi em thử cắt cái dây đen đó thì các chức năng điều khiển vô lăng vưỡn hoạt động như thường ạ.
Đúng là em có triển khai hơi lâu, nhờ cậu em đặt mua một đầu DVD trên ebay, cái này chắc rẻ hơn mình được một ít. Thứ bảy vừa rồi cậu em mới mang DVD mới về cho em, chủ nhật em mới mổ cái taplo và tháo đầu DVD cũ ra, định vị lại một loạt dây bác ạ

Kết quả làm việc chiều chủ nhật 22/5/2011:

1. Định vị các loại dây:

1 - ACC nối với chìa khóa công tắc đề
2 - Dây mass mà em chẳng hiểu là cho cái gì (cắt nó chẳng ảnh hưởng đến chức năng nào cả, điều khiển vẫn ngon, ăngten vẫn lên xuống - e định sẽ nối với brake control của cái đầu DVD mới để khi lái xe vẫn xem được DVD - tất nhiên là em không xem ạ :)
3 và 13 - Loa sau phải (-/+)
4 và 12 - Loa trước phải (-/+)
5 và 10 - Loa trước trái (-/+)
6 và 9 - Loa sau trái (-/+)
7 - dây ăng ten +12V
8 - dây mass
11 - dây điều khiển vô lăng (chỉ có 1 dây - chắc sử dụng mass chung)
14 - dây illumi (nối với đèn pha cốt)
15 - Dây nguồn nối với ắc qui +12V

Xong việc thứ nhất em dán giấy đánh dấu tất cả các đầu dây trên, cắt toàn bộ dây và giữ lại cái giắc cắm phòng khi cần sử dụng lại ạ.

2. Mua một số phụ kiện tại chợ giời ạ

- Ghen co
- Dây tín hiệu audio dài 5 mét để nối xuống cái ampli (đã sẵn có theo xe - nhưng bác thợ trước lại đi dây audio kèm với nguồn nên tín hiệu có lẽ không ổn lắm - e sẽ đi sang bên kia của xe để xuống ampli)
- Thiếc và nhựa thông (vì mượn được cái mỏ hàn rồi)

Kết thúc ngày thứ nhất:
Ngày thường không làm được vì em phải đi làm

Mấy cái em sẽ phải làm trước khi nối DVD
- chế lại cái khung cho DVD vì nó không cùng chuẩn với đầu CD cũ - cái này em sẽ ra hàng cơ khí để chế 2 cái tai treo
- nghiên cứu lại cái vụ nối dây cho camera lùi để khi nào cái số lùi sẽ tự kích hoạt camera.
- nghiên cứu vụ sử dụng chức năng GPS có phần mềm IGO8 kèm theo DVD ạ

Thứ bảy này sẽ làm tiếp chắc là sẽ xong sau đó sẽ report tiếp các bác ạ
Đúng là cái này mất công nhưng e làm tỉ mỉ hy vọng đến tết này sẽ hoàn thành ợ :))

jan23

Xe hơi
Bác này giống hệt em. Xe em cũng có cái đài MP3 đi kèm em mua 1 cái DVD tàu khựa 3,2 với 1 con sub 400k. Về em ngắt dây ra nối quấn băng dính cẩn thận yên sờ tâm luôn. Con sub thì em lấy audio từ cụm AV Out (nó có 2 đường) Cái này nhiều khi mang ra chỗ không cẩn thận thợ nó làm ẩu nó trích luôn từ 1 cái loa bất kỳ âm thanh vừa không hay lại còn quá công suất.

Nói chung xe em là em tự túc hết những cái lặt vặt như DVD, sub, camera, chống ồn...
hehe thank bác đã khích lệ, chắc em phải học bác vụ chống ồn tự làm mất, xe e cơ bản không ồn phần thân gầm, nhưng phần động cơ khoang máy vào xe lại tương đối ồn ạ.
e vodka bác