[Funland] Ngâm rượu trong thùng gỗ sồi ?

Wakeup

Xe điện
Bào gỗ sồi ra rồi bỏ ngâm rượu được không các bác hay nhất thiết phải ngâm bằng thùng gỗ sồi :))

Fiesta1910

Xe hơi
Thùng gỗ sồi nước ngoài ngâm rượu là thùng đầu tiên nhà làm rượu vang sử dụng để ủ rượu vang rồi các nhà nấu whisky mới mua lại để ủ whisky. Mà phải thùng gỗ sherry Tây ban nha mới chất lượng. Hiện thùng sherry cũng ko còn nhiều nên chuyển sang thùng sồi châu âu. Còn loại sồi VN ngâm rượu em nghĩ ko nên, vì tiêu chuẩn ko có gì đảm bảo ATVSTP

Ladagia

Xe điện
Cụ thể thế nào em không rõ lắm ,nhưng ông cậu em cũng có ngâm 1 thùng như thế tầm 10l . Rượu ra có màu đậm giống rượu ngoại ,vị hơi lạ chả biết ngâm lâu chưa mà vẫn thấy độ nặng lắm cụ ạ .
Rượu đầu vào trước khi ngâm mà nó nặng thì ngâm xong vẫn nặng cụ ạ, nhất là chỉ ngâm có rượu trắng không.

hoangtn

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Hôm trước em đi Thái nguyên công tác. Có cụ chiêu đãi đem rượu nếp cái hoa vàng ngâm trong thùng gỗ sồi ra uống. Do rượu ngâm đã lâu nên nói chung là cũng nhẹ, có vị hơi khác 1 chút. Do em lái xe nên chỉ làm có 1 chén nhỏ nên ko thưởng thích hết. Theo như cụ ây thì rượu trắng cứ cho vào trong thùng để tầm 3-4 tháng (lần đầu đối với thùng mới 100%) thì ra màu như rượu ngoại trông rất đẹp. Em hỏi thùng gỗ ngâm đó bao nhiêu thì cụ ấy bào đâu 18tr. Về tra mạng thì thấy thùng đó bây giờ VN sản xuất đầy từ 10L đến 200L. Thùng khoảng 10L cũng chỉ hơn 1tr. Không hiểu có cụ nào đã từng ngâm kiểu này xin cho ít review. Chất thùng có đúng gỗ sồi nga ? và ngâm thì cần yêu cầu đầu vào: rượu bao độ, nên dùng loại nào ... ?
e cũng Thái Nguyên ,giừo e có kiểu ngâm mơ vs đường xong chắt cốt ngọt đi làm món khác ,còn mơ e ngâm với rượu gạo men lá tầm 30 độ ,xong cho vào tủ đông ,tầm 1 tháng là uống ngon mà càng lâu càng ngon ,,các cụ thử xem nhé đây là món e tự biên tự làm ,hóng các món rượu khác của các cụ .

edc

Xe lăn
Các Kụ có dụng cụ nào hút riệu ủ trong chum sành mà không phải thò bát vào múc xin chia sẻ ạ :) em ngại nhất mỗi lần múc riệu trong chum :))
Cụ mua cái máy bơm mini, thả đường ống vào chum rượu.
1 đầu đi dây lên đầu giường, sáng tối xúc miệng bằng rượu cho nó sạch và diệt covid.
1 đầu đi ông lên bàn ăn. Muốn uống rượu chỉ việc bấm nút thôi :))

donbeca

[Tịch thu bằng lái]
Em can cụ nhé, gỗ thì tẩm hóa chất chống mối mọt, thùng gắn bằng keo nên uống rượu thế này bổ béo gì đâu. Một cụ chơi rượu ủ chum sành, hai cụ mua rượu tây mà uống cho nhanh.
Đúng vậy

Em can cụ nhé, gỗ thì tẩm hóa chất chống mối mọt, thùng gắn bằng keo nên uống rượu thế này bổ béo gì đâu. Một cụ chơi rượu ủ chum sành, hai cụ mua rượu tây mà uống cho nhanh.
Cụ vỗ toẹt một cái thế này thì đội làm thủng gỗ bán cho ai !!!

kienvinh

Tháo bánh
Cụ vỗ toẹt một cái thế này thì đội làm thủng gỗ bán cho ai !!!
khổ lém! Tôi cũng chả biết gì về ngâm rượu nhưng bảo giải thích cơ sở khoa học thì các đồng chí ấy không lói được! Tôi đành giả thiết các vị ấy không bít giề!

taychoitapsu

Xe buýt
Thấy quảng cáo la không,

nhưng ở đời đếu tin bố con thằng nào cụ nhỉ

VuNgoanMuc

Xe điện
khổ lém! Tôi cũng chả biết gì về ngâm rượu nhưng bảo giải thích cơ sở khoa học thì các đồng chí ấy không lói được! Tôi đành giả thiết các vị ấy không bít giề!
Kinh... thôi ai muốn gì thì cứ thế

phohien035

Xe tải
Về nguyên tắc thùng gỗ sồi đúng thì không dùng keo dán các cụ nhé. Còn ở VN thì em ko rõ. Bên Tây nó chế biến, sấy khô,uốn .... rồi lắp ghép,có đai thép. Chứ dùng keo dán nó thôi ra rượu thì vất đi