[Funland] Ngăn đông mềm tủ lạnh , thật tuyệt

RAVA

Xe ba gác
-Cái ngăn cấp đông trong con Hitachi 5 cửa của nhà thì e toàn để đồ nguội vì nhà ngay gần chợ nên e chả muốn ăn đồ để tủ lạnh?

luongngoc

Xe tăng
Có model nào loại nhỏ rẻ tiền không các cụ, em muốn mua thử về sử dụng

Dr Thanh Bùi

Xe container
Đồ đông lạnh ngon nhiều hay ít sau bảo quản lạnh vốn dĩ là do khi nhập vô tủ lạnh đồ cụ mua có thực sự tươi hay không? nếu đúng đồ tươi trước khi cấp đông thì trong khoảng giữ lạnh từ 2 tới 4 tuần cụ ăn sẽ không thể dễ phân biệt là tươi sống hay đã qua giữ lạnh
Nếu sau giữ lạnh mà chất lượng còn 90% em e là nguồn vào tủ lạnh không thực sự tươi nên cụ mới cảm nhận chất lượng sau giữ lạnh nó như vậy
Em ví dụ như này, nếu em mua cá câu tươi của ai đó, chuyển vô tủ lạnh thì trong vòng 2 tuần cụ ăn thì cụ sẽ không thể phân biệt được nó là tươi sống hay hay đã qua tủ lạnh?tới khoảng 4 tuần thì ăn cũng chỉ cảm giác kém chút chứ không thể là giảm còn chỉ 90% như cụ mô tả
Em nghĩ tủ của cụ chỉ là làm cho tiện lợi hơn thôi,Nhưng khi mua xong đồ và vận chuyển, chuyển vô tủ lạnh thì thường là cho thẳng cấp đông cứng làm lạnh càng nhanh càng tốt để có thể cho đồ được giữ lạnh sớm, đấy mới là cách bảo quản tốt nhất về các thứ như thịt cá trong gia đình......
Đồ e mua về toàn đồ tươi mới cụ ạ , nhưng cấp đông 2-3 hôm là e ăn đã thấy khác rồi .

Dr Thanh Bùi

Xe container
Sáng đi chợ cho cả tuần, e cho vào các hộp và đĩa rồi bọc bằng màng bọc thực phẩm . Để chế độ đông mềm mức vừa ( tầm -3 độ )

Loitran

Xe tăng
Đồ e mua về toàn đồ tươi mới cụ ạ , nhưng cấp đông 2-3 hôm là e ăn đã thấy khác rồi .
Em ăn đông lạnh chuyên nghiệp đây cụ :))
Em nghĩ là xem lại cách mình bảo quản và mua đồ, chứ mà sau vài hôm mà đồ ăn chất lượng giảm tới 90% thì em không nghĩ nó tệ như vậy
Có những tủ lạnh còn có chức năng kiểu gia tăng lạnh nhanh.mạnh hơn bình thường để đảm bảo khi đồ mới mua chuyển vào trong tủ để đảm bảo sớm giữ lạnh cho thực phẩm mới nhập vô tủ sau đó chuyển về chế độ chạy bình thường
Cái cần là mua đúng đồ, sau khi mua rời cửa hàng thì tính thời gian vận chuyển ngắn nhất giữ lạnh sớm nhất sau khi về tới nhà, chứ cụ mua xong lang thang đây đó rồi nghĩ mua tươi như thế là ổn thì sẽ khó mà bảo quản ngon cho được

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em ăn đông lạnh chuyên nghiệp đây cụ :))
Em nghĩ là xem lại cách mình bảo quản và mua đồ, chứ mà sau vài hôm mà đồ ăn chất lượng giảm tới 90% thì em không nghĩ nó tệ như vậy
Có những tủ lạnh còn có chức năng kiểu gia tăng lạnh nhanh.mạnh hơn bình thường để đảm bảo khi đồ mới mua chuyển vào trong tủ để đảm bảo sớm giữ lạnh cho thực phẩm mới nhập vô tủ sau đó chuyển về chế độ chạy bình thường
Cái cần là mua đúng đồ, sau khi mua rời cửa hàng thì tính thời gian vận chuyển ngắn nhất giữ lạnh sớm nhất sau khi về tới nhà, chứ cụ mua xong lang thang đây đó rồi nghĩ mua tươi như thế là ổn thì sẽ khó mà bảo quản ngon cho được
E bảo ngăn đông mềm cho vị thịt đạt 90% so với lúc tươi , cụ đọc nhầm thông tin của em rồi
Từ nhà e đến chợ có 1km , đồ thì đảm bảo tươi nhưng e ko quen ăn đồ đông lạnh , thấy vị khác là e ko ăn được . Vợ em mua thịt hàng khác khi nấu ngửi mùi e còn phát hiện ra mà cụ .

Loitran

Xe tăng
E bảo ngăn đông mềm cho vị thịt đạt 90% so với lúc tươi , cụ đọc nhầm thông tin của em rồi
Từ nhà e đến chợ có 1km , đồ thì đảm bảo tươi nhưng e ko quen ăn đồ đông lạnh , thấy vị khác là e ko ăn được . Vợ em mua thịt hàng khác khi nấu ngửi mùi e còn phát hiện ra mà cụ .
Tủ lạnh nó đảm bảo chức năng giữ lạnh cho thực phẩm được tươi lâu hơn
Và em vẫn sài với tủ lạnh thường loại không có ngăn đông mềm,và đồ ăn thì sau bảo quản lạnh không có vấn đề như cụ mô tả, em chỉ nêu ý là nó không tệ như cụ nói là giảm còn 90% thôi
Ý cụ là ngăn đông mềm kém hơn giữ lạnh kiểu truyền thống à?

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em dùng được 2-3 năm gì đó rồi. Ổn ah.đồ ăn để cả tuần đc nhưng nhà em thường khoảng 4 ngày thôi. Mua đòi mới ăn cho đảm bảo ah.
Giờ e phải đi chợ chính nên mới nghiên cứu món này và quyết đổi tủ cho tiết kiệm thời gian và nhàn cái thân cụ ạ

E cũng mua của pana mợ ạ , chức năng đông mềm bây h có thế hệ mới là Prime fresh +
Nói thật chứ các cụ toàn tiết kiệm.
Em từ những lúc nghèo khó nhất chạy ăn từng bữa nhưng đồ đạc dùng trong nhà là phải chuẩn, kể cả vét những đồng cuối cùng để mua(cho vợ con sướng). (cách đây 15 năm) TV là SONY, điện lạnh là PANA, máy giặt ELEC, máy sấy ELEC dù 1 năm chỉ dùng 1 tháng nồm....
Những thứ như điện thoại thì đến giờ chưa cái nào quá 5 củ, dùng cho đến hỏng hẳn thì vứt.

fishbed4

Xe tăng
Các cụ muốn dùng ngăn đông (ngăn đá) để bảo quản thực phẩm lâu không bị xơ cứng và mất mùi vị thì đơn giản. Thay vì bỏ miếng thịt vào bao nylon thì cứ bỏ vào hộp nhựa đóng kín nắp rồi bỏ vào ngăn đông. Xong.

Nguyên tắc là không để hơi lạnh tiếp xúc trực tiếp.
Tủ nhà em luôn để thit cá trong hộp nhưạ, nhưng vẫn đông cứng như thường. Tủ Mitsu nội địa ạ

Altis 2011

Xe điện
Tủ lạnh
Giờ e phải đi chợ chính nên mới nghiên cứu món này và quyết đổi tủ cho tiết kiệm thời gian và nhàn cái thân cụ ạ
Tủ lạnh to có nhiều cái lợi. Sấu, cốm, bánh mỳ tôm khô, cua, mực, thịt bò đông lạnh có thể để ngăn đá; ăn trong 1 tháng.
Ngăn mềm để thịt ăn 3-4 ngày. Rau cỏ sơ chế ăn được 1 tuần. Nhà em sáng, tối ăn ở nhà hết nên phải đầy đủ mọi thứ, từ củ hành, cọng mùi đến hạt sen. Bắt buọc phải có tủ lạnh to, đầy đủ chức năng để sử dụng

allmay

Xe tăng
Nhiều cụ cảm tính tươi với sống quá. Phù phiếm. Mời các cụ vào nhà hàng fine dining, gọi cho đĩa steak thì khen như đúng rồi và cấm có kêu cả là mất vị này nọ dù thịt đó thì đương nhiên là cấp đông ;)

Huyhoang2102

Xe đạp
Em cũng mới chuyển sang tủ có ngăn đông mềm công nhận rất tiện. Thịt cá để được khoảng 1 tuần mà ko bị bã như để đông đá. Sướng nhất khoản lúc nấu lấy ra không phải rã đông lâu. Đi chợ 1 lần 1 tuần luôn. Từ hồi dùng đông mềm ngăn đá hầu như ko dùng tới, chỉ để cất sấu và làm đá

SPL

Xe container
Đông mềm mà để thịt đến 7 ngày thì em ứ dám ăn, vì nó chỉ làm lạnh ngoài còn bên trong gần như không lạnh, miếng thịt càng dày càng không lạnh, nên rất dễ ôi thiu, khuyến cáo để 3 ngày thôi. Cụ nào nhà chật thì làm con tủ cấp đông 1 ngăn 300L mà để, chả tốn điện mấy đâu, chật nữa làm con 100L, có loại tủ đứng chia từng ngăn đấy

redhotchilibk

Xe hơi
Cũng quan tâm đến tủ lạnh. Nghe cụ nói mà cũng muốn mua cái mới quá. :) Không biết mùa covid này có được giảm giá không nhỉ?