[Funland] Ngành IT đã vượt ngành Y để trở thành nơi hội tụ học sinh xuất sắc nhất

Txpt

Xe tải
Đề thi đại học những năm 2000 ngang đề thi HSG Quốc gia bây giờ thậm chí còn hơn, thời đó cụ nào đậu ĐH đúng nghĩa tú tài luôn đó cụ, mà thời các cụ ấy xã hội chuyển biến, quá nhiều cơ hội. Giờ đến thời 9x bọn em cạnh tranh khốc liệt
Cụ đọc đề những nay gần đây chưa mà chém như đúng rồi.
Đề những năm 2000 ( năm 2002 bắt đầu thi 3 chung) độ khó chưa bằng 1/2 bây giờ, so với đề 2018 chắc chỉ bằng 1/10 nếu tính luôn tỉ lệ thời gian. Thế hệ này tụi nó giỏi gấp nhiều lần cha chú nó, cho đề tương tự 2002-2003 chúng nó làm phút mốt.

Đề những năm 2000 ( năm 2002 bắt đầu thi 3 chung) độ khó chưa bằng 1/2 bây giờ, so với đề 2018 chắc chỉ bằng 1/10 nếu tính luôn tỉ lệ thời gian. Thế hệ này tụi nó giỏi gấp nhiều lần cha chú nó, cho đề tương tự 2002-2003 chúng nó làm phút mốt.
Độ thông minh kiểu như chỉ số IQ ko tăng nhanh đến thế đâu cụ. Trẻ có thể giỏi ngoại ngữ và tin học hơn nhưng những ngành cơ bản thì vẫn vậy thôi. Vẫn học những thứ đã đc xây dựng cách đây mấy trăm năm. Có điều ngày xưa học sinh ko có gì chơi, chỉ có học. Bây giờ nhiều thứ chơi hơn, cũng nhiều thứ phải học hơn. Nên nói học sinh bây giờ ko giỏi toán, lý, hoá bằng ngày xưa ko phải ko có lý

Txpt

Xe tải
Độ thông minh kiểu như chỉ số IQ ko tăng nhanh đến thế đâu cụ. Trẻ có thể giỏi ngoại ngữ và tin học hơn nhưng những ngành cơ bản thì vẫn vậy thôi. Vẫn học những thứ đã đc xây dựng cách đây mấy trăm năm. Có điều ngày xưa học sinh ko có gì chơi, chỉ có học. Bây giờ nhiều thứ chơi hơn, cũng nhiều thứ phải học hơn. Nên nói học sinh bây giờ ko giỏi toán, lý, hoá bằng ngày xưa ko phải ko có lý
Đấy
Đấy là sự suy luận hết sức chủ quan của cụ. Suy luận như cụ thì làm gì thế hệ trẻ nó cao to hơn cha anh nó gần 1 cái đầu.
Thế giới phẳng kiến thức tụi nó ko chỉ từ 1 thầy giáo hàng ngày lên lớp dạy chúng nó như ngày xưa.
Nói có sách câu khó nhất của đề thi năm 2002 đây, cụ thử hỏi 1 đứa tầm 8
điểm năm ngoái ( năm coi là đề dễ) xem nó giải trong phút mốt ko.

ruby_eagle

Xe điện
Like cụ ngay và luôn. Chính xác là mỗi thế hệ sẽ chỉ có khoảng vài % là giỏi như nhau. Chỉ số IQ nếu tính trung bình thì ko khác biệt bao nhiêu. Ko thể bảo 1 thằng thi dh dc 25 điểm năm 2010 lại dốt hơn thằng thi dc 30d năm 2020 được.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Đấy

Đấy là sự suy luận hết sức chủ quan của cụ. Suy luận như cụ thì làm gì thế hệ trẻ nó cao to hơn cha anh nó gần 1 cái đầu.
Thế giới phẳng kiến thức tụi nó ko chỉ từ 1 thầy giáo hàng ngày lên lớp dạy chúng nó như ngày xưa.
Nói có sách câu khó nhất của đề thi năm 2002 đây, cụ thử hỏi 1 đứa tầm 8
điểm năm ngoái ( năm coi là đề dễ) xem nó giải trong phút mốt ko.
Câu trên thì có gì là khó? =))))
Câu dạng này năm 2002 hay 199x đều thuộc loại dễ hết. Trông vậy thôi chứ thực ra là giải phương trình bậc 2 cụ à =))))).

Txpt

Xe tải
Câu trên thì có gì là khó? =))))
Câu dạng này năm 2002 hay 199x đều thuộc loại dễ hết. Trông vậy thôi chứ thực ra là giải phương trình bậc 2 cụ à =))))).
Cụ chỉ em câu nào trong đề năm đấy khó hơn câu này???

DrH2012

Xe buýt
Ngày xưa e thi BK, cũng thích hóa dầu và CNTT nhưng đỗ YHN nên bố mẹ bắt học Y, giờ thấy quyết định sai lầm :(. Môi trường CNTT ở VN tốt hơn môi trường y tế quá nhiều. Em bảo người nhà e, trong nhà 1 người làm Y là được rồi, còn lứa con cháu về sau theo ngành khác hết, đứa nào thích lắm và chịu được khổ thì mới vào ngành Y.
Chém thêm tí về đề thi tuyển sinh đại học. Em thấy thời đề thi riêng là khó nhất, dbiet là mấy trường khối A vip. Từ thời đề chung và trắc nghiệm thì dễ nhằn hơn. Bây giờ thì khỏi nói, đề hơn đề thi tốt nghiệp của bọn e ngày xưa tí.

LionKingMT

Xe tải
It của ĐH Bách Khoa bây giờ không phải là ngon nhất nữa rồi, giờ Đại Học công nghệ ĐHQG mới là lò IT bây giờ
Không biết cụ tuyển dụng được bao nhiêu người rồi mà chém bừa thế?

Em đi PV rất nhiều thì thấy các bạn SV ĐHBK vẫn có tố chất nhất. Hay em cựu SV ĐHBK nên ưu tiên không biết nữa.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Vì các cụ ấy cứ mặc định là nhiều người điểm cao là do đề dễ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Vài năm đổ về trước ngành Y điểm vô địch.
Giờ thời đại 4.0, ngành IT lại vô địch :))

Em thấy cụ so sánh với y là sai lầm, vì là hai khối thi đại học khác nhau.
Nếu so là phải so với an ninh cảnh sát, nếu hai trường đấy chỉ lấy tầm 20đ thì là điều đáng mừng vì thế hệ trẻ có tư tưởng kiếm tiền từ chính bàn tay khối óc của mình hơn là đi ăn...

fanmu12345

Xe điện
Ngành IT cần tính sáng tạo để thành công, còn với kiểu GD ở mình thì e rằng các cháu học xong lại đi làm gia công cho nước ngoài thôi ợ.
Gia công nhưng kiếm nhiều xèng vẫn tốt chứ cụ.

10 năm nữa, VN hy vọng sẽ có những đại gia công nghệ như Xaomi, Samsung.

anh Vin đang khởi đầu, kế đến là anh Asanzo =))=))=))

dungta86

Xe đạp
Quan điểm của em, nếu xác định đam mê CNTT thì không quá quan trọng trường đại học đâu. Các cụ cho các cháu tập trung học tiếng anh từ bé, chịu khó đọc và học các khóa CNTT online trên web quốc tế, đi học các trung tâm, rồi target cho các cháu các chứng chỉ quốc tế (nếu muốn làm công ăn lương).
Các trường đại học kiến thức cũng không thực tế nhiều lắm đâu :)

paprika

Xe buýt
Em lười tranh cãi, xin kiếu cụ!

Arabia

Xe tăng
Vì các cụ ấy cứ mặc định là nhiều người điểm cao là do đề dễ.
Đúng vậy thực tế nhiều người điểm cao là do đề dễ. Điểm chuẩn 30 là thất bại của giáo dục, phản khoa học. Giống như ngày xưa em cũng từng đội tuyển các kiểu, cơ mà nếu lấy đề thi tốt nghiệp ra để tuyển chọn thì nói thẳng em trượt thẳng cánh vì tính em có phần cẩu thả nhiều khả năng ko được 10 điểm trong khi các bạn 10 hết. Thật 30 điểm kể cả tiến sỹ đẳng cấp thế giới đi thi chưa chắc đã đỗ, vì đã là người kiểu gì cũng có xác suất sai lầm.

Đề thi phải làm sao để kể cả có xác suất sai lầm thì người nhiều kiến thức hơn, suy luận tốt hơn điểm phải cao hơn cho dù có thể mắc 1 số sai sót lặt vặt. Và cái đề nhiều người điểm cao ko bao giờ đáp ứng được tiêu chí này, ko nên mang ra để tuyển chọn. Cùng lắm chỉ dùng để lọc thô, phải có thêm kỳ thi thứ 2 với độ khó cao hơn thì chọn mới chuẩn được.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Đúng vậy thực tế nhiều người điểm cao là do đề dễ. Điểm chuẩn 30 là thất bại của giáo dục, phản khoa học. Giống như ngày xưa em cũng từng đội tuyển các kiểu, cơ mà nếu lấy đề thi tốt nghiệp ra để tuyển chọn thì nói thẳng em trượt thẳng cánh vì tính em có phần cẩu thả nhiều khả năng ko được 10 điểm trong khi các bạn 10 hết. Thật 30 điểm kể cả tiến sỹ đẳng cấp thế giới đi thi chưa chắc đã đỗ, vì đã là người kiểu gì cũng có xác suất sai lầm.

Đề thi phải làm sao để kể cả có xác suất sai lầm thì người nhiều kiến thức hơn, suy luận tốt hơn điểm phải cao hơn kể cả có thể mắc 1 số sai sót lặt vặt. Và cái đề nhiều người điểm cao ko bao giờ đáp ứng được tiêu chí này, ko nên mang ra để tuyển chọn. Cùng lắm chỉ dùng để lọc thô, phải có thêm kỳ thi thứ 2 với độ khó cao hơn thì chọn mới chuẩn được.
Em chỉ thấy ai có tố chất, chịu khó học kỹ thì 30 không hẳn là khó. Giờ quê cũng học như thành phố, đầu tư thời gian học là chính, không phải chăn trâu, nhặt ve chai, thổi cơm ... nói chung nhà nhà đầu tư con ăn học, nên em tự tin khẳng định, đội trẻ bây h giỏi đồng đều.
Còn điểm 30 cả là do làm sao em chưa bàn tới.