[Funland] Ngành IT đã vượt ngành Y để trở thành nơi hội tụ học sinh xuất sắc nhất

hungnn.vn

Xe buýt
Đại học danh tiếng trong nước chỉ để cụ đi làm ở các cty nhà nước thôi. Giờ đa phần các cty họ cần kỹ năng thực tế (đặc biệt với dân CNTT).
Em ví dụ với nghề ATTT, giờ 1 em học cao đẳng thôi mà hồ sơ trên mấy trang hacker với bug bounty nổi tiếng (hackerone,vv..) tìm được nhiều lỗi thì các doanh nghiệp có mà trải thảm mời về :D
Các cụ lấy ví dụ toàn lấy cá nhân để thay cho tập thể vậy? Những cái này phải xem trên tập lớn, chứ suốt ngày chỉ ra có người này nên người khác như thế nọ, nó đâu có đại diện cho tổng thể.

Lọ mọ

Xe buýt
À xin lỗi cụ, em đọc nhầm. Em hiểu nhầm là học BK 3-4 năm ra trường đạt mức lương 20-30tr.
Chắc ý cụ là ra trường được 3-4 năm rồi sẽ được chào mức lương 20-30tr. Điều này em hoàn toàn đồng ý vì chỗ em cũng đang tuyển như thế. 3-4 năm thì bạn nào khá sẽ đạt senior rồi.
F1 nhà em vừa ra trường khởi điểm họ trả 18 tr và có nói là lương hơi thấp và hứa sẽ trả thêm khi đi làm dc mấy ngày . Giờ sv bách khoa vừa ra trường lương chắc tầm 20 tr trở lên.

Quy Lão

Xe điện
F1 nhà em vừa ra trường khởi điểm họ trả 18 tr và có nói là lương hơi thấp và hứa sẽ trả thêm khi đi làm dc mấy ngày . Giờ sv bách khoa vừa ra trường lương chắc tầm 20 tr trở lên.
Không liên quan sinh viên ở đâu ra cụ ạ.
Ngành IT (trừ các đơn vị nhà nước) thì đều trả lương theo trình độ (level) và chia thu nhập theo kpi.
Học cao đẳng hoặc center hay bk, cn ra mà level junior thì dù 20 tuổi hay 30 tuổi cũng đều trong tầm 13-18 tr. Còn level upper junior thì tầm 18-22tr.
F1 nhà cụ ra trường nhận 18tr là do trình độ tốt chứ không phải do học bk ra. Nhiều bạn học bk vào chỗ em vẫn dạy lại từ đầu và nhận lương 8tr nếu làm được việc.

dungta86

Xe đạp
Các cụ lấy ví dụ toàn lấy cá nhân để thay cho tập thể vậy? Những cái này phải xem trên tập lớn, chứ suốt ngày chỉ ra có người này nên người khác như thế nọ, nó đâu có đại diện cho tổng thể.
Cụ đọc kỹ câu nói của em. Ví dụ là e đưa 1 cá nhân ra thôi. Còn chốt vẫn là câu trên cụ nhé.
Giỏi hay không giỏi ko thể hiện ở ngôi trường đâu thưa các cụ, mà ở kỹ năng thực tế (đồng ý đầu vào các trường uy tín sẽ cao, nhưng ko phải là điều kiện cần để phát triển CNTT), trường ĐH ở việt nam dạy khá dàn trải và tổng quát. Muốn đi sâu đi xa vẫn là dựa vào mỗi cá nhân tự cố gắng mà thôi.
Em chia sẻ thế, còn tùy quan điểm mỗi người :)

Lọ mọ

Xe buýt
Không liên quan sinh viên ở đâu ra cụ ạ.
Ngành IT (trừ các đơn vị nhà nước) thì đều trả lương theo trình độ (level) và chia thu nhập theo kpi.
Học cao đẳng hoặc center hay bk, cn ra mà level junior thì dù 20 tuổi hay 30 tuổi cũng đều trong tầm 13-18 tr. Còn level upper junior thì tầm 18-22tr.
F1 nhà cụ ra trường nhận 18tr là do trình độ tốt chứ không phải do học bk ra. Nhiều bạn học bk vào chỗ em vẫn dạy lại từ đầu và nhận lương 8tr nếu làm được việc.
Bk ra trường nhận lương 8 tr vậy làm để tăng lương đến 30 tr đạt mức khá thì đến bao giờ hả cụ?

Quy Lão

Xe điện
Bk ra trường nhận lương 8 tr vậy làm để tăng lương đến 30 tr đạt mức khá thì đến bao giờ hả cụ?
Nếu có cố gắng cao thì chắc tầm 3 năm là đạt mức senior trong 1 chuyên môn, lương tầm 22-27tr. Đạt mức 30tr trở lên thì phải vào ngạch manager hoặc chuyên môn hẹp như AI, BigData,...
Thường 8tr là mức khởi điểm cho fresher, tức là tốt nghiệp mà "sạch sẽ" chưa biết làm việc, chỉ nắm kiến thức cơ bản để tiếp tục đào tạo trong 3-6 tháng.

Thường thì hay gặp fresher trong nhóm sinh viên đại học BK, CN, Công nghiệp,... chuyên ngành IT nhưng chỉ biết học trên trường cho xong, đến lúc tốt nghiệp không có chuyên môn chính nên sẽ học cấp tốc 1 khóa 3-6 tháng ở trung tâm. Hoặc 80% số học viên ở các trung tâm lập trình ra.
Ở các trường thiên về thực hành như Fpt, Polytechnic, TLU, ...thì ít gặp fresher hơn mà có thể làm việc được luôn nhưng cần training

Chỉnh sửa cuối:

Lọ mọ

Xe buýt
Nếu có cố gắng cao thì chắc tầm 3 năm là đạt mức senior trong 1 chuyên môn, lương tầm 22-27tr. Đạt mức 30tr trở lên thì phải vào ngạch manager hoặc chuyên môn hẹp như AI, BigData,...
Thường 8tr là mức khởi điểm cho fresher, tức là tốt nghiệp mà "sạch sẽ" chưa biết làm việc, chỉ nắm kiến thức cơ bản để tiếp tục đào tạo trong 3-6 tháng.
E hỏi vậy để biết thêm . tóm lại học đâu thì học cái chính vẫn là chăm chỉ. Em cũng thường hỏi f1 nhà em học bk có khó lắm không mà nhiều sv bỏ dở thì nó trả lời không khó cái chính là phải chăm chỉ chịu khó sẽ vượt qua.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ nếu bàn vấn đề thì cái gì cũng có vấn đề. Những vấn đề cụ đưa ra là đúng, nhưng nếu luận sai đúng, như kiểu cụ bảo em sai, thì phải dựa vào thực tế nói chuyện.

1- Code chỉ người code hiểu, không làm việc nhóm được. Vấn đề nó ở chỗ, tại sao lại cần làm việc nhóm? Cá nhân em nghĩ, kết quả là trên hết. Anhxtanh mà lại phải phụ thuộc vào 1 đống học giả khác không hiểu ông ấy thì có khi chả ra được cái gì ra hồn. 1 mình Anhxtanh > Anhxtanh + 1 cơ số.

2- Tương tự. Hoạt động cộng tác ko cần ngôi sao nhưng vấn đề ở chỗ để thành công thì hoạt động cộng tác ko phải con đường duy nhất. Apple sau khi sa thải Steve Jobs thì trở nên sa sút đến độ sắp phá sản tới nơi và khi mời lại ông thì cũng đồng nghĩa chấp nhận việc khó cộng tác, nhưng công ty trở thành số 1. Có câu 3 quân dễ kiếm 1 tướng khó tìm là vì thế, thủ lĩnh mà giỏi thì cộng tác không quan trọng bằng việc nhất nhất ngoan ngoãn nghe lệnh làm việc.

3- Khó có người backup, vâng, nếu Messi mà backup được thì đã chẳng phải Messi. Nhưng ko có nghĩa ko đội bóng nào sẽ nhận Messi, mà hoàn toàn ngược lại. Giống như em bảo đứng ở góc độ tuyển dụng em thích là vì vậy, kể cả là ko thực sự cần thì vẫn thích tuyển. Đồng ý công ty sẽ tuyển người phù hợp với vị trí nhất chứ chưa hẳn đã giỏi nhất, nhưng đấy là bởi vì công ty chả có vị trí nào cần giỏi. Thật bọn viết thư viện chẳng hạn, nguyên các thuật toán được sử dụng nó đã đủ cực kỳ phức tạp cần 1 cái đầu khủng bao nhiêu năm học hành cao siêu, làm sao mà đòi dễ hiểu, dễ hiểu kiểu gì? Giống như bình thường ta chỉ cần biết E=mc^2 là đủ, còn tại sao nghĩ ra thế, học cả đời chưa chắc đã lý giải được. Thực tế code cũng vậy, thư viện là để dùng, chứ bình thường ko bao giờ mó vào.

Code chỉ là thợ code, thợ xây dựng thì em không đồng ý dù đúng phần lớn thời gian thì nó sẽ là như vậy. Nhưng nó sẽ có cả những khía cạnh khác, nếu như bản thân thợ code muốn vượt tầm, muốn thoát ra. Kể cả không thoát ra được chăng nữa thì vẫn có rất nhiều khía cạnh truyền lại thế hệ sau.
Để có một software thì chi phí viết nên software đó lần đầu chỉ chiếm một tỷ lệ rất nhỏ trong tổng chi phí.
Còn phần lớn chi phí là cho bảo trì, sửa lỗi, nâng cấp, phát hành, quản lý...
Mấy anh ngôi sao viết code kiểu này thì chắc là viết xong chương trình rất nhanh, tiết kiệm vài đồng lẻ trong giai đoạn viết code ban đầu.
Nhưng về sau các ảnh sẽ làm tốn tiền và thời gian của công ty và khách hàng gấp nhiều lần. Có thể là hàng triệu lần.

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Để có một software thì chi phí viết nên software đó lần đầu chỉ chiếm một tỷ lệ rất nhỏ trong tổng chi phí.
Mấy anh ngôi sao viết code kiểu này thì chắc là viết xong chương trình rất nhanh, tiết kiệm vài đồng lẻ trong giai đoạn viết code ban đầu.
Nhưng về sau các ảnh sẽ làm tốn tiền và thời gian của công ty và khách hàng gấp nhiều lần.
Đấy là vấn đề đấy cụ.
Kể cả API google em dùng free, nhưng google giải thích rất kỹ.

santavn

Xe tải
Nhiều cụ đang hiểu nhầm và so sánh, kỹ sư khoa học máy tính nó không phải là lập trình viên, lập trình nó chỉ là một trong những kỹ năng của CNTT, trong BK hệ kỹ sư KHMT nó chẳng đào tạo riêng và chuyên sâu một ngôn ngữ lập trình nào cả, cho nên để tuyển về nghề lập trình thì thằng sv BK nó làm sao so sánh dc các ô Aptech hay Polytechnic, FPT, tuy nhiên về tư duy tổng quan thì chắc chắn hơn, dễ đáp ứng và thích nghi làm nhiều việc hơn là thằng chỉ ngồi viết code.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ đang hiểu nhầm và so sánh, kỹ sư khoa học máy tính nó không phải là lập trình viên, lập trình nó chỉ là một trong những kỹ năng của CNTT, trong BK hệ kỹ sư KHMT nó chẳng đào tạo riêng và chuyên sâu một ngôn ngữ lập trình nào cả, cho nên để tuyển về nghề lập trình thì thằng sv BK nó làm sao so sánh dc các ô Aptech hay Polytechnic, FPT, tuy nhiên về tư duy tổng quan thì chắc chắn hơn, dễ đáp ứng và thích nghi làm nhiều việc hơn là thằng chỉ ngồi viết code.
nghề viết code nên đào tạo cho vùng sâu vùng xa. Các coder ngồi ở Điện biên, Hà giang hay Đắc lắc đều code được hết. Đỡ phải về HN, TP HCM làm gì cho tắc đường.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Thường dân BK đều tự học 2 tới 3 ngôn ngữ, thường là C, Python, JS, React, sử dụng SQL cũng tốt.
Đấy là người chăm, còn người lười thì chỉ sau đi làm coder thôi :)

alceste

Xe điện
Giờ thi phân khoa trực tiếp nên khó, chứ thời 2006 lứa bạn của em thi vào BK còn phải học 1 năm mới thi phân khoa. Lúc mới thi vào trường thì điểm như nhau nên đứa giỏi hẳn cũng chưa nhiều ưu thế. Bởi sau 1 năm thì cũng tụt lực học nhiều do bập vào nhiều thứ.
Như bạn em học cũng chỉ kha khá vừa đủ cả điểm khu vực để đỗ vào BK. Nhưng đc cái tính cẫn mẫn, chịu học nên sau thi phân khoa vẫn vào đc CNTT. Trong khi 1 thằng nữa cùng trường C3 lúc thi vào BK đc 27đ. Mà sau 1 năm thi phân khoa cũng chỉ vào Cơ khí chính xác thôi.
2006 là đã xét điểm phân khoa từ lúc mới vào trường rồi chứ, mặc dù đại cương như nhau nhưng đã chia lớp và phân khoa xong từ lcus nhập trường rồi. Từ 2001 đã làm vậy rồi.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Mong cả trường sư phạm điểm cũng cao chót vót để đầu vào chất lượng, chứ 10 điểm 3 môn thì nát.

rgbhis

Xe tăng
Thường dân BK đều tự học 2 tới 3 ngôn ngữ, thường là C, Python, JS, React, sử dụng SQL cũng tốt.
Đấy là người chăm, còn người lười thì chỉ sau đi làm coder thôi :)
2, 3 ngôn ngữ vẫn ít cụ ạ. Cơ bản cũng đã có vài ngôn ngữ rồi, trong quá trình làm việc cũng phải thường xuyên cập nhật các thư viện, các framework mới và phổ biến. Công việc lập trình có thể chia 2 loại: front end và back end. Ô nào giỏi thì học đủ các ngôn ngữ, công cụ để làm được cả front end và back end. Tầm đó gọi là full stack developer, tức là tự mình có thể dựng lên được 1 hệ thống phần mềm. Ông nào kém hơn thì chỉ làm 1 trong 2 front end hoặc back end, thường hay gọi là coder.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
2, 3 ngôn ngữ vẫn ít cụ ạ. Cơ bản cũng đã có vài ngôn ngữ rồi, trong quá trình làm việc cũng phải thường xuyên cập nhật các thư viện, các framework mới và phổ biến. Công việc lập trình có thể chia 2 loại: front end và back end. Ô nào giỏi thì học đủ các ngôn ngữ, công cụ để làm được cả front end và back end. Tầm đó gọi là full stack developer, tức là tự mình có thể dựng lên được 1 hệ thống phần mềm. Ông nào kém hơn thì chỉ làm 1 trong 2 front end hoặc back end, thường hay gọi là coder.
Em chả học IT, nhưng API em vẫn làm python đc, app thì react, nhưng chỉ cơ bản thôi.
Chứ để pro thì phải được đào tạo bài bản, BK là một môi trường tốt cho bài bản, cho những cái cụ bảo ở trên.

Quy Lão

Xe điện
IT ở VN giờ nó chia làm 4 nhánh chính:
+ Khoa học máy tính: những ngành hẹp như AI, BigData, ML, DataScience (DS, DA),...
+ Kỹ thuật máy tính: những ngành hẹp như mạng máy tính, bảo mật, hệ thống thông tin, phần cứng,...
+ Lập trình ứng dụng: viết code, phát triển phần mềm, phát triển ứng dụng, website,...
+ ICT: Communication, Internet of things, đa phương tiện, sản xuất nội dung số,...

Bản thân trường nào thì khoa IT như ở BK, CN, Công nghiệp, Điện, TLU, Mỏ,... nó cũng sẽ đều phân chuyên ngành theo 4 nhánh trên. Cho nên nhiều cụ cứ so sánh kiểu sv BK, sv Cao đẳng, học viên trung tâm... thì sẽ khá tréo nghoe. Giống như cho con cá thì leo cây với con khỉ. Để so sánh thì phải so sánh cùng hệ quy chiếu là ở nhánh nào trong 4 nhánh trên.
Lấy ví dụ: So sánh lập trình web, soft thì phải so các bạn nhánh 3 với nhau (lúc này thì mấy nơi hàn lâm như BK, CN chưa chắc ăn đc mấy bạn FU). Nhưng so sánh nghiên cứu AI, nhận diện chữ viết, bản đồ gen... mà không có BK, CN thì lấy ai làm, vứt cho ông FU thì ông ấy há mồm đứng nhìn :))

Arabia

Xe tăng
Nhưng về sau các ảnh sẽ làm tốn tiền và thời gian của công ty và khách hàng gấp nhiều lần. Có thể là hàng triệu lần.
Cụ khỏi nói với em mấy cái này, object oriented code em viết tự nhiên như hơi thở, head first series cày nát từ cách đây cả chục năm. Và với em cái chuyện viết code dễ đọc, dễ hiểu nó chỉ là câu chuyện học thuộc lời giải của bài toán đã có lời giải sẵn từ lâu, mặc nhiên là phải biết.

Nó không phải là chuyện tiết kiệm vài đồng lẻ trong giai đoạn viết code, mà là phần mềm có sử dụng được hay không. Kể cả bây giờ Google hay Facebook nó vẫn treo thưởng hàng triệu đô cho những ai hạ được độ phức tạp giải thuật. Thật nếu làm được số lượng máy chủ giảm được có lẽ phải lên đến hàng nghìn, hàng vạn, chứ cũng ko hẳn là vài đồng lẻ. Ngôi sao là để giải quyết những bài toán chưa có lời giải. Cái hàm kia cũng thế, thực ra nó chỉ làm công việc đơn giản là tính gần đúng 1 chia căn 2 của x mà thôi. Nhưng sao người ta lại phải khổ thế, đơn giản là vì với máy tính tại thời điểm đó mà cứ viết 1/sqrt(x) thì không đủ nhanh để chạy. Gì thì gì, điều đầu tiên phải là chạy được rồi hẵng nói, ko chạy nổi thì đừng nói cái gì "về sau sẽ làm tốn tiền khách hàng và công ty nhiều lần", bởi hiện tại ko có thì lấy gì ra mà "về sau"? Với cá nhân em mà nói công ty ko có ngôi sao thì chỉ là công ty vớ vẩn, làm mấy cái việc vớ vẩn kiếm sống qua ngày. Tất nhiên phần lớn chúng ta đang ở trong 1 cái "vớ vẩn" như thế, nhưng đừng dát vàng lên nó, kiến thức đỉnh cao bao giờ cũng phức tạp, không thể nào dễ hiểu được.

edc

Xe lăn
Em thì khác cụ. Đánh giá thẳng băng hết, không ưu tiên ông nào, dù là đồng môn . Em thấy, không phải ai học bk cg ngon hơn tr khác, cg có ng rất b thg thôi. Giờ đại trà hơn rồi. Chất lượng chung sv bk cao hơn tr khác, vì điểm đầu vào nhỉnh hơn, chương trình học cũng nặng hơn. Bây giờ thấy cách đào tạo cg tiến bộ hơn, gv chỉ định hướng, sv tự học, tự tìm kiến thức.
Không phải tất cả sv của Bk đều ngon. Đầu vào tốt, mặt bằng tốt hơn.

edc

Xe lăn
5948784
Em chỉ thấy ai có tố chất, chịu khó học kỹ thì 30 không hẳn là khó. Giờ quê cũng học như thành phố, đầu tư thời gian học là chính, không phải chăn trâu, nhặt ve chai, thổi cơm ... nói chung nhà nhà đầu tư con ăn học, nên em tự tin khẳng định, đội trẻ bây h giỏi đồng đều.
Còn điểm 30 cả là do làm sao em chưa bàn tới.
Lão đúng 1 phần. Nhưng không hẳn cứ có tố chất là đạt được. Cần có người dạy và hướng dẫn nữa. Riêng thày dạy, ở đất HN vẫn là vô địch.
Chịu khó chỉ 1 phần thôi. Nó phải có 3 yếu tố cơ bản. Tố chất + thày + chăm chỉ. Còn cần cù, chỉ đạt 9 điểm thôi.
Em khẳng định nếu tổ chức 1 kỳ thi khó hơn thì nhiều đứa điểm 28, 29 điểm có khi lại cao hơn nhiều so với cái đứa 30 cụ tin không? Suy từ kinh nghiệm đi học của chính bản thân em ngày xưa thôi, các loại kỳ thi phổ thông chẳng bao giờ em điểm cao hơn mấy bạn gái chăm chỉ cẩn thận vở sạch chữ đẹp cả. Không bao giờ có cửa luôn bất kể em có học đến đâu chăng nữa. Nhưng thi đội tuyển chẳng hạn, cần nhiều hơn năng lực phân tích ứng biến, thì thực tế là dù cẩu thả em vẫn đỗ còn các bạn vẫn trượt.

Đứng ở góc độ học thì em phản đối tuyển chọn bằng các kỳ thi có nhiều người điểm cao. Vì về cơ bản chủ yếu tuyển vào toàn mẫu người chăm chỉ cẩn thận là chính chứ có tố chất học lại trở thành phụ, rất là buồn cười. Giáo dục cải lùi, ít nhất là ở góc độ tư duy tuyển chọn
VD; đề thi Toans 60 phút. Cụ làm 20 phút là xong. Chỉ đạt 9,5đ thôi :D
[/QUOTE]
BK nó đào tạo chủ yếu ứng dụng phục vụ SX. Nên không sâu. Nhưng SV BK chuyển đổi khá nhanh sang cái khác. Vì gốc nó ổn

Chỉnh sửa cuối: