[Funland] Nghề kiến trúc?

Cuốn "Suối nguồn" thể hiện cả một hệ tư tưởng đấy ạ. Em cũng tâm đắc với cuốn này. Nhiều người đọc cuốn này xong thay đổi cả cuộc đời theo một hướng khác đấy ạ. Đọc cuốn này, ngẫm thấy buồn cho nền kiến trúc nước nhà, toàn ngôn ngữ Tân cổ điển, chắp vá.
Em thì lại cho rằng quyển này và thép đã tôi thế đấy chỉ là 2 mặt của một đồng xu thôi

congbocngheo

Xe buýt
Em thì lại cho rằng quyển này và thép đã tôi thế đấy chỉ là 2 mặt của một đồng xu thôi
Vâng, góc tiếp cận của mỗi người khác nhau ạ. Em vừa thích đọc, lại có chút kiến thúc về kiến trúc nên khá thích cuốn này, còn đọc đi đọc lại cơ. Có điều cuốn "Suối Nguồn" và cuốn "Đường về nô lệ" đều đi ngược lại định hướng tuyên truyền của các nước XHCN nên mặc dù nổi tiếng trên thế giới, tại VN và nhiều nước XHCN trước đây không được xuất bản.

Smile1102

Xe container
Cuốn này hình như hơn 1000 trang
Em đọc hết đoạn KTS đến đoạn chuyển nghề thành nhà báo thì oải quá bỏ ko đọc nữa.
Bối cảnh cách đây 100 năm thì nghề KT chẳng có gì giống bây giờ, thích tìm hiểu quá khứ thì hẵng đọc.
Em đọc mấy lần rồi cụ ạ :D
Em nghĩ thời nào thì cũng cần có 1 tình yêu, đam mê, lòng tự trọng và tính chuyên nghiệp khi hành nghề. Nghề kiên trúc cũng là 1 nghề đặc biệt vì nó cần cả tính khoa học lẫn tính nghệ thuật trong cùng 1 con người và 1 sản phẩm.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E hỏi cccm vậy thôi vì ai làm cha mẹ chả muốn định hướng nghề nghiệp cho con. Chứ năm nay mới vào 8 thì cũng còn nhiều cái thic đổi hướng lắm chưa biết.
Còn muốn hỏi hơn là làm sao đưa nó thoát khỏi cái ipad nó cầm, ham hố và ngập nặng quá cccm ạ. Ngày bé năng động bao nhiêu với xe đạp, bơi lội thì bây giờ ngc lại luôn. Ngắt net, làm hỏng ipad có lẽ ko là giải pháp đc vì net cả nhà phải dùng, ipad nó lại lăn ra đồ bằng đc thôi. Vụ học ol càng làm nó lệ thuộc net...
Tổng.kết năm e đi họp thì f1 đứng thứ 9 lớp, ko tồi so thời gian học quá ít của nó ở nhà. Tuy nhiên lệ thuộc net và ko vận động thì lo thực sự. Làm nhiều cách lôi nó ra khỏi nhà mà khó quá.

haiyen1012

Xe điện
E có thằng cu con đang lớp 7 thích vẽ vời, chắc tốn cả chục triệu hơn cho cái Lỗ store rồi.
Hỏi sau thích làm nghề j thì nó chắc như cua gạch: kiến trúc!

Tay nó khá khéo và quan sát tốt. E cho tham gia clb vẽ Kỷ Hiểu Lam, tuy nhiên từ vụ covid thì đamg off.

Nếu thi 3 môn Toán or Văn !+ Anh + Vẽ thì e thấy ko khó cho bạn ấy sau này vì nó học nhanh.

Cậu nhóc nhà thì cá tính, e thấy khó làm việc kiểu nhân viên văn phòng lắm. Vậy nếu thích và theo nghề kiến trúc đc thì cũng tốt, vì e thấy nghề này có vẻ tự do đc. Kiểu mở 1 văn phòng kiến trúc của riêng mình ấy.
E có cậu bạn học năm xưa có học đh kt và nay là gđ 1 cty xd có mã ny trên sàn. Nói chung khá thành công rồi.

Trên of có cụ nào từng học hay đang làm nghề ko cho e ít đánh giá trải nghiệm nghề nghiệp với.

Tks cccm!
Em là kỹ sư xd không phải kiến trúc sư nhưng nghề của em với kiến trúc nó phải song hành cùng nhau nên hiểu. Kiến trúc sư ở Việt Nam phải thật giỏi, có sáng tạo độc đáo của riêng mình thì mới bật lên được. Những ông này thường là chủ trì sẽ lên ý tưởng, ý tưởng ngon lành được CĐT duyệt thì sẽ chuyển cho các ông kts khác ko có sáng tạo dựng phối cảnh rồi triển khai chi tiết. Thu nhập thì chủ trì cao gấp nhiều lần các kts triển khai.
Ở VN có KTS Võ Trọng Nghĩa là nhiều sáng tạo và cũng rất thành công. Con khách sạn Chicland của bác ấy ở Đà Nẵng luôn được các KTS khác học hỏi để thiết kế

Xe nội lước

Xe container
89 sinh viên mà có cuốc đi thì oai kém gì 570 bây giờ, và khi hỏi tên lớp cứ phải có chữ k chứ chữ x kém sang.
Vâng cụ. Thi thoảng xin bu đc 2k..vào quán Hạp Béo làm tô cháo nhạt ..tạo dáng ăn nó thanh tao nghệ sĩ..tay nào mấu thì áo nhăn quần thủng( áo nhăn là loại vải nhăn sẵn từ khi sx) để tí tóc buộc đuôi gà . Nhìn phát tởm mà gái lại nhòm ngó mới tài 🤣🤣

Xe nội lước

Xe container
Mạnh dạn động viên f1 đi cụ chủ.
Em có thằng bạn là KTS. Giờ đang là chủ tịch tập đoàn đầu tư về bđs. Em mà nói ra chắc trên này nhiều cụ biết.
Tiền nó bây giờ nhiều ko phải nghĩ. :D
Cụ sinh 71, 72 rồi. Tay bạn cụ khéo cựu h xóm em . Em phải gọi y là anh theo tuổi tác .🤣🤣🤣

Xe nội lước

Xe container
Cuốn "Suối nguồn" thể hiện cả một hệ tư tưởng đấy ạ. Em cũng tâm đắc với cuốn này. Nhiều người đọc cuốn này xong thay đổi cả cuộc đời theo một hướng khác đấy ạ. Đọc cuốn này, ngẫm thấy buồn cho nền kiến trúc nước nhà, toàn ngôn ngữ Tân cổ điển, chắp vá.
Cụ đừng buồn. Chúng ta nên tự hào ngạo nghễ vì đã tạo ra 1 trường phái độc đáo cho ktr nước nhà . Trường phái Lẩu Kiến Trúc .. chúng ta đã thành công khi mang đc ktr 5 châu 4 bể trộn luôn đạo phật , đạo thiên chúa , đạo bà la môn , đạo hồi , thậm chí cả cao đài , hòa hảo hòa quyện cùng ktr ôn đới , nhiệt đới , cổ điển và hiện đại tây tầu mỹ nhật ráo cả vào 1 công trình mà đôi khi chỉ cần mặt bằng 50 mv 🤣🤣

phohien035

Xe tải
Các cụ mợ Kiến đừng buồn. Sắp có danh hiệu KTS Ưu tú và KTS Nhân dân rồi

Vâng cụ. Thi thoảng xin bu đc 2k..vào quán Hạp Béo làm tô cháo nhạt ..tạo dáng ăn nó thanh tao nghệ sĩ..tay nào mấu thì áo nhăn quần thủng( áo nhăn là loại vải nhăn sẵn từ khi sx) để tí tóc buộc đuôi gà . Nhìn phát tởm mà gái lại nhòm ngó mới tài 🤣🤣
Em nghĩ cụ lội nhầm, đến 1991 tô cháo 2 k vẫn sang lắm, em nghĩ thời em với cụ 88,89 chỉ nên tính bằng tờ 20 đồng màu lá mạ

THÀNH FOOD

Xe tải
Con thích nghề gì thì nên hưởng ứng bác ạ, đừng ép nó theo ý mình, được làm việc theo sở thích nó hiệu quả hơn.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em để đây và không nói gì

Chạ biết cụ ợ.
Lớp c3 e có 1 đứa học kt và đang là gđ 1 dn xd ny trên hnx đấy.
Ko giàu như các đại gia tập đoàn nọ kia nhưng nhà cửa, tiền bạc cũng hơn ối ng. Cp dn cũng vài chục tỉ rồi. Đi u rịu có lx đưa đón.....vậy hơn nhiều ng chưa?

vephiadong

Xe điện
Chạ biết cụ ợ.
Lớp c3 e có 1 đứa học kt và đang là gđ 1 dn xd ny trên hnx đấy.
Ko giàu như các đại gia tập đoàn nọ kia nhưng nhà cửa, tiền bạc cũng hơn ối ng. Cp dn cũng vài chục tỉ rồi. Đi u rịu có lx đưa đón.....vậy hơn nhiều ng chưa?
Làm nghề cụ ơi, như bạn cụ là làm kinh doanh rồi

alecom

[Tịch thu bằng lái]
E kts đây là klq nhưng Lớp 7 mà lo xa dữ

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]
Rất nhiều nghề thoái trào do sự tiến bộ của công nghệ.