[Funland] Nghề xây dựng

Sherk

Xe buýt
Bái phục bác. Em có mười năm mà chán rồi đây
cũng là manh cơm tấm áo cả mà, vả lại đó cũng là 1 nghề. Ngày xưa nó cũng Hot lắm. Có một thời khoảng 1995/1996 cũng dễ kiếm tiền. Sau này luật đấu thầu ra đời, cuộc sống xây dựng càng khó khăn đi xuống.

MissGift

Xe tải
Nghề nào cũng thế thôi.
Ai xuất sắc sẽ vượt lên mà cụ.
Chưa hẳn cụ ơi, XD của mình nó thuộc dạng 100% xin cho, em biết một thằng trước vợ nó làm chỗ em, 2vk ck học cđ TL Phủ Lý ra, đi làm linh tinh ở viện mối mãi k đủng ăn, đùng cái ông chú vk lên cục trưởng, ông ra mở Công ty việc đều năm kiếm vài củ to (chẳng biết mẹ gì, thuê người làm 100%, đưa gì ký hết) 5 năm chú nghỉ hưu giờ làm bập bõm nhưng nhà cửa, xe cộ đầy đủ, chỉ ngày ngày đi chơi môn thể thao đào khoai

Phichzin

Xe buýt
Em 22 năm rồi. Đủ rau cháo cho gia đình nhỏ : 1 vợ và 4 F1

Killer13

Xe tăng
Em trước cũng làm xây dựng nhưng mà xây dựng cầu đường, thanh xuân tuổi trẻ gắn liền với ăn bờ ngủ bụi nơi hoang vu hẻo lánh, mà làm cán bộ kỹ thuật công ty vốn nhà nước nên lương cũng ba cọc ba đồng. Nghĩ lại thấy khổ còn hơn cả công nhân, vì công nhân ăn lương theo khối lượng, làm theo ca, có những tháng thi công cọc khoan nhồi hoặc đổ bệ móng trụ, khối lượng lớn thì lương còn cao gấp 3 gấp 4 lần mình. Mình thì vừa ra đứng công trường, vừa vẽ biện pháp, vừa làm hoàn công mà lương cũng chỉ xấp xỉ 7-8tr. Làm được 6 năm thì em xin nghỉ về nhà làm trái nghề, lương cũng như vậy không cao hơn mấy nhưng được cái gần vợ gần con.

bmtbuon

Xe tải
Ngày ở nhà nó thư sinh, mặt trắng bệch măng tơ, ai cũng nghĩ nó chỉ quen bám váy mẹ, sau ra công trường vài năm về đen như khẩu súng, nhậu nhiều bụng to béo ú, cờ bạc chắn cạ cái gì cũng thạo. , nói năng cục cằn, gắt gỏng như chó cắn, văng tục khắp nơi., Nhiều lúc nó chửi ông nhà thầu hơn cả tuổi bố mà nó chửi như chửi con nó, giờ nó cũng gần bốn sọi rồi ko còn trẻ con nữa nên em cũng kệ
Trước em mới ra trường, tu luyện ở công trường 2 năm mà rồi cũng biết tứ đổ tường. Nhưng cũng từ 2 năm công trường đó dạy em nhiều về cách sống. Các cụ cứ thử nghĩ cái cảnh công trường buổi chiều về nhớ nhà, không làm việc nữa thì nhậu chứ làm gì ạ? rồi mưa gió... Có khi 1 tháng trời không tối nào thôi nhậu. Rồi đủ thứ kéo theo, kiếm được thêm tí nào nếu ai khôn ra găm được thì còn cái mang về, Không thì cũng lại ráo mồ hôi là hết tiền.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Chưa hẳn cụ ơi, XD của mình nó thuộc dạng 100% xin cho, em biết một thằng trước vợ nó làm chỗ em, 2vk ck học cđ TL Phủ Lý ra, đi làm linh tinh ở viện mối mãi k đủng ăn, đùng cái ông chú vk lên cục trưởng, ông ra mở Công ty việc đều năm kiếm vài củ to (chẳng biết mẹ gì, thuê người làm 100%, đưa gì ký hết) 5 năm chú nghỉ hưu giờ làm bập bõm nhưng nhà cửa, xe cộ đầy đủ, chỉ ngày ngày đi chơi môn thể thao đào khoai
Ở VN là tư bản thân hữu có đất sống. Mảng nào nghề nào cũng pt thôi.
E cũng nghe kể ở PL có thằng cu 8x đì đẹt làm xd mãi, rồi nó làm chỉ 1 khu đtm mà giờ tài sản ngàn tỉ. Ko biết phải thằng cụ nói ko.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
E cũng nghe kể ở PL có thằng cu 8x đì đẹt làm xd mãi, rồi nó làm chỉ 1 khu đtm mà giờ tài sản ngàn tỉ. Ko biết phải thằng cụ nói ko.
Tầm cục trưởng thì chưa đủ tuổi để giao việc hoặc giao chủ đầu tư cho doanh nghiệp làm khu đtm đâu. Chắc mỗi năm có vài chục tỷ vốn xây dựng cơ bản của cục thì đẩy cho thằng cháu làm thôi

Davidlead

Xe tải
Em cũng đổi nghề lâu rồi, ra trường được 2 năm thì chuyển.

Tiện ích nhà Việt

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Em trước cũng làm xây dựng nhưng mà xây dựng cầu đường, thanh xuân tuổi trẻ gắn liền với ăn bờ ngủ bụi nơi hoang vu hẻo lánh, mà làm cán bộ kỹ thuật công ty vốn nhà nước nên lương cũng ba cọc ba đồng. Nghĩ lại thấy khổ còn hơn cả công nhân, vì công nhân ăn lương theo khối lượng, làm theo ca, có những tháng thi công cọc khoan nhồi hoặc đổ bệ móng trụ, khối lượng lớn thì lương còn cao gấp 3 gấp 4 lần mình. Mình thì vừa ra đứng công trường, vừa vẽ biện pháp, vừa làm hoàn công mà lương cũng chỉ xấp xỉ 7-8tr. Làm được 6 năm thì em xin nghỉ về nhà làm trái nghề, lương cũng như vậy không cao hơn mấy nhưng được cái gần vợ gần con.
Em cũng cầu đường ĐH giao thông vận tải đây cụ
Chia sẻ cùng cụ.
Chán cụ ạ !

MissGift

Xe tải
Chắc không phải thằng đó, vì vk nó bỏ chỗ em nên em không rõ dạo này thế nào, nhưng thằng chồng vẫn túc tắc làm xây lắp ĐĐ từ nguồn việc cũ và vẫn ở HN

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Làm khu đô thị có phải làm xd đâu. Nó là làm đầu tư đấy chứ.

Soldier331

Xe tải
Cụ giống em, em làm đủ từ các cầu ở HD - HP (Khuể). May em đi làm 6 năm thấy bèo bọt và chậm lương quá nên té (trước e làm Thăng Long ) năm 2009.
Giờ nhìn lại anh em không chạy kịp thảm lắm, qua đợt bão giá vừa rồi lại càng thê lương

nguoiquantu

Xe buýt
E vừa thấy ảnh trên FB đúng nghề xd này chán thật. Gần Tết đến nơi rồi mà công nhân vẫn bị nợ lương. Có lẽ mất Tết ?

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
E vừa thấy ảnh trên FB đúng nghề xd này chán thật. Gần Tết đến nơi rồi mà công nhân vẫn bị nợ lương. Có lẽ mất Tết ?

Delta nổi tiếng,thầu chủ lực cho vin mà lại ra nông nỗi này thì đau thật. Nhìn cảnh này em lại ứa nc mắt, hơn chục niên trước, 29 tết cũng hơn chục nhà thầu vây kín văn phòng nó, chả làm éo gì đc , không lẽ vác mấy cái máy tính ghẻ gỡ gạc. Hòa cả làng, sợ ông xD luôn.

khanhnguyen09

Xe container
Ồ, tôi nghĩ nghề xây dựng hay đó chứ các bác. Dân công trình được đi đây đó khắp mọi miền đất nước, được trải nghiệm rất nhiều điều thú vị và có khi lại được thả giống khắp nơi ko lo sau về già thiếu người chăm sóc. Đặc biệt hơn nữa là dân công trình va đập nhiều có kinh nghiệm, sự rèn luyện bản lĩnh và có thể xử lý được nhiều việc khác nhau. Về thu nhập thì dân công trình nếu chịu khó cày cũng có đồng ra đồng vào sau lại được cân nhắc lên chỉ huy trưởng rồi may mắn thì lên tiếp. Nói chung những bác bỏ cuộc với nghề đa phần bản lĩnh kém ko chịu được nhiệt lại lười, ko có đam mê với nghề, làm thì ít mà ăn thì nhiều. Phần lớn những người đó chuyển sang ngành nghề khác cũng chả làm được cái vẹo gì, cánh chúng tôi gọi đó là hệ phọt phẹt.

Tất nhiên rồi, phọt phẹt hay làng nhàng là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ ko phải là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức tôi khá hạn hẹp về các vấn đề xây dựng công trình nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi, vì đó là tôi mà phải ko nào.
Đồng quan điểm với cụ, Nghề nào cũng vất vả, nghề nào cũng có người thành công và người thất bại. Nghề XD đúng là bạc, nhưng cũng có giai đoạn nó là nghề hót nhất, vậy sao lúc đó không kêu? vậy mình phải tự phấn đấu để vượt qua lúc khó khăn thôi, chứ cứ tính nhảy nhót thì số người chuyển nghề để thành công chỉ đếm trên đầu ngón tay.

sungsan2007

Xe tải
Em bỏ đi bỏ lại mà vẫn chưa thoát được cụ à, vì theo nghề lâu rồi ( nhỉnh 20 năm 1 xíu), Bây giờ nghỉ không biết làm gì luôn, buôn bán thì không quen, làm thuê thì ko ai nhận....dg làm cho tập đoàn nước ngoài để rau cháo qua ngày.

vykieu2011

Xe buýt
cùng nghề về xây dựng, nhưng e làm thủy lợi thủy điện cũng chán, bạn đại học giờ chắc còn lại tầm 10 thằng vẫn gọi là làm đúng nghề xây dựng đã đc học, toàn bỏ làm nghề khác rồi
Chào cụ đồng môn, sau gần hai chục năm ra trường thì lớp em cũng đc hơn hai chục ông còn làm xây dựng nói chung còn thuần thủy lợi thì ít lắm.

Trần Gia

Xe tăng
E là thế hệ F2 làm nghề. Bên e chủ yếu làm vốn tư nhân và fdi. E đi lên từ Cbkt đến quản lý rồi làm chủ bé thì thấy thế này. Nghề gì cũng phải đam mê, chịu khó mới có cơ hội thành công, nhưng làm Xd phải cố gắng gấp 2 lần về thời gian, công sức so với bình thường. Thu nhập của kĩ sư thì gần đây cũng có tăng đủ đảm bảo cuộc sống. Nhà thầu thì tùy , về cơ bản làm ăn ngày càng chuyên nghiệp để đáp ứng đc yêu cầu của thị trường . Tuy nhiên làm Nhà thầu ở mình thì chịu nhiều rủi ro và cơ chế bảo vệ lợi ích hợp pháp đang chưa ổn nên các sự việc ko hay cũng hay bắt đầu từ đây. Trong công việc thì đc tiếp xúc với nhiều thành phần , từ đội có đại gia đến ông thợ nề rách đít, rồi nhà cung cấp, cơ quan ban nghành, đỏ đen các loại nên cơ bản cách nhìn, cách ứng xử với cuộc sống cũng đa sắc màu hơn.
Thế hệ F1 nhà e sau khi nghỉ thì bảo rằng" bọn mày cảm thấy làm được thì làm, không thì đi làm cái khác"
Tư dung thấy cái tus này nên tâm sự nổi lên, dông dài cuối năm 😁

Batman

Xe điện
Người OF
Em làm nghề 10 năm đã bắt đầu chán. Thứ 7, chủ nhật vẫn đầu tắt mặt tối. Sáng đi sớm tối về muộn ko nhìn thấy mặt con. Mà giờ nghỉ xây dựng thì cũng không biết làm gì.
Mỗi lần cụ chán thì cụ tặc lưỡi, biết làm gì hơn, thế là lại có niềm tin mới.