[Funland] Nghỉ NN, sinh hoạt Đ phải làm sao

Đào Tử Thi

Xe container
Đọc cái tiêu đề em giật hết cả mình :)) Em lại cứ tưởng Nhà Nghỉ, sinh hoạt Đ mà dịch mãi không ra :))

Voi coi HN

Xe tăng
Em gặp nhiều trường hợp như này rồi, thời CNTT hiện đại thì em không rõ chứ các cụ thời xưa có bỏ thì con cái cũng chả sao cả, miễn là đừng có khai trong hồ sơ là bố/mẹ từng là Đ viên là được. Vì không khai thì không cần đi xác minh, bạn em có đứa lỡ khai ra xong phải 3-4 năm sau mới vào Đ được.
Em nhớ bố mẹ không phải ĐV vẫn phải đi xác minh hết cụ ơi, vẫn gặp tổ trưởng dân phố, bí thư chi bộ Đảng nơi cư trú của tứ thân phụ mẫu xin ý kiến nhận xét hết, tất nhiên đa số họ không nắm đc thông tin nếu mình giấu và vẫn thoát bình thường dù cố tình khai sai. Vì xác minh quần chúng chủ yếu gia đình có vi phạm pháp luật, tệ nạn, tôn giáo, tín ngưỡng ....thôi
Vấn đề như nhiều cụ phía trên đã nói, nếu vào Đảng rồi chỉ là một anh cán bộ quèn, chức vụ nho nhỏ thì cũng chả ai moi ra làm gì, nhưng phấn đấu lên chức vụ cao NN, người ta sẽ nghiên cứu lý lịch rất kỹ, điều tra cụ thể lại hồ sơ lời khai, đội có nghiệp vụ đi xác minh sâu thì không thể giấu đc đâu, kiểu gì cũng có vết. Chưa kể các đối thủ cũng chỉ mong có vết thế để xoáy cho ngã ngựa, thời buổi ghế ít đít nhiều. Phấn đấu bao năm bị phát thế này đau quá luôn. Khối ông giờ làm to giờ xác minh lại hồ sơ vài cái bằng cấp giả mà ngày xưa nghỉ đơn giản là cho đủ thủ tục thế là đi sự nghiệp.
Còn chuyện bỏ Đ sau có ảnh hưởng đến con cháu thế nào cũng tuỳ quan điểm mỗi ng, cũng khó nói.

mr_bean

Xe tải
Cụ nâng cao quan điểm khiếp quá, ô cụ nhà e về hưu khoảng 1983, về cái là cụ cất biến hồ sơ Đ vào tủ, chả nộp và sinh hoạt Đ ở địa phương gì cả. Đến năm 2000 e vào Đ trong 1 nốt nhạc, có ai gây khó dễ gì đâu nhỉ.

1. Nếu chỗ làm mới không có tổ chức Đ thì chỉ chuyển về nơi cư trú. Cứ đến cơ quan cũ bảo cho tôi chuyển Đ; họ sẽ hỏi cụ thể và nói chuyển đến đâu; làm thủ tục đầy đủ, cũng đơn giản lắm, không có gì cầu kỳ cả.

2. Đã là ĐV thì dù làm ở đâu cũng nên duy trì việc SH Đ. Việc SH Đ ở nơi cư trú/địa phương giờ cũng giản dị lắm ạ. Không vướng gì công việc đâu.

3. Khi tự ý bỏ SH Đ nghĩa là tự ý bỏ tổ chức Đ thì đời mình không sao. Đời con - nếu chúng nó cần đến việc Đ thì coi như chúng nó bị bố đóng cánh cửa rồi ạ; Còn chúng cũng không cần thì việc tự ý bỏ tổ chức của bố cũng không sao, không ảnh hưởng đến chúng ạ.

vieteuro

Xe container
Suy nghĩ như cụ nên xin ra khỏi Đ luôn cho đỡ mệt

boyboy1990

Xe điện
Cụ nâng cao quan điểm khiếp quá, ô cụ nhà e về hưu khoảng 1983, về cái là cụ cất biến hồ sơ Đ vào tủ, chả nộp và sinh hoạt Đ ở địa phương gì cả. Đến năm 2000 e vào Đ trong 1 nốt nhạc, có ai gây khó dễ gì đâu nhỉ.
Cụ có khai trong hồ sơ rằng cụ thân sinh là Đ viên ko?

Bus_nhanh

Xe điện
Chuyển về nơi cư trú dễ mà.
Quan trọng là tâm cụ có thiết tha với tổ chức hay không mà thôi, chứ chả ảnh hưởng đến ai đâu cụ ạ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng

Ông thì bảo chả sao, chả cần. Ông thì bảo chả xác minh đâu, chả xác minh được. Ông thì bẩu không khai thì không sao, không xác minh..

Nhưng đúng là vấn đề ở cái chỗ bạn này nói ạ, chứ đừng nói họ không biết, không làm được:

Có cái là mình có đáng để họ sờ đến không thôi.

Em chào các cụ các mợ.
Em tàu ngầm thôi nhưng đọc thớt này tự dưng muốn nói với cụ chủ mấy lời.
Cái món Đ này đối với mỗi người (cả trong và ngoài Đ) nó khác lắm, tùy mục đích, môi trường, tư tưởng, quan điểm ạ. Em đồng ý với cụ ung_sung_tu_tai đã nói ở trên.
Nhiều cụ cứ bảo xin chuyển xong cầm hồ sơ về cất tủ chẳng ai biết. Không phải đâu ạ. Giờ quản lý cũng chặt và dễ ạ. Có cái là mình có đáng để họ sờ đến không thôi. Như có cụ mạnh dạn khẳng định đời mình và đời con cháu chắt không cần thì thôi. Nhưng nhỡ nó cần thì sao ợ.
Xác minh cái gì chứ xác minh lý lịch liên quan đến Đ là chặt chẽ nhất và được mọi cấp chính quyền tạo điều kiện nhất đấy các cụ ạ. Các cụ đã vào rồi thì sẽ được cấp một số lý lịch, quản lý từ trung ương đến địa phương đấy ạ.
Còn nếu muốn ra quá thì các cụ nhớ lại, vào có quy trình (còn thề 3 lần cơ mà) thì ra cũng có quy trình. Làm đúng quy trình với lý do hợp lý nhất là tạo điều kiện cho cả tổ chức và cho mình (gia đình, con cháu mình). Một cụ ở trên cũng nói đến việc này rồi ạ (cụ thầy giáo thì phải).
Cụ cứ về sinh hoạt tại địa phương vài niên xem sao đã. Nói chung cũng không có gì khó khăn phức tạp quá đâu. Có gì ta lại trình bày, không tháo gỡ được mới phải tính tiếp chứ ợ.
Em nhớ văn hóa otofun là viết ngắn không các cụ mắng mà thói quen ngày xưa sinh hoạt bên WTT cứ bị hơi dài hihi (em là mợ ạ).

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào khai sáng cho em với.
Sinh hoạt Đ là gì, mỗi lần SH nói về cái gì?
Chứ từ sinh hoạt nó có nhiều nghĩa lắm

Anhnv3

Xe buýt
Bản thân e có việc này băn khoăn không biết làm sao, lên đây hỏi ý kiến CCCM chút ạ:
E nghỉ làm ở Nhà nước giờ ra làm ngoài, trong NN thì có SH Đ nhưng giờ ra ngoài thì không. CCCM nào đã có kinh nghiệm xử lý vấn đề này rồi cho e lời khuyên và hướng dẫn giúp ạ:
- Quan điểm của e không muốn làm ảnh hưởng đến cq cũ vì ở đó còn nhiều người thương e, nên e không muốn cứ thế lẳng lặng bỏ đi không sinh hoạt.
- Nếu chuyển về nơi cư trú thì phải làm gì ạ?
- Lâu dài e xác định ở ngoài nên việc có hay không SH cũng không quan trọng nữa.
Cảm ơn CCCM ợ
Có quy định rồi cụ là Đ ..viên ko thuộc quy định à?

Anhnv3

Xe buýt
Cụ nào khai sáng cho em với.
Sinh hoạt Đ là gì, mỗi lần SH nói về cái gì?
Chứ từ sinh hoạt nó có nhiều nghĩa lắm
Cụ ko phải Đ..viên thì ko biết là phải. Và từ sinh hoạt nó là sinh hoạt thôi chứ cụ nghĩ sinh hoạt nghĩa gì nữa.

Yeuaibaygio

Xe container
ô cụ nhà e về hưu khoảng 1983, về cái là cụ cất biến hồ sơ Đ vào tủ, chả nộp và sinh hoạt Đ ở địa phương gì cả. Đến năm 2000 e vào Đ trong 1 nốt nhạc, có ai gây khó dễ gì đâu nhỉ.
Hồi 1983 chưa có số lý lịch, cũng chưa có quy định hàng năm phải xin xác nhận của tổ chức nơi cư trú (sinh hoạt hai chiều) như bây giờ ạ.
Từ hồi sau ĐH 12 thấy ra nhiều quy định/hướng dẫn về công tác đ, càng ngày càng chặt chẽ (tất nhiên còn tùy cơ sở thực hiện thế nào, dễ thì cực dễ mà khó cũng rất khó). Cũng có cái được bỏ bớt đi như lý lịch không phải khai cô dì chú bác (anh chị em của bố mẹ).
Cái món này có người chả sao cả, có người lại rất nhiều sao. Có người phấn đấu mãi chưa được vào thì hậm hực, có người auto vào vì đến lượt theo chỉ tiêu thui ạ. Có cụ bẩu chỗ cụ dễ lắm, sang bí thư trình bày là vắng thoải mái, có cụ vắng là bị lôi ra phê bình, kiểm điểm. Có người chả để làm gì, có người thiếu cái món này thì không được ngồi ghế (dù không quy định bằng văn bản)... Bây giờ cũng khác ngày trước và cũng chả biết đời con mình thì như thế nào.
Cụ thớt cân nhắc theo điều kiện của mình thôi, nghe các cụ trên đây đến lúc nhỡ việc biết bắt đền ai. Với cả có đầy đủ quy định đấy ạ, cụ search google là ra hết.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vầng

Dễ/khó.
Cần/không cần
Chặt/lỏng
.....
cũng chung quy là

"Có cái là mình có đáng để họ sờ đến không thôi"

Cái ông vào năm 2k kia, mà lên làm cao cao tý đủ tầm để đáng sờ đến xem.

Hồi 1983 chưa có số lý lịch, cũng chưa có quy định hàng năm phải xin xác nhận của tổ chức nơi cư trú (sinh hoạt hai chiều) như bây giờ ạ.
Từ hồi sau ĐH 12 thấy ra nhiều quy định/hướng dẫn về công tác đ, càng ngày càng chặt chẽ (tất nhiên còn tùy cơ sở thực hiện thế nào, dễ thì cực dễ mà khó cũng rất khó). Cũng có cái được bỏ bớt đi như lý lịch không phải khai cô dì chú bác (anh chị em của bố mẹ).
Cái món này có người chả sao cả, có người lại rất nhiều sao. Có người phấn đấu mãi chưa được vào thì hậm hực, có người auto vào vì đến lượt theo chỉ tiêu thui ạ. Có cụ bẩu chỗ cụ dễ lắm, sang bí thư trình bày là vắng thoải mái, có cụ vắng là bị lôi ra phê bình, kiểm điểm. Có người chả để làm gì, có người thiếu cái món này thì không được ngồi ghế (dù không quy định bằng văn bản)... Bây giờ cũng khác ngày trước và cũng chả biết đời con mình thì như thế nào.
Cụ thớt cân nhắc theo điều kiện của mình thôi, nghe các cụ trên đây đến lúc nhỡ việc biết bắt đền ai. Với cả có đầy đủ quy định đấy ạ, cụ search google là ra hết.

Caterpillar

Xe tăng
Em chuyển về nơi cư trú, trên đường rơi mất hồ sơ, thế là thôi đành kệ.

sắp ĐH 13 cụ ứng cử tổng bí thư xem, luật cho phép tự ứng cử mà

Yeuaibaygio

Xe container
Em chuyển về nơi cư trú, trên đường rơi mất hồ sơ, thế là thôi đành kệ.
Đấy là cụ không tha thiết chứ có quy định trường hợp mất hồ sơ mà. Thời bình thông tin đầy đủ, rõ ràng, xác minh nhanh không.