[Funland] Nghỉ việc Nhà nước, 1 năm nhìn lại

qlevis

Xe điện
Thưa cccm,

Năm rồi em nghỉ việc sau hơn 10 năm làm việc trong khối Nhà nước. Em làm trong một viện Nghiên cứu thuộc bộ X, có chân Trưởng phòng và ngạch KS chính. Em cũng đang theo lớp LLCTCC. Đắn đo mãi, em cũng đã nghỉ, ra ngoài làm kinh doanh. Tròn 1 năm nghỉ việc, em lược qua các điểm chính:

- VỀ CÔNG VIỆC và THỜI GIAN: em làm phòng Kỹ thuật của Viện. Viện em ngoài thực hiện các nhiệm vụ KHCN do bên trên giao thì nguồn thu nhập chính đến từ việc làm tư vấn dự án cho các bộ ngành, địa phương. Công việc của phòng em khá đặc thù. Nếu làm Dự án là phải đi công tác khá nhiều (trên 15 ngày/tháng, chủ yếu là đi tỉnh). Chiều CN xuất phát từ Thành phố. Sáng thứ Hai họp với địa phương, sau đó làm việc ngoài thực địa đến chiều thứ Sáu thì về.
Thời gian còn lại thì trên cơ quan. Lúc này thì cực rảnh: 8h sáng lên cơ quan. Trà cafe thuốc đến 9h thì vào lướt web, Facebook... 11h30 thì xuống bếp ăn. Rồi nghỉ trưa đến 13h30. Cafe cữ 2 tới 14h30. Lên phòng lướt web tiếp đến 16h00 thì về đón con.
Năm nào có nhiều dự án thì đi công tác nhiều, vất vả nhưng có việc và có tiền, còn không thì chơi dài, cực kỳ lãng phí thời gian.
Giờ mình tự làm cho mình thì cccm cũng biết, vất vả hơn nhưng chủ động hơn.

- VỀ THU NHẬP : lương + phụ cấp trách nhiệm của em trc khi nghỉ, sau khi trừ Bảo hiểm, đâu còn 5 triệu. Nguồn thu chính đến từ làm tư vấn Dự án, ổn thoả thì 1 năm cũng kiếm dc bằng 2-3 lần lương, nhưng mấy năm gần đây khó khăn quá.
Giờ đi làm thì ko có lương, thu nhập cũng tuỳ thời gian nhưng hơn xưa chục lần.

- VỀ SỨC KHỎE: làm nhà nước, nếu ở cơ quan thì tối ngày dán mắt vào máy tính. Nếu đi công tác tỉnh thì ngày cày cuốc, tối về ăn nhậu tưng bừng. Em ko thích nhậu, nhưng rất nhiều trường hợp ko được phép từ chối. Uống, ra WC " huệ huệ" rồi vào uống tiếp. Tóm lại rất hại cho sức khỏe.
Giờ thì thích nhậu thì nhậu, ko ai ép. Có thời gian thể dục thể thao hơn. Ổn.

- VỀ CƠ HỘI: Làm NN, dc đi nhiều, gặp nhiều, biết nhiều. Từ những ông quan bự nhất tỉnh cho đến bác ngư dân chưa bao giờ vào đất liền
Từ anh Tây lông chén thịt chó như hạm đến em gái sơn cước không nói được tiếng Việt. Từ núi cao cho đến hải đảo khắp miền Nam, nơi nào em cũng đặt chân. Cảnh sắc, con người, văn hoá, lối sống.... của các vùng miền, địa phương, em đánh giá đây là cái em nhận dc lớn nhất trong 10 năm đó.
Giờ thì công việc và mối quan hệ chỉ bó hẹp trong địa phương. Thân thiết hơn với hàng xóm, có thời gian cho họ hàng.

-VỀ TINH THẦN: làm việc cho bản thân mình tất sẽ khác. Cái này ko cần so sánh nhiều.
.................

Tạm thời em chia sẻ đến vậy. Em cũng đã từng đắn đo rất nhiều trước khi nghỉ việc Nhà nước: 10 năm làm việc và phấn đấu, cũng có tiếng có chân, giờ dẹp hết đi làm con buôn. Gia đình, bạn bè và xã hội sẽ nhìn mình bằng ánh mắt xyz. Rồi lấy gì nuôi vợ con.... Khoảng thời gian day dứt cũng tính bằng năm.

Điều em muốn nhắn gửi đến cccm có cùng hoàn cảnh và từng "ủ mưu" nghỉ việc NN là: cứ mạnh dạn thay đổi, đâu rồi có đó, nói kiểu giới đa cấp là "thoát ra vùng an toàn" :D. Xét ở cơ quan em và các đơn vị tương tự, em thấy môi trường NN tạo sức ỳ và lãng phí quá lớn. Làm mới mình, tạo cơ hội cho bản thân mình, rồi có ngày cccm sẽ tự nhủ và tự sướng : Dm ko thể tin dc, hoá ra mình cũng "khá" phết!!!

Nghỉ việc NN thôi, cho đỡ tốn tiền thuế của dân nào cccm cùng chí hướng!!!!
..............
..............
.............
Em cảm ơn cccm đã chia sẻ, nhất là những cụ mợ có cùng hoàn cảnh. Làm gì cũng dc, miễn là tìm dc niềm vui trong công việc, lo được cho gia đình là ok phải ko các cụ.

Giờ em có nhiều thời gian cho gia đình, cho bản thân hơn. Môi trường sống và làm việc cũng nhẹ nhàng, ít kè cựa. Công việc dần đi vào ổn định. Em cũng sắp mua xe.

Em ko trách gì quãng thời gian 10 năm qua. Sân chơi nào cũng có luật riêng, chơi dc thì chơi ko thì nghỉ. Em coi đó là một trải nghiệm đáng giá để em có hôm nay. Tuy nhiên nếu dc chọn lại thì em sẽ ra ngoài sớm hơn vài năm.

Em bán hết nhà cửa ở SG, chuyển về quê mua nhà đất và mở xưởng sơ chế nông sản. Kinh nghiệm 10 năm ko hỗ trợ gì chuyên môn, nó giúp mình ở cách quản lý, đàm phán, phân bổ thời gian, nhân sự...

Em mất 1 năm dằn vặt, cân đo đong đếm, rất khổ sở khi tính chuyện nghỉ việc. 10 năm đi làm mà giờ vứt bỏ tất cả để làm lại từ đầu. Nhìn lại bạn bè cùng trang lứa, dù nhiều dù ít, đứa nào cũng có tấm có món riêng. Công việc mình ko ngon nhưng ko phải vứt đi, miếng ít nhưng có tiếng (Thỉnh thoảng đi công tác ghé thăm nhà, em nhìn thấy sự hãnh diện của bố mẹ và người thân khi em bước xuống từ con xe biển xanh, biển M thôi, nhưng ở quê ko rành :) ) Nhưng cứ mãi thế này thì quá ích kỷ, nhất là những ngày đầu tháng nghe vợ em tính rì rầm tháng này phải chi tiêu những gì. Phải thay đổi thôi. Gia đình kịch liệt phản đối. Bạn bè đồng nghiệp ai cũng bất ngờ. Duy nhất gấu nhà đồng ý. Thế là đủ. Thời gian này em cũng tìm các phương án kinh doanh. Nên nghỉ việc là em bắt tay vào làm luôn, ko bị gián đoạn.

Sếp (Viện trưởng) thỉnh thoảng vẫn gọi điện nói chuyện, ko biết có thật lòng hay ko, muốn em quay lại Viện, đại loại kiểu "ngoài tiền bạc, đàn ông cần có danh phận". Em ậm ừ cho qua. Em đã quyết đi là đi thẳng. Những nghĩa vụ và quyền lợi còn lại với cơ quan em cũng lo đủ. Còn mấy chục triệu mấy Dự án chưa quyết toán, cơ quan trả thì nhận, ko thì thôi em ko đòi. Nghĩ đơn giản thì đó là chút lộc mình gửi lại cơ quan cũng dc.
Lương kĩ sư chính, lại truong phòng sao lại có 5tr nhể? Lương kĩ sư chinhs thấp nhất là 4,0 cộng 0,3 trưởng phòng. Cụ làm viện nc của nn còn ăn thêm phụ cấp nữa. e có 3.33 mà tháng nào cungx 6,3 củ đều như vắt chanh:))

Roadmaster

Xe đạp
E 15năm làm NN và đã bỏ về từ 2015 .Trước khi ra khỏi NN cũng đã vào quy hoạch ,cũng đã chuẩn bị đầy đủ" cân đai mũ mão" (h.số lương 5.32 ,thêm bằng cử nhân c.trị , cao cấp lý luận c.trị ..vv) Nhìn lại thấy gần đúng như bác thớt ở chỗ là chỉ đc cái đi nhiều , ăn nhậu , lắm q.hệ địa phương nhưng thu nhập chả đc là bao . Loanh quanh 6 củ/tháng ko tích lũy đc gì ,lại thấy phí thời gian .Đến khi con cái nó lớn , phải chi tiêu nhiều mới thấy giật mình - bừng tỉnh .Sau 5 năm ra ngoài làm DN riêng về XD ko lq đến ngành nghề cũ thì cũng có đc tí tích lũy cho các cháu nó đi học ,g đình s.hoạt thoải mái hơn .Ngẫm cũng chẳng tiếc t.gian làm N.nước bởi nó cho mình sự rèn luyện về bản lĩnh, kinh nghiệm về tổ chức , quản lý vv. Nhưng nói thật là làm N.nước mà ko " mạo hiểm " thì ko có sự đột biến về k.tế và ngại nhất là mỗi dịp lễ tết cứ phải đi sở nọ - ban kia "xoa tay khét mù " xin xỏ - cảm ơn .Mệt !

Chỉnh sửa cuối:

ttrunghaiau

Xe buýt
Em nhảy ra từ 2016, đếu bao h hối hận về qđ này luôn, giờ quần đùi dép tông lông nhông suốt ngày ợ :)))))

NguyenBan360

Xe hơi
em lót dép hóng thôi , được cái làm nhà nước đỡ đau đầu, làm ngoài như em nghỉ việc là méo :(

trungpham666

Xe tải
10 năm thì em thấy ra ngoài cũng bình thường mà, nếu cụ ra trường làm luôn thì vũng chỉ ngoài 30 thôi.

bubu08

Xe tăng
Thấy cái thớt này cũng vui vui. E thì hơi khác 1 chút. E làm cho tây từ khi ra trường, 1 mạch 15 năm. Cách đây 5 năm cũng suy nghĩ mãi để quyết định ra ngoài, làm riêng. Lúc đó sau 15 năm làm cho tây thì đang là trưởng phòng, lương net 50tr tháng, chưa kể bonnus và thưởng cuối năm. Cũng nhàn hạ, gần như công chức có thì giờ để đất cát ck chút đỉnh. Nhưng thấy tẻ nhạt quá, và nhìn quanh bạn bè chỉ còn mấy thằng làm nhà nước là còn ăn lương tháng như mình, và còn bị gò bó thời gian như mình. Thế là nghỉ, lập cty riêng. Sau 1 năm lấy hết bhxh được hơn 400tr vứt vào NH dài hạn. Em cũng lười nên cty tiến cũng chậm dù mình có quan hệ từ cty cũ mang về làm, thu nhập thì tốt hơn xưa nhiều, thời gian của mình, không có gì phải lăn tăn. Nhưng nhiều khi cũng cảm thấy cũng nhớ những cái phù phiếm thời làm ở cty nước ngoài, chỉnh chu, bài bản, văn phòng cao ốc hạng A, có thẻ taxi, thỉnh thoảng đi công tác nước ngoài, các cuộc họp v...v với các vp đồng nghiệp trong khu vực...

Chỉnh sửa cuối:

victory_1980

Xe điện
Thưa cccm,

Năm rồi em nghỉ việc sau hơn 10 năm làm việc trong khối Nhà nước. Em làm trong một viện Nghiên cứu thuộc bộ X, có chân Trưởng phòng và ngạch KS chính. Em cũng đang theo lớp LLCTCC. Đắn đo mãi, em cũng đã nghỉ, ra ngoài làm kinh doanh. Tròn 1 năm nghỉ việc, em lược qua các điểm chính:

- VỀ CÔNG VIỆC và THỜI GIAN: em làm phòng Kỹ thuật của Viện. Viện em ngoài thực hiện các nhiệm vụ KHCN do bên trên giao thì nguồn thu nhập chính đến từ việc làm tư vấn dự án cho các bộ ngành, địa phương. Công việc của phòng em khá đặc thù. Nếu làm Dự án là phải đi công tác khá nhiều (trên 15 ngày/tháng, chủ yếu là đi tỉnh). Chiều CN xuất phát từ Thành phố. Sáng thứ Hai họp với địa phương, sau đó làm việc ngoài thực địa đến chiều thứ Sáu thì về.
Thời gian còn lại thì trên cơ quan. Lúc này thì cực rảnh: 8h sáng lên cơ quan. Trà cafe thuốc đến 9h thì vào lướt web, Facebook... 11h30 thì xuống bếp ăn. Rồi nghỉ trưa đến 13h30. Cafe cữ 2 tới 14h30. Lên phòng lướt web tiếp đến 16h00 thì về đón con.
Năm nào có nhiều dự án thì đi công tác nhiều, vất vả nhưng có việc và có tiền, còn không thì chơi dài, cực kỳ lãng phí thời gian.
Giờ mình tự làm cho mình thì cccm cũng biết, vất vả hơn nhưng chủ động hơn.

- VỀ THU NHẬP : lương + phụ cấp trách nhiệm của em trc khi nghỉ, sau khi trừ Bảo hiểm, đâu còn 5 triệu. Nguồn thu chính đến từ làm tư vấn Dự án, ổn thoả thì 1 năm cũng kiếm dc bằng 2-3 lần lương, nhưng mấy năm gần đây khó khăn quá.
Giờ đi làm thì ko có lương, thu nhập cũng tuỳ thời gian nhưng hơn xưa chục lần.

- VỀ SỨC KHỎE: làm nhà nước, nếu ở cơ quan thì tối ngày dán mắt vào máy tính. Nếu đi công tác tỉnh thì ngày cày cuốc, tối về ăn nhậu tưng bừng. Em ko thích nhậu, nhưng rất nhiều trường hợp ko được phép từ chối. Uống, ra WC " huệ huệ" rồi vào uống tiếp. Tóm lại rất hại cho sức khỏe.
Giờ thì thích nhậu thì nhậu, ko ai ép. Có thời gian thể dục thể thao hơn. Ổn.

- VỀ CƠ HỘI: Làm NN, dc đi nhiều, gặp nhiều, biết nhiều. Từ những ông quan bự nhất tỉnh cho đến bác ngư dân chưa bao giờ vào đất liền
Từ anh Tây lông chén thịt chó như hạm đến em gái sơn cước không nói được tiếng Việt. Từ núi cao cho đến hải đảo khắp miền Nam, nơi nào em cũng đặt chân. Cảnh sắc, con người, văn hoá, lối sống.... của các vùng miền, địa phương, em đánh giá đây là cái em nhận dc lớn nhất trong 10 năm đó.
Giờ thì công việc và mối quan hệ chỉ bó hẹp trong địa phương. Thân thiết hơn với hàng xóm, có thời gian cho họ hàng.

-VỀ TINH THẦN: làm việc cho bản thân mình tất sẽ khác. Cái này ko cần so sánh nhiều.
.................

Tạm thời em chia sẻ đến vậy. Em cũng đã từng đắn đo rất nhiều trước khi nghỉ việc Nhà nước: 10 năm làm việc và phấn đấu, cũng có tiếng có chân, giờ dẹp hết đi làm con buôn. Gia đình, bạn bè và xã hội sẽ nhìn mình bằng ánh mắt xyz. Rồi lấy gì nuôi vợ con.... Khoảng thời gian day dứt cũng tính bằng năm.

Điều em muốn nhắn gửi đến cccm có cùng hoàn cảnh và từng "ủ mưu" nghỉ việc NN là: cứ mạnh dạn thay đổi, đâu rồi có đó, nói kiểu giới đa cấp là "thoát ra vùng an toàn" :D. Xét ở cơ quan em và các đơn vị tương tự, em thấy môi trường NN tạo sức ỳ và lãng phí quá lớn. Làm mới mình, tạo cơ hội cho bản thân mình, rồi có ngày cccm sẽ tự nhủ và tự sướng : Dm ko thể tin dc, hoá ra mình cũng "khá" phết!!!

Nghỉ việc NN thôi, cho đỡ tốn tiền thuế của dân nào cccm cùng chí hướng!!!!
..............
..............
.............
Em cảm ơn cccm đã chia sẻ, nhất là những cụ mợ có cùng hoàn cảnh. Làm gì cũng dc, miễn là tìm dc niềm vui trong công việc, lo được cho gia đình là ok phải ko các cụ.

Giờ em có nhiều thời gian cho gia đình, cho bản thân hơn. Môi trường sống và làm việc cũng nhẹ nhàng, ít kè cựa. Công việc dần đi vào ổn định. Em cũng sắp mua xe.

Em ko trách gì quãng thời gian 10 năm qua. Sân chơi nào cũng có luật riêng, chơi dc thì chơi ko thì nghỉ. Em coi đó là một trải nghiệm đáng giá để em có hôm nay. Tuy nhiên nếu dc chọn lại thì em sẽ ra ngoài sớm hơn vài năm.

Em bán hết nhà cửa ở SG, chuyển về quê mua nhà đất và mở xưởng sơ chế nông sản. Kinh nghiệm 10 năm ko hỗ trợ gì chuyên môn, nó giúp mình ở cách quản lý, đàm phán, phân bổ thời gian, nhân sự...

Em mất 1 năm dằn vặt, cân đo đong đếm, rất khổ sở khi tính chuyện nghỉ việc. 10 năm đi làm mà giờ vứt bỏ tất cả để làm lại từ đầu. Nhìn lại bạn bè cùng trang lứa, dù nhiều dù ít, đứa nào cũng có tấm có món riêng. Công việc mình ko ngon nhưng ko phải vứt đi, miếng ít nhưng có tiếng (Thỉnh thoảng đi công tác ghé thăm nhà, em nhìn thấy sự hãnh diện của bố mẹ và người thân khi em bước xuống từ con xe biển xanh, biển M thôi, nhưng ở quê ko rành :) ) Nhưng cứ mãi thế này thì quá ích kỷ, nhất là những ngày đầu tháng nghe vợ em tính rì rầm tháng này phải chi tiêu những gì. Phải thay đổi thôi. Gia đình kịch liệt phản đối. Bạn bè đồng nghiệp ai cũng bất ngờ. Duy nhất gấu nhà đồng ý. Thế là đủ. Thời gian này em cũng tìm các phương án kinh doanh. Nên nghỉ việc là em bắt tay vào làm luôn, ko bị gián đoạn.

Sếp (Viện trưởng) thỉnh thoảng vẫn gọi điện nói chuyện, ko biết có thật lòng hay ko, muốn em quay lại Viện, đại loại kiểu "ngoài tiền bạc, đàn ông cần có danh phận". Em ậm ừ cho qua. Em đã quyết đi là đi thẳng. Những nghĩa vụ và quyền lợi còn lại với cơ quan em cũng lo đủ. Còn mấy chục triệu mấy Dự án chưa quyết toán, cơ quan trả thì nhận, ko thì thôi em ko đòi. Nghĩ đơn giản thì đó là chút lộc mình gửi lại cơ quan cũng dc.
Tóm lại là những công việc của cụ, tiếng là nhà nước nhưng chủ yếu là nơi "Hợp thức hóa đề tài để tiêu tiền", sử dụng trụ sở nhà nước xây cho. Cái cơ quan kiểu này có thì tốn kém, ko có cũng chẳng sao, nên vừa rồi họ cho khoán hết, xu hướng là không còn. Nên nghỉ là quá hợp lý.
Chứ có cái cơ quan nào, đến cơ quan chỉ uống nước chè, cà phê, rồi về. Những cơ quan kiểu như viện nghiên cứu thuộc bộ, ngành này thì sớm muộn nó cũng cho giải tán.
Toàn dự án, đề tài tiêu tốn tiền, xong lại đút ngăn kéo.

ltkarm

Xe tải
Em cũng làm ở VCB được 15 năm rồi, vẫn chỉ là nhân viên thôi. Đang tính bỏ, hóng các cụ rồi vài tháng nữa có lẽ cũng quit.

phananhhuy

Xe hơi
Em mới 4 năm nhưng mà ủ mưu từ lúc bước chân vào nn rồi.
10 năm và là trưởng phòng, cụ chủ cho em hỏi lúc nghỉ về mặt Đảmg thì giải quyết như nào ạ? Em sắp nghỉ, còn tí lăn tăn chỗ đó ạ
Nếu cụ chủ vẫn quyết tâm theo Đảng thì tùy thuộc vào nơi cụ chủ chuyển đến làm có tổ chức Đảng không, nếu không có cụ có thể chuyển sinh hoạt Đảng về nơi cư trú.

77665508

Xe điện
K có bệ phóng thì tiếc j thằng nhà nước hả cụ. Té nhanh là hợp lý rồi.

nobi

Xe tải
Em từ khi ra trường làm liên danh, dự án lien quan den nước ngoài. Cách đây 2 năm quyết định về làm nhà nước vì nghĩ tuổi cao, gối mỏi chân chùng nhưng giờ đang khóc ròng vì quyết định sai lầm đây. Các cụ bảo em nên làm gì để thoát ra tình cảnh này

oldfashion

Xe tăng
Ra khỏi nhà nước hay rời khỏi công việc bàn giấy thì các cụ phải có mối sẵn rồi chứ ạ.
Chứ có ai kêu chán quá rồi đùng đùng bỏ việc về mở doanh nghiệp đâu ạ.
Ví dụ như bạn em làm báo, nhận được mấy cái hợp đồng chế bản bên ngoài. Dần dần hợp đồng nhiều lên và ổn định thì nó mới nhảy ra ngoài.
Chứ đang tự nhiên bỏ việc thì hoặc là đại liều, hoặc...

Ngocanhqn

Xe buýt
Xin lỗi cụ chứ 1 trưởng phòng ở 1 viện thu nhập mà 5 củ có mà chả ai thèm làm, bao nhiêu dự án, công trình khoa học, công trình nghiên cứu, khảo sát đánh giá, in ấn tài liệu, công đọc tài liệu, công viết báo, công hướng dẫn chuyển giao công nghệ... toàn tiền cả. Giờ chẳng có cậu trưởng phòng nào không có ô tô đi cả.

mazda3_pro

Xe lăn
Em cũng có thớt 10 năm nhà nước và em dứt áo ra đi, không hiểu sao thớt đã bị xoá đâu mất rồi :(

mazda3_pro

Xe lăn
Em định đi tìm cái bảng lương mà ngại quá. Đại khái: 2,34 + 25% Phụ cấp công vụ (công chức mới có) + 30% phụ cấp làm công tác Đ ảng: Tổng ~ 4.54 x 1.390 ~ 6.3tr (trừ bảo hiểm này kia) Cứng cũng hơn 5tr.
Ngoài ra còn tiền phúc lợi: tiền ăn trưa, điện thoại nọ kia ~ 1,5tr/ Quỹ; Tiền làm thêm giờ (Nhiều đơn vị làm thêm khá ít, nhiều đơn vị làm thêm cực nhiều. Nhưng cơ bản là đổ đồng khoảng 1,8tr/Quỹ); Tiền trang phục (hình như 5 năm được 2.5tr thì phải); đi cơ sở, hội họp 30k cũng có mà 100-200k cũng có. Lắt nhắt trung bình mỗi tháng chắc 7tr là được.

Lương không nhiều, lậu (ít chỗ có thôi các Cụ ạ. Rất rất nhiều vị trí cả năm không nhìn thấy cái Gió bì 1 lần). Lương thấp, các chế độ ít. Nhưng vào rồi mới thấy...cũng chẳng cực khổ như nhiều Cụ mợ nghĩ... Sáng cơm nhà, trưa cơm cơ quan, tối cơm nhà, trà cháo có chỗ được cấp, ốm đau có bảo hiểm, năm đi nghỉ mát 1-2 lần, thỉnh thoảng có đc mời đi ăn này kia... Cụ nào hoài báo lớn, nhà, xe, du lịch sang chảnh thì cơ quan nn khó làm đc việc đó trước 40.

Ngoài ra, theo cảm nhận của em, của riêng em thôi ạ. Đa số các cơ quan chẳng còn nhàn hạ nữa các Cụ ạ. Chỉ có ai nhàn vẫn nhàn (sắp nghỉ hưu, cocc, bất mãn, chán đời...), còn ai vất cứ vất. Các cơ quan khối chính quyền, đơn vị sự nghiệp thì từ khi có Thủ T mới. Thực sự là làm dập mật phục vụ nd đấy các Cụ ạ. Cứ tình trung bình 1 phòng, ban 8 người, 3 lãnh đạo (chỉ yếu chỉ trỏ), 1 ông chán đời, 1 ông mặc kệ tất cả, 1 ông muốn nghỉ, chân trong chân ngoài, 2 ông gánh team...cũng mệt mỏi, buồn nhiều lắm các Cu ạ
Cụ này nói khá đúng :D à, còn cái team kia thì còn 1 ông COCC nữa, cứ xem như là cái ông mặc kệ tất cả đi.

TrumpVietnam

Xe tăng
Nhìn mốc thời gian trong ngày các cụ công chức thì E nghĩ : ai lên of chém giờ hành chính thì đúng là ofer người của lảng, chính phu. Chứng tỏ of nhiều thành viên phết

Ladagia

Xe điện
Em từ khi ra trường làm liên danh, dự án lien quan den nước ngoài. Cách đây 2 năm quyết định về làm nhà nước vì nghĩ tuổi cao, gối mỏi chân chùng nhưng giờ đang khóc ròng vì quyết định sai lầm đây. Các cụ bảo em nên làm gì để thoát ra tình cảnh này
Cụ đang làm doanh nghiệp lương vài chục về nn lương vài củ chịu sao nổi nhiệt. Hơn nữa mới về 2 năm thì đã đc làm mảng ngon trong đơn vị chưa? Nếu vẫn ở nn nên có cái tay trái nữa còn ko thì lại ra ngoài làm thôi.

Ladagia

Xe điện
Nhìn mốc thời gian trong ngày các cụ công chức thì E nghĩ : ai lên of chém giờ hành chính thì đúng là ofer người của lảng, chính phu. Chứng tỏ of nhiều thành viên phết
Nhìn nick em đoán cụ là ng của tư bản ;))

Racehorse206

Xe tăng
Cụ nào giỏi ngoại ngữ làm NN tầm 7 năm gì đó có năng lực xong nhảy ra ngoài kiếm việc thì cơ hội kiếm Cv tốt thu nhạp cao rất nhiều. qua môi trường NN là lợi thế vô cùng lớn