[Funland] Nghiện cờ bạc, làm sao để bỏ?

tienlong

Xe buýt
Ngày xưa em với thằng bạn là một cặp cờ bạc gạo kiếm cơm thời sinh viên. Em còn đc mấy anh hay cờ bạc bịp trên xe bus dậy vài món. Em cũng ít khi thua khi đánh bạc, nhưng khi đi làm thì ko thích nữa, chỉ chơi với bọn bạn cho vui. Thằng bạn thì giờ bắt đầu nát mà nó công việc cũng ổn định, mà nó vay tiền em cả năm còn chưa trả. Nghiện món này khó bỏ lắm, nhiều khi cũng ko hẳn là vì tiền mà vì cả giải khuây ko đánh ko chịu được. Em trừ thời sv, còn sau này thỉnh thoảng chơi cho vui. Nên dành một khoản riêng cố định ko liên quan đến gia đình để chơi hết thì thôi, vay để đánh bạc thì xem như hỏng rồi vì sẽ nói dối và lừa người quen. Ko đc sẽ vay lãi nên chết chắc. Các cụ già ở bên Nhật rất hay đánh bạc, nhưng nhiều người cũng thực hiện một nguyên tắc để ko say là mỗi tháng chỉ dành khoảng 3 vạn yên để đánh, hết dừng tháng sau có lương chơi tiếp. Xem nó đúng như một trò giải trí, ko nghĩ dỡ nhà hàng xóm về làm chuồng xí là được.
Giờ bọn nó chơi online, tiền ko còn thì vay App, chơi thì ngồi cty cũng chơi đc, tâm ko đổi thì ko có cách gì quản lý được hichic

Hoa_anh_đào

Xe tải
Cờ bạc khi đâm vào rồi là theo kiểu đâm lao phải theo lao , bỏ lấy j trả, chơi thì càng chết, bao h chỉ còn bộ xương khô là bỏ dc

tienlong

Xe buýt
Cờ bạc khi đâm vào rồi là theo kiểu đâm lao phải theo lao , bỏ lấy j trả, chơi thì càng chết, bao h chỉ còn bộ xương khô là bỏ dc
Phương án là nó bỏ nhà sẽ trả, gia đình vay, anh em hỗ trợ nhưng phải dứt hẳn, khổ cái sợ thâm tâm nó ko thay đổi ấy cụ.

Vũ Đức

Xe tăng
Em phải search và mò lại thớt này vì dì ruột em có gọi điện cho mẹ em và em qua nhà nói chuyện vì thằng con trai (sn 89) cũng 1 vợ 2 con rồi mà chơi gì báo kinh quá. Nó vay cả App để chơi, giờ người lầm lì ko nói năng gì, nhà báo mấy lần trả nợ cho nó rồi. Hôm qua ông chú em có tí rượu vào lại tẩn nó 1 trận; khổ thân bà đi cứ khóc lóc hôm nay ko cho con đi làm vì sợ nó nghĩ quẩn. Thằng này trước sv học ĐH Giao thông vận tải, em chưa biết nói gì, và ko biết nói nó có nghe ko? Em vào đây xem các cụ tư vấn với xem bọn này nó nghĩ gì thì mới nói chuyện được.
Khổ thân bà dì ruột cứ khóc suốt, có cả mấy lần trả nợ dấu cả chồng vì sợ ông nóng tính ông ấy chửi
Cái này khó lắm,em xin lỗi nói thẳng : Cụ là cái gì mà nó phải nghe,nên cuộc nói chuyện này sẽ chẳng giải quyết đc vấn đề gì.Ngoài chuyện thg em họ sẽ ghét cụ hơn.
Nhưng Dì mình nhờ,ko đi cũng ko đc.Hy vọng cụ bình tĩnh nói chuyện đc với em nó.

Ps : Phương pháp này là kịch độc bảng A.Cụ xem thấy đc thì dùng.Đầu tiên,gọi em nó ra...tâm sự anh cũng chơi bài bạc.Rồi rủ em nó chơi cùng.Cho em nó nhìn thấy cảnh nhà mình bê tha ra sao,cho nhìn thấy cảnh vợ con mình khốn khổ thế nào.Cho nó nhìn cảnh bố mẹ mình khóc lóc nhiều đêm.Như 1 tấm gương phản chiếu,hy vọng em họ cụ tỉnh ngộ đc.Hội cùng hoàn cảnh dễ lay động đc tâm trí lắm cụ ạ...

tienlong

Xe buýt
Cái này khó lắm,em xin lỗi nói thẳng : Cụ là cái gì mà nó phải nghe,nên cuộc nói chuyện này sẽ chẳng giải quyết đc vấn đề gì.Ngoài chuyện thg em họ sẽ ghét cụ hơn.
Nhưng Dì mình nhờ,ko đi cũng ko đc.Hy vọng cụ bình tĩnh nói chuyện đc với em nó.

Ps : Phương pháp này là kịch độc bảng A.Cụ xem thấy đc thì dùng.Đầu tiên,gọi em nó ra...tâm sự anh cũng chơi bài bạc.Rồi rủ em nó chơi cùng.Cho em nó nhìn thấy cảnh nhà mình bê tha ra sao,cho nhìn thấy cảnh vợ con mình khốn khổ thế nào.Cho nó nhìn cảnh bố mẹ mình khóc lóc nhiều đêm.Như 1 tấm gương phản chiếu,hy vọng em họ cụ tỉnh ngộ đc.Hội cùng hoàn cảnh dễ lay động đc tâm trí lắm cụ ạ...
Cụ nói đúng. E cũng tính chuyện sẽ phải nói sao nếu nó bật lại: “Anh là cái gì, tôi vay tiền cũng chưa vay anh… “ hay nó ngồi im thờ ơ ko quan tâm. Nhiều khả năng nó sẽ im lặng ko nói, ko trả lời,… hichic
Mẹ nó chứ, nó ghét em em ko quan tâm. Thằng này nó cũng biết hoàn cảnh gia đình em nên em ko áp dụng phương án của cụ được (nhà em ko giàu nhưng ko đến mức khó khăn, ở mức sống được, có nhà, có xe thôi).
Bê tha thì nhà nó giờ là bê tha rồi, vợ con nó chán rồi

thangtsc

Xe hơi
Phải thắng 1 trận lớn mới bỏ đc :))

Linh Danh Thue

Xe tải
sorry cụ, muốn bỏ thì do bản thân cả thôi, cụ thử tìm 1 công việc gì để ko nghĩ tới chuyện kia nữa, tập chung kiếm sống bằng cv đó xem sao
1 công việc bận rộn + cách xa các bạn cờ bạc ra 1 thời gian thì chắc đỡ hơn. Chứ thua nhiều thì muốn gỡ, thắng nhiều thì ham

consokhong

Xe tải
Ngày xưa em với thằng bạn là một cặp cờ bạc gạo kiếm cơm thời sinh viên. Em còn đc mấy anh hay cờ bạc bịp trên xe bus dậy vài món. Em cũng ít khi thua khi đánh bạc, nhưng khi đi làm thì ko thích nữa, chỉ chơi với bọn bạn cho vui. Thằng bạn thì giờ bắt đầu nát mà nó công việc cũng ổn định, mà nó vay tiền em cả năm còn chưa trả. Nghiện món này khó bỏ lắm, nhiều khi cũng ko hẳn là vì tiền mà vì cả giải khuây ko đánh ko chịu được. Em trừ thời sv, còn sau này thỉnh thoảng chơi cho vui. Nên dành một khoản riêng cố định ko liên quan đến gia đình để chơi hết thì thôi, vay để đánh bạc thì xem như hỏng rồi vì sẽ nói dối và lừa người quen. Ko đc sẽ vay lãi nên chết chắc. Các cụ già ở bên Nhật rất hay đánh bạc, nhưng nhiều người cũng thực hiện một nguyên tắc để ko say là mỗi tháng chỉ dành khoảng 3 vạn yên để đánh, hết dừng tháng sau có lương chơi tiếp. Xem nó đúng như một trò giải trí, ko nghĩ dỡ nhà hàng xóm về làm chuồng xí là được.
Nghe cụ kể bên Nhật, em lại nhớ có lần em đi Sing, đang ngó nghiêng thấy rất đông người già tụ tập. Lại còn xếp hàng dài, em ngó nghiêng mãi ko hiểu họ làm gì. Hỏi thử hóa ra 1 bà giải thích cho em là mua sổ số, kêu em mua đi trúng lớn lắm. Từ bé tới lúc đó em chưa thấy các cụ ông, cụ bà máu mê xổ số đến như vậy.

bomong

Xe điện
Chơi chơi cho vui thì được.
Chứ tính kiếm tiền từ cờ bạc thì đổ bể hết vì bỏ bê cv, chẳng muốn làm việc gì đến nơi đến chốn

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Không cai được đâu cụ ơi. Em 35 tuổi. Tổng số lần vỡ vs báo nhà 6 lần trong 5 năm. Tổng 24 tỉ rồi. Đang gõ phím này cũng mất tròn 2.7 tỷ từ tết tới giờ rồi. Người như hồn ma. Ma túy thằng nghiện nào cũng biết tác hại mà ko có lợi mà ko cai dc. Còn cờ bạc, ngoài tác hại nó có cả tác dụng rằng dây đỏ biết đâu đổi đời thì cai làm sao?.
Đọc bài cụ mới thấy thằng em em nghiện ma túy vẫn còn may.
Em vodka động viên cụ rồi.

VCHDHN

Xe container
Phương án là nó bỏ nhà sẽ trả, gia đình vay, anh em hỗ trợ nhưng phải dứt hẳn, khổ cái sợ thâm tâm nó ko thay đổi ấy cụ.
Bán nhà trả xog ra đê ở + hồng phúc nhớn lắm thì may ra nó bỏ:)).

consokhong

Xe tải

Gớm ngay nhà nó bố mẹ khóc lóc, khổ sở, nó còn chả bỏ đc. Việc gì mình phải mang gđ mình ra làm mẫu cho bọn nó nữa hở cụ?

vandatAT

Xe container
Vào tù rồi may ra bỏ được nhé (thằng em con nhà cậu em đang đi tù vid cờ bạc đây). Ko thì vợ đẹp con khôn.
Giờ vợ theo thằng khác. Bản thân thì đi chăn kiến.
Nguu hết chỗ nói.

consokhong

Xe tải
Đọc bài cụ mới thấy thằng em em nghiện ma túy vẫn còn may.
Em vodka động viên cụ rồi.
Vâng, nghiện ma túy thì cũng chỉ xài ma túy max 2-3 tr /ngày mà cụ. Sau quá liều thì thăng nhanh nhẹ nợ. Đây cờ bạc thì...

Bữa tôi đi mua bánh mì ở SG, tình cờ nhìn thấy trong nhà có tờ giấy từ con rất lớn dán trên tường. Nội dung cha mẹ từ con trai(35 tuổi) vì cá độ, bắn cá...Nghĩ thương cho cha mẹ cậu ấy.

Vũ Đức

Xe tăng
Gớm ngay nhà nó bố mẹ khóc lóc, khổ sở, nó còn chả bỏ đc. Việc gì mình phải mang gđ mình ra làm mẫu cho bọn nó nữa hở cụ?
:D chuyện nhà chưa chắc đã để ý.Nhưng nhà cộng sự cùng chia sẻ ngọt bùi thì hên xui nhé cụ.Đôi lúc họ có thể nhìn lại đc bản thân.
Em cũng nói là đây là độc loại A,vì nó có thể hại cả 2 và ko có tác dụng gì :D
Cùng hoàn cảnh dễ nói chuyện,dễ khuyên bảo mà cụ...Nói mới có trọng lượng,nó mới nghe dần và thấm.Giờ nói 100 may ra đc 1,nhưng có thể quên ngay khi cụ đi về ( hoặc ngay khi cầm đc tiền trả nợ ).