[Funland] Ngồi coffee như ngồi quán net

hcmt

Xe điện
Đọc thấy topic của bác nào đuổi khéo khách ngồi lâu ở quán cf,
Chụp vài tấm hình đang ngồi "quán net" cho các bác, em đang ở Sài Gòn nha các bác. Vài kêu ly nước, ngồi từ sáng tới tối, có nước lọc uống, vệ sinh sạch sẽ.
Quá ổn áp các bác nhỉ :D
Nói vậy thôi chứ ít ai ngồi vậy lắm, chủ yếu 2-3 tiếng là rời đi rồi ạ!

Hà nội cũng đầy quán ntn mà. Chẳng qua 1 số quán mặt bằng bé tý, khách đông nên mới vậy.

mackyphong

Xe hơi
Các cụ nghĩ sao nếu quán tính thêm tiền giờ vào giá đồ uống? Ví dụ ngồi 1 tiếng thì giá bình thường, còn cứ thêm 1 tiếng thì thêm 5k chẳng hạn?

NAM CHÍCH

Xe tăng
HN có hệ thống Coffee House có mô hình này mà, quán nào cũng có khu riêng biệt cho những khách có nhu cầu làm việc máy tính và ngồi lâu. Nước lọc tự phục vụ uống thoải mái.

buidoimiennui

Xe điện
Và nói thẳng là khách ở SG cũng văn minh hơn HN. Ví dụ 1 việc nhỏ là khách HN đi đến đâu mồm cũng như loa phóng thanh :))

Zindy

Xe máy
Sài Gòn thì vụ này tuyệt vời, trả tiền có mỗi ly cà phê mà ngồi đến lúc nào chán thì tự lướt, nhân viên vẫn luôn tươi cười niềm nở, nước trà châm liên tục. Bảo làm sao ngoài Bắc ai có chí hướng làm ăn đều vào Sài Gòn. Ngoài Hà Nội dân tình làm ăn vẫn quen cái ti tiện nông dân, mặt xưng mày xỉa trên đội dưới đạp, bảo làm sao có một cái mặt bằng mà 2 năm đổi 4 lần chủ quán.
Mặt bằng đổi chủ liên quan gì đến chất lượng dịch vụ hả cụ.
Giờ em ngồi cafe có khi nửa ngày chả thấy ai từ chủ quán đến nhân viên dám mặt xưng mày xỉa cả.

Moriarty

Xe container
Chụp vài tấm hình đang ngồi "quán net" cho các bác, em đang ở Sài Gòn nha các bác. Vài kêu ly nước, ngồi từ sáng tới tối, có nước lọc uống, vệ sinh sạch sẽ.

Chính những người ngồi thế này lại gián tiếp mang tiền về cho quán, khách vãng lai nhìn vào thấy quán đông thì nghĩ quán phải ổn áp thế nào thì người ta mới ngồi chứ và thế là vào ngồi.

vieteuro

Xe container
Hôm em có việc phải chờ đợi ngồi lê la 2 quán cafe mới hết thời gian chờ

phonglinhgems

Xe buýt
270 Hai Bà Trưng, Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh Phúc
Website
phongthuyhomang.vn
Bác có vẻ ít đi cafe ở HN nhỉ , Ngoài HN ( cả miền bắc em ko dám nói ) rất nhiều quán cafe đẹp, nhiều phong cách khác nhau. được thiết kế , decor rất tỷ mỉ : Có quán thiên về hội hoạ, có quán thiên về cảnh quan , kiến trúc .... và đều ở vị trí đẹp, cuối tuần các bạn trẻ nườm nượp đến uống cafe và checkin
Lịch sự ở đây mình đang nói về văn hóa, cách ứng sử bạn ạ, chứ quán đẹp mà chủ quán và nhân viên ứng sử kém thì cũng vứt

New layer

Xe tải
Chính những người ngồi thế này lại gián tiếp mang tiền về cho quán, khách vãng lai nhìn vào thấy quán đông thì nghĩ quán phải ổn áp thế nào thì người ta mới ngồi chứ và thế là vào ngồi.
Nhiều chủ quán ko nhận ra điều này. Cho rằng thà để quán không còn hơn cho "bọn" dùng laptop vào ngồi vài tiếng. Tâm lý e đi lòng vòng cafe thấy quán nào vắng, ko có ai ngồi dùng laptop là ko vào. Thường là chủ quán khó tính thì mới không có ai ngồi laptop.

TSTA

Xe container
Sài Gòn thì vụ này tuyệt vời, trả tiền có mỗi ly cà phê mà ngồi đến lúc nào chán thì tự lướt, nhân viên vẫn luôn tươi cười niềm nở, nước trà châm liên tục. Bảo làm sao ngoài Bắc ai có chí hướng làm ăn đều vào Sài Gòn. Ngoài Hà Nội dân tình làm ăn vẫn quen cái ti tiện nông dân, mặt xưng mày xỉa trên đội dưới đạp, bảo làm sao có một cái mặt bằng mà 2 năm đổi 4 lần chủ quán.
Cụ để ý sẽ thấy dân Nam họ gọi đồ nhiều hơn dân HN.
Highland coffee HN ko thiếu cảnh vào gọi chai Lavie ngồi cả buổi.

TSTA

Xe container
Các cụ nên hiểu là người ta vào quán đã là có đóng góp cho quán rồi dù mua hay không mua. Thử tưởng tượng quán các cụ mở ra lèo tèo vài mống thì có chán không? Nhìn quán nào nhộn nhịp người ta biết chỗ này phục vụ tốt, cafe ngon có không khí của quán cafe vì thế mà sẽ hút thêm khách. Nên suy nghĩ rộng ra chứ đừng nghĩ đến việc trước mắt.
Cụ nên suy nghĩ wwin win. Đừng nên suy nghĩ mình là trung tâm. Kể cả mình là khách hay là chủ.
Đừng nghĩ mình quan trọng ntn. Mà thử nghĩ làm sao để 2 bên thoải mái nhất.

langthangnoidau

Xe buýt

Coffee House? Nếu ở HN ngồi mấy quán chuỗi cafe cũng thoải xờ mái mà cụ

HINCUTIN

Xe tải

sài gòn có quán bài trí hay ghê ta :x

langthangnoidau

Xe buýt
Cụ để ý sẽ thấy dân Nam họ gọi đồ nhiều hơn dân HN.
Highland coffee HN ko thiếu cảnh vào gọi chai Lavie ngồi cả buổi.
Gọi gì thì kệ ng ta, sao lại đánh giá ng khác qua đồ uống ng ta gọi hả cụ, nhiều ng ăn kiêng ko được uống trà cafe đấy cụ

TSTA

Xe container
Tùy cụ ơi. Cụ định đi làm việc laptop thì vào. Còn gặp đối tác nói chuyện hay tâm sự bạn bè thì vào quán đấy nói làm gì. Họ nghe kha khá đấy.
Em cũng 1 thời gian ngồi quan e biết. Ko muốn nghe, tập trung cv nhưng nó vẫn vào tai.

Còn quán mọi ng ai cũng nói và nghe chuyện của họ thì vô tư đi, chả ai đủ tai nghe nữa đâu.

Lan man tý, trong quán 1 lũ căm mặt máy tính đừng tưởng vãng lai. Biết nhẵn mặt nhau, biết cả ai làm mảng gì, cv gì đấy.

TSTA

Xe container
Gọi gì thì kệ ng ta, sao lại đánh giá ng khác qua đồ uống ng ta gọi hả cụ, nhiều ng ăn kiêng ko được uống trà cafe đấy cụ
Cụ ko hiểu ý ng khác thì đừng vội còm nhé.
Em cứ đánh giá ng gọi chai Lavie hay gọi đồ ít rồi ngồi bám cả buổi trong quán là có vấn đề đấy. Có sao ko cụ.

Còn có ý thức ấy. Dù ko uống cũng gọi 1 món đồ nào đấy. Ko uống thì để đấy. Coi như ủng hộ quán.

Chỉnh sửa cuối:

Hieumos

Xe container
Nhiều chủ quán ko nhận ra điều này. Cho rằng thà để quán không còn hơn cho "bọn" dùng laptop vào ngồi vài tiếng. Tâm lý e đi lòng vòng cafe thấy quán nào vắng, ko có ai ngồi dùng laptop là ko vào. Thường là chủ quán khó tính thì mới không có ai ngồi laptop.
Đúng vậy, nhiều chủ quán mở theo kiểu gia đình thường không ý thức được vấn đề này.
Em hay phải đưa F1 đi học tiếng anh, đều như vắt chanh tuần 3 buổi mà nhà xa nên toàn phải ngồi cà phê chờ đến giờ để đón. Tầm 18h30 đến gần 20h là giờ chết đối với quán cà phê, quán nào cũng vắng tanh nhưng mãi em mới tìm được quán phù hợp để ngồi lâu được (quán cà phê chuỗi nhượng quyền). Mà giờ đấy đói bụng, nào có uống cà phê được đâu nên vào toàn phải gọi sinh tố 40k-50k một cốc mà nhiều khi cũng bị lườm, nhất là mấy quán nhỏ nhỏ kiểu gia đình.

langthangnoidau

Xe buýt
Cụ ko hiểu ý ng khác thì đừng vội còm nhé.
Em cứ đánh giá ng gọi chai Lavie hay gọi đồ ít rồi ngồi bám cả buổi trong quán là có vấn đề đấy. Có sao ko cụ.

Còn có ý thức ấy. Dù ko uống cũng gọi 1 món đồ nào đấy. Ko uống thì để đấy. Coi như ủng hộ quán.
Hả thật không hiểu nổi, tôi vào quán muốn uống j thì uống, uống tôi mới gọi chứ, sao lại gọi rồi ko uống để đấy.
Thứ nữa, sao tôi phải ủng hộ quán, mở quán kinh doanh lấy tiền, tôi vào ngồi quán là khách hàng rồi. Nếu ko muốn khách hàng, mà cụ dùng cái từ ngồi bám cả buổi, thì đừng mở quán nữa nhé.

eagles

Xe buýt
Nguyên tắc làm ăn chiều được khách thì đông khách. Cụ chủ muốn khách ko ngồi máy tính thì có thể ghi cái bảng to NO COMPUTER dán khắp quán. Đảm bảo đông khách :))