[Funland] Ngồi coffee như ngồi quán net

TSTA

Xe container
Hả thật không hiểu nổi, tôi vào quán muốn uống j thì uống, uống tôi mới gọi chứ, sao lại gọi rồi ko uống để đấy.
Thứ nữa, sao tôi phải ủng hộ quán, mở quán kinh doanh lấy tiền, tôi vào ngồi quán là khách hàng rồi. Nếu ko muốn khách hàng, mà cụ dùng cái từ ngồi bám cả buổi, thì đừng mở quán nữa nhé.
cụ thiếu vế sau: "bám cả buổi" với 1 chai nước, hay với 1 món đồ ít tiền.
chả ai cấm, nhưng những ai văn mình KO NÊN làm như vậy.

Mà thôi đừng com nữa, chúng ta ko cùng cách suy nghĩ.

maroon5788

Xe buýt
Các cụ cứ nghĩ từ bụng mình ra đó chứ. Trước đây hồi 2011-2014 cviec ko cố định di chuyển liên tục nên hay phải ngồi quán cf làm việc. Mà ngày nào cũng phải ngồi ít 2-3 tiếng là bình thường ăn trưa luôn trong quán. E thấy tất cả quán e ngồi đều rất fair chưa bh có quán nào có thái độ. Mình cũng vì công việc thôi chứ chẳng làm ảnh hưởng đến ai. Hồi đấy e toàn ngồi Hapro, Trung Nguyên N01, và 1 số quán quen rất là bt luôn.

Hieumos

Xe container
Nguyên tắc làm ăn chiều được khách thì đông khách. Cụ chủ muốn khách ko ngồi máy tính thì có thể ghi cái bảng to NO COMPUTER dán khắp quán. Đảm bảo đông khách :))
Nếu muốn từ chối khách ngồi lâu một cách lịch sự thì làm block wifi 1 tiếng là được. Không có wifi thì thánh cũng chả ngồi được quá 10p.

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]
Và nói thẳng là khách ở SG cũng văn minh hơn HN. Ví dụ 1 việc nhỏ là khách HN đi đến đâu mồm cũng như loa phóng thanh :))
Bị loa phường/còi xe/karaoke nó hành cái tai nhiều năm, nên toàn thành nghễnh ngãng, nên nói to oang oang mà không biết mình nói to, cụ thông cảm, thế hệ sau sẽ khá hơn.

langthangnoidau

Xe buýt
Quả thực ý thức kinh doanh và dịch vụ ở miền Bắc, điển hình là của 1 số cụ op đang còm trong này là biết, thái độ coi thường khách hàng, tầm nhìn hạn hẹp thì chắc mãi kinh doanh quán lấn chiếm vỉa hè làm lãi, chứ khó mà phát triển lên được.

TSTA

Xe container
Quả thực ý thức kinh doanh và dịch vụ ở miền Bắc, điển hình là của 1 số cụ op đang còm trong này là biết, thái độ coi thường khách hàng, tầm nhìn hạn hẹp thì chắc mãi kinh doanh quán lấn chiếm vỉa hè làm lãi, chứ khó mà phát triển lên được.
có nhiều cách nghĩ:
- Quả thực ý thức kinh doanh và dịch vụ ở miền Bắc, điển hình là của 1 số cụ op đang còm trong này là biết, thái độ coi thường hàng quán, tự coi mình là khách hàng thì mình có quyền rất lớn, tầm nhìn hạn hẹp thì chắc hàng quán lấy đâu ra mà sống, chứ khó mà phát triển lên được.

sao chúng ta ko suy nghĩ winwin:
Chủ quán nghĩ: Khách hàng rất quan trọng, nhân viên quán chúng ta cố gắng phục vụ tốt, họ sẽ quay lại và gắn bó lâu dài, họ sẽ mua thêm đồ và ủng hộ chúng ta.

Khách hàng nghĩ: mình ngồi cũng lâu, thời gian đó có thể chiếm mất 1 vài lượt khách của nhà hàng, mình cũng nên mua thêm 1 món đồ uống dù gì mình đã gọi cách đây 3-4h rồi. Ở đây điều hóa mát, thái độ cũng thân thiện, coi như ủng họ họ.

Sau đó cả 2 bên đều vui vẻ, nhìn nhau cười. Mai lại quay lại và cả 2 lại nhìn nhau cười.

langthangnoidau

Xe buýt
Cuộc đời vốn chẳng có win-win, đọc vừa sách Hạt giống tâm hồn thôi cụ ạ , mấy sách này dành cho các cháu tuổi tween thôi, nên đọc sách hợp độ tuổi.

Cá nhân tôi, khi vào các quán kiểu vỉa hè, cũng ko ngồi cả ngày trời, vì nhận định đây là "quán tàu nhanh" ko thích hợp cho việc làm việc trong cái lườm nguýt dằn hắt của ông bà chủ.
Nếu xác định vào quán ngồi máy tính cả ngày thì đa phần mọi ng đều chọn các quán cafe chuỗi, với đồ uống đắt gấp đôi, gấp ba, thậm chí vài cái bánh bé tí cũng mấy chục nghìn.

Nói vậy ko phải tôi ủng hộ thái độ của các quán cafe vỉa hè, chỉ là tự thích nghi với các quán cafe nhỏ, vỉa hè. Có chăng nên thay đổi cách phục vụ và tư tưởng kinh doanh, không phải ưu tiên hàng đầu của quán, hay các dịch vụ, bán hàng, đầu tiên là phải CÓ KHÁCH đã, khi khách hàng cảm thấy thoải mái với các dịch vụ nhỏ, họ sẵn lòng quay trở lại lần tới. Chưa kể lợi thế của 1 quán đông đúc, khách nườm nượp ra vào so với quán hiu hắt chả ma nào ngồi.
Nếu muốn hạn chế khách ngồi lâu có rất nhiều cách lịch sự, ví dụ hạn chế wifi như 1 cụ đã nói. Còn việc đánh giá người khác qua đồ uống lại càng ko nên cụ ạ, Chút góp ý vậy thôi!

Frank07

Xe hơi
các cụ mở quán chắc cũng xác định đối tượng khách hướng tới. Nếu k muốn khách làm việc máy tính, thì hạn chế ổ cắm, wifi. có gì đâu.

vihali

Xe container
Nguyên tắc làm ăn chiều được khách thì đông khách. Cụ chủ muốn khách ko ngồi máy tính thì có thể ghi cái bảng to NO COMPUTER dán khắp quán. Đảm bảo đông khách :))
Đúng vậy. Nhiều quán nước ngoài ghi nếu ko dùng điện thoại khi ngồi cf với bạn bè thì được giảm giá.

havimex

Xe hơi
Em mà ra quán ngồi lâu lâu tý là gọi thêm chứ ko ngại lắm :)

8828

Xe buýt
Các cụ cứ nghĩ từ bụng mình ra đó chứ. Trước đây hồi 2011-2014 cviec ko cố định di chuyển liên tục nên hay phải ngồi quán cf làm việc. Mà ngày nào cũng phải ngồi ít 2-3 tiếng là bình thường ăn trưa luôn trong quán. E thấy tất cả quán e ngồi đều rất fair chưa bh có quán nào có thái độ. Mình cũng vì công việc thôi chứ chẳng làm ảnh hưởng đến ai. Hồi đấy e toàn ngồi Hapro, Trung Nguyên N01, và 1 số quán quen rất là bt luôn.
E cũng giống cụ, trc e làm trên phố hay ngồi Trung Nguyên (chỗ Thư viện QG - HBT) hoặc Highland Nhà hát lớn từ sáng đến trưa chả ai nói gì. Giờ về khu Trung Hòa cũng hay ngồi The Coffee House hay Paris Gateaux cả buổi thoải mái. E thì lịch sự nếu ngồi quá lâu e sẽ gọi thêm đồ ăn hoặc uống sau khoảng 2 tiếng. Đợt này có quán The Coffee House mới mở chỗ Trần Kim Xuyến để được ô tô thoải mái nên e hay vào đó.

Toilatoi242

Xe tăng
Quán đuổi khách kia là 71 Trần Huy Liệu HN, em tìm sđt cái mợ chủ quán để boom nhát tin mà đếk đc.

Thang3606

Xe tăng
Đọc thấy topic của bác nào đuổi khéo khách ngồi lâu ở quán cf,
Chụp vài tấm hình đang ngồi "quán net" cho các bác, em đang ở Sài Gòn nha các bác. Vài kêu ly nước, ngồi từ sáng tới tối, có nước lọc uống, vệ sinh sạch sẽ.
Quá ổn áp các bác nhỉ :D
Nói vậy thôi chứ ít ai ngồi vậy lắm, chủ yếu 2-3 tiếng là rời đi rồi ạ!

Các công ty nên thiết kế văn phòng giống thế này để nhân viên đỡ phải ra quán

MotoG

Xe tăng
Không bố trí ổ cẳm điện nữa

lacettiGG

Xe điện
Cụ nên suy nghĩ wwin win. Đừng nên suy nghĩ mình là trung tâm. Kể cả mình là khách hay là chủ.
Đừng nghĩ mình quan trọng ntn. Mà thử nghĩ làm sao để 2 bên thoải mái nhất.
Vấn đề là khách ko thích chỗ này thì họ đến chỗ khác làm sao cho họ thoải mái nhất chứ họ không phải lúc nào cũng nghĩ như thế.

sutubungto

Xe buýt
Đúng vậy, nhiều chủ quán mở theo kiểu gia đình thường không ý thức được vấn đề này.
Em hay phải đưa F1 đi học tiếng anh, đều như vắt chanh tuần 3 buổi mà nhà xa nên toàn phải ngồi cà phê chờ đến giờ để đón. Tầm 18h30 đến gần 20h là giờ chết đối với quán cà phê, quán nào cũng vắng tanh nhưng mãi em mới tìm được quán phù hợp để ngồi lâu được (quán cà phê chuỗi nhượng quyền). Mà giờ đấy đói bụng, nào có uống cà phê được đâu nên vào toàn phải gọi sinh tố 40k-50k một cốc mà nhiều khi cũng bị lườm, nhất là mấy quán nhỏ nhỏ kiểu gia đình.
em éo bao giờ thèm vào các quán cafe cóc hay cafe kiểu gia đình.
Cứ các chuỗi nào to đẹp rộng, điều hoà, cấm hút thuốc thì em vào. Ít nhất cũng tránh được các đối tượng " mày biết bố mày là ai không"