[Funland] Ngồi coffee như ngồi quán net

MotoG

Xe tăng
Nhìn thiết kế bàn ghế là ngồi để làm việc rồi.

hatinh5760

Xe điện
Bởi vì đối với những quán có không gian rộng rãi thì không nói còn những quán có không gian hẹp thì việc khách gọi một ly nước và ngồi hàng giờ liền là không đúng lắm. Bởi như vậy nó khá thiệt thòi cho các khách hàng đến sau và cũng ảnh hưởng đến việc kinh doanh của quán nữa. Nên cá nhân mình thì mình ủng hộ việc này và sẽ không bao giờ là một khách hàng vô tâm như thế.”
Có rất nhiều những quan điểm cũng như ý kiến khác nhau về vụ việc trên. Nhưng sau tất cả, chúng ta cần một sự ứng xử văn minh và rõ ràng đến từ chủ doanh nghiệp và khách hàng. Quán kinh doanh sẽ coi khách hàng là thượng đế khi những thượng đế cư xử như một người văn minh, xứng danh “thượng đế”!
Copy từ báo mạng

Tuấn VTB

Xe tải
Bởi vì đối với những quán có không gian rộng rãi thì không nói còn những quán có không gian hẹp thì việc khách gọi một ly nước và ngồi hàng giờ liền là không đúng lắm. Bởi như vậy nó khá thiệt thòi cho các khách hàng đến sau và cũng ảnh hưởng đến việc kinh doanh của quán nữa. Nên cá nhân mình thì mình ủng hộ việc này và sẽ không bao giờ là một khách hàng vô tâm như thế.”
Có rất nhiều những quan điểm cũng như ý kiến khác nhau về vụ việc trên. Nhưng sau tất cả, chúng ta cần một sự ứng xử văn minh và rõ ràng đến từ chủ doanh nghiệp và khách hàng. Quán kinh doanh sẽ coi khách hàng là thượng đế khi những thượng đế cư xử như một người văn minh, xứng danh “thượng đế”!
Copy từ báo mạng
Tuỳ vào việc quán định vị vào tệp khách hàng nào cụ ạ. Thường những quán nằm ven đường , không gian hẹp đối tượng là khách qua đường, chủ yếu là việc ngồi uống cafe và view đường phố thì bàn ghế rất nhỏ và thấp, cụ ngồi máy tính rất khó chịu vì gập bụng , ghế bé ngồi 20-30p mỏi ê rồi , làm sao ngồi lâu được.
Nhìn vào decor bàn ghế và không gian của cụ chủ thớt thì rõ ràng họ hướng tới đối tượng nhân viên văn phòng, sinh viên , đối tượng chọn quán cafe để làm không gian làm việc, học tập , như vậy chủ quán thấy khách đông như quán net thì đương nhiên phải mừng rồi

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com

muoibaconcho

Xe điện
Sg có quán cafe để làm việc các cụ ạ. Thường họ bố trí trên lầu, sofa ngồi rộng. Sáng gọi cốc cà, trưa gọi phần cơm là đc ngồi cả ngày thoải mái. Thay vì phải thuê mặt bằng làm việc tốn kém thì cafe vừa tiếp khách vừa làm việc khá phù hợp khởi nghiệp. Hồi trước còn có mấy quán chuyên cho anh em công nghệ đến tiếp khách, bán đt, laptop...
Các cụ cho rằng ngồi thế tốn chỗ nhưng thực tế khách khứa đến khá đông. 1 ông ngồi làm việc cho thể kéo được 5-10 khách đến làm việc, tương đương 5-10 ly nước.

Chỉnh sửa cuối:

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Vụ này thì em là người hiểu lắm vì từng là người trong cuộc. Trước đây nhà em có quán cà phê vườn khá to và thực sự ngán cánh bán hàng đa cấp hay tiếp thị này nọ. Gọi mỗi người cốc sinh tố còn đã là may, chứ nhiều hôm cả chục vị ngồi từ sáng đến trưa gọi mỗi ấm trà mạn thì mới là ức chế. Đuổi thì ko được mà để thì mất khách, vì khách quen đến nhìn cảnh đó là họ biến hết. Chưa kể mùa hè nắng nôi phòng điều hòa chỉ phục vụ mỗi một ông khách nằm gác chân lên ngủ, người khác nhìn thấy thế ai còn vào ngồi làm gì nữa.
Em công nhận trong đó họ thoáng, thoải mái. Ăn bát bún bát phở quán bình dân cũng có được cốc trà đá khuyến mãi tử tế.
Ở này thì trà đá muốn free chỉ có tự phục vụ hoặc mất xèng hoặc sang quán trà đá bên cạnh. Ví dụ nho nhỏ!

Laoba

Xe điện
Các cụ muốn thoải mái ở HN thì cứ thẳng tiến ra Highland, e giờ chuyên ngồi ở đây, đắt tý nhưng thoải mái tất nhiên cũng chỉ tiếng là cùng chứ thời gian đâu mà ngôi. Nhiều cháu đến ngồi seo phì xong lượn chả uống gì mà nv cũng tươi cười

coquay

Xe container
Thớt kia e có lướt qua e thấy 2 quán phong cách khác nhau, thì đối tượng phục họ nhắm đến cũng khác nhau.
diện tích 1 quán thì hơn trăm mét quán thì chưa đầy 2 chục mét so thế sao đúng đc
Đâu liên quan gì đến SG với HN, ngoài HN quán kiểu này cũng nhiều mà
Mấy năm trc ở HN còn có quán cf phong cách khá đặc biệt, quán kê cả ghế như cái giường ngủ luôn cho khách nằm, mà quá ấy còn ở khu phố cổ luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Vụ này thì em là người hiểu lắm vì từng là người trong cuộc. Trước đây nhà em có quán cà phê vườn khá to và thực sự ngán cánh bán hàng đa cấp hay tiếp thị này nọ. Gọi mỗi người cốc sinh tố còn đã là may, chứ nhiều hôm cả chục vị ngồi từ sáng đến trưa gọi mỗi ấm trà mạn thì mới là ức chế. Đuổi thì ko được mà để thì mất khách, vì khách quen đến nhìn cảnh đó là họ biến hết. Chưa kể mùa hè nắng nôi phòng điều hòa chỉ phục vụ mỗi một ông khách nằm gác chân lên ngủ, người khác nhìn thấy thế ai còn vào ngồi làm gì nữa.
Phòng smoking k ngồi, chui vào phòng điều hoà cấm hút ngồi!
Thế là khách khác chạy mất dép.
Nhắc thì bảo chúng mày này nọ :))
Thế nên các quán họ sinh ra wifi tự reset là thế ấy mà.
Số khách như thế ít, nhưng lại ảnh hưởng rất nhiều khách khác!

dr.anthony

Xe buýt
The Coffee house lê quang định này chứ đâu :))
Khu vực Bình Thạnh này đông sinh viên và nvvp lắm, nên quán nào cũng nhiều hình ảnh này cụ ạ. Thậm chí có quán mở cả 24/7 luôn cơ.
TCH hồi 1 2 năm trước phất lên cạnh tranh ngang ngửa với Highland (highland lúc đó muốn đuối sức) là nhờ mô hình này này, chứ TCH cà phê uống dở tệ, nhân viên còn cho mượn cả ổ điện cho những bàn ko gần ổ cắm nữa cơ.
Nhưng được 1 thời gian thôi, dạo gần này TCH thay đổi chính sách (chắc do thuê mặt bằng đa số toàn chọn 2 mặt tiền nên giá cao quá) kiểu muốn đuổi khách ngồi lâu để tăng doanh thu, ai dè tác dụng ngược, đâm ra quán xá ế nhệ chỉ còn những anh chị sinh viên ngồi cực lâu thôi, những người khách quen người ta bỏ đi hết rồi. Nói chung quán cafe mà ko có khách quen thì sớm lụi thôi chứ tệp khách vãng lai không ổn định và quán xá vắng tanh thì ai mà vào.

Chỉnh sửa cuối:

dongtran0330

Xe đạp
Website
dongtranthe.com
The Coffee house lê quang định này chứ đâu :))
Lại có bác kêu em PR các kiểu,
Không gian này chuyên để ngồi làm việc bác nhỉ,
Tất nhiên nhiều khách cũng ko vào kêu 1 món rồi ngồi từ sáng tới tối đâu bác nhỉ :D

wunomint

Xe tải
Đọc thấy topic của bác nào đuổi khéo khách ngồi lâu ở quán cf,
Chụp vài tấm hình đang ngồi "quán net" cho các bác, em đang ở Sài Gòn nha các bác. Vài kêu ly nước, ngồi từ sáng tới tối, có nước lọc uống, vệ sinh sạch sẽ.
Quá ổn áp các bác nhỉ :D
Nói vậy thôi chứ ít ai ngồi vậy lắm, chủ yếu 2-3 tiếng là rời đi rồi ạ!

Cái này là mô hình văn phòng chung rồi cụ. Có phòng reaf cafe làm việc

dr.anthony

Xe buýt
Lại có bác kêu em PR các kiểu,
Không gian này chuyên để ngồi làm việc bác nhỉ,
Tất nhiên nhiều khách cũng ko vào kêu 1 món rồi ngồi từ sáng tới tối đâu bác nhỉ :D
Cái tư duy sợ lỗ khi khách ngồi lâu chẳng qua là cái cớ khi thằng quản lý muốn thay đổi chính sách muốn tăng lượng khách, tăng giá, tăng doanh thu thôi cụ à, ngồi chừng 1 buổi là đói meo râu, còn không thì đau lưng chán chết rồi. Em từng làm khách quen của nhiều quán em cảm nhận đc, cái thằng Gemini cạnh đó từ lúc mới xây quán đến giờ e cũng ủng hộ nó, lúc mới mở nó phục vụ buôn bán rất được, xui trúng cái dịch covid, nhưng cũng gồng qua, nay đông đông lên chút nó bắt đầu đổi chính sách để kiếm thêm lợi nhuận, em cũng chả còn muốn ủng hộ nữa, vì em ko có cảm giác thân thuộc thoải mái như hồi đấy, dù nó có cần hay không.
Giả sử có tên ngồi từ sáng đến tối thì mấy ngày sau hắn cũng không đi nữa chứ ngày nào cũng vậy hỏi thử các cụ ai ngồi đc.
Nhưng cái cơ bản sống còn của quán cafe là tệp khách quen, tệp này có tác dụng tạo cảm giác quán nhộn nhịp vui vẻ hút các khách khác đến, thiên hạ đi cafe để nói chuyện cười vui chứ đâu đi chùa.

Chỉnh sửa cuối:

Đông Khang

Xe tải
Em thích mô hình này lắm ý ạ. Có điều kiện em còn bày sách cho các bạn đọc, nhưng giờ chưa có điều kiện, vẫn phải đi cày kiếm xèng.

newmtc

Xe tăng

thngaylangthang

Xe ngựa
Dạ trong đó thoải mái hơn hn nhỉ cụ
Nếu có võng thì có thể nằm ngủ từ sáng đến trưa, trưa đến tối ... chả ai ngó tới ly cafe nhưng trà đá hết là rót á

Khách cũng dăm bảy loại khách, đi ăn phở có lần ngồi ngay trước mặt mình là 1 mụ, nó thò đũa vào lọ dấm để vệ sinh đũa. Điên tiết bảo sao bà ý thức kém thế, bảo luôn chủ quán là khách quý của em rửa đũa trong lọ dấm này,... tính tiền lọ dấm cho khách này. Con mẹ nó sượng mặt với em,... bố của nợ.

Xep

Xe tăng
Vắng khách đổ tại khách là sao?