[Funland] Ngưng thở khi ngủ. E hoang mang thực sự các cụ ạh

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu khi ngủ cũng hay gáy, nhất là khi nào làm việc mệt mỏi hoặc bú rượu xay. Ngưng thở trong lúc ngủ chắc là chưa bị, nhưng đã vài lần đang ngủ mà phải dậy vì khó thở, cảm giác ngột ngạt thiếu ô xy, những lúc đó thường bị tắc mũi ( 1 trong hốc xoang có đờm,mũi). Khi bị thế này cơ thể rất khó chịu, tâm trạng thường hoang mang lo sợ về sức khoẻ yếu của mình, nằm trằn trọc suy nghĩ miên man. Tất cả những nỗi lo, sợ hãi trong đêm đều tan biến khi tỉnh dậy, lúc đó thấy sức khoẻ của mình trở lại bình thường.

vneseman

Xe lăn
Cụ cứ bình tĩnh đợi bác sĩ phán thôi rồi theo phương pháp của bs mà điều trị, chứ các cụ OF chỉ chém gió là giỏi thôi :D

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chào các cụ. Nhân ngày cuối tuần ảm đạm e cũng muốn lên đây có đôi lời cũng vừa chia sẻ, cũng vừa xin tư vấn và cũng biết đâu có thể có những cụ cũng đang trong trường hợp như e thì nên đi khám ngay đừng chủ quan. E cũng chả biết nên bắt đầu thế nào nhưng cứ tạm gọi là thời gian gần đây và cũng có thể là trước đó vợ e rất hay phàn nàn việc e ngủ Ngáy rất to và thường xuyên liên tục và bảo e phải đi khám để đo đa ký giấc ngủ xem có vấn đề gì ko (vợ e cũng làm trong ngành y tế). Và đã có lần e đi công tác ngủ chung với một cậu e cũng là bác sĩ kiêm lãnh đạo khoa về chuyên Hồi sức tích cực có nói với e vào sáng hôm sau là a nên đi khám ngay đi vì e thấy a nhiều khả năng bị "hẹp đường thở trong lúc ngủ". E cũng ậm ừ và nghĩ mình mệt do đi đường xa hoặc hay suy nghĩ công việc, gia đình nhiều nên ngủ ngáy thôi. Và thực sự e đã cảm thấy lo lắng vì gần đây e thường hay ngủ tỉnh giấc giữa đêm, ngủ rất ít, hay bị suy nghĩ nhiều và các biểu hiện đúng như e mới tìm hiểu là e đang bị béo phì (chắc ăn uống ngon mồm và quá đà), phiền muộn lo lắng, khám thấy cả huyết áp cao vì e thấy thi thoảng cảm giác bị chóng mặt nên hôm trước có đi khám thử xem sao và được chỉ định làm đa ký giấc ngủ tại bệnh viện. Đêm qua e vừa ngủ 1 đêm tại viện để làm phương pháp đó, bác sỹ đặt từ đầu đến chân quanh người e các dây đo để e ngủ qua 1 đêm xem thế nào. Sáng nay chưa có kết quả chi tiết nhưng thấy a kỹ thuật viên bảo e đúng là bị ngừng thở trong lúc ngủ, Oxy của e còn 80 hay có lúc xuống 70 gì đó, e cảm thấy hoang mang thực sự. Vì vừa làm xong sáng sớm nay nên chưa có kết quả cụ thể, nên a kỹ thuật viên chỉ nói có vậy với e nên tranh thủ e lên đây lan man với các cụ trước trong lúc có kết quả chi tiết. Vì đọc tham khảo trên mạng triệu chứng này nếu ko điều trị ngay có thể dẫn đến tử vong bất cứ lúc nào nên ko thể chủ quan được. Không biết có cụ nào đã, đang bị Hội chứng ngừng thở khi ngủ kiểu này giống e chưa ạ? Có phương pháp điều trị hay mẹo hay nào mách giúp e hoặc chế độ ăn uống thể dục luyện tập thế nào cho điều độ và cải thiện hội chứng này ko ah?. E viết hơi dông dài vì trong đầu đang suy nghĩ lung tung miên man quá, các cụ thông cảm nhé. Cảm ơn các cụ đã đọc và dành tgian nếu tư vấn cho e ạh!

* Link e tham khảo về triệu chứng NGƯNG THỞ KHI NGỦ đây ạh
Như cụ thì đúng là nên hỏi vợ. Vì vợ làm y tế. Mong cụ chia sẻ cả quá trình chữa trị để anh em of biết.

tungbeo

Xe tăng
Như cụ thì đúng là nên hỏi vợ. Vì vợ làm y tế. Mong cụ chia sẻ cả quá trình chữa trị để anh em of biết.
Vợ e vừa hỏi bên chỗ đó, các a ý bảo phải 2-3 ngày nữa mới có kết quả cụ thể cụ afh. Có gì e sẽ lại phọt lên đây

114hangbong

Xe lăn
Trước đây em hay nghe các cụ bảo ra đi khi đang ngủ nó nhẹ nhàng, gọi là qui tiên cơ. Ai ngờ ... :((

gotoancau

Xe buýt
Vợ e vừa hỏi bên chỗ đó, các a ý bảo phải 2-3 ngày nữa mới có kết quả cụ thể cụ afh. Có gì e sẽ lại phọt lên đây
Cụ khám ở viện nào đấy ạ? Em cũng có nhiều triệu chứng như cụ.

tungbeo

Xe tăng
Cụ khám ở viện nào đấy ạ? Em cũng có nhiều triệu chứng như cụ.
E khám ở BV Lão Khoa TW cụ ah, Phòng khám thăm dò chức năng. Có PGS Bình khám nhẹ nhàng tận tâm lắm cụ ah. E thấy các a/c kỹ thuật trong đó làm rất nhiệt tình và có chuyên môn. E ko PR nhé vì các cụ hỏi e trả lời và e đi khám thực tế ở đó nên có thế nào e nói vậy nhé

tungbeo

Xe tăng
E cũng d
Nhà cháu khi ngủ cũng hay gáy, nhất là khi nào làm việc mệt mỏi hoặc bú rượu xay. Ngưng thở trong lúc ngủ chắc là chưa bị, nhưng đã vài lần đang ngủ mà phải dậy vì khó thở, cảm giác ngột ngạt thiếu ô xy, những lúc đó thường bị tắc mũi ( 1 trong hốc xoang có đờm,mũi). Khi bị thế này cơ thể rất khó chịu, tâm trạng thường hoang mang lo sợ về sức khoẻ yếu của mình, nằm trằn trọc suy nghĩ miên man. Tất cả những nỗi lo, sợ hãi trong đêm đều tan biến khi tỉnh dậy, lúc đó thấy sức khoẻ của mình trở lại bình thường.
E cũng bị tương tự như cụ đấy, lúc dậy cảm giác khô họng khô mũi lắm và các cảm giác như cụ nói nữa đó, sau đó lại bình tg trở lại. Cho nên e nghĩ đừng nên chủ quan điều gì cả cụ ạh

tungbeo

Xe tăng
Chỉ có cách giảm cân tích cực thôi cụ.
Cụ nên lựa chọn một môn thể thao rèn sức bền, chạy hoặc đi bộ.
Chắc chắn khi cụ giảm được cân thì triệu chứng ngưng thở khi ngủ sẽ hết.
Vâng e cũng nghĩ như vậy àh

gotoancau

Xe buýt
E khám ở BV Lão Khoa TW cụ ah, Phòng khám thăm dò chức năng. Có PGS Bình khám nhẹ nhàng tận tâm lắm cụ ah. E thấy các a/c kỹ thuật trong đó làm rất nhiệt tình và có chuyên môn. E ko PR nhé vì các cụ hỏi e trả lời và e đi khám thực tế ở đó nên có thế nào e nói vậy nhé
Cứ vào đăng ký khám bình thường thôi à cụ?

Kiliman

Xe tải
Em thỉnh thoảng đêm cũng ngưng thở một lúc, nhưng không biết linh tính thế nào vùng dậy, thì thấy chân gấu đang vắt ngang cổ mình.
Đang ăn bánh mì, đọc còm cụ xong, em liver phun luôn, em rót cho cụ nhé

cuhaifus

Xe container
Giai đoạn em bị hen nặng thì đúng là có những đêm thấy tự dưng tụt ô xi, phải vùng dậy may mà ko đứt, cảm giác lúc đó rất phiêu cụ ạ, nhưng em là do hen co thắt nên ko đủ lượng ô xi vào.