[Thảo luận] Người Việt Nam và 5 cách lái xe bất lịch sự

vieta

Xe tải
Ngoài 5 đặc sản trên, em còn thêm mấy món nữa:
6. Rẽ phải, trái không nhường xe đi thẳng. Xi nhan phát rẽ luôn. Như thế người ta gọi là cướp đường. Còn những lái xe hay làm như vậy thì chỉ suy nghĩ đơn giản: thằng nào nhanh hơn thằng đó được.
7. Đỗ xe vô ý và nguy hiểm. Đi đường trường, nhiều lúc nhìn nhiều xe đỗ trên đường hẹp, khuất tầm nhìn... để đi lái . Hoặc trong phố thì em gặp nhiều trường hợp đỗ rất gần ngã 3, ngã tư, làm các xe vào cua khó khăn và dễ tai nạn.
E bổ xung thêm mục nữa :
8. Nháy đèn bên trái rẽ bên phải, cái này e đã gặp không chỉ 2b mà cả 4b cũng bậy vậy. Nhiều lúc đi nhìn thấy chán hẳn ạ!

RubynamitnA

Xe điện
2. Không cho xe khác vượt
Hôm trước e đèo gấu đi dạo bằng 2b xin vượt mà các cụ 4b đi rõ chậm cứ thờ ơ như không,trả cho vượt.Làm e toàn phải chui vào trong để vượt phải.(Chắc nghĩ là 2b thì cho mày vào trong mà vượt).Được một đoạn gặp cụ có Logo OF.E quay lại bảo gấu :"OF này,nhìn nhé a còi và nháy đèn cái là cho vượt luôn".Nói xong thì e nháy xinhan và còi 2 phát là cụ ấy giảm tốc và dạt hẳn vào bên phải cho e vượt lên.E được thể ra oai với gấu :"Đấy thấy không,OF mà lại".Mải chém gió nên em quên nhòm biển số xe cụ ấy.Đúng là OF.(like)
CỤ đi 2 bánh đòi vượt 4 bánh bên trái??? Chắc cụ chưa bao giờ lái 4 bánh???

Chỉnh sửa cuối:

r0ngth3p

Xe tải
CỤ đi 2 bánh đòi vượt 4 bánh bên trái??? Chắc cụ chưa bao giờ lái 4 bánh???
Ý cụ đang nói đến đường như thế nào ạ. Nếu đường to đùng,phân làn đầy đủ e ko nói làm gì.Đây đường một làn bé tý 2b ko vượt trái thì vượt chỗ nào hả cụ.Vượt phải để cụ mới đánh lái tránh xe ngược chiều cái e bay xuống ruộng ạ.

Chỉnh sửa cuối:

songxanh

Xe tăng
Xe 7 chỗ nhận chở khách từ Hà nội: 0983970196
Ngoài 5 đặc sản trên, em còn thêm mấy món nữa:
6. Rẽ phải, trái không nhường xe đi thẳng. Xi nhan phát rẽ luôn. Như thế người ta gọi là cướp đường. Còn những lái xe hay làm như vậy thì chỉ suy nghĩ đơn giản: thằng nào nhanh hơn thằng đó được.
7. Đỗ xe vô ý và nguy hiểm. Đi đường trường, nhiều lúc nhìn nhiều xe đỗ trên đường hẹp, khuất tầm nhìn... để đi lái . Hoặc trong phố thì em gặp nhiều trường hợp đỗ rất gần ngã 3, ngã tư, làm các xe vào cua khó khăn và dễ tai nạn.
đây này cụ, đang đi đường đèo dốc nguy hiểm mà dừng khựng lại luôn

http://www.otofun.net/threads/693236-dung-dot-ngot-tren-duong-deo-doc-nguy-hiem-vi-nhin-thay-gai

RubynamitnA

Xe điện
Ý cụ đang nói đến đường như thế nào ạ. Nếu đường to đùng,phân làn đầy đủ e ko nói làm gì.Đây đường một làn bé tý 2b ko vượt trái thì vượt chỗ nào hả cụ.Vượt phải để cụ mới đánh lái tránh xe ngược chiều cái e bay xuống ruộng ạ.
Một làn cũng vậy cụ ạ, nếu nó bám sát trái rồi thì bên phải cụ quá an toàn còn gì? Nếu gặp lái mới thì vượt bên nào cũng bị đánh lái cụ nhé. Nhất là khi đang vượt bên trái bị lái mới đánh lái thì cụ phải chạy sang làn ngược chiều và ...

Chỉnh sửa cuối:

vtuevt

Xe tải
Cụ chủ viết hay sưu tầm ở đâu mà bài viết ngon thế? Trong 5 trường hợp này cụ có phần nào không? Dù sao vẫn vodka tặng bác.

Kenket

Xe điện
Cụ chủ copy bài người khác thì phải dẫn link chứ :(

caisua

Xe lăn
Không bám mít xe trước thì 2B lách vào, có khác gì đâu, chỉ khác là mình đợi thêm vài nhịp đèn đỏ nữa

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Còn quả nhường đường cho người đi bộ, em hồi sang Tây có mấy hôm toàn thấy thế là giờ áp dụng luôn ở ta. Hôm tuần trước, đi trên đê Nghi Tàm, nhường đường cho 2 người đi bộ sang (họ đi rất đúng luật khi đi trên sọc ngựa vằn) và kết quả là...nhận được 2 nụ cười. Chắc là họ cảm ơn mình?!? Nhưng đúng là các phương tiện giao thông ít khi nhường đường cho người đi bộ thật. Tất nhiên đấy là trong trường hợp người đi bộ đi đúng luật giao thông.

ngocphandang

Xe tăng
ngẫm nghĩ thấy mình cũng mắ mấy lỗi :-|

r0ngth3p

Xe tải
Một làn cũng vậy cụ ạ, nếu nó bám sát trái rồi thì bên phải cụ quá an toàn còn gì? Nếu gặp lái mới thì vượt bên nào cũng bị đánh lái cụ nhé. Nhất là khi đang vượt bên trái bị lái mới đánh lái thì cụ phải chạy sang làn ngược chiều và ...
Vâng cụ.Nếu mà bên phải đủ an toàn và rộng thì e vẫn vượt phải mà cụ.Nhưng trường hợp e nói là đường nhỏ,bên phải chỉ đủ đúng tầm 2b lách lên và bên cạnh là ruộng.Gặp xe con thì đỡ chứ xe tải hoặc công thì vượt phải ko àn toàn chút nào ạ.Sơ sểnh ra cái là nằm gầm hoặc phi ra lề ngay.

minhX1

Xe buýt
em thi thoảng đi trong trường hợp 4 và hay đi nhanh và gét nhất bấm còi. còn nữa cụ chủ ạ. có bác đi còn hạ kính bật nhạc inh ỏi cơ

tuanlinh192

Xe máy
ủng hộ chủ thớt. -.- thật ra cũng có vài lần em như trên :))) em sẽ cố gắng sửa chữa

co_tranh2006

Xe tải
Vâng cháu rất ghét những trường hợp này và điển hình là đi đường luôn bật đèn pha làm cho người đi người chiều mù đường gây mất an toàn! Mấy lần đi đường cháu suýt lao ra khỏi đường!

anhtho

Xe ngựa
Tôi bổ sung thêm vậy:
6. Nháy đèn bừa bãi:
Tôi để ý thấy, hơi tý thì nháy đèn, và nhiều người chắc cũng ko rõ mình nháy đèn để làm gì.
Ở nước ngoài, có quy định bất thành văn: Tôi nháy đèn = Tôi nhường đường.
Hay xảy ra ở chỗ ngã 4 ko có đèn đỏ, hoặc trong Park.

Còn ở mình, nháy đèn là Xin đường, Đòi đường hoặc Cướp đường.

Buổi tối thì cái này nhiều khi làm tôi choáng cả đầu.
Bố sung Mục 3. Không nhường người đi bộ:
Thực tế thì nhiều lái xe có nhường đâu, cố chen lên, đến khi gặp 2 con dê qua cầu, tắc cứng cả thì ngồi trong xe lẩm bẩm "Thằng c.hó kia nó hại mình", nhưng cấm có ông nào lẩm bẩm "Mình stupid quá, biết thế ko lao đầu vào".
Lần sau vẫn thế, nghĩa là vẫn stupid như vậy.
Thường nháy đèn là xin vượt. Cụ hay bị thúc đèn vào gáy thì khả năng cụ thường đi chậm.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thường nháy đèn là xin vượt. Cụ hay bị thúc đèn vào gáy thì khả năng cụ thường đi chậm.
Thúc vào gáy thì nói làm gì, đây là đối diện kia bác ạ.
Nháy đèn đôi khi cũng là cảnh báo cho các xe về sự có mặt của xe mình.
Theo tôi hay thấy, nháy đèn thường có nghĩa là: Tránh ra, cho tao đi.
Khái niệm nhường đường hình như it thấy khi lái xe thì phải.

Becgie

Xe điện
Có mà liệt kê chẳng hết ấy các cụ nhỉ?

dragon2

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Do Phổ biến và giáo dục mà ra cả thôi. Sợ nhất vấn nạn còi. Từ mấy cu con đén mấy cu lớn đèn thì "đỏ lừ" cứ nhao nhao ở dưới mà thúc còi.