[Funland] Nhà 3 giai và cách hoá giải

ltlinh

Xe tăng
Bố mẹ thất bại đổ tại đẻ 3 con trai nguyên tâm lý đó đã tiềm ẩn sự yếu kém.

mợ chủ thớt thử search xem gia đinh 3 cụ anh em giai hộ thậy Phan sau xem làm gì.

Mai Chí Thọ, Lê Đức Thọ, Đinh Đức Thiện

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Chào CCCM, dạo này em rảnh rỗi nên sinh nông nổi. Em ngẫm cái sự 3 giai nhà em. Từ đợt đợt đẻ cu út đến giờ, thấy công việc cả vợ chồng cũng đều lận đận hay sao. Không được thuận cho lắm. Rồi 2 ông con lớn liên tục bất hoà. Anh em không có sự tương hỗ, gắn kết gì cả. Thằng em kém anh 2 tuổi học hành làng nhàng, giờ nghiện game quá thể. Thật sự nhà em đang thấy khá xì trét vì ông con thứ 2. Em lượn lờ các nơi, chỗ thì bảo ko sao, chỗ thì bảo cũng có chuyện này chuyện kia. Nhà em đang tính xin con nuôi ( trên danh nghĩa) thui ạ. Có bác nào cùng hoàn cảnh như nhà em, có ý định xin hoặc cho con nuôi làm phép thì ới em với. Cùng Hà Nội là tốt nhất . Giá đình tiện đi lại. Dù sao cũng giúp yên tâm về mặt tâm lý. Híc đi đâu nói hở ra 3 giai là mọi người đặc biệt các bà đều bảo đẻ đứa nữa. Em thì chịu rồi.
Nhà ba trai thì mệt rồi

Như nhà bạn em, anh lớn ở Đức, anh nhỏ ở BT nhà vườn, em út thì ở nhà vườn mái thái. Toàn trình độ trên ĐH. Ông Cụ thì là giáo viên, có thể gọi là con nhà Nòi.
Cụ phải xét mình là ai chứ lại.
Bản lĩnh của mình chỉ được thế thì để thế đi, lại còn duy tâm xin với nhận con nuôi danh nghĩa, có mà thần kinh người ta cho nhận. :P

j23

Xe container
Đúng là các cụ đúc kết thường ít khi sai, mợ xin bạn bè, ng quen sẽ hay hơn đấy ạ
Ngày xưa em cũng nghĩ như mợ đới, nhưng thực tế quanh em biết có 4 case như này, thì đúng có 1 case là đi xuống thảm hại trong thời gian ngắn vài năm và theo cách rất bất ngờ (hiện lại vực lên như cũ rồi), còn 3 cases kia thì có thể nói là mơ ước của nhiều gia đình :)
Có thể mỗi hoàn cảnh mỗi môi trường mỗi khác..

Bachs

Xe hơi
Chào CCCM, dạo này em rảnh rỗi nên sinh nông nổi. Em ngẫm cái sự 3 giai nhà em. Từ đợt đợt đẻ cu út đến giờ, thấy công việc cả vợ chồng cũng đều lận đận hay sao. Không được thuận cho lắm. Rồi 2 ông con lớn liên tục bất hoà. Anh em không có sự tương hỗ, gắn kết gì cả. Thằng em kém anh 2 tuổi học hành làng nhàng, giờ nghiện game quá thể. Thật sự nhà em đang thấy khá xì trét vì ông con thứ 2. Em lượn lờ các nơi, chỗ thì bảo ko sao, chỗ thì bảo cũng có chuyện này chuyện kia. Nhà em đang tính xin con nuôi ( trên danh nghĩa) thui ạ. Có bác nào cùng hoàn cảnh như nhà em, có ý định xin hoặc cho con nuôi làm phép thì ới em với. Cùng Hà Nội là tốt nhất . Giá đình tiện đi lại. Dù sao cũng giúp yên tâm về mặt tâm lý. Híc đi đâu nói hở ra 3 giai là mọi người đặc biệt các bà đều bảo đẻ đứa nữa. Em thì chịu rồi.
Chia sẻ với mợ đoạn cảm giác áp lực mỗi khi bị khuyên đẻ thêm đứa nữa mỗi khi khai 3 giai. Tuy nhiên, mợ nên suy nghĩ lại đoạn mợ đang ngẫm, ngẫm như thế rất tội cho các con nhé. Nhà cháu, mỗi khi bị nói đẻ thêm, cháu thường trả lời cho đỡ mất lòng đối phương là thôi cháu nghèo nó quen rồi nên ko sợ nghèo nữa đâu, dừng lại ở 3 con để nuôi dạy cho tốt. Còn với các con, ngoài chuyện nhắc nhở dạy dỗ thì mình cũng nói, các con cũng chứng kiến mọi người có cái chủ quan duy ý chí là 3 con trai ko tốt, nhưng mẹ chỉ toàn thấy tốt thôi, ví dụ mai sau còn cần nhờ cậy anh em, cả 3 đều có 2 cơ hội để nhờ cậy anh em trai ruột của mình. Kể cả ko có anh em trai, mình vẫn phải luôn tu dưỡng bản thân để mưu cầu cuộc sống tốt đẹp, nhưng có 3 anh em trai thì có thêm tí áp lực phải tốt hơn nữa để thay đổi cái suy nghĩ ấu trĩ của thiên hạ là 3 anh em trai là ko tốt, từng đứa 1 tốt thì ko có lý gì mà thành ko tốt được cả. Còn cá nhân cháu, cháu nghĩ con cái là Trời cho, Trời cho cây hoa hồng thì chắc chắn nó sẽ nở thành bông hoa hồng, còn Trời cho cây mồng tơi thì sẽ là cây mồng tơi và hoa hồng nảy nòi đã có gai còn mồng tơi già đời ko có gai. Việc làm cha làm mẹ là chăm cây hồng đúng cách của cây hồng để nó nở bông hồng đẹp đẽ và đừng mong nó ko có gai. Còn cây mồng tơi cũng chăm sóc cho nó tươi xanh mơn mởn và đừng bao giờ mong nó mọc gai. Cây nào cũng sẽ đẹp sẽ đóng góp cho cuộc đời ở khía cạnh nào đấy, mình dùng toàn tâm, toàn ý, kinh nghiệm, trí tuệ để yêu thương và chăm sóc con thôi còn muôn sự xin để Trời xanh khắc có an bài nhỉ. Tâm hự với mợ bằng tư cách mẹ 3 con trai và mong mợ sẽ bỏ qua cái sự ngẫm đấy, yêu và tin tưởng mình sẽ làm tốt để đóng góp cho đời hẳn 3 người đàn ông rất ra gì nhỉ.

thngaylangthang

Xe ngựa
Em lướt sơ qua các còm thì thấy mợ chủ thớt nên túm cụ nài nài, thích là bụp, hóa giải ... rất tốt ;;)
Thớt là mợ, là mợ....

honda acura

Xe điện
Nhà bác họ em có 3 con giai thì một anh là tỷ phú, lấy thẻ xanh ở Mỹ theo diện đầu tư, đi đi về về như đi chợ. Một anh khá giả. Một anh hơi bị tật về sức khỏe chút nên không giàu được như mấy anh kia, nhưng có anh em hỗ trợ nên cũng ổn. Mà nhà có truyền thống dân kỹ thuật chuyển sang làm kinh tế thôi chứ không phải quan chức gì.

Từ cái ví dụ ấy nên em không tin ở câu tam nam bất phú. Nói rộng ra, em thấy đây là vấn đề niềm tin. Có khi bố mẹ ông bà mình truyền xuống câu ấy, lại gặp một hai nhà xung quanh thấy cảnh như vậy nên từ đó cứ tin sái cổ. Xét về thống kê thì cả phe tin lẫn không tin chẳng bao giờ có điều kiện để làm thống kê đủ xem câu đó đúng hay sai, toàn dựa vào trải nghiệm vài nhà xung quanh mình xong bảo "tôi đã thấy nhiều lắm, nhiều lắm". :D

Về logic mà nói thì em nghĩ câu "tam nam bất phú" cũng có ý đúng. Có thể là đẻ con trai nhiều mà nhà không có điều kiện thì khó nuôi vì con nó quậy nghịch; đẻ nhiều nữa thì lại không lo vì tuổi các anh em bắt đầu cách xa nhau, thằng anh thấy bố mẹ khó khăn nên biết bảo ban thằng em học hành chẳng hạn. Đấy, em nghĩ là câu có thể đúng ở chỗ đó, nhưng đúng đến mức nào, tại sao lại dừng lại ở con số 3 thì chẳng ai nghiên cứu kỹ được. Ai tin thì cứ tin thôi.
đây, ngay trong còm của cụ
ý là với nhà có ba con giai thì hay có một người phải gánh nghiệp cho hai người còn lại ấy

Xe bọ xít

Xe container
đây, ngay trong còm của cụ
ý là với nhà có ba con giai thì hay có một người phải gánh nghiệp cho hai người còn lại ấy
Lý thuyết này bắt nguồn từ đâu và ở đâu ra đấy Cụ? Thực tế và chứng minh ?

honda acura

Xe điện

TÔN

Xe container
Đẻ thêm đứa nữa là tự khắc sẽ khác :D

thuyphongthanh

Xe lăn
Vớ vẩn hết. Bạn em nhà nó 3 anh em trai mà phát cả đường chính trị lẫn làm ăn kinh tế.

Nuocmuathu81

Xe đạp
Cụ nên cảnh giác cao độ với thằng thứ 2, không cẩn thận là phá gia chi tử, nghiện ngập. Cái này do tự nhiên sinh học thôi, thằng đầu hiền hơn, thằng 2 quậy hơn và có xu hướng bất trị.
Vâng cụ, em cũng đang lo về nó. Đã trâu lại còn xoáy trán nữa ạ. Bố mẹ nói gì cũng bỏ ngoài tai. Cái ngang như cua. Hic

HoaMaudon

Xe tăng
Cụ làm thêm một giai nữa ạ
Tứ tử trình làng, xênh xang mũ áo ạ

Yến sào Mợ Thảo

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Nhà em mới có 2 gái đây.
Mong cụ sớm ổn định lại

Nuocmuathu81

Xe đạp
Con nuôi danh nghĩa thì chắc ít ai đồng ý cho cụ nhận nếu ko phải gđ, họ hàng, bạn bè thân thiết. Nuôi thực sự thì cũng tốn kém tg, tiền bạc, chăm sóc như đẻ thêm đứa nữa. Nên để hoá giải tâm lý cho vc Cụ, kinh tế có thể lo đc thì Vc cụ đẻ thêm đứa nữa, dù trai hay gái vẫn OK.
Cụ ơi, em mợ ấy ạ. Em đẻ mổ cả 3 nên triệt sản rùi. Gạ gấu đi xin thêm mà ko dám , hí hí.

Nuocmuathu81

Xe đạp

mợ chủ thớt thử search xem gia đinh 3 cụ anh em giai hộ thậy Phan sau xem làm gì.

Vâng lúc đầu vợ chồng xác định con nào cũng OK. Ko ngại 3 giai đâu. Cơ mà gần đây thấy nó ko ổn lắm nên em nghĩ ngợi, chứ chồng em cũng chả quản tâm vấn đề này lắm.

HoaMaudon

Xe tăng

Ông em bị chết bất đắc kỳ tử ạ

Vớ vẩn hết. Bạn em nhà nó 3 anh em trai mà phát cả đường chính trị lẫn làm ăn kinh tế.
Ý Cụ là 3 anh em nhà Bác Ánh sáng rực rỡ đúng không ạ?
Cũng gãy giữa hoàng đạo đấy còn gì ạ

thuyphongthanh

Xe lăn
Ý Cụ là 3 anh em nhà Bác Ánh sáng rực rỡ đúng không ạ?
Cũng gãy giữa hoàng đạo đấy còn gì ạ
Bạn thật mợ à. Ông anh cả dân ngoại giao,trưởng 1 ban của Đảng, hai ông em làm đại diện cho ngân hàng Thụy Sĩ và vài quĩ của bọn Trung Đông.