[Funland] Nhà đất hay Chung cư

cuchuoi0509

Xe tăng
Đúng là bài toán mua chung cư cho thuê là bài toán đầy rủi ro và có thể thiệt hại kép cả về mặt giá trị gốc của tài sản và lợi tức trên vốn gốc thua cả gửi ngân hàng cỡ 2-3%/ năm, thiên tai dịch hoạ, cháy nổ cũng rình rập khiến rủi ro thường trực. Đúng là không nên ôm tiền đầu tư chung cư cho thuê làm gì cả, nhiều người còn mua chung cư không ở cho thuê, lại thuê chung cư chỗ khác thật cũng khó hiểu.
Còn mua chung cư để ở thì bài toán sẽ hơi khác do có thể việc có thêm hệ số sung sướng khi ở trong ngôi nhà của mình, được làm điều hoặc sắm đồ mình thích, rồi cái nhìn của hàng xóm cũng như xã hội cũng khác hơn, tạo tiền đề cho con cái ổn định hơn.... Có thể cùng có 3 tỷ gửi ngân hàng mỗi tháng tiền lãi 15 tr sau đó thuê chung cư tương đương với giá 12 tr với việc mua hẳn căn chung cư đó đối với người mua ở thực vẫn là bài toán chính xác vì có hệ số sung sướng tăng thêm 30-50%, việc này bù đắp việc giảm lợi ích khi so dòng tiền 2 phương án.
Vấn đề ở chỗ định giá cụ ạ. Chính xác là phải ở thực và cảm nhận thì mới xác định giá trị thực sự của nó. Nói chung cư giảm là nói mặt bằng chung vì thực tế có những chỗ nó tăng (VD: Mandarin, Lancaster, Pacific Palace,...) Nên xuống tiền lúc bàn giao cũng khá rủi ro. Nhưng đa phần là chủ đầu tư làm marketing thổi giá rất cao để thu hết lợi ích, còn lâu dài nó ntn thì k biết đc, cha chung k ai khóc.

Mình nghĩ đối với nhu cầu ở thật là nên thuê ở đó thử trước, ưng thì đàm phán chủ nhà hoặc tìm thông tin các nhà xung quanh bán lại thì khi đó là hàng xóm cũng dễ nói chuyện và được ưu tiên hơn. Còn không phù hợp nhu cầu thì vẫn có thể chuyển đi dễ dàng, đỡ lỗ hơn. Trong quá trình sd nhiều khi hỏng hóc thay thế chủ nhà phải chủ động sửa cho ng thuê, cũng khá tiết kiệm chi phí.

Việc so sánh thực ra cũng để làm rõ việc thuê ở 1 tgian cũng k sợ phí tiền thuê đó, vì thực ra khi xuống tiền thì chi phí cơ hội đặt vào ngôi nhà còn lớn hơn rất nhiều. Còn tất nhiên ai cũng mong muốn sự ổn định và chủ động rồi, nhất là đối với nhà ở, việc thuê cũng nên cân nhắc để giảm chi phí tài chính cũng như cần chớp cơ hội đầu tư VD năm sau chẳng hạn

Khanh.Uticom

Xe hơi
Câu hỏi muôn thủa...
Em đang có mảnh đất 50m2 ở ngoại thành cách chỗ làm 15km, bán đi được tầm 1,8 tỷ. giờ có 3 phương án:

1, Bán đất đi mua được 1 căn chung cư 70m2, cách chỗ làm khoảng 4km.
2, Vay 1 tỷ để xây nhà 3 tầng trên đất đó.
3, Không bán đất mà thuê chính căn hộ ở chung cư đó ( giá 10tr/ tháng ) giữ đất đợi tăng giá thì tính tiếp.

Người nhiều tiền thì không nói, ít tiền như em thì phân vân quá :|

Father Bon

Xe hơi
Cụ có 2 tỏi to thì nghĩ gì đến nhà đất. có thì cũng xa xôi hoặc chật chội. sống sao thoải mái thì sống, gò mình hay lo nghĩ xa xôi làm gì. e thì cứ CC mà ở cụ ạ

Vancua04

Xe buýt
Câu hỏi muôn thủa...
Em đang có mảnh đất 50m2 ở ngoại thành cách chỗ làm 15km, bán đi được tầm 1,8 tỷ. giờ có 3 phương án:

3, Không bán đất mà thuê chính căn hộ ở chung cư đó ( giá 10tr/ tháng ) giữ đất đợi tăng giá thì tính tiếp.

Đi làm 15km ở cái HN này thì đúng là vất vả. Cụ cân đối khoảng cách chỗ làm 2vc rồi học hành con cái. Phương án 3 thì cụ kỳ vọng trong thời gian cụ thể nó tăng được bao nhiêu,rồi so với khoảng thời gian đấy thuê chung cư hết bao nhiêu. Nói chung em thấy PA 1 là hợp lý nhất. Nhiều tiền thì hẵng xác định đầu tư, còn ít thì lo cho chất lượng cuộc sống đã cụ ạ

hacmuli

Xe hơi
Sao không xây tạm nhà lên c4, 2 tầng móng chắc cho thuê, mình thuê chung cư giữ đất, nhà sau tính. Mà không cho thuê được thì thôi để vậy

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
Câu hỏi muôn thủa...

Nếu em là cụ thì e sẽ chọn phương án 1. Lý do:
- Đi làm 15km là quá xa. Nếu ở gần, cụ sẽ bớt thời gian đi lại ở nhà chăm sóc đưa đón con cái tốt hơn nhiều
- Thuê 10tr/ tháng để giữ đất đợi tăng. Phương án này nếu có cơ sở gì đó thì còn hiện thực chứ cứ mong đợi thì không biết đến bao giờ.
Thôi cứ kiếm 1 chỗ ngon nghẻ cho vợ con ở sướng đã cụ ạ. Sau đó an tâm cày cục mà kiếm tiền tiếp thôi.

vanhai493

Xe điện
sau 4 năm, e khai quật mời các cụ vào chém tiếp :D
giá nhà cc đã lên tới đỉnh hay chưa thì k nói trước được, nhưng sau 4 năm thì có ông bán sẽ ăn dc giá x2, hoặc x2.5 :D

hieuht_fly

Xe máy
Nếu cụ ấy vẫn giữ đất hoặc bán mua cc năm 2020 thì giờ kiểu gì cụ cũng x2 rồi. Chúc mừng cụ.

Minhhalo1111

Xe hơi
X2 nếu như cụ ý có nhà khác bán nhà này vẫn có chỗ ở thì mới lời dc chứ h cụ ý bán nhà này đi mua nhà khác để ở thì cũng vẫn vậy các cụ à, chỗ nào cũng tăng

Khanh.Uticom

Xe hơi
Nếu cụ ấy vẫn giữ đất hoặc bán mua cc năm 2020 thì giờ kiểu gì cụ cũng x2 rồi. Chúc mừng cụ.
Báo cáo cụ, đất em vẫn giữ và xây nhà trên đất đó để ở đến bây giờ , giá đất của em tăng x3 so với 2020 rồi ạ. Căn chung cư 1,8 tỷ kia giờ chắc được 4 tỷ => đất vẫn tăng giá tốt hơn.
Giờ ngồi nghĩ lại, tiền xây nhà mà lúc đó em không xây rồi vay mượn thêm chút mua 1 căn chung cư thì giờ vừa có chung cư vừa có đất. Giờ chung cư tăng giá chóng mặt, không thể mua được nữa => số mình không giàu được :))

hieuht_fly

Xe máy
Báo cáo cụ, đất em vẫn giữ và xây nhà trên đất đó để ở đến bây giờ , giá đất của em tăng x3 so với 2020 rồi ạ. Căn chung cư 1,8 tỷ kia giờ chắc được 4 tỷ => đất vẫn tăng giá tốt hơn.
Giờ ngồi nghĩ lại, tiền xây nhà mà lúc đó em không xây rồi vay mượn thêm chút mua 1 căn chung cư thì giờ vừa có chung cư vừa có đất. Giờ chung cư tăng giá chóng mặt, không thể mua được nữa => số mình không giàu được :))
Hihi thế chắc đất oto tránh à cụ. Nói chung biết trước thì đã giàu :)). Nhưng x3 là kinh đấy.

Seven up

Xe buýt
Nhà cháu ở chung cư từ 2017, vừa được gần chục năm đi làm đi học gần, về giá thì cũng x2 so với lúc mua. Mà chung cư thì nó mới x đôi ba năm gần đây thôi.

Khanh.Uticom

Xe hơi
Hihi thế chắc đất oto tránh à cụ. Nói chung biết trước thì đã giàu :)). Nhưng x3 là kinh đấy.
Vâng, đất em ô tô tránh ở Hà đông.
Em tiếc là vì trước khi xây nhà em đã giá 1 căn chung cư ở VH smart city rồi, nhưng chủ nhà đánh võng cứ bảo bận công việc hoãn hết hôm này đến hôm khác không giao dịch. Em bực quá không mua CC nữa đi xây nhà luôn :))

LongNguyễn8x

Xe buýt
Em tiếc là vì trước khi xây nhà em đã giá 1 căn chung cư ở VH smart city rồi, nhưng chủ nhà đánh võng cứ bảo bận công việc hoãn hết hôm này đến hôm khác không giao dịch. Em bực quá không mua CC nữa đi xây nhà luôn :))
Biết trước đã giàu. Cụ vay thêm chén căn cc ấy thì giờ lại cứ là ngon choét. Vừa có đất, vừa ở cc văn minh

Thanhvuóng71

Xe điện
Chung cư nào mà từ 1,8 lên được 4 tỷ hả cụ ?

caisua

Xe lăn
Cơn bực đắt giá nhất em từng biết! Trước em biết 1 ông đạp ga vì bực thằng khiêu khích đứng trước mũi xe, mất hơn 2 tỏi để đc án treo, chắc tương đương cụ