Chi hội nhà LPC giúp em việc này với.

tetsu

Xe tăng
Em chào cả nhà. Lâu lắm mới vào đã xin đc nhờ vả các cụ mợ nhà mình luôn. Nhưng e đang khó quyết và thiếu KN quá nên nhờ các bác, các cụ mợ tư vấn giúp.
Em cop pết bên cafe sang luôn ạ.

Em cũng xin chia sẻ cùng cụ chủ thớt vì gia đình e cũng đang lâm vào cảnh tương tự :(
Mama e hiện cũng đang nằm 108, mới phát hiện K phổi. Gia đình vẫn đang giấu bệnh tình.

Hiện gia đình e cũng đang rất hoang mang và lo lắng. Nên bắt đầu thế nào? - đưa bà vào viện nào? Đi đâu ? ...Em xin nhờ thớt của cụ chủ mong các cụ tư vấn cho em vấn đề này ạ.
1- Nhà e có người quen nguyên là trưởng khoa ub 108. Rất nhiệt tình và hứa giúp hết sức có thể nếu ở lại 108.( mama e hiện nằm khoa khác chứ chưa nằm ub)
2- Bên 108 sẽ chuyển lại mẹ e về ub Bạch Mai. Vì trước đó mẹ e từ BM chuyển sang 108 để mổ. Bên này nhà e cũng có người hứa giúp, tuy nhiên chưa biết mức độ giúp đc đến đâu.
3- Chuyển sang viện K nào đó. Nhà e không quen biết ai và không có kinh nghiệm gì.
4- Đưa bà ra nước ngoài. Đây là phương án em phải dự trù trước vì còn phải chờ kết luận chính thức và chuẩn bị kinh tế - e sẵn sàng đánh đổi tất cả . Tuy nhiên cũng có nhiều ý kiến về hiệu quả đem lại của việc này ( cả của các bác sỹ lẫn những người quen cùng cảnh ngộ đã đưa ra nước ngoài)
5- Phương án khác. Còn phương án nào các cụ tư vấn thêm cho em với ạ.

Cảm ơn các cụ nhiều.
Cùng vững tâm cụ chủ thớt nhé :(.

.

.

longlaotiensinh

Xe điện
Tâm trạng của tét bây h giống hệt tôi năm 2009 khi cũng phát hiện MAMA bị K, Cũng đã đặt ra rất nhiều phương án chữa trị trong cũng như ngoài nước...nói chung là rối bời nhưng cuối cùng rồi quyết định chữa trị trong nước (bệnh viện K cơ sở 2 dưới pháp vân). Các BS cũng đã phẫu thuật và xạ trị mất gần 6 tháng với nhiều đợt khác nhau.
Thực ra căn bệnh này bây h cũng vẫn là một nan y mà Y học vẫn đang tìm cách chữa trị, theo lời khuyên của các BS và kinh nghiệm của những người bệnh đã từng chữa trị thì cái quan trọng nhất là tâm lý của người bệnh và điều này ngay từ đầu gia đình tôi cũng rất khó khăn khi làm công tác tâm lý cho cụ nhưng rồi mọi việc cũng dần ổn định, cụ đã vui vẻ và lạc quan hơn với bệnh tật của mình (việc thông báo bệnh tình cho cụ biết cũng phải đấu tranh rất nhiều), và hiện nay cũng chỉ biết định kỳ khoảng 3 đến 6 tháng đưa cụ đi kiểm tra xem tình hình bệnh phát triển như thế nào thôi. QUAN TRỌNG NHẤT BÂY H LÀ TÂM LÝ CỦA CỤ và cái này thì cả gia đình và với các cụ bây h thì con cháu mới là niềm vui đấy.

Mong cụ sớm khỏe.

Chỉnh sửa cuối:

Kho

Xe điện
Anh thì chưa trải qua vấn đề dư lày....lên k biết nói sao......cố lên Tetsu nhé.....vưng tâm thì tất cả sẽ thành công.....mong Bác tìm đc hướng điều trị khả thi rất

Djokovic

Xe điện
K phổi đến giai đoạn nào rồi? Em nghĩ nên cho cụ biết và làm tâm lý cho cụ để cụ có quyết tâm vượt qua và lạc quan không nên giấu. Vấn đề là làm thế nào cho đỡ sốc thôi..
Chúc cụ chóng lành bệnh..

laumam

Xe tăng
Cũng không biết chia sẻ gì hơn, nhưng hãy cố lên Tetsu . Cố gắng làm tâm lý tốt cho Bác, mọi người luôn ở bên cạnh Em.

bvhadelpiero

Xe lăn
hic... cái này nhà mình chắc cũng ít người có kinh nghiệm, Su thử đưa sang bênh xá bên OF hỏi đi, bên đó nhà mình nhìu ofer làm bác sỹ mà...

chả biết nói j hơn... cố lên em nhé!

Mong Bác chóng khỏi bệnh!

Chivas07

Xe tăng
Chia sẻ với gia đình tetsu, điều quan trọng nhất vẫn như mọi người nói đó là tâm lý của người bệnh, nhưng tâm lý của người nhà cũng không kém phần quan trọng, em phải cố gắng để làm chỗ dựa tinh thần cho mẹ, để mẹ em thấy yên tâm vì cụ luôn có con cháu hết lòng chăm lo dù trong hoàn cảnh nào. Trên OF cũng có rất nhiều bs và nhiều gia đình có người thân bị K, em làm topic ra ngoài để mọi người tư vấn thêm nhé.

dinbeo

Xe buýt
chia sẻ vs gia đình a tetsu, em có bà dì đợt vừa rồi cũng kết luận K, suy đi tính lại quyết định cho sang Sing 1 chuyến. Bây giờ Việt Nam mình nhiều người sang Sing chữa cái đấy lắm vs cả em thấy bên đấy cũng có tiếng tăm về cái này. Còn về thủ tục thì ở Hà Nội có văn phòng đại diện của bệnh viện bên Sing ở đây. Địa chỉ là ở Bà Triệu, em ko nhớ chính xác là bao nhiêu nhưng nó nằm đối diện viện mắt, cùng tòa nhà vs cửa hàng bán Dugati, văn phòng trên tầng 8 hay 6 gì đấy. Anh cầm hồ sơ bệnh án đến, người ta sẽ fax sang Sing, bên kia hội chẩn sau đó người ta sẽ trao đổi vs anh về cách thức và chi phí.
Ơn trời dì em khỏi rồi. E cũng chỉ biết đến thế thôi. hjx.

Chúc Bác mau khỏe ạ...!

phaocoi

Xe điện
Em chào cả nhà. Lâu lắm mới vào đã xin đc nhờ vả các cụ mợ nhà mình luôn. Nhưng e đang khó quyết và thiếu KN quá nên nhờ các bác, các cụ mợ tư vấn giúp.
Em cop pết bên cafe sang luôn ạ.

Em cũng xin chia sẻ cùng cụ chủ thớt vì gia đình e cũng đang lâm vào cảnh tương tự :(
Mama e hiện cũng đang nằm 108, mới phát hiện K phổi. Gia đình vẫn đang giấu bệnh tình.

Hiện gia đình e cũng đang rất hoang mang và lo lắng. Nên bắt đầu thế nào? - đưa bà vào viện nào? Đi đâu ? ...Em xin nhờ thớt của cụ chủ mong các cụ tư vấn cho em vấn đề này ạ.
1- Nhà e có người quen nguyên là trưởng khoa ub 108. Rất nhiệt tình và hứa giúp hết sức có thể nếu ở lại 108.( mama e hiện nằm khoa khác chứ chưa nằm ub)
2- Bên 108 sẽ chuyển lại mẹ e về ub Bạch Mai. Vì trước đó mẹ e từ BM chuyển sang 108 để mổ. Bên này nhà e cũng có người hứa giúp, tuy nhiên chưa biết mức độ giúp đc đến đâu.
3- Chuyển sang viện K nào đó. Nhà e không quen biết ai và không có kinh nghiệm gì.
4- Đưa bà ra nước ngoài. Đây là phương án em phải dự trù trước vì còn phải chờ kết luận chính thức và chuẩn bị kinh tế - e sẵn sàng đánh đổi tất cả . Tuy nhiên cũng có nhiều ý kiến về hiệu quả đem lại của việc này ( cả của các bác sỹ lẫn những người quen cùng cảnh ngộ đã đưa ra nước ngoài)
5- Phương án khác. Còn phương án nào các cụ tư vấn thêm cho em với ạ.

Cảm ơn các cụ nhiều.
Cùng vững tâm cụ chủ thớt nhé :(.

.

.
với hoàn cảnh hiện nay của ông......
trước tiên nên thông báo cho bác biết...là bác đang có khả năng bị K....
để bác chuẩn bị tâm lý.......
chuyển ngay viện K để xét nghiệm xem bệnh tình ntn.......giai đoạn nào rồi.......
sau đó có thể tạm điều trị ở đó........
đồng thời nên tìm hiểu xem các bênh viện ở Sing, Ấn Độ, Thái.......
VD: cháu tôi K máu.....chữa bên Thái khỏi

lyhoa75

Xe điện
Xin chia sẻ cùng gđ Tesu. Mong rằng bà sẽ chữa khỏi nhanh thôi. Ở viện 108 và viện K chị k có bs thân quen mà chỉ quen sơ sơ nhưng nếu Tesu k nhờ đc ai nữa thì chị sẽ hỏi giúp.

sonvuive

Xe tải
Chẳng biết nói gì hơn, chỉ biết chúc cụ mau khỏi bệnh!

tetsu

Xe tăng
Em xin chân thành cảm ơn những chia sẻ động viên của cả nhà. Những lời động viên và chia sẻ kinh nghiệm của mọi người với e lúc này vô cùng quý giá.
Thậm chí em cũng không tâm sự được với ai trong gia đình, họ hàng( chỉ bà chị gái và G nhà e biết) vì sợ lộ vào lúc này. Papa e thậm chí còn yếu tâm lý hơn cả bà :(. Cả 2 đều huyết áp cao nên e càng khó.
Vừa nãy còn nhận tin dữ từ bs. Kết quả chính thức xét nghiệm tế bào và mô đã có. Trường hợp bà nhà e là di căn từ chỗ khác vào phổi( từ dạ dày hoặc ruột), đồng nghĩa với việc đã chuyển sang giai đoạn muộn. Giá như e được gánh hộ bà tai ương này. Cả đời bà hiền lành chất phác chịu khổ nuôi bọn e, vừa đc nghỉ ngơi nhưng chưa đc hưởng thụ cái gì thì thế này.
Cho e đc một chút tâm sự ủy mị ở đây cho nhẹ bớt.
Lần nữa cảm ơn cả nhà.

.

Chivas07

Xe tăng
Em xin chân thành cảm ơn những chia sẻ động viên của cả nhà. Những lời động viên và chia sẻ kinh nghiệm của mọi người với e lúc này vô cùng quý giá.
Thậm chí em cũng không tâm sự được với ai trong gia đình, họ hàng( chỉ bà chị gái và G nhà e biết) vì sợ lộ vào lúc này. Papa e thậm chí còn yếu tâm lý hơn cả bà :(. Cả 2 đều huyết áp cao nên e càng khó.
Vừa nãy còn nhận tin dữ từ bs. Kết quả chính thức xét nghiệm tế bào và mô đã có. Trường hợp bà nhà e là di căn từ chỗ khác vào phổi( từ dạ dày hoặc ruột), đồng nghĩa với việc đã chuyển sang giai đoạn muộn. Giá như e được gánh hộ bà tai ương này. Cả đời bà hiền lành chất phác chịu khổ nuôi bọn e, vừa đc nghỉ ngơi nhưng chưa đc hưởng thụ cái gì thì thế này.
Lần nữa cảm ơn cả nhà.

.
Cố gắng nhé tetsu, có việc gì cần cứ gọi mọi người nhé.

bvhadelpiero

Xe lăn
Lần nữa cảm ơn cả nhà.

.
Su cứ từ từ bình tĩnh rùi tính, cái j cũng có cách gq của nó hết, cái quan trọng nhất bây h là em cần phải là người sáng suốt nhất để quyết mọi việc... cần bất cứ điều j từ nhà LPC em alo ngay cho anh ná!

Kho

Xe điện
Đừng bi quan cố lên e...còn nước còn tát......thật tỉnh táo và sáng suốt trong lúc này....tất cả sẽ qua đi

Djokovic

Xe điện
Vấn đề chính bây giờ là chú Su phải cứng rắn, làm chỗ dựa co mọi người trong gia đình. Ủy mị trước mặt gia đình là ko đc.. Xách cái xe máy ra, tìm thật nhiều thông tin và đến tận nơi hỏi, tìm hiểu giáo sư, bác sĩ, thuốc men, cách chữa trị.... Bây giờ anh nghĩ việc tìm hiểu về căn bệnh này đối với chú như là 1 công trình nghiên cứu vậy, đi nhiều, đọc nhiều, học nhiều để tìm ra cách chữa tốt nhất cho cụ. Em đã trải qua rồi nên em hiểu tâm lý, nếu ko làm thế rất dễ vào tình trạng buông xuôi, chán nản.
Chúc Su tìm đc cách chữa cho cụ hiệu quả nhất..

Taplai2009

Xe máy
Lần nữa cảm ơn cả nhà.

.
Xin chia sẻ với em và gia đình nhé, được tin này thì nhà ai cũng rối bời trong lòng thôi nhưng mong là em và cả nhà bình tĩnh và cố gắng để cùng tìm ra giải pháp tốt nhất cho bà. Còn nước còn tát em ạ, cố gắng lên em nhé. Mọi người luôn bên em...

Mờ Tê

Xe buýt
Lần nữa cảm ơn cả nhà.

.
Tetsu bình tĩnh nhé, bjo bạn La người cân phải cưng răn nhé. Trước tiên bạn nên làm Liêu pháp tâm lý với mẹ, Đông viên mẹ và cũng nói mẹ "khả năng" bị ung thư nhưng La mới bị đe bà yên tâm hơn và cũng đỡ bị sốc hơn, rồi mình sẽ Tim Hương giải quyết...nhưng phải đe mẹ thật sự thoải Mai và vui vẻ..băng cách kể các chuyên CV, CS vui vẻ cho mẹ nghe. Tinh thân bjo La Cai cân thiết và quan trong nhất đây.

Chúc bác mau khỏe mạnh đe vui vẻ cùng con cháu.

abcthoi

Xe tải
Xin chia buồn nhà TEST, có PM chú mấy ý kiến rồi đấy.

Cố gắng lên!