[CCCĐ] Nhà nhà xiên Việt, em cũng đi xiên ^_^

3077

Xe container
Ngày 10: Bình Thuận

Lịch là ngày này em vẫn ở BT nhưng chuyển chỗ ở khác, tuy nhiên sau khi ở đây thì lười đổi, nhà em vẫn ở Mũi Né chứ không chuyển ra resort gần hải đăng Kê Gà. Ngày hôm nay nhà em đi ra hải đăng tiện đường ghé qua bãi đá Nhảy.

Lịch còn bãi Rạng nữa tuy nhiên bạn em bảo giờ resort nó vây rồi, không còn bãi đó nữa, dừa cũng chặt rồi.

Với tiêu chí đi là phải ăn ngon, từ Mũi Né em phải vòng ngược ra QL1 để ăn bánh hỏi lòng heo quán Huyền, quán đông và khá ngon. Ăn sáng xong nhà em đi ra hải đăng Kê Gà, trên đường các cụ sẽ gặp bãi đá Nhảy. Bãi biển này rất đẹp, trước đây là dự kiến sẽ thành Mũi Né 2 với khá nhiều resort, nhà hàng mọc lên nhưng sau có dự án làm cảng ở đây nên họ phải dời đi, sau bao nhiêu năm treo thì người ta lại kết luận là không xây cảng được, hậu quả là nhà cửa ở đây giờ mục nát hết còn bãi biển thì đầy rác của những người cắm trại để lại mà không ai dọn. Chán và tiếc cho 1 bãi biển đẹp.

Hôm em đi trời không trong xanh lắm:

Đi qua đây một đoạn là tới hải đăng Kê Gà, đây là ngọn hải đăng cao và lâu đời nhất ĐNA. Tuy nhiên giờ họ không cho trèo lên đỉnh tháp như hải đăng Đại Lãnh, thấy bảo do đường lên mục nát quá rồi.

Để ra đây các cụ phải đi thuyền, có 2 lựa chọn: Các cụ rẽ vào sẽ có người dân ra mời đi thuyền (em không biết bao nhiêu vì không hỏi), hoặc là mua vé vào khu Biển Vàng sát đó có bao gồm thuyền, trông xe mái che và khu bãi tắm của họ, giá chỉ 25k/người lớn. Theo em các cụ nên mua cái này vì ngoài đi thuyền ra các cụ còn được tắm trong bãi của họ có nhiều trò chơi dưới nước, khu ăn uống, áo phao, ghế ngồi mà giá rẻ bèo.

Khu vui chơi họ có kyat, thuyền phao, xích đu,,... mà em quên không chụp, nhưng nên thử.

Do trưa có hẹn với bạn nên nhà em đi ra hải đăng trước, lần này đi dọc cả nước em không báo cho bạn bè biết vì thời gian mình mỗi nơi không nhiều với lại tối muốn nghỉ ngơi mai đi tiếp nên cố gắng hạn chế, được cái vợ em lại chăm check-in nên bọn nó vẫn biết. Từ sáng nó đã hẹn trưa mời cả nhà ăn, 11h trưa nó đã bảo đang ngồi ở quán đợi rồi trong khi em còn chưa ra hải đăng vì vậy thăm hải đăng xong nhà em chạy về Mũi Né luôn, các cụ có thời gian thì thăm xong ở lại khu này tắm biển + ăn trưa cũng rất ok.

Hải đăng nhìn từ thuyền

Ngoài vé ra thuyền thì các cụ mất 10k để qua cổng này nữa :D

Một con đường nhỏ ra mép biển trên đảo hải đăng

Hải Âu

Cũng khá đông người ra

Chơi xong nhà em chạy về Mũi Né ăn trưa với bạn rồi về khách sạn ngủ + tắm biển. Biển ở Mũi Né (chỗ em tắm) thấy cũng ổn, bãi rộng và thoải. Nói chung hôm nay là 1 ngày nhẹ nhàng nghỉ ngơi với biển trước khi chuyển sang núi từ ngày mai.

3077

Xe container
Ngày 11: Mũi Né - Bảo Lộc - Đà Lạt

Đây là chặng vất vả nhất của nhà em, em khuyên nếu cụ nào không có gấu thích check-in phải lên cái Lạc trôi cổ tự thì đừng có nên đi. Thác Dambri đẹp thật nhưng về gần Đà Lạt có thác Pren và Datala cũng không kém trong khi thời gian ngắn đi 1/2.

Em từng vác con sedan này lên Tà Xùa nhưng đường không thể nào xấu bằng cái đường từ Mũi Né lên Bảo Lộc, tiếc là em tập trung mải lái tránh ổ voi, sông trâu nên không chụp lại, chưa kể thằng gmap nó chỉ em đường liên thôn để chạy ra có đoạn còn cấm ô tô vòng vèo mãi. Đường QL55 lên Bảo Lộc có những đoạn bé vừa 1 xe đi mà nó vỡ 2 bên còn mỗi cái sống trâu ở giữa, em phải đi dạng háng 1 bên bánh lên sống 1 bên lề, dưới gầm chỉ lo sạt hoặc đập vỡ lốc máy thì nằm khóc giữa rừng, may thi thoảng vẫn có xe đi ngược chiều để em yên tâm là đường còn đi được (nhưng toàn xe khách với gầm cao, sedan có môi em).

Thôi khó khăn rồi cũng qua :D, nhà em đã tới cổng trời của Linh qui pháp ẩn

Bình yên đứng ngắm vườn sỏi với những vòng tròn luân hồi

Em đi ngày thường, không quá đông đúc. Du khách lên nhiều bạn trẻ nhưng vẫn có ý thức bỏ dép dưới chân cầu thang, không đội mũ, nói chung không nhốn nháo như khi đông ng mà mấy diễn đàn phượt vẫn cảnh báo.

Rời đây nhà em đi thác Dambri, bình thường gg chỉ đường và dự báo thời gian thì em hay đi nhanh hơn 5-10' cho mỗi 1h dự đoán nhưng đoạn núi này nhà em toàn đi quá giờ. Tới nơi là trưa, nhà em ăn uống trong khu du lịch của thác, vé vào cửa 150k/người thì phải. Ăn trong đó không quá đắt.

Chưa đi em nghĩ là nó có mỗi cái thác như Bản Giốc nhưng k phải, họ làm cả liên hợp vui chơi ăn uông trong đó. Đầu tiên nhà em đi cái thác nhỏ, là 1 nhánh của Dambri, thác Dahasa, có xe trượt để đi xuống chân thác, xe có cái phanh để mình tự lái, chạy nhanh thì kéo phanh, nhả ra nó lại chạy, 2 đứa nhà em thích lắm. Mỗi vé vào cửa được 1 lần chạy, mua thêm là 60k cho người lớn và 40k cho trẻ em, nhà em chạy 2 lượt :D

Đoạn xuống vòng vèo qua tán cây rất dễ chịu

Đoạn lên thì dây cáp kéo lên, thẳng tắp

Cái thác này nho nhỏ thôi, nhà em xuống 1 lúc rồi lên. Đi bộ ra thác Dambri, cái thác này không to nhưng rất cao nên nó đổ nước ầm ầm, tới nơi các cụ được thang máy chở xuống chân thác.

May mắn gặp trời nắng thì sẽ thấy cầu vồng chân thác

Ngoài ra nó còn 1 bể bơi con con, đạp vịt và vài trò đu quay, nhưng nó cỡ Thủ Lệ nhà mình nên nhà em không chơi. Trong này cũng có cả nhà nghỉ bằng gỗ xây vắt vẻo trên cây cho khách ở qua đêm. Tuy nhiên em thấy khu này không có gì đặc biệt để ở. Rời khỏi đây nhà em mất thêm 3 tiếng để chạy về Đà Lạt. Mất thời gian quá các cụ ạ.

Đà Lạt là thành phố hoa mà gấu em ao ước tới từ lâu, em thi chúa ghét nên mấy lần có vé giá rẻ em cũng không chọn ĐL. Gấu em thi thích mê, từ việc hoa hồng họ trồng đầy dải phân cách tới nhà nào cũng có hoa trước cửa, hàng rào thì toàn cẩm tú cầu, lan can toàn hoa bướm, nói chung hoa khắp nơi.

Nhà em ở ĐL 2 ngày, đặt phòng ở Golddream, giá 700-800 gì đó, ngay gần Hồ Xuân Hương và chợ đêm, rộng rãi sạch sẽ mỗi tội không có chỗ để xe các cụ ạ, hôm đầu em đỗ cửa KS, hôm sau có thêm 1 cụ đi xe đỗ trước làm em đỗ dịch sang nhà hàng xóm bị họ phàn nàn nên nửa đêm phải chuyển đi chỗ khác :(.

Từ thành phố vào KS qua chỗ nhà thờ con gà có cái quảng trường rợp hoa cẩm tú cầu, gấu cứ bắt dừng xe xuống chụp ảnh. Dừng mà chỉ sợ chụp cái ảnh 800k :)), sau bạn em bảo khách du lịch thì xxx ĐL họ chỉ nhắc nhở thôi, kể cả đi vào đường ngược chiều, yêu thế. Mà đúng là em đi các thành phố du lịch phát triển từ ĐN vào tới ĐL thì tuyệt nhiên rất ít xxx nhưng mấy tỉnh Tây Nguyên từ BMT tới Gia Lai, Kon Tum thì nhiều vô kể, có khi còn nhiều hơn dọc đường 5 ngoài mình.

Chụp mấy cái rồi nhà em về KS cũng 5h rồi, nghỉ ngơi rồi đi ăn tối với bạn. Bạn dẫn đi bộ đi ăn miến gà, ngoài này e chỉ ăn miến ngan miến vịt chứ chưa thấy miến gà. Ăn ok phết nhưng ăn sáng phù hợp hơn, các cụ có qua thì ăn thử nhé

Sau đó đi mấy bước là tới chợ đêm, đông lắm mặc dù em đi là thứ 2. Bạn em bảo cuối tuần còn khiếp nữa:

Chợ thì lổn nhổn và không có gì đặc trưng lắm nên nhà em đi loanh quanh mua mấy cái áo len rồi về KS.

3077

Xe container
Ngày 12: Đà Lạt

Ngày hôm nay ở ĐL của em thời tiết rất đẹp, ra quán bún bò Huế Thiên Trang đường Hồ Tùng Mậu ăn sáng, quán rất đông và ngon, các cụ tới nên thử. Quán ngay sát big C Đà Lạt chỗ Hồ Xuân Hương, ăn xong nhà em đi bộ ra ngắm cảnh hồ, trời cao trong xanh rất đẹp. Sau 2 ngày lăn lê hết các điểm ở Đà Lạt như làng Cù Lần, đường hầm đất sét, đồi cỏ hồng, CĐ sư phạm, vườn cầm tú, thung lũng tình yêu thì em thấy ĐL đẹp khi thời tiết đẹp và đi bộ lang thang trên phố, uống cafe Hồ Xuân Hương chứ các điểm du lịch nó nhiều như Ba Vì ngoài mình ấy, nhiều nhưng bên trong không có điểm nhấn gì đặc biệt.

Em đi ngày thường nên buổi sáng Hồ Xuân Hương rất vắng

Hoa cỏ ven hồ

Đi ĐL là phục vụ gấu nên nhà em đi toàn hoa. Đầu tiên là đồi cỏ hồng tuy nhiên không phải mùa, chả có cây nào. Tiếp tới là vườn cẩm tú cầu

Sau đó là thung lũng tình yêu, đông nghèn ngẹt mà vé cũng đắt, nó như cái công viên thôi, theo em chả có gì đặc sắc, đường đi tới đó xanh ngăn ngắt. Công nhận đường ĐL vòng vèo lên xuống dốc, cấm ngược chiều khắp nơi, e ở 2 ngày mà vẫn đi lạc như thường.

Chỉnh sửa cuối:

yeugau

Xe tải
Thanks cụ chủ nhiều nha, còn thông tin hay chuyện gì hay cụ chia sẻ tiếp với anh em đi ạ

vitbau

Xe tải
E ủn lên phát. Giờ e xuất phát Nha trang đi Ninh Thuận

3077

Xe container
Ăn uống ở Đà Lạt, một list các quán ăn em tổng hợp chả xài được mấy:

- Quán Như Ý và Liên Hoa em tìm mãi không thấy
- Quán 33 Hai Bà Trưng thì có 2 quán đối diện nhau, 1 quán còn ghi chú là gốc 33 :)) thế nhưng vắng tanh chả có người gì cả 2 quán. Mà quán ăn không có người là em cạch.
- Quán nướng cu Đức, ok, ăn tạm ổn, không quá đắt nhưng nóng nực hợp với các cụ trẻ khỏe. Có người già và trẻ con thì k nên ăn vì nó giống quá nhậu hơn, đi với bồ đổi gió cũng không nên vào vì nó nhiều khói lắm, tối về mút mát lại toàn mùi khói thịt ;)). Quán có món đặc sản là thịt nhím khá ngon mà họ bầy 1 con nướng sơ em trông giống con tê tê

Tiếp về Đà Lạt, sau thung lũng tình yêu thì em đi sang vườn dâu tây ngay đối diện thung lũng nhưng do khách quá đông mà quả thì ít nên lèo phèo lắm, còn không bằng vườn dâu Mộc Châu. Nếu thích đi vườn dâu theo em đi vào mấy khu vực xa xa như đường vào làng Cù Lần, suối Vàng ít người đi có khi nó còn nhiều quả. Mà bán đắt, 450k/kg

Thăm thú rồi về nhà nghỉ trưa, đầu giờ chiều nhà em phi đi làng Cù Lần. Đường tới đây còn gọi là đường tới suối vàng =)), nó xa gớm và chán lắm các cụ ạ, theo em không nên đi, riêng việc đi tới đó chỉ có lèo tèo vài xe khách trong cái Đà Lạt đông đúc là các cụ biết nó chán thế nào. Vé vào cửa nó còn đắt nữa chứ, nếu em nhớ k nhầm là 150k và để được đi bộ trong cái đồi thông, haizz

Giữa thung lũng nó có 1 cái ao, mấy cái như tấm chiếu xa xa kia là bè gỗ họ cho các cụ thuê để chèo với giá 20k/người, em thấy hết sức ngớ ngẩn :v

Một góc khác của thung lũng

Đồ ăn cũng đắt, 50k ống cơm lam và 200k đĩa thịt kia

Điểm nhấn cuối mà bọn trẻ em thích lại là mấy trò kiểu vận động trong này, vui nhưng nhiều muỗi đốt quá :(

Rời khỏi đây cỡ 4h, nhà em chạy về CĐ sư pham Đà Lạt, em đi chiều thứ 3 mà vẫn đông người, trời lại xấu nên lên ảnh thì không đẹp nhưng khuôn viên trường quá tuyệt. Được học ở đây thì thật sướng.

Chỉnh sửa cuối:

3077

Xe container
Ngày 13: Đà Lạt - Buôn Mê Thuột

Cung này em đánh giá là xấu nhất tuyến, nó xấu đều và rất lởm khởm, xóc, bé.

Trước khi rời ĐL thì nhà em ra quán Thủy Tạ bên Hồ Xuân Hương ăn sáng. Thời tiết hôm nay quá tuyệt trong khi tối muộn hôm qua nó mưa như trút, ks thấp hơn mặt đường làm em chỉ sợ để xe bị ngập. Theo em tốt nhất tới ĐL thì uống cf dạo phố thôi, chả nên rúc vào mấy chỗ du lịch tập trung làm gì (tiếc là đi về em mới rút ra kinh nghiệm nên sau khi ăn sáng ở đây nhà em còn kéo nhau đi thêm đường hầm đất sét nữa :D)

Khu Thủy Tạ này nằm lọt trong lòng hồ, ăn không đặc sắc nhưng view đẹp các cụ ạ

Sau đó em đi thăm đường hầm đất sét, cũng cùng trên tuyến đi BMT luôn, ngay đầu cao tốc Liên Khương. Quá là đông đúc và cảnh quan thì giả tạo, nếu vắng thì em còn suy nghĩ đi còn đây đông lắm các cụ ạ. Haizz. Họ làm các mô hình bằng đất sét, được cái trẻ con nhà em dễ tính, cứ đi chơi là chúng nó thích rồi, chắc mỗi em khó tính nhất nhà :D. Tổng kết xuyên Việt em chỉ thích nhất Bình Ba sau đó là Tây Nguyên còn đâu chủ yếu là cảm giác cầm lái dọc đất nước, rất thích các cụ ạ.

Nhảy múa trên phím đàn

Trong này họ cũng bàn dâu tay, rẻ hơn ở vườn và ăn cũng ngon các cụ ạ.

Rời khỏi đây và tạm biệt ĐL, nhà em đi Buôn Ma Thuột. Mảnh đất Tây Nguyên là phần duy nhất của VN mà nhà em chưa đặt chân tới nên rất háo hức, nhưng đường xấu quá các cụ ạ, con em nó bảo đây là đất bò vì bò rất lắm, đi tràn hết ra đường.

Khi chưa tới Tây Nguyên em nghĩ ở đó rất nắng, rất nóng, rất khô cằn và lạc hậu nhưng thời tiết Tây Nguyên lại cực dễ chịu các cụ ạ, trong xanh, mát mẻ, tối còn hơi lành lạnh ấy chứ. Điều em ấn tượng nhất là người dân Tây Nguyên ý thức tham gia giao thông thật cao, cả BMT, Gia Lai, Kon Tum. Đường có phân làn ô tô xe máy thì không bao giờ thấy xe máy đi vào làn ô tô dù bên cạnh rất vắng, thậm chí không có ai còn ô tô thì khi chuyển làn hay vượt luôn xi nhan đầy đủ. Một thằng nghiêm túc nhất thủ đô như em đi vào đây thành láo nháo nhất cao nguyên.

(đoạn này e chưa copy ảnh, nợ các cụ tới tối em update tiếp, em rất thích Tây Nguyên lần này em đi :D).

Rangerover2017

Xe đạp
Vào hóng cảnh đẹp, khi nào có dịp sẽ đi.

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Đường đi Ninh Thuận toàn thế này lại chẳng mê cụ nhỉ

n0bita_epu

Xe máy
E cũng ước được đi xuyên việt

Manlee

Xe máy
Ngưỡng mộ cụ, so sánh từ đầu chuyến đi thấy 2 F1 nhà cụ đã dạn dày và khỏe khoắn lên nhiều với nước da bánh mật bắt nắng :)

QuykhongphaiQuy

Xe hơi
mấy nhóc nhà cụ lắm sức quá. đợt trước e đi có 1 tuần thôi mà oải, lúc nào cũng nhớ cái giường ở nhà chứ không muốn tắm nữa :D

3077

Xe container
Em xin tiếp

Từ Đà Lạt sang BMT là cung xấu nhất em đi trên tuyến, nó xấu đều, không tởm như từ Mũi Né lên Bảo Lộc nhưng cơ bản là xấu và vắng. Tuy nhiên có những đoạn rất thư thái thế này, chỗ chân đèo trên đường đi có quán cơm bình dân với võng. Trong này có rất nhiều quán càfe võng thế này, mệt khách có thể vào nghỉ mà không nhất thiết phải ăn uông gì. Nhà em ăn cơm, uống sinh tố bơ, nước mía mà hết có 120k :D, công nhận chi phí mạn Tây Nguyên là rẻ nhất tuyến em đi

Trước khi tới BMT nhà em đi vào hồ Lak cưỡi voi, nhà có dịch vụ cưỡi voi ngay đầu buôn Jun, 300k cho 30 phút cưỡi voi gồm đi xuyên qua buôn Jun và lội hồ Lak. Rất thú vị và nên thử các cụ ạ. Nhà em có nuôi con chó nên cứ nghĩ động vật nó loanh quanh 5-7 năm là kinh ai dè nói chuyện mới biết con voi em cưỡi 55 tuổi rồi :)), bọn nhà em nó gọi là ông voi. Người quản tượng rất thân thiện và hiền lành, ít nói, nhờ anh chụp ảnh mà chả nói gì, tới gần chỗ về ảnh bảo đưa đt chụp cho rồi nhảy xuống đất bảo con voi chở cả nhả đứng ngồi, lội nước, quay các góc để chụp cho đẹp, dịch vụ hịn thế chứ. Hết buổi em tip con voi ít tiền để nó mua chuối ăn

Cụ này 55 tuổi r ạ

Cưỡi voi lội nước

Trời hơi xấu và muộn nên em không thử đi thuyền trên hồ mà về BMT luôn, vừa vào đầu thành phố đã có 2 anh xxx vẫy vào hỏi thăm tội đè vạch. Haizz. Mạn Tây Nguyên xxx đứng đường nhiều kinh, em đi mãi miền Bắc không bao giờ phải để ý xxx do chưa bị bắt bao giờ mà đi có mấy ngày bị vẫy 2 phát đâm ra chột, mặc dù xác định là đi xa thì an toàn mới quan trọng, xxx cùng lắm là mất tiền thôi nhưng tâm lý vẫn cóng. Sau mười mấy ngày đi gặp vô số tốp xxx, mấy lần bị vẫy hụt thót cả tim em rút ra kinh nghiệm là khi từ xa thấy mấy anh thờ ơ hoặc nhất đít lững thững đi ra thì không phải vẫy mình mà khả năng là vẫy mình đi chậm lại nhằm bắt thằng đằng sau :))

Bỏ qua vấn đề xxx, nhà em ở khách sạn Daruco ở BMT, to rộng rãi có cả bể bơi mà có 400k :D, rất hợp lý các cụ ạ. Bọn trẻ nhà em tới nơi là 5h chiều mà vẫn dắt nhau ra bể bơi, chúng nó khỏe quá đi mất, em thì đau hết cả người vì đường xấu.

Tối theo lịch ra quán cơm gà Amateur cụ nào trên of giới thiệu nhưng nó vắng tanh không một khách nên nhà em lại chuột rút, ăn đại 1 quán to to đông khách trên đường. Cũng ngon mà rẻ, công nhận BMT rẻ.

3077

Xe container
Ngưỡng mộ cụ, so sánh từ đầu chuyến đi thấy 2 F1 nhà cụ đã dạn dày và khỏe khoắn lên nhiều với nước da bánh mật bắt nắng :)
Năm nào hè nhà e cũng lượn cho đen xì rồi trong năm chúng nó toàn ở nhà với đi học lại trắng ra :D

3077

Xe container
Ngày 14: BMT - Pleiku

Khởi đầu ngày mới, theo lịch nhà em đi thác Dray Nư. Có 2 cái thác ở khu vực này là Dray Nư và Dray Sap, cách nhau cái cầu thôi nhưng cầu hỏng không thông nhau, muốn đi cả 2 thì sau khi thăm 1 cái phải vòng ra QL thêm vài chục km nữa vì vậy nhà e quyết định chỉ đi 1 cái là Dray Nư.

Thác rất đẹp và yên bình, nên tới các cụ ạ. Đường vào thì hơi xấu do xe làm thủy điện chạy qua lại hỏng hết cả đường

Đường lởm thế này các cụ ạ

Tuy nhiên cảnh 2 bên đường vào thì đẹp, bướm bay rợp trời trên đường đi mặc dù tháng 3 mới là mùa cao điểm bướm

Những đoạn rừng thế này rợp bướm các cụ ạ

Cảnh thác em đi mặc dù không nhiều nước nhưng em thấy rất rộng rãi, đẹp mà dịch vụ không tận dụng được gì, hơi buồn. Vé vào có 25k mà bao gồm cả 1 cốc cafe miễn phí, quá là rẻ rúng

Do ít khách nên ở đây còn khá hoang sơ, chuồn chuồn bay rợp trời, nó còn hồn nhiên đậu trên mũ thậm chí trên tay em

Phía dưới chân thác nước chỉ sâm sấp qua mắt cá chân bọn trẻ con nhà em lội chơi thoải mái

Rời Dray Nư nhà em đi Pleiku, một lần nữa thằng gmap nó lừa em khi chỉ vào cái đường đất bị xe tải nó cày nát thành sống trâu thêm bệnh ảo tưởng sức mạnh của em, tưởng sedan khỏe cỡ hovo nên em hồn nhiên phi vào. Hậu quả là bị sa lầy không ra được, nhục rồi đây. Có 1 anh công nông qua nhận kéo hộ lên nhưng em không biết móc cái xích to như cái xích voi của xe đấy vào chỗ nào ở đít xe em (các cụ chỉ giáo hộ em là cái móc kéo xe của focus dùng thế nào nhỉ để lần sau em còn biết đường tự cứu).

Không kéo được, nhờ mấy anh đẩy mà họ không hiểu tiếng Kinh hay sao mà cứ phi qua xe em như chẳng quen biết :(. Mãi sau em mới mượn được cái xẻng, đào bớt đất phía sau bánh rồi em lùi qua được và quay lại đường cũ đã vào, xấu nhưng còn đi được

Do quay lại đường cũ nên em lại đi qua thành phố BMT nên nhà em rẽ vào Cà Te quán ăn bò sốt me, rất ngon mà lại rẻ các cụ ạ, nên thử. Đối diện quán lại còn có quán rửa xe nâng gầm. Sau vụ mắc kẹt xe em bẩn như xe trâu từ trong tới ngoài, họ nâng gầm xịt rửa lau dọn trong ngoài mà hết có 40k các cụ ạ. Tiện ghê cơ, vừa ăn vừa trông được xe.

Ăn trưa xong nhà em chạy về Pleiku, đầu tiên em định cố chạy tới Kon Tum để hôm sau chạy về Hội An cho gần hơn tý nhưng sau ở Biển Hồ đẹp quá nên nhà em ở lại Pleiku luôn và sau thấy hợp lý hơn Kon Tum.

Bắt đầu từ BMT là rừng cao su nhiều rồi, xanh ngát. Tiếc là không phải mùa thay lá nên không rực rỡ

Dân Tây Nguyên tham gia giao thông với ý thức rất tốt, xe máy không bao giờ đi vào làn ô tô dù vắng, chắc 1 phần do xxx họ đứng rất nhiều, giống như đường 18 qua Bắc Ninh ngoài này.

Nhà em tới Biển Hồ đúng lúc trời đẹp, mặt hồ như cái gương phải chiếu mây và núi vậy, thời tiết mát mẻ, cực tuyệt. Đặt khách sạn rồi nên tới từ 4h nhà em cứ ngồi ở cái chòi ngắm cảnh, buôn chuyện, trẻ con thì chạy nhảy tới hơn 6h đợi mặt trời lặn rồi mới về khách sạn:

Có con gái yêu lắm các cụ ạ :)

Nhà e còn xuống tận mép hồ đón hoàng hôn mà trời hôm nay không được như ý lắm để ngắm, hơi tiếc 1 tý

Tối nhà em ăn cơm gà Ia Gui, đây là một trong hiếm hoi các quán em sưu tầm trên này mà hài lòng. Quán ăn ngon, rẻ mà nhất là phục vụ rất cute các cụ ạ. Có mỗi bé con chủ quán là nói được tiếng Kinh hay sao ấy, hiền và ngoan, dễ thương. Tuy nhiên quán hay hết gà sớm, các cụ hoặc ra cỡ 6h hoặc gọi điện đặt trước nhé.

Chỉnh sửa cuối:

3077

Xe container
Ngày 15: Pleiku - Kon Tum - Hội An

Đây cũng là một trong những chặng dài của chuyến. Đầu tiên em định chạy tới Quảng Ngãi rồi nghỉ ở đó nhưng sau khi xem tư vấn thì em chuyển hướng sang Hội An và đây cũng là quyết định sáng suốt.

Trước khi rời Pleiku nhà em qua 1 góc khác của Biển Hồ với con đường gấu em gọi là đường Hàn Quốc (trong khi em thì thấy giống đường ruộng bt), cũng phải lòng vòng 1 tý mới tìm được, gần chùa Bửu Minh nhé các cụ

Ăn sáng bằng món phở khô nổi tiếng Gia Lai nhưng có vẻ không ngon lắm với em:

Rời Pleiku nhà em qua nhà thờ gỗ Kon Tum, tiếc là hôm nay họ có lễ nên em không vào trong được:

Rời đây lúc gần 10h, em chạy tới cỡ 4h hơn thì tới Hội An. Đường đẹp hơn chặng ĐL-BMT, uốn éo vừa phải, đi sướng các cụ ạ.

Hội An lần này nhà em không ở trong phố nữa, em ở An Bàng và rất hài lòng với lựa chọn này. Em ở Under the Coconat tree. Khu em ở là tổ hợp các nhà dạng homestay, những mái nhà nho nhỏ trang trí không nhà nào giống nhà nào. Mỗi nhà có 1 cái bar phục vụ ăn uống chủ yếu khách của khu mình, yên tĩnh và bình yên. Bọn trẻ nhà em ăn xong ra nằm võng đọc sách, đi làm nail, hết sức thư thái và nhẹ nhàng