[Funland] Nhà Tống - Họ Triệu, tại sao hoàng thân ít tham dự triều chính

kfc1981

Xe điện
Khó, AK47, hoặc ngay lập tức Min mod xóa bài, thôi thì cứ xử Tàu mà chém, vừa lành lại được tiếng là
Sao màu am hiểu sử Tàu thế (ông nào ngứa miệng bảo thêm: mà sử ta thì chả biết gì)
Kho liệu sử ta ít nhưng dễ loạn. Thành thử nhiều ý kiến ý cò vênh nhau nên dễ xảy ra căng thẳng tranh cãi trong tìm hiểu và phân tích. Mà cõi này tranh cãi thì cụ biết rồi đấy, cứ gọi là hơn cả cái chợ. Về vấn đề sử khựa thì cháu cũng hay tìm hiểu. Hiểu đc kẻ mình ko ưa cũng là 1 cách để ko bị nó lừa và bắt nạt. Biết người biết ta trăm trận méo thua.

lexus315

Xe điện
Cụ bình luận thế là quá chuẩn! Mời cụ một chén
Kho liệu sử ta ít nhưng dễ loạn. Thành thử nhiều ý kiến ý cò vênh nhau nên dễ xảy ra căng thẳng tranh cãi trong tìm hiểu và phân tích. Mà cõi này tranh cãi thì cụ biết rồi đấy, cứ gọi là hơn cả cái chợ. Về vấn đề sử khựa thì cháu cũng hay tìm hiểu. Hiểu đc kẻ mình ko ưa cũng là 1 cách để ko bị nó lừa và bắt nạt. Biết người biết ta trăm trận méo thua.

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Biết để học tập tấm gương vượt biển à
Vượt biển chầu thiên triều noi gương Nguyễn Trãi thôi mà.
Xua hết ưu tư tựa mạn bồng
Vô biên trời nước ý mông lung
Tùng Lâm dựng đứng phân Nam Bắc
Long Vĩ nằm ngang, hạn hiểm xung
Nghĩa khí quét mây mờ bóng phủ
Hùng tâm hô gió đẩy buồm phồng
Thiên triều ta viếng, thuyền vui lướt
Như cưỡi kình ngư vượt bể Đông

Lemica

Xe tăng
Em dịch code nhé.

Ở nước lạ, thời Tống Thái Tổ (tên thật là Triệu Khuông Dận) , hoàng thân, quốc thích đều không được tham gia triều chính.

Ấy vậy mà ở nước Sông Sông, có họ Triệu làm vua xưng là Miu Thái Tổ truyền ngôi lại cho Miu Thái Tông. Miu Thái Tông kịp gây dựng cơ nghiệp cho cả họ chục người làm quan trước khi quy thuận thiên triều Trong Sông.

Bàn, mía ngọt cả cụm, âu cũng là hồng phúc của thiên hạ.

lexus315

Xe điện
Em dịch code nhé.

Ở nước lạ, thời Tống Thái Tổ (tên thật là Triệu Khuông Dận) , hoàng thân, quốc thích đều không được tham gia triều chính.

Ấy vậy mà ở nước Sông Sông, có họ Triệu làm vua xưng là Miu Thái Tổ truyền ngôi lại cho Miu Thái Tông. Miu Thái Tông kịp gây dựng cơ nghiệp cho cả họ chục người làm quan trước khi quy thuận thiên triều Trong Sông.

Bàn, mía ngọt cả cụm, âu cũng là hồng phúc của thiên hạ.
Thực ra so sánh của việc code là Khập Khiễng, nhưng cũng đủ để đề cập đến gia tộc anh Triệu vùng cao đang đình đám!

P/S: Nhìn mặt anh ấy vậy là cũng leo cao, trấn thủ 1 vùng biên ải hàng thập kỉ! Thật lạ!

Haiphamthanh

Xe tải
Triệu tử long một mình cứu chúa

meotamthe

Xe cút kít
Em thấy họ Triệu bên Tàu, thì đa phần bị tước bỏ binh quyền, các hoàng thân, vương tôn đều ít tham gia triều chính!
Còn ở nước Sông Sông, thì hoàng thân, quốc cữu, vương tôn thì nắm binh quyền đến cảm trăm người.

Mà các cụ tinh thông sử sách, cho em hỏi, tại sao Lò của Phủ Khai Phong lại đốt được nhiều vương công, hoàng thân quốc thích đến thế!
Lò của phủ Khai Phong đốt được nhiều, nhưng toàn fake new, toàn do bọn in sách kể chuyện đơm đặt để thoả mãn nhu cầu đấu đá cường quyền của dân đen, thực tế với truyện khác nhau rất rất nhiều.

Tenlaten

[Tịch thu bằng lái]
Bát hiền vương không có thật.
Lưu Thái hậu uy hiếp quyền lực của vua giai đoạn đầu, lúc đó bưng chảo còn đang ở quê chưa lên kinh thành làm quan.
Quyền lực Bưng chảo rất thấp chả có gì
Đại Việt khi Ỷ Lan làm thái hậu sau khi thắng Tống là bắt đầu suy bại. Ỷ Lan mê thờ phật xây chùa Lý Nhân Tông về già cầu con mà tin dùng đạo thuật
Đại Việt chưa bao giờ có khả năng đe dọa bất cứ triều đại nào của Trung Quốc
Chỉ quấy phá chút ở biên cảnh
Em ko rõ thông tin cụ đưa có phải chính sử hay ko?
Cơ mà công nhận cụ giỏi lịch sử thật. Em vẫn hay đọc các thớt về lịch sử của cụ.