[Funland] Nhạc sĩ Vinh Sử - sao lại đến mức này?

Dream Thai

Xe điện
Giờ ông già rồi, bạo bệnh, nghèo khó rồi thì đáng thương hơn đáng trách. Nhưng nhìn lại thì sao, khi có tiền, có sức thì phong cách sống nghệ sĩ đã bào mòn hết tiền bạc nhà xe, giờ trong tay k còn cái sổ tkiem còi nào, k lương hưu, có khi k có luôn cả BHYT. Gánh nặng gia đình gánh k nổi, giờ sang cả xã hội bằng hình thức quyên góp ủng hộ mong manh và hên xui. Ở đỉnh cao chắc k tính nổi vực sâu như lúc này. Vẫn nên ăn chắc mặc bền tay trái chiếc sổ hưu, tay phải con thẻ BHYT, trong smartphone có thêm quả tiết kiệm online nữa thì càng tốt, đủ sức chiến đấu với tuổi hiu tuổi già mà k phải kêu gọi ai.
Chính vì họ có tâm hồn nghệ sỹ nên họ mới cho đời các tp như thế. Vì họ là nghệ sỹ nên họ mới vậy, 2 mặt của tấm huy chương mà cc =)) =))

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
tội nghiệp, nhưng giới văn nghệ sỹ các ngài ăn chơi cũng khét lẹt. Thời huy hoàng tiêu ngày cả cây vàng sau về già ko 1 xu giắt lưng làm vốn, phải ngửa tay xin tế bần ư? như ngài Thương Tín, Chánh Tín cũng đều hoành tráng cả
Giờ ông già rồi, bạo bệnh, nghèo khó rồi thì đáng thương hơn đáng trách. Nhưng nhìn lại thì sao, khi có tiền, có sức thì phong cách sống nghệ sĩ đã bào mòn hết tiền bạc nhà xe, giờ trong tay k còn cái sổ tkiem còi nào, k lương hưu, có khi k có luôn cả BHYT. Gánh nặng gia đình gánh k nổi, giờ sang cả xã hội bằng hình thức quyên góp ủng hộ mong manh và hên xui. Ở đỉnh cao chắc k tính nổi vực sâu như lúc này. Vẫn nên ăn chắc mặc bền tay trái chiếc sổ hưu, tay phải con thẻ BHYT, trong smartphone có thêm quả tiết kiệm online nữa thì càng tốt, đủ sức chiến đấu với tuổi hiu tuổi già mà k phải kêu gọi ai.
Chuyện này nó cũng vô cùng lắm. Em biết có nickname ở đây cũng mới hoành tráng thôi mà chỉ một thoáng đã bỏ xe trên cầu... Cuộc đời này nếu ai cũng tính được tương lai - dù chỉ là tương lai gần của ngày mai thôi thì nhiều thứ nó khác lắm. Thầy bói chỉ dám nói quá khứ chứ ai dám bói tương lai đâu :D

phuongmit

Xe cút kít
Chính vì họ có tâm hồn nghệ sỹ nên họ mới cho đời các tp như thế. Vì họ là nghệ sỹ nên họ mới vậy, 2 mặt của tấm huy chương mà cc =)) =))
Không quy đồng thế dc đâu cụ :)) vấn đề ở đây là khả năng quản trị rủi ro của các bác này gần như = 0. Trong khi đó nhiều nghệ sĩ ngày nay ngoài làm nghệ thuật ra họ còn kinh doanh, đầu tư nhiều thứ chứ ai cũng thế này thì chả ai dám làm nghệ sĩ nữa ;))

thientudolong

Xe container
nhìn những tấm gương này ko hiểu các cụ cứ khăng khăng rút BH 1 lần nghĩ gì ko nhỉ
xác định già là chỉ có tiêu tiền chứ kiếm ra tiền khó lắm
trẻ mà ko tiết kiệm nổi vài đồng già lấy gì nuôi thân :)

thientudolong

Xe container
Không quy đồng thế dc đâu cụ :)) vấn đề ở đây là khả năng quản trị rủi ro của các bác này gần như = 0. Trong khi đó nhiều nghệ sĩ ngày nay ngoài làm nghệ thuật ra họ còn kinh doanh, đầu tư nhiều thứ chứ ai cũng thế này thì chả ai dám làm nghệ sĩ nữa ;))
nghệ sỹ giờ cũng ráo mồ hôi, hết hit là hết tiền thôi cụ
tiền bản quyền bán đĩa thì ~ mo, trong khi phải chi mua bài, chi làm MV, chi trang phục.....
tất cả chỉ trông vào tiền chạy show + quảng cáo :D
nổi như sơn tùng giờ cũng lềnh phềnh, nhân sự cũng rời đi hết rồi kìa

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Đọc bài này thấy sao éo le cho bác này quá. Về nhạc vàng thì bác này nhiều bài hay, nổi tiếng, phổ biến & tác quyền phải ổn mới đúng chứ nhỉ?

Tình đẹp mùa chôm chôm, Nối lại tình xưa, Mưa bụi, Cầu tre kỉ niệm, Qua ngõ nhà em, Không giờ rồi... nhiều lắm!

Nhìn danh sách các bài hát của bác ấy thì là một nhạc sĩ tài năng & có đóng góp lớn đấy chứ. Có một thời 'Mưa bụi' đã nổi tiếng như thế! Biết bao ca sỹ trong miền Nam nổi tiếng nhờ những bài hát của bác ấy, vậy mà lúc gần đất xa trời phải lên báo cầu cứu :(

Bọn lều báo 9 điểm tam môn thì chả biết dư lào là thật?

petitvanh

Xe tải
Ông này noi chuyên hay nhỉ, Cái gì cũng chắc chắn rồi.Ông không biết bảo hiểm y tê VN chữa cả ung thư bào gồm cả thuốc đích nhưng chỉ la loại trung bình,Chả biêt gì nhưng lúc nào cũng có câu chắc chắn rồi
Đồng ý với bác. Còm câu trc đập câu sau. BHYT là phao cứu sinh cho các bệnh hiểm nghèo tại VN. Gia đình em ông cụ bị K hạ họng gđ 4, bà bị tim và bệnh tiểu cầu mà ko có BHYT đc miễn từ 85-90% thì rất tốn kém. Vào viện chứng kiến bệnh nhân có BHYT và ko có BHYT mới thấy khác nhau thế nào, nhất là khi bị các bệnh hiểm nghèo.

Dream Thai

Xe điện
Đội đó là nghệ sỹ thị trường, đó là bọn thợ sỹ, còn nghệ sỹ phải để tâm hồn treo ngược trên cành cây nó mới thi vị =))

Nongdantb

Xe buýt
Ngày xưa nhạc nhiều nhưng bản quyền được mấy đồng đâu. Xưa cũng đâu có nền tảng số như giờ nên thu nhập cũng k như giới trẻ bây giờ.

NNS

Xe ngựa
Chuyện này nó cũng vô cùng lắm. Em biết có nickname ở đây cũng mới hoành tráng thôi mà chỉ một thoáng đã bỏ xe trên cầu... Cuộc đời này nếu ai cũng tính được tương lai - dù chỉ là tương lai gần của ngày mai thôi thì nhiều thứ nó khác lắm. Thầy bói chỉ dám nói quá khứ chứ ai dám bói tương lai đâu :D
ôi, 2 kiểu sống, 2 kết cục đó khác nhau cụ ơi.

phuongmit

Xe cút kít
Ồ, BHYT chỗ các bác giờ chữa cả ung thư nữa rồi ư, thật là dịch vụ công chỗ các bác phát triển nhanh quá, ngang châu Âu mất rồi.

Tôi sẽ nhờ mấy cậu Âu báo lại cho mấy đồng hương của các bác bên đấy như vậy vì mới gần đây thôi họ vẫn nói chuyện với các cậu Âu rằng mỗi lần đi khám cảm cúm thì BHYT chỗ các cậu ấy đều phát cho mấy viên thuốc nhưng doctor bảo "ném đi, đừng xài mà mang thêm bệnh...cầm đơn này và ra đây sẽ có thuốc đặc trị".

Chắc chắn rồi, tin vui thế tôi làm sao không báo cho họ được, phải không nào?
Ồ cái ồ, vào đọc xem BHYT VN như nào rồi ồ tiếp nhé ông quạ =))

Hự.

Xe điện
Cụ không biết đừng mỉa mai, về y tế công nhiều mảng các cậu Âu nhà cụ còn chạy dài đấy cụ.
Về điều trị ung thư có bhyt giảm được tới 95% chi phí đấy cụ. Nhà em có người điều trị, mỗi đợt tổng chi phí mấy chục củ mà bệnh nhân chỉ trả 2-3tr (đấy là còn cả tiền phòng dịch vụ, tiền ăn). Nhà em đăng ký dùng thêm thuốc ngoài danh mục bảo hiểm nên lên khoảng 7 củ. Nhất là những đợt phải chụp PET mới thấy bhyt gánh cho nhiều. Em tìm hiểu qua thì điều trị UT mình cũng chẳng kém cạnh thằng nào về thiết bị, kinh nghiệm, năng lực. Chẳng qua ra nước ngoài sẽ giải quyết vấn đề tinh thần. Đến bây giờ em thấy quyết định ở trong nước rất đúng đắn.
Tóm lại tìm hiểu kỹ trước khi chém cụ ạ
Em xác nhận. Người nhà em bị K. Em đã từng mang hồ sơ sang Sing tìm hiểu. Xong rút cục chọn A6 viện 108. Tiền nong em ko nói vì tuỳ đk từng nhà, nhưng cơ sở vật chất, phòng ốc, y tá, thuốc men, phác đồ điều trị,... em thấy khá tốt dưới góc nhìn 1 người sống ở nước ngoài nhiều năm. Khoa cũng có bệnh nhân đang điều trị ở Nhật, Sing chuyển về.

phuongmit

Xe cút kít
Cụ không biết đừng mỉa mai, về y tế công nhiều mảng các cậu Âu nhà cụ còn chạy dài đấy cụ.
Về điều trị ung thư có bhyt giảm được tới 95% chi phí đấy cụ. Nhà em có người điều trị, mỗi đợt tổng chi phí mấy chục củ mà bệnh nhân chỉ trả 2-3tr (đấy là còn cả tiền phòng dịch vụ, tiền ăn). Nhà em đăng ký dùng thêm thuốc ngoài danh mục bảo hiểm nên lên khoảng 7 củ. Nhất là những đợt phải chụp PET mới thấy bhyt gánh cho nhiều. Em tìm hiểu qua thì điều trị UT mình cũng chẳng kém cạnh thằng nào về thiết bị, kinh nghiệm, năng lực. Chẳng qua ra nước ngoài sẽ giải quyết vấn đề tinh thần. Đến bây giờ em thấy quyết định ở trong nước rất đúng đắn.
Tóm lại tìm hiểu kỹ trước khi chém cụ ạ
Nhiều ông toàn chém láo, xong ai đọc thấy bùi bùi tai k kiểm chứng dc lại quay ra chửi với BHYT ngay và luôn cụ ạ :)) cứ nhìn các cụ hưu có thẻ bh với bỏ tiền túi ra đi khám là thấy khác nhau, chưa cần nói tới điều trị chuyên sâu, nằm viện dài ngày

TSTA

Xe container
Nghệ sỹ mà ăn chắc mặc bền thì chắc bài hát nghe chán lắm.

Nghệ sỹ sáng tác nhạc tình đôi lứa ... Phải phiêu, tính nghệ sỹ, sống theo cảm zúc cảm hứng. Tác phẩm có lẽ vậy mới hay được.
E ko bàn chuyện sống vậy đúng hay sai nhé. Chỉ nói về mối liên quan giữa lối sống và tác phẩm sáng tác thôi.

Lyquangdieu1

Xe tăng
Do tiêu dùng k đúng cách

hoviethung

Xe lăn
Ông này noi chuyên hay nhỉ, Cái gì cũng chắc chắn rồi.Ông không biết bảo hiểm y tê VN chữa cả ung thư bào gồm cả thuốc đích nhưng chỉ la loại trung bình,Chả biêt gì nhưng lúc nào cũng có câu chắc chắn rồi
Câu chắc chắn rồi là thương hiệu của cụ ấy mà?

TSTA

Xe container
Ngày xưa nhạc nhiều nhưng bản quyền được mấy đồng đâu. Xưa cũng đâu có nền tảng số như giờ nên thu nhập cũng k như giới trẻ bây giờ.
Giống ns Lam Phương, tiền khủng kiếm đc là lúc trc 75. 1 bài hát giúp ông kiếm đc gấp cả nghìn lần lương tháng đại tá quân đội chế độ đó.

Sau 75 thì lại về tay trắng. Tiền thì về mo, vàng thì ko giữ đc, đất cát chắc cũng ko đầu tư hoặc cũng ko giữ đc. Nên bảo ngày xưa kiếm và tiêu theo vàng cũng ko liên quan gì tới sự nghèo khó sau này.

Chỉ còn là câu chuyện kể thôi.

pbinh979

Xe tăng
được nghe lại băng Mưa bụi 1 - 2. hay quá, nhoáng cái đã 25 năm rồi

Su Đình

Xe tăng
Vì ông ý chỉ là con quạ thôi cụ, mà quạ kêu thế nào thì cụ biết rồi đấy. 🤣