[Funland] Nhật ký cai thuốc lá

otothanglong

Xe điện
Với suy nghĩ trăn trở sẽ bỏ thuốc trước đó cả năm, trong tình trạng mỗi ngày hút 2 bao, sáng sớm trên giường nhảy xuống làm 1 điếu, đánh răng xong làm 1 điếu, ra chỗ ăn sáng ăn xong làm cốc trà tối thiểu 2 điếu nữa sau đó đi làm.. cảm giác phụ thuộc vào thuốc lá thật là bất tiện, mặc dù nó đã cùng mình hơn 25 năm, hút lúc nào cũng nhìn xung quanh, ở nhà thì phải ra ban công, ra chỗ đổ rác, đến chỗ làm thì chạy ra chạy vào liên tục, trên đường thi thoảng khạc nhổ, người ngợm thì hôi rình. Và cao điểm đến ngày e quyết tâm bỏ thuốc là vào bệnh viện dạng vip ở sài gòn thăm người nhà ốm, ra cầu thang bộ hút thuốc xong đi vào phòng bệnh, y tá và điều dưỡng đi khắp tầng hỏi ai ở tầng này hút thuốc trong bệnh viện yêu cầu khai ra và đi ra ngoài.. cảm giác lúc đó xấu hổ kinh khủng.. và em quyết tâm bỏ thuốc:
Trước ngày bỏ em nhậu say và đêm đó hút gần 2 bao, sáng hôm sau ngủ dậy bắt đầu bỏ và cảm giác của em từng ngày:
Ngày 1: ngủ dậy hơi mệt vì say nhưng cảm giác vẫn chưa thèm thuốc như mọi khi, chắc có lẽ hút nhiều quá vào đêm trước đó cùng với dư âm rượu nên không có cảm giác thèm.. đến chiều hôm đó em vẫn sinh hoạt bình thường chưa thấy thèm thuốc nhưng có cảm giác trống vắng vì thói quen, ăn tối xong đi ngủ vẫn bt..
Ngày 2: ngủ dậy đánh răng rửa mặt đi ăn sáng, và ra cafe như mọi khi trước lúc đi làm.. cảm giác bắt đầu thèm và bứt rứt, bắt buộc phải ám thị là mình chưa bao giờ hút thuốc, và chưa có thói quen hút thuốc bao giờ.. ngồi 1 lúc bắt đầu vã thêm thì phải đứng dậy đi làm, thở phào là mình k hút thuốc, đên trưa lũ bạn gọi đi nhậu, lúc đó mới cực hình.. lảm 3 cốc bia bắt đầu thèm thuốc kinh khủng, e ít nhất 3 lần nhổm đít lên sau đó lại ngồi xuống với ý định qua bàn bên cạnh xin thuốc... lúc đó nghĩ mình hút để làm gì nếu hút thì cả đời còn lại k bỏ được nó..lại tự ám thị bằng mọi cách để qua cơn, nghĩ mịa mình không vượt qua đuợc bản thân thì cũng kém, lại quyết tâm, ngày hôm đó em thèm thuốc đến mức đêm nằm mơ thấy được hút thuốc. Giật mình toát mồ hôi sau khi tỉnh giấc.
Ngày thứ 3: rút kinh nghiệm chui vào cafe highland trong nhà ngồi ở khu vực không hút thuốc, cảm giác thèm có đỡ hơn nhưng vẫn vật vã kinh khủng, nhất là cảm giác lúc cafe cũng như nhậu, theo em muốn bỏ được thuốc nên có nhiều yếu tố trong đó có:
- Thay đổi thói quen như trước lúc nghiện làm mình đỡ nhớ đến nó.
- phải ám thị cho chính bản thân, không trốn tránh bằng hỗ trợ bằng thuốc cai, tất cả do thần kinh mình hết
- Ám thị mỗi khi lên cơn thèm, là mình chưa hút thuốc bao giờ, điều đó làm cho mình đỡ bị thôi thúc áp lực.
- luôn suy nghĩ nếu thọ đến 70 tuổi vẫn còn hút thì sức khoẻ rất xuống, bỏ lúc đó khó hơn..
Đến giờ em đã bỏ được 20 ngày rồi, vẫn cực thèm thuốc, nhưng e nghĩ e sẽ bỏ được, đã tửng bỏ 1 năm rổi và tái nghiện chỉ vì nghỉ bỏ được rồi nên hút lại 1,2 điếu k sao..
Em sẽ viết tiếp cảm giác thay đổi cơ thể sau khi bỏ thuốc sau
Cụ hút ác quá, em ngày 1 bao thôi, khi nào 2 bao như cụ em sẽ bỏ ;))

greenblack

Xe đạp
e đã bỏ được thời gian, xong giờ cái bọn Raison với Esse lậu nó sẵn, giá phủ lý nên lại tái nghiện :)) e chuyên thuốc thuốc đổi vị, nguyên bản ko chơi đc mà giờ nó lại rẻ nên chưa biết bỏ thế nào :))
Thế nên ở nhà mình bỏ nó khó, tôi còn đã chuyển sang iqos với hy vọng hạn chế dần rồi bỏ nhưng cuối cùng còn hút nhiều hơn, tháng mất 4tr tiền thuốc chưa kể tiền hardware. Nhưng thế vẫn chưa đau túi như ở ở Sing nên chưa chừa được.

itime

Xì hơi lốp
Website
www.vattunoithat.com.vn
Thế nên ở nhà mình bỏ nó khó, tôi còn đã chuyển sang iqos với hy vọng hạn chế dần rồi bỏ nhưng cuối cùng còn hút nhiều hơn, tháng mất 4tr tiền thuốc chưa kể tiền hardware. Nhưng thế vẫn chưa đau túi như ở ở Sing nên chưa chừa được.
Bỏ đi cụ, e là thằng hút thuốc và thằng bỏ thuốc, cảm nhận em người hút thuốc rất bị kỳ thị , trừ phi các bác hút tập trung như ở Sing. Ở nhà ông nào hút thuốc ở ban công xong vào nhà mồm hôi rình. Giờ mấy thuốc nhẹ và thuốc cuốn có vẻ đỡ hơn nhưng ngồi cạnh cực khó chịu

Em vào hóng, cũng lên kế hoạch bỏ thuốc. Môi trường ảnh hưởng rất nhiều tới chuyện hút thuốc. Bình thường ngày em hút cỡ 15 điếu. Đợt vừa rồi xuất ngoại mấy hôm, toàn những nơi công cộng không có nơi hút thuốc vẫn phải nhịn, ngày hút 4,5 điếu. Về tới nhà lại ngựa quen đường cũ.

Mytv

Xe điện
E 2 3 ngày hết 1 bao. H mà bỏ nốt thuốc nữa thì đời e vô vị. Vk e vẫn bảo a cái j cũng ok trừ thuốc lá. À mà e ko hút ở nhà, ko hút trong phòng, ko hút trc mặt vk con, người thân, người ko hút thuốc. E có thói quen hút 1m chỗ ko có ai cả.

Opel Astra

Xe điện
E 2 3 ngày hết 1 bao. H mà bỏ nốt thuốc nữa thì đời e vô vị. Vk e vẫn bảo a cái j cũng ok trừ thuốc lá. À mà e ko hút ở nhà, ko hút trong phòng, ko hút trc mặt vk con, người thân, người ko hút thuốc. E có thói quen hút 1m chỗ ko có ai cả.
Tần suất đốt của bác vậy là không nhiều => Bỏ cũng không quá khó khăn.
Nên bỏ bác ạ, trước hết vì nó hôi rình, dù bác hút ngoài đường hay chỗ thoáng.

Nó thực sự có hại cho sức khoẻ.

Tôi nghiện khá nặng và lâu năm, nên bỏ cũng cực nhọc.

DHK_Co

Xe hơi
bỏ thuốc xong các cụ thấy sướng hơn hẳn, trước đi đâu nào đt, bao thuốc, bật lửa.... giờ k phụ thuộc cái gì là sướng cái đó

Dream Thai

Xe điện
Bỏ đi cụ, e là thằng hút thuốc và thằng bỏ thuốc, cảm nhận em người hút thuốc rất bị kỳ thị , trừ phi các bác hút tập trung như ở Sing. Ở nhà ông nào hút thuốc ở ban công xong vào nhà mồm hôi rình. Giờ mấy thuốc nhẹ và thuốc cuốn có vẻ đỡ hơn nhưng ngồi cạnh cực khó chịu
Ngồi hàng trà đá, cạnh mấy ông hút thuốc nhả khói vào mặt cũng thấy khó chịu ghê :(

Mytv

Xe điện
Tần suất đốt của bác vậy là không nhiều => Bỏ cũng không quá khó khăn.
Nên bỏ bác ạ, trước hết vì nó hôi rình, dù bác hút ngoài đường hay chỗ thoáng.

Nó thực sự có hại cho sức khoẻ.

Tôi nghiện khá nặng và lâu năm, nên bỏ cũng cực nhọc.
Vâng e cũng biết nên bỏ nhưng thèm cái cảm giác sáng ngủ dậy làm 1 điếu người lâng lâng. :D .

Thực ra e chỉ thấy mỗi điếu đầu trong ngày là ngon & thèm. Còn lại hút vì thói quen những lúc như ngồi cafe,đợi con... thôi.

Opel Astra

Xe điện
Vâng e cũng biết nên bỏ nhưng thèm cái cảm giác sáng ngủ dậy làm 1 điếu người lâng lâng. :D .

Thực ra e chỉ thấy mỗi điếu đầu trong ngày là ngon & thèm. Còn lại hút vì thói quen những lúc như ngồi cafe,đợi con... thôi.
Thật mà bác.
Bỏ có dăm cái lợi ích cơ bản, ngoài chuyện tốn tiền + mồm hôi + phả khói:
Nhu cầu giao hợp tăng vọt; khả năng trước là 3min, nay lên gấp dưỡi.
Sáng không bị ho khù khụ, bệnh đường hô hấp hạn chế.
...

Tommytep

Xe tăng
bao thuốc thơm giờ bán lẻ có 30k, rẻ quá nên e tiếc hút cố :))) thuốc thơm nó lại nhẹ nên mình hay tặc lưỡi, hút nó ko hại như thuốc nặng.
e hút thuốc nhưng chỉ hút đc thuốc thơm, nó vẫn hôi nhưng nhẹ hơn, e cũng ko chịu đc mấyông hút thăng long mềm với cứng, mùi cực kỳ khó chịu.
vk e nó cũng kì thị lắm mà thấy bỏ thì vô vị thật :))

MissGift

Xe tải
Cách đây khoảng 2 tuần em cũng bỏ được cỡ chục ngày, mấy hôm bận quá căng thẳng, tự nhủ bảo hút mấy hơi, giờ thì..........ngày lại 1 bao như cũ, chắc đợi cv đỡ chút lại bỏ, chắc đến cả chục lần bỏ rồi, lâu nhất là được gần 2 năm, E cũng hút từ năm 2 ĐH đến giờ (năm 97), giờ thấy sức khỏe kém đi cũng muốn bỏ quá mà phòng em có 3 ông hút cả 3, khó bó thực sự.

TungThoc

Xe điện
Mình bỏ hơn 3 năm rồi, ngửi khói thuốc thì vẫn ngửi được nhưng 2 năm đầu đêm vẫn mơ cầm điếu thuốc :D
Em đến nay là hơn 1 năm bỏ rồi, thỉnh thoảng vẫn mơ thấy hút thuốc.
Giờ thì không thèm, không thấy thơm khi người bên cạnh hút.

d4e

Xe buýt
Em trước hút nhiều, lúc nhiều nhất khoảng 1.5bao/ngày, hồi đó hay đi công trường, sáng ngủ dậy bước chân xuống sàn nhà là đã làm 1 điếu
Đến lúc có vợ con, về làm văn phòng, tần suất giảm dần, về nhà ko mang theo thuốc lá, ko hút ở nhà buổi tối
Cách đây 6 năm em chuyển nhà sang ở chung cư, em dừng hút thuốc.
Giờ trừ đôi lúc uống rượu hàn huyên vs bạn bè, rít 1 2 điếu cho đỡ nhớ, còn bình thường ko thèm thuốc nữa

a jing

Xe máy
Em ãi vẫn chả bỏ được, dù quyết tâm lắm ý, anwm nào cũng quyết dăm lần, xong đâu vào đấy

Han Riverside

Xe buýt
Em bỏ được hơn 3 năm rồi , trước 1 ngày là 1 bao 3 số , giờ ngồi cạnh những người hút thuốc là em ngửi không được :D

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Cụ giống hệt em, từ số lượng thuốc hút đến phong cách hút thuốc. Em năm nay 40 rồi mà tuyệt không dám hút thuốc trước mặt bố mẹ, họ hàng, vợ con.
Hễ thèm thuốc là phải lựa thời điểm, kiếm lý do trốn ra xó xỉnh nào không có người để hút.
Đôi khi em thấy hơi bất tiện chút nhưng không sao, mình ít gây ảnh hưởng tới người khác nhất là được.