[CCCĐ] Nhật ký những chuyến đi

Ontario

Xe hơi
Đoạn tiếp theo thì không được chụp hình nữa. Em xin tả bằng chữ vậy.

Qua cửa check vân tay đầu tiên, lúc đó đông lắm và cũng không có sự ưu tiên trẻ con, tuy nhiên nó lại có sự ưu tiên đối với từng nước. Đầu tiên là Nhật, họ lại gọi ai là công dân Nhật? vậy là những người Nhật được tách lên qua đứng hàng trong cùng để nhập cảnh trước, sau đó là một vài nước nữa em không nhớ nhưng Việt Nam hay Trung Quốc thì không có cửa, đứng mọc rễ và đợi thôi ạ. Đoạn này mất thời gian nhất và cũng nóng ruột nhất. Mặc cho vài bé con không chịu được khóc váng đầu thì đội ngũ nhân viên Mẽo ở đó vẫn cứ đủng đà đủng đỉnh ;)) em thấy tác phong khá giống với các bác ở Phường của ta. Chờ đợi khá lâu thì cũng đến lượt mình.

Qua được check vân tay, tiếp theo là tới cổng an ninh, đoạn này phải check 2 lần, một là với chó nghiệp vụ ;)) hai là cửa an ninh. Ghê nhất là đoạn mấy ông cảnh sát dắt mấy con chó to gần bằng người em đi hít hít ngửi ngửi từng người một - cả người và hành lý xách tay. Chợt nghĩ quẩn, nhỡ nó đi tới mình nó thấy vừa miệng lại tợp một cái thì đời thế là hết. Anh da trắng cao to béo béo đứng trước em khoảng 2,3 người bị nó loanh quanh ngửi một hồi và cảnh sát yêu cầu cả đoàn phía sau dừng lại, đứng cách xa để kiểm tra tiếp. Vậy là lại trễ khoảng 10 phút cho việc này. Trên sàn thì vứt lung tung nào áo khoác, nào đồ. Em đoán đó là đồ của những người đi trước bị yêu cầu bỏ lại, đồ vứt lung tung dưới mặt sàn, và mọi người vẫn cứ xếp hàng lầm lũi đi cho con dog nó ngửi. Đoạn này không được chụp hình.

Cuối cùng cũng nhập cảnh xong, vì vội nên em không có chụp được nhiều hình sau đó.

Phức tạp thía nài, ko bít đợt tới f1 nhà e đi du học thì sao đây!

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Phức tạp thía nài, ko bít đợt tới f1 nhà e đi du học thì sao đây!
Coi như là kinh nghiệm em biết đc bao nhiêu thì chia sẻ bấy nhiêu. Trước khi bay nên hỏi bạn NV tại sân bay bạn ấy sẽ hướng dẫn qua: hành lý gửi tới đâu, nhập cảnh ở đâu,... như em trình bầy ở page1 ạ. Khó nhất ở đoạn chuyển tiếp nếu ko có bay thẳng, đành đi tới đâu hỏi tới đấy vậy ạ. Nếu thời gian dư giả thì anh yên tâm.

thanh040506

Xe trâu
Bắt đầu ngày làm việc đầu tiên:

Chụp vài ảnh trên đường và nơi hội thảo. Đường phố sạch đẹp, xanh mát mắt

Kiến trúc khu này cứ đồng bộ một màu đỏ đỏ, xây theo kiểu gạch thô, nhìn một thoáng thì đẹp.

Đang buổi hội thảo thì chuông báo động cháy, vậy là toàn bộ người trong tòa nhà di tản ra sân (sau này em sẽ viết cả trải nghiệm về động đất ở Nhật, một kỷ niệm đáng nhớ)

Style thời trang công sở của Mỹ cũng khá tự do, khác hẳn với Nhật, em up tạm một ảnh ví dụ, về sau sẽ còn nhiều ảnh nữa.

Bên họ sạch đẹp mợ nhỉ?
VN mơ ở đâu được đây.

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mợ sức khỏe và vui vẻ để tiếp tục chia sẻ cho chúng em hóng :D
Cám ơn cụ
văn hay chữ tốt,đáng để theo dõi thớt :)
Vậy em lại viết tiếp :)

____
Những ngày sau đó em không dám đi bus nữa mà chuyển sang đi Metro .

Tầu điện ngầm bên này nếu muốn đi thì mua thẻ quẹt khá tiện. Đây là thẻ mua tại ga tầu điện mất mấy đô em không nhớ rõ, nói chung đi mắc hơn bus.

Cây nạp tiền và bán thẻ tự động

Loay hoay 15p không mua được thẻ, ngó khắp cũng không có quầy information nào để mà hỏi. May sao bắt được một anh da trắng đi qua chịu dừng lại giúp, hướng dẫn mua vé, và đi cùng vài chặng...

Một khoang tầu điện

Chỉnh sửa cuối:

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Hôm đó em đi Pentagon

Lại một khu không được chụp hình nên em lại phải tả bằng chữ vậy. Đến nơi trời vẫn còn sớm, em lấy máy ra chụp vì đâu có ngó thấy biển cấm chụp nhưng lại nghĩ là mình đứng xa rồi. Vậy mà mới chụp được 2 kiểu thì một chú cảnh sát đi tới ra dấu không được phép. Em xin lỗi rồi cất điện thoại, thế nên là khu này em chẳng có ảnh để mà giới thiệu. Có mỗi cái này em ko xóa.

Gọi là tới để check-in thôi chứ đứng ngoài thì cũng không có gì để tả.

Chỉnh sửa cuối:

LangTu T

Xe máy
Coi như là kinh nghiệm em biết đc bao nhiêu thì chia sẻ bấy nhiêu. Trước khi bay nên hỏi bạn NV tại sân bay bạn ấy sẽ hướng dẫn qua: hành lý gửi tới đâu, nhập cảnh ở đâu,... như em trình bầy ở page1 ạ. Khó nhất ở đoạn chuyển tiếp nếu ko có bay thẳng, đành đi tới đâu hỏi tới đấy vậy ạ. Nếu thời gian dư giả thì anh yên tâm.

Cũng giống như mình bay sang Saint Petersburg mà phải transit qua Moscow đúng không người đẹp? Vì nó chuyển chuyến bay bắt mình checkout xong checkin.

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Bên họ sạch đẹp mợ nhỉ?
VN mơ ở đâu được đây.
Rảnh e hóng mợ Tẩy kể tiếp.
Vâng.
Ảnh mợ chụp đẹp thật!
:)

Ngày tiếp theo, kết thúc hội thảo là tới tòa nhà quốc hội và nhà trắng.

Em pốt tạm cái ảnh cầu Long Biên bên Mẽo ;))

Sông Hồng thơ mộng và Lâm Gia Trang ;))

Tạm cái thang cuốn welcome

Tòa nhà quốc hội Mỹ nhìn từ xa

Có mấy ảnh chụp ở sát chân tòa nhà nhưng chụp gần lại không có gì đẹp nên em ko up lên

......Qua nhà trắng check in

Rồi đi về

Em cứ thắc mắc sao nhà trắng nhỏ vậy, cũng ko có gì đặc biệt, khi về đọc lại mới biết hóa ra mới đi có một phần

Em copy nguyên văn trên trang wiki đặt vào đây: "Chỉ có ít người có thể nhận ra Nhà Trắng rộng đến mức nào, bởi vì phần lớn cấu trúc của nó ẩn dưới mặt đất và vì nó trông nhỏ bé hơn kích thước thật khi so sánh với khung cảnh chung quanh. Bên trong Nhà Trắng có:

6 tầng với diện tích sàn tổng cộng là 5.100 m² (55.000 ft²)
132 phòng và 35 phòng tắm
412 cửa ra vào
147 cửa sổ
28 lò sưởi
8 cầu thang
3 thang máy
5 đầu bếp làm việc trọn thời gian
5.000 khách viếng thăm mỗi ngày
1 sân quần vợt
1 đường băng bowling
1 rạp chiếu phim
1 đường chạy
1 hồ bơi"

Vậy các cụ ạ. Chuyến này em đi cơ bản có như vậy thôi, cũng ko có gì đặc biệt lắm so với các nơi khác: cây cối, nhà cửa, đường xá, công viên, siêu thị... nên em chỉ dừng lại ở những quan sát mới có vậy thôi ạ.

Tiếp theo em sẽ viết về các chuyến đi khác, em xin phép không kể trình tự nữa mà chỉ kể những kỷ niệm /cảm nhận đặc biệt về con người cũng như văn hóa nơi em đã đến.

Chỉnh sửa cuối:

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Cũng giống như mình bay sang Saint Petersburg mà phải transit qua Moscow đúng không người đẹp? Vì nó chuyển chuyến bay bắt mình checkout xong checkin.
Vâng đúng rồi cụ ạ.

Mợ viết hay nên em cũng bị cuốn theo chuyến đi của mợ. Em hóng thớt mợ để lấy kinh nghiệm nhập cảnh ở Dallas.

Em nhập cảnh ở Los, ấn tượng của em về 2 con chó kiểm tra hành lý của CS sân bay là bé tí chả doạ được ai :D
Em ghê nó lắm, em vừa miệng nó đấy cụ ạ :D

Cứ thấy anh Mẽo là em lại hứng. Cám ơn mợ đã chia sẻ!
Hóng mợ post tiếp, muốn 1 lần đc đi US
Hai cụ đi Nhật chưa? Nhật em kể sẽ hay hơn Mẽo đấy ạ :D

cứ mạnh zạn lên mợ, cc ở đây tấm lòng cực opening. Đủn mợ 1 đoạn = hình nhà cháo

Cám ơn cụ, từ từ rồi em sẽ pốt.

datmobile1983

Xe tải
Em hóng mợ thôi chứ khi nào mới đi được... Hic
Mợ cho các cụ đây xin ảnh mợ ợ,mợ nói hay chắc xinh lắm...

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Hai cụ đi Nhật chưa? Nhật em kể sẽ hay hơn Mẽo đấy ạ :D
Em cũng hóng chuyện Nhật.8->

Ford Raptor

Xe máy
E nghèo chắc chỉ đi Mỹ Tho nên em đi ra :))

LangTu T

Xe máy
Mợ chủ viết văn hay quá, thông minh, chắc xinh gái lắm đây :) :) :)

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng hóng chuyện Nhật.8->
Em cũng vào hóng chuyện đi Mỹ và Nhật của mợ chủ thớt ạ :)
Lần đầu tiên em tới Nhật cách đây khá lâu rồi. Đoàn có 4 chị em gái trong đó 3 người lần đầu tới Nhật, chị nhiều tuổi nhất đoàn thì đi qua đi lại vài lần rồi. Chặng bay thì không có gì để kể, chỉ có đoạn lấy hành lý thì thì có chuyện để kể thôi ạ.

Lần đi đó em có nhét vào vali (vali size to) một thùng mì tôm, một ít sữa, một túi ruốc to và một gói hạt mầm. Xuống tới sân bay khoảng gần 8h sáng - giờ bên đó, cả đoàn người vội vã đi chỉ có mỗi 4 chị em là đủng đỉnh dừng đỗ chụp ảnh lướt web. Tới nơi lấy hành lý thì cũng chỉ còn vài ba người. Một bác nhân viên sân bay chạy đến nói một tràng tiếng Nhật rồi chỉ vào cái vali size to của em hỏi có mang theo gạo ko? hạt mầm ko? thịt ko? mỳ ko? Sao mà chọn đúng người để hỏi thế không biết :D Em lúc đó hoảng quá, em xua tay bảo ko em ko mang. Bác ý bảo mở va li ra bác ý kiểm tra. Thế các cụ ạ, con bé vừa lấy chìa khóa mở vali vừa muốn òa khóc :D Thôi để lúc khác em kể tiếp nhỉ ;))

Em pốt thêm cái ảnh đoạn tới sân bay trong một chuyến đi gần đây nhất

Thêm một vài cái ảnh chụp cảnh người người chờ đợi vào khu vui chơi ngày cuối tuần để các cụ mợ thấy đất nước nào mới là thiên đường mà các cụ cứ hay chê ;)) (các ảnh chụp dưới tại các thời điểm khác nhau rải rác trong khoảng gần 10 năm em tóm chung lại)

Và một vài cảnh ăn uống hè phố... Tây có sống ở đây cũng phải đi mời chào kiếm ăn hết hơi chứ chả sung sướng gì, mấy ông Tây mũi lõ cầm bảng thực đơn mời chào từng người đi qua

Những quán thế này có rất nhiều người vừa đứng vừa chuyện trò vừa ăn ở ngoài cửa, nhìn cái cảnh đứng ăn trông đã vất vả rồi.

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Tiếp tục đoạn kiểm tra hành lý tại sân bay...

Rất may chuyến đi đó em mang theo khoảng 20 chiếc áo cờ đỏ sao vàng sang để làm quà tặng bạn bè các nước và em xếp ở bên trên cùng của vali. Vali vừa mở ra, bác ấy nhìn thấy vậy thì cúi người xin lỗi xin lỗi và xin phép đi chứ không kiểm tra thêm nữa ;))

Tất cả những chuyến đi sau đó thì không có khó khăn hay trắc trở gì, chỉ có một lần xin visa sau này thì lại có chuyện để kể.

Những lần đi trước rất dễ, họ chỉ phỏng vấn duy nhất lần đầu tiên đi, những lần xin visa sau đó thì em không bị hỏi gì nữa, cứ đến đưa giấy tờ và họ hẹn ngày tới lấy thôi. Chính vì thế mà tâm lý chủ quan khi vé máy bay đã book xong xuôi hết mà em chưa xin visa gì hết vì thời gian đó khá bận. Hôm tới nộp hồ sơ, cũng như mọi lần, bạn NV đại sứ quán nhận và cốp cho cái giấy hẹn. Em vui vẻ ra về ;)) ra tới cổng thì tá hỏa ra là ngày hôm đó lịch sẽ bay vào lúc 0h sáng thì họ hẹn 2 giờ chiều cùng ngày tới nhận visa :D Ôi trời ạ, em lập tức quay lại xin đổi ngày cho nhận vào chiều ngày hôm trước để sáng hôm sau kịp bay sớm nhưng bạn này nhất quyết không cho vì lịch đúng là 10 ngày làm việc. Em chủ quan không tính đúng dịp nghỉ lễ noel và tết dương lịch, kèm theo một ngày nghỉ nữa là ngày sinh của Nhật hoàng, cộng thêm hai cuối tuần là 4 ngày nghỉ nữa, cộng tất cả lại thì đúng đến chiều cùng ngày em sẽ bay thì mới nhận được visa. Dù đã trình bầy đủ lý do rằng ngày hôm sau bắt đầu làm việc rồi nên không thể bay trễ, vé và mọi thứ lịch cũng đặt xong xuôi hết rồi mà cũng không được. Em chán ngán hỏi nốt câu cuối: vậy chị nhờ bên Nhật tác động có được không? câu trả lời vẫn là không ngoại trừ trường hợp đặc biệt (trường hợp đặc biệt là khi có người nhà ở nước ngoài bị ốm nặng sắp mất), tất cả các yêu cầu khẩn ví dụ như tham dự cuộc họp/vé may bay/... đều không được chấp nhận và không tác động được.

Buồn quá lủi thủi đứng gọn ra chỗ khác để các bạn khác vào xếp hàng, anh nhân viên ở đó mới mách nước là bây giờ chỉ có cách rút hồ sơ xin visa và nộp qua đại diện lý ủy thác. Lúc đó là 11 rưỡi sáng, em lưỡng lự... nếu rút hồ sơ ra mà ko nộp được tiếp thì mai phải đến nộp lại từ đầu là chậm mất thêm 1 ngày, nếu lưỡng lự thêm chút nữa qua 12 giờ thì có muốn rút cũng ko rút được và mai phải đến thì cũng bị chậm thêm 1 ngày :D vậy là quyết định rút hồ sơ. Bạn nhân viên ở đó còn hỏi: chị đã suy nghĩ kỹ chưa :((

Vậy là em rút hồ sơ và nộp qua đại lý ủy thác ngay tại đó để tranh thủ thêm được một ngày (vì buổi chiều ĐSQ không tiếp nhận hồ sơ), đó là mấy anh chị cùng ngồi ở phòng chờ mà trên tay cầm một sấp hồ sơ xin visa các cụ ạ, nhờ luôn tại chỗ khỏi cần đi xa, phí qua đại diện là 300k. Đó coi như là học phí kinh nghiệm khi cần xin nhanh các cụ ạ ;)) mặc dù là bên đc ủy thác họ cũng chỉ xin được sớm hơn có 2,3 ngày thôi nhưng lúc đó 2 ngày đã là cả một vấn đề lớn. Và cũng may là vẫn kịp luôn trong buổi sáng hôm đó chứ ko bị trễ tới sáng ngày hôm sau.

em up vài cái ảnh cho thớt bớt chán rồi từ từ kể tiếp

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Đường tầu điện trên cao

Dưới lòng đất

...và trên mặt đất. Chắc cũng không có khác gì mấy ở VN phải không ạ

nguyenkimtrung

Xe máy
Em cũng rất muốn qua bển mà kinh tế chưa cho phép, nên em sẽ tham quan qua bài viết của cụ trước lấy kinh nghiệm

Nhiều bác cũng cùng ấp ủ giống em muốn sang nước ngoài sống luôn. Ở VN thấy càng ngày càng mất niềm tin

XetăngT34

Xe buýt
Đường tầu điện trên cao

Dưới lòng đất

...và trên mặt đất. Chắc cũng không có khác gì mấy ở VN phải không ạ
Em hóng chuyện đường tàu phức tạp và cũng chuẩn giờ nhất của mợ kể :)