[Luật] Nháy đèn pha: Ai nhường ai?

WHITE TIGER

Xe container
Lựa nhau mà đi các cụ ah, đi đường gặp được bác tài nào có đạo đức nghề nghiệp thì cũng sướng lắm, gặp phải thằng mất dạy thì thôi rồi nhỉ, ta cứ nhường nhau mà đi cho lành thôi ợ
Đúng là phải có đạo đức lái xe mới được.Các cụ hãy nhớ cho em câu này "tránh thằng cùng chiều,đe thằng ngược chiều" .Nếu thấy xe trước nó đang cố vượt thì nó đang đe các cụ thế nên các cụ cứ giảm tốc đi về bên phải cho lành.Còn đi cùng chiều nhiều thằng chả cần nhìn người cùng chiều đi với mình nên hay tạt đầu thế nên các cụ tránh sang trái cho lành nhất là các tổ lái mô tô xe máy

master_guy

Xe buýt
các bác ơi, em muốn ghi cái tít ở dòng dưới như các bác thì làm thế nào ạh? bác Cam3333 " có chí làm quan, có gan chơi cổ phiếu", bác 2snguyen" đau đầu là bệnh của những người có đầu"

bác vào phần chữ ký (sửa chữ ký) rồi thích viết gì thì viết

Neo 006

Xe đạp
Dạ cháu không biết ở đâu thế nào chứ ở Sing thằng nào đi nhanh và điệu hơn thì được nhường đường

funvolang

Xe máy
:41: không phải nháy đèn các cụ ạ.em thấy các cụ đi xe nhiều khi cứ để đèn sáng choang chiếu vào mặt nhau.chả thấy bật đèn cốt gì cả

FujiS5200

Xe điện
Em thì cứ hiểu đơn giản nó như thế này: Nháy đèn là để cảnh báo cho "đối phương" biết: "Có tớ đang ở trên đường đấy nhé". Lúc đó ai nhường ai thì còn tuỳ vào tình hình :6:

Chery

Xe tải
Hai con dê cùng đi qua một chiếc cầu hẹp, con dê trắng nháy mắt phải xin đi trước, con dê đên chớp chớp mắt ý rằng tao chớp nhiều hơn tao qua trước, không con con nào chịu nhường con nào, cả 2 húc nhau và cùng ngã xuống suối. Sau khi chứng kiến sự việc em qua cầu về nhà nấu cơm, quyét nhà giúp mẹ ạ :))

Nục

Xe tăng
theo em, xe đẹp phải nhường cho xe xấu đi trước, nếu không nhỡ có va quệt thì xe đẹp thiệt.hehe8-|

Nục

Xe tăng
Xe đẹp phải nhường xe xấu, xe đểu phải nhường xe xịn, nếu không chỉ có thiệt các Pác, thế thôi.:))

MIG21

Xe hơi
Em thì cứ hiểu đơn giản nó như thế này: Nháy đèn là để cảnh báo cho "đối phương" biết: "Có tớ đang ở trên đường đấy nhé". Lúc đó ai nhường ai thì còn tuỳ vào tình hình :6:
Em nhất trí với cụ, em đi trên đường cũng thấy đúng như lày!
Đã vuốt cụ!

hatmit

Xe tải
Ôi, ở Việt Nam chúng ta nhiều người thường cố tình ép hoặc vượt ẩu hay cố tình không nhường và phổ biến nhất là tình trạng: Lấy thịt đè người hay Chó cậy gần nhà các bác ạ.
Em gặp trường hợp có nháy đèn xin đường nhưng xe đối diện vẫn để Pha sáng chói, Tới gần còn thể hiện tay lái Lụa va ngay gương của người khác và cố tình bỏ chạy.....
Tùy tình huống cụ thể thôi các bác nhỉ?
:ohmy:

chcviv

Xe tải
Khi dừng xe ở mép đường mà muốn bật đèn xi nhan trong khi chìa khóa không có trong xe thì phải làm thế nào? (Em đi xe KIA FORTE, sử dụng chìa khóa thông minh)

Chỉnh sửa cuối:

tdang1

Xe tăng
Cái này cũng tùy thôi chứ em chẳng thấy có quy luật gì cả... gặp mấy cho xe công thì em cứ nhường cho lành :77:

natuan01

Xe máy
Em thì thấy cái này chẳng có "luật lệ" gì, cứ thằng nào liều thì thằng kia phải nhường thôi :21:

đúng đấy bác ạ mười sự nhịn thì chín sự lành còn một sự nữa thì tùy tình hình bác tự giải::21::21:

trần linh

[Tịch thu bằng lái]
Vâng ạ, em đồng í với các cụ ạ, nhường cho lành ạ.:D

Matizcoi

Xe cút kít
Nháy đèn mái thoải đê, ai tên là nhường ấy nhỉ :))

Hoangson79

Xe hơi
Các bác đi trên đường gặp một xe ngược chiều ở ngay chỗ có chướng ngại vật thu hẹp lòng đường thì một trong hai xe, nhiều khi là cả 2 xe sẽ nháy đèn pha để báo hiệu. Tuy nhiên, không chắc là tất cả các lái xe đều hàm ý như nhau khi nháy pha trong những tình huống như thế.
Tôi thì nháy pha khi mình muốn xe ngược chiều nhường mình. Nhưng đôi khi mình nháy pha rồi mà chẳng thấy cậu kia nhường, không hiểu cậu ta hiểu sai ý mình hay hiểu đúng ý mà cố tình không nhường?
Nói ra ngoài phạm vi Việt nam thì theo tôi biết ở nhiều nước châu Âu, khi nháy pha người ta lại có ý nhường đường cho xe ngược chiều, tức là ngược lại với ý nghĩ của tôi. Không hiểu ở Mỹ thì sao?Ở các nước khác trong khu vực như Thái, Sing, Trung quốc thì thế nào?

Nháy pha để xin đi trước hay để nhường đường thì đều được cả, quan trọng là tất cả mọi người đều biết và tuân theo quy ước đó thì mới mong đảm bảo an toàn.

Các bác thì sao, các bác muốn gì khi nháy pha?
Không hiểu các cụ thế nào, chứ em mà nháy đèn thi nghĩ là cả 2 đều phải chú ý quan sát xem ai có khả năng nhường đường thì nhường:21:

Shinta

Xe tăng
Các bác đi trên đường gặp một xe ngược chiều ở ngay chỗ có chướng ngại vật thu hẹp lòng đường thì một trong hai xe, nhiều khi là cả 2 xe sẽ nháy đèn pha để báo hiệu. Tuy nhiên, không chắc là tất cả các lái xe đều hàm ý như nhau khi nháy pha trong những tình huống như thế.
Tôi thì nháy pha khi mình muốn xe ngược chiều nhường mình. Nhưng đôi khi mình nháy pha rồi mà chẳng thấy cậu kia nhường, không hiểu cậu ta hiểu sai ý mình hay hiểu đúng ý mà cố tình không nhường?
Nói ra ngoài phạm vi Việt nam thì theo tôi biết ở nhiều nước châu Âu, khi nháy pha người ta lại có ý nhường đường cho xe ngược chiều, tức là ngược lại với ý nghĩ của tôi. Không hiểu ở Mỹ thì sao?Ở các nước khác trong khu vực như Thái, Sing, Trung quốc thì thế nào?

Nháy pha để xin đi trước hay để nhường đường thì đều được cả, quan trọng là tất cả mọi người đều biết và tuân theo quy ước đó thì mới mong đảm bảo an toàn.

Các bác thì sao, các bác muốn gì khi nháy pha?
trường hợp đối đầu, cụ dừng xe lại rồi nháy hàm ý là "mời chú đi" thì hợp logic hơn là vừa lao lên vừa nháy đèn... (tóm lại trường hợp này nháy ý là nhường)
trường hợp vượt sau, cụ bật xi nhan rồi nháy đèn báo xin vượt => là muốn người ta nhường

anhtuc

Xe tải
Theo em thì:
- Bên nào có chướng ngại vật nhường bên không có chướng ngại vật
- Bên nào xa chướng ngại vật nhường bên gần chướng ngại vật
- Xe to phải nhường xe nhỏ: vì xe nhỏ dễ lách qua hơn
- Xe nào nháy đèn ít nhường xe nháy đèn nhiều... nháy đèn nhiều chắc đang gấp... he he
em cũng có quan điểm giống như bác ạ :41::41::41::41::41::41: