[Luật] Nháy đèn pha: Ai nhường ai?

bmwgermany

Xe tải
mình ít thây ai nhường.chủ yếu la 2 con dê qua cầu thôi hiii

Pumzen

Xe ba gác
Khi mình vượt xe phía trước nghĩa là mình phải chuyển luồng sang tuyến ngược chiều,như vây là mình đang đi sang luồng của người ta. Thông thường thì khi bạn vượt xe thì phải quan sát phía trước thông thoáng k có vật cản và chỉ cần xi-nhan , nháy pha xin vượt,xe phía trước nhận đươc tín hiệu mới cho xe sang phải đủ khoảng cách để bạn vượt. Nhưng ở VN các tài xế thường xi-nhan xin vượt rồi vượt luôn nên khi vượt gặp xe ngược chiều luc đó mới nháy pha loạn xạ để xin đường . Theo luật nếu xảy ra va chạm thì mình hoàn toàn sai. Chính vì vậy câu hỏi cả hai cùng nháy pha thì ai sẽ nhường đường k cần phải trả lời. Tuy nhiên văn hóa giao thông dạy ta rằng luôn nhường nhịn và tất nhiên xe k gặp nguy hiểm sẽ cần nhường cho xe có nguy cơ gặp nguy hiểm.

netmexanh

Xe hơi
Website
www.youtube.com
Các bác đi trên đường gặp một xe ngược chiều ở ngay chỗ có chướng ngại vật thu hẹp lòng đường thì một trong hai xe, nhiều khi là cả 2 xe sẽ nháy đèn pha để báo hiệu. Tuy nhiên, không chắc là tất cả các lái xe đều hàm ý như nhau khi nháy pha trong những tình huống như thế.
Tôi thì nháy pha khi mình muốn xe ngược chiều nhường mình. Nhưng đôi khi mình nháy pha rồi mà chẳng thấy cậu kia nhường, không hiểu cậu ta hiểu sai ý mình hay hiểu đúng ý mà cố tình không nhường?
Nói ra ngoài phạm vi Việt nam thì theo tôi biết ở nhiều nước châu Âu, khi nháy pha người ta lại có ý nhường đường cho xe ngược chiều, tức là ngược lại với ý nghĩ của tôi. Không hiểu ở Mỹ thì sao?Ở các nước khác trong khu vực như Thái, Sing, Trung quốc thì thế nào?

Nháy pha để xin đi trước hay để nhường đường thì đều được cả, quan trọng là tất cả mọi người đều biết và tuân theo quy ước đó thì mới mong đảm bảo an toàn.

Các bác thì sao, các bác muốn gì khi nháy pha?
Nháy đèn pha trong trường hợp này thì chỉ có ý nghĩa báo hiệu cho xe kia biết là phía trước có xe đang đi tới chứ không có nghĩa là xin đường.
Khi cụ chuẩn bị vượt một chướng ngại vật thì phát hiện có xe ngược chiều đang đi tới, cụ nháy đèn nhưng xe ngược chiều không nhường vì người ta đang đi trên phần đường của người ta nên chẳng việc gì phải nhường đường cho cụ. Tình huống này cụ phải lui lại nhường đường cho xe ngược chiều đi qua rồi mới vượt. Cụ có nháy đèn trước rồi vượt nếu có va quệt cụ vẫn là người sai nếu cụ lấn sang đường của người ta. Bởi vậy phần đường của ai thì người ấy đi. Luật giao thông làm gì có quy định ông nháy sau phải nhường ông nháy trước

hieunt3456888

Đi bộ
Trả lời các câu hỏi tổng hợp:
- Từ 01/07/2013 nếu xe nào còn hạn đăng kiểm mà chưa đóng phí đường bộ thì không nên ra đường vì sẽ bị các bác csgt hỏi thăm, bị phạt gấp 6 đến 8 lần mức phí phải đóng/tháng
- Trừ xe mới phải đến trung tâm đăng kiểm nơi đăng ký giấy chứng nhận xe để đăng kiểm lần đầu mà thôi, còn lại tất cả các xe hiện đang còn giá trị lưu hành đều có thể đăng kiểm bất kỳ nơi nào trên toàn quốc.
- Đóng phí đường bộ theo chu kỳ kiểm định, xe 3 tháng đóng 3 tháng, 6 tháng đóng 6 tháng, 12 tháng đóng 12 tháng, chu kỳ từ 12 tháng trở lên trung tâm đăng kiểm không có quyền bắt buộc phải đóng cả chu kỳ, lái xe có quyền đóng 12 tháng. ( đi đăng kiểm lúc nào sau 1/1/2013 thì sẽ phải bị truy thu, càng để lâu không đi đăng kiểm thì tiền truy thu càng nhiều).
- Sổ đăng kiểm bị thu lại không trả lại cho chủ phương tiện
- Chu kỳ cấp cho xe cao nhất là 2,5 năm, làm gì có 3 năm
Ai hỏi gì thêm thì mình sẽ trả lời tất cả mọi câu hỏi về đăng kiểm

nhaicd

Xe tải
...hai chiếc xe cùng nháy pha 1 lúc, một chiếc ông già và một chiếc cậu trẻ... cậu trẻ ngoái cổ la to: " Ta không bao giờ có thói quen nhường đường cho kẻ ngu ngốc" Ông già bình tĩnh nép xe vào 1 bên và khẽ nói "Còn ta thì có thói quen như vậy"....

(khảo dị)
Kết câu này :D

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
Em thì ít nháy đèn, thường thì em cứ chủ động nhường trước cho nó lành. Đi tối mà nháy đèn khó chịu lắm. Nháy nhiều với em em cho mất pha để nháy luôn

NGOCTIENHANG

Đi bộ
nói chung là ý thức của mình thôi nhanh chậm làm gì nếu xe bác nào gần trướng ngại vật tì nên nhừơng cho bác khác đi vậy thôi có gì đâu mà to tát hãy có những hành động đẹp để an toan hơn khi tham gia gt!

maidtn2801

Xe tải
theo kinh nghiệm của em thì ông nháy sau phải nhường cho ông nháy trước và ông nhỏ phải nhường cho ông to
kết hợp cả 2 yếu tố trên
kekeke
cụ này nói chuẩn

longdaica

Xe hơi
Website
remlongquy.com
huuuuuuuuuuuuuuuuuu

quachtinhphc

Xe tải
đi đâu cũng thấy cái cụ này. đừng spam thế cụ ơi. loãng cả topic cưa người ta ra. hic

quachtinhphc

Xe tải
chả ai phải nhường cả. ra dduwowngd thấy nháy loạn lên

quachtinhphc

Xe tải
nhất là mấy tay chạy kháchh

quachtinhphc

Xe tải
thank các cụ

leson30

Xe đạp
Trả lời các câu hỏi tổng hợp:
- Từ 01/07/2013 nếu xe nào còn hạn đăng kiểm mà chưa đóng phí đường bộ thì không nên ra đường vì sẽ bị các bác csgt hỏi thăm, bị phạt gấp 6 đến 8 lần mức phí phải đóng/tháng
- Trừ xe mới phải đến trung tâm đăng kiểm nơi đăng ký giấy chứng nhận xe để đăng kiểm lần đầu mà thôi, còn lại tất cả các xe hiện đang còn giá trị lưu hành đều có thể đăng kiểm bất kỳ nơi nào trên toàn quốc.
- Đóng phí đường bộ theo chu kỳ kiểm định, xe 3 tháng đóng 3 tháng, 6 tháng đóng 6 tháng, 12 tháng đóng 12 tháng, chu kỳ từ 12 tháng trở lên trung tâm đăng kiểm không có quyền bắt buộc phải đóng cả chu kỳ, lái xe có quyền đóng 12 tháng. ( đi đăng kiểm lúc nào sau 1/1/2013 thì sẽ phải bị truy thu, càng để lâu không đi đăng kiểm thì tiền truy thu càng nhiều).
- Sổ đăng kiểm bị thu lại không trả lại cho chủ phương tiện
- Chu kỳ cấp cho xe cao nhất là 2,5 năm, làm gì có 3 năm
Ai hỏi gì thêm thì mình sẽ trả lời tất cả mọi câu hỏi về đăng kiểm
Bác cho hỏi là xe vừa được cấp đăng ký mới (chuyển chủ) nhưng vẫn còn hạn đăng kiểm có bắt buộc phải đang kiểm lại ko? Cám ơn bác

Tom B@

Xe tải
Theo luật thì ông nào nháy trước và xe ngược chiều đảm bảo an toàn lưu thông trên phần đường của mình và nhường phần đường cho xe nháy thì xe ngược chiều phải nhường. Nhưng thực tế nó khác vì khi đi trên đường bác cứ gặp mấy anh xe khách, xe tải nếu đã nháy đèn và đang vượt rồi thì xe ngược chiều chỉ có phanh hoặc nhường đường ngay thôi ko tèo:-?!!! Nói chung là xe to bắt nạt xe bé các bác thấy đúng ko?

black.white169

Xe hơi
Bác cho hỏi là xe vừa được cấp đăng ký mới (chuyển chủ) nhưng vẫn còn hạn đăng kiểm có bắt buộc phải đang kiểm lại ko? Cám ơn bác
Nếu em k lầm thì bác ra cơ quan đăng kiểm và nói họ đổi tên chủ trong sổ đăng kiểm, còn cái tem dán trên xe thì giữ nguyên bác ạ

B777

[Tịch thu bằng lái]
em ủng hộ

black.white169

Xe hơi
Em kể các bác nghe, bữa trước em đi trong phố, thấy xe đối diện bật pha, đi nhanh, em nháy pha nhưng ko xuống luôn, em nháy liên hồi thì xuống, em tức quá cứ để pha, thế là xe điên lao thẳng về phía em (định đâm) may mà em nghẹo sang phải ko là va chạm rồi, xe đấy vụt qua em mới thấy xe biển xanh, hú hồn, sợ quá các bác ạ! Mấy thằng chó điên nó ko coi pháp luật ra gì lại còn định đâm chết người ta!