[Funland] Nhé ạ !!! Một kiểu hành văn mới?

LaziCat

Xe container

longkhau

Xe tải
Xã hội phát triển thì từ vựng cũng phát triển, có những từ sẽ bị đào thải và có những từ sẽ được giữ lại để bổ xung vào kho tàng từ ngữ.
vd.
Mỗi năm, từ điển Oxford sẽ cập nhật các từ tiếng Anh mới, thông thường là 4 lần trong năm, dựa trên thực tế mà người bản xử sử dụng chúng. Trong phiên bản được cập nhật gần đây, quyển từ điển này đã thêm những 1000 từ mới và sửa đổi gần 1000 khoản mục khác nhau.

Tóm lại, thì nó phát triển khách quan, nhé ạ!

P/s: Cảm giác cá nhân thì thấy không trong sáng, nhé ạ.

xukthal.

Xe lăn
Nhà mình bắt trend rất nhanh :-t Từ hôm mở thớt này các mợ bạn em đều đệm quả "nhé ạ" vào cuối %-(
Đúng phản ảnh của XH /:)

meotamthe

Xe cút kít
Gấu nhà e trước cũng nói đệm nhé ạ, em sạc cho 1 trận thì bớt bớt đi. Oái oăm thế nào giờ trên nhóm zalo phụ huynh thấy cô giáo con em cũng nói thế, chả nhẽ lại tẩn cả cô 🥹

Thêm 1 từ bọn ngôn lù giờ hay sử dụng là "an yên" mà chúng nó dốt tới mức ko biết chữ An với chữ Yên đồng nghĩa 🤣 Đúng ra trong các bối cảnh tương tự chúng có thể dùng từ An vui thì chuẩn và hay hơn nhiều nhưng không được ngôn lù cho lắm.
Đám đấy nhầm từ chữ An Nhiên cụ ạ, An Nhiên trong tiếng Hoa nó nằm trong cụm 4 chữ là An Nhiên Vô Dạng, nghĩa là bình an không ốm đau bệnh tật gì. Nhưng mà đọc An Nhiên thì ít người hiểu an nhiên nên bị chệch thành An Yên, trong khi An và Yên chỉ là khác âm Hán Việt chứ nghĩa thì giống nhau. Cái chữ An Nhiên này xuất hiện em nghĩ là do tiểu thuyết ngôn tình của TQ nó mang đến, giống chữ Soái Ca ấy.

Phú Cửng

Xe tăng
Chụy anh em, U 50 nhắn tin cho các bé teen, cuối câu luôn có chữ ạ.
VD: 12h15 anh đón em ạ; Vẫn A25 em ạ ....

Năng Đức

Xe hơi
Chúc các cụ ngày mưa tốt lành nhé ạ

datanhang

Xe đạp
Cái gì là trend, nhanh đến thì nó cũng nhanh đi mà thôi. Cụ cứ để ý từ thời yahoo, rồi teencode các kiểu, tới giờ Tiếng Việt vẫn trong sáng như vậy, chưa thấy biến đổi gì. Vì vậy, cứ để cho tự nhiên thôi, cái gì không hợp lý thì tự xã hội sẽ đào thải. Mình muốn cũng chả được.

moonlife

Xe container
Thực ra là "nhé anh", sau viết tắt thành "nhé a", không cài bộ gõ tiếng việt nên thành "nhe a", rồi dần dần tự thêm dấu vào hiểu thành "nhé ạ"

Anhwoman

Xe tải
Ngoài từ "nhé ạ" e rất dị ứng với các cháu bán hàng dùng từ "mình cần mua gì... mình cần ăn gì.... của mình hết gần này tiền...." hoặc gọi điện nhắn tin cũng chị nhé..... em đã bao lần nhắc các cháu phải xưng anh chi ông bà sao cứ mình như cá mè một nứa.... nhưng nói mãi không xuể... chán .... hay tại e già rồi nên khó tính???

xukthal.

Xe lăn
Ngoài từ "nhé ạ" e rất dị ứng với các cháu bán hàng dùng từ "mình cần mua gì... mình cần ăn gì.... của mình hết gần này tiền...." hoặc gọi điện nhắn tin cũng chị nhé..... em đã bao lần nhắc các cháu phải xưng anh chi ông bà sao cứ mình như cá mè một nứa.... nhưng nói mãi không xuể... chán .... hay tại e già rồi nên khó tính???
Bên em sẽ gửi cho mình 1 phần quà để xí xóa nhé ạ :-j

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Sao bây giờ nhiều người hay thêm cái đuôi kép này vào thế cccm nhỉ? Hay thời nay môn văn mới sửa đổi bổ sung mà em chưa cập nhật nhỉ? :-??
Ngày xưa bọn em học văn chỉ có đuôi là "nhé" hoặc "ạ" thôi.
Em để ý chủ yếu là các mợ trẻ người Bắc hay nói/nt như thế mà nhiều chứ ko ít nhé, hay là tạo dáng cho nó điệu nhỉ? @-)@-)

Cccm bổ sung thêm các trường hợp tương tự ta chém cho ra nhẽ nhé ;;)
Em rất gét em nào mà xấu nói kiểu này. Xinh thì em không thèm nghe nên không đánh giá :)

meodenhiphop

Xe hơi
Em thề, e dị ứng nhất mấy ông bà chêm tiếng Anh vào mà không hiểu để làm cái gì, còn sai nghĩa, sai loại từ, sai ngữ pháp mà góc nào cũng cố nhồi 1 chữ. Chẳng thà 1 số từ thông dụng, 1 số từ chuyên ngành hay dùng k nói… Nói chung em ghét kiểu này hơn mấy kiểu sai chính tả.
cụ cũng có nỗi bức xúc y hệt em.

LaziCat

Xe container
Cụ làm gương cho các cháu bằng cách viết đúng chính tả, sử dụng chữ viết hoa sau mỗi dấu chấm, dấu chấm lửng thường chỉ có ba chấm thôi NHÉ Ạ!

sakai_yo

Xe lăn
Quả “nhé ạ” em quen rồi nhưng còn vụ “chiếc” thì không rõ nó thành trend vì sao, đâu đâu cũng thêm chiếc