Nhiệt đới hóa Mercedes.

Tina Fan

Xe hơi
Chào các cụ, cháu đọc trên diễn đàn này, thấy các cụ cũng bàn nhiều về việc Nhiệt đới hóa (thay nước làm mát, điều chỉnh tốc độ quạt gió, ..). Tuy nhiên cháu thấy các cụ toàn bàn nửa chừng, nên nghe thấy chưa thủng lắm! Vậy cháu làm thớt này kính mong các cụ có hiểu biết về vấn đề trên vào ném đá để cháu và các anh em khác thông tỏ ạ. Có mấy vấn đề cháu tạm nêu ra như sau:
1. Việc nhiệt đới hóa có lợi như thế nào đối với máy móc và các thiết bị khác?
2. Việc chạy lại phần mềm nguyên bản của xe (các dòng w203, w204) thành phiên bản AMG có ảnh hưởng gì đến các hoạt động khác không ?
3. Sau khi chạy phần mềm đó, nếu mang ra các đại lý của Mẹc thì có gặp vấn đề gì về việc config với các máy tính của hãng không (máy tính của hãng có thể vẫn dùng phần mềm cũ).
4. Cháu nghe nói có nhiều cụ làm nhiệt đới hóa rồi nhưng lại không comment cho anh em trên này, vậy xin các cụ đã làm và trải qua rồi cho anh em chưa biết một số chia xẻ và cảm nhận về vấn đề trên.
Cảm ơn các cụ rất nhiều.
Chạy lại phần mềm thì vào hãng họ không làm và ko check được vì số vin ko đúng với phần mềm, bác cìa lại thì chỉ sửa chung thân ở nơi cài cho bác thôi. muốn làm hãng hoặc nơi khác thì phải cài lại, tốn kém xiền bạc và thời gian, mà cũng chả ích gì hơn. E là em chả dại

Tina Fan

Xe hơi
@ speed_robber: Cụ nói chính xác, hãng nó đã nghiên cứu chán chê mê mỏi rồi nhưng mục tiêu của hãng là gì: Đó là bán hàng và số lượng xe tiêu thụ chứ ko phải mục tiêu là xe bền ko hỏng (dù hãng biết thừa cách làm sao cho xe bền) vì nếu cứ bền ko hỏng thì mục tiêu trên là phá sản. Với lại theo em biết NĐH ở đây ko phải là can thiệp thô bạo hay chỉnh sửa cụ nhé mà đơn giản ví dụ như cùng một máy vi tính cụ chạy window XP hay window vista thôi. Chứ hoàn toàn ko phải là thay ổ cứng, thay ram hay thay chíp. Em đã là người thực hiện việc đó nên em hiểu hơn ai hết về việc xe có bị can thiệp gì ko?

@ totruongto3: Không fải em ko muốn chia sẻ vì có phải phát minh của em đâu mà em giữ. Đơn giản như em đã nói nó có nhiều quan điểm khác nhau dễ gây cái nhau và động chạm đến nhiều thứ khác. Với lại có nhiều người thích đổi xe thì bền làm gì, đi cho sướng hỏng thì thay, hỏng nữa thì mua mới. Còn em thì khác, em thích bền, vì tiền mình có hạn phải bền thì mới sử dụng lâu dài được và đầu tư ban đầu để kéo dài tuổi thọ chứ để bệnh nặng thì có mà hết thuốc chữa.

@viciv: Em bằng lòng với cụ nhưng chưa thỏa mãn ở chỗ: Nhiệt độ làm cho động cơ hoạt động tối ưu là bao nhiêu, làm sao xác định được vì từ lúc khởi động cho đến lúc cụ chạy khoảng 1 giờ, 2 giờ thì nhiệt độ nó đã khác nhau. Thế chả nhẽ lúc khởi động nhiệt độ thấp thì xe không hoạt động tối ưu chăng?

Kết luận: Cái này đúng là mỗi người 1 quan điểm nhưng cá nhân em thấy cái này hiệu quả, cụ nào muốn xem thực tế thì call em. Năm mới em kính chúc các cụ sức khỏe và thành đạt, cụ nào đã mua xe thì nhanh đổi xe, cụ nào chưa mua xe thì nhanh mua xe và cụ nào cón lăn tăn thì đừng lăn tăn nữa.
nhiệt đọ tối ưu 90 độ

andylaubm

Xe đạp
Theo em các bác tranh cãi làm j nhiều '' Hại Não"" cứ theo nhà sx mà dùng, xe e cứ 90 trời nóng quá thì nhích thêm tí nữa, đi bao nhiêu năm có thấy vấn đề j đâu,

trinhhai1974

Xe hơi
Xe em thì chạy 1 lúc mùa hè nó báo 100 độ, mùa đông thì khoảng 80-90, mà hôm nọ có cụ xem xe em xong bảo xe có ngập nước không mà chạy đồng hồ cứ báo 100 độ, em chán chẳng muốn giải thích nữa vì chẳng thấy liên quan gì cả. Mà cụ ý cũng đi mec E và đi xem xe hộ bạn nữa chứ. Bó tay luôn

hoangtuanlong

Xe tải
Em cũng là fan của bác big ah,nếu bác nào yêu xe như con chắc sẽ không bỏ qua khoản nhiệt đới hóa này đâu - nhược điểm là mùa đông muốn chạy ĐH nóng hơi lâu.

huytoto

Xe đạp
Em cũng là fan của bác big ah,nếu bác nào yêu xe như con chắc sẽ không bỏ qua khoản nhiệt đới hóa này đâu - nhược điểm là mùa đông muốn chạy ĐH nóng hơi lâu.
Bác cho em hoi địa chỉ ,điện thoại của bac big nhé . cam on?

racer198x

Xe hơi
Website
www.facebook.com
các bác ơi kỹ sư merc đã tính toán hết trước khi đưa vào vn rồi , tức là tính toán làm sao để mấy ông việt nam mua xe đi hết bảo hành là bắt đầu hỏng liên tục để còn được bán phụ tùng ạ , em lạy cái vụ nhiệt đới hóa này luôn !! nghe to tát thực ra chỉ điều chỉnh mỗi cái quạt gió với điều hòa thôi mấy bác ạ !!

huytoto

Xe đạp
e vẫn hơi lăn tăm một chút , khi chạy lại phần mềm thì khi đi thay dầu và bảo dưỡng xe trong hãng có ảnh hưởng gì không hả cụ , e cũng hơi lo

philongn2

Xe tải
E cũng từng nghe qua cái NĐH này rồi, và đã test trên 2 con xe cùng đời (1 con cài 1 con không cài ). Kết quả : Phí tiền. E đã được nghe 1 bác thợ thuộc loại cứng về Mer nói về vấn đề này rất chi tiết và có ghi âm lại nhưng đang online bằng đt nên ko gửi cho các cụ nghe dc. Nghe xog đoạn đối thoại này đảm bảo các cụ ko dám làm. Nợ các cụ tối về em gửi.
E chỉ buồn cười cái khoản cài phần mềm mà máy thành AMG mới chết. Thực ra là bỏ độ trễ của số thôi. Các cụ nên nhớ cả 1 tập đoàn độ xe làm trong 1 thời gian rất dài mới độ xong con máy...

tiensa

Xe buýt
Tiếp tục tranh luận--->Tìm thêm mâu thuẫn--->Ko đc lùi bước
Cháu định nhảy vào mồm các cụ nhưng các cụ tua qua tua lại nhanh lém, nhanh hơn cái VHN đóng/mở hàng tỷ lần, thành ra ko dám nhảy, chỉ sợ kẹt giữa hai hàm răng các cụ thì cháu báo cháo mất

hungtron

Xe đạp
That buon voi cac cu, NDH la cai gi the nhi, chi co vo la khong doi duoc thoi chu con xe thi, ..... Ke me no. Khong NDH cung co hong duoc dau, toan cac cu lam cam, ha nhiet do trong dau di cai da. Ro ham!

themask

Xe hơi
NHIỆT ĐỚI HÓA - tôi là trách bác BIGDOG lắm, bác nghĩ ra một cái khái niệm mà không thể nào google được và gây tranh cãi cho anh em rất nhiều.
Để anh em có thể google được tôi xin mạo muội giới thiệu một số keyword liên quan sau:
1. ECU Remapping: được giới thiệu ở trang theo link này http://www.check-light-on.co.uk/Click here for cars covered.htm qua đó về căn bản việc remap là update lại 03 tham số căn bản (air=khí, fuel=nhiên liệu và ignition=đánh lửa) kết quả có thể mong đợi là Turbo Cars (Diesel and Petrol): 30 - 40 BHP more -> chân ga nhậy hơn, tăng tốc tốt hơn và mượt mà hơn. Video tham khảo: http://www.youtube.com/watch?v=LMnM74Rsedo

2. Oái, cứ tưởng có keyword về VHN nhưng không phải!!! sorry
3. Tháo VHN thì dầu nào, nước nào thì nhiệt độ vẫn thấp. không thấy đề cập ở đâu, bác BIG DOG rất nhấn mạnh việc này-> nhiều khả năng là addon services để tăng thu nhập.

bigdog

Xe tải
NHIỆT ĐỚI HÓA - tôi là trách bác BIGDOG lắm, bác nghĩ ra một cái khái niệm mà không thể nào google được và gây tranh cãi cho anh em rất nhiều.
Để anh em có thể google được tôi xin mạo muội giới thiệu một số keyword liên quan sau:
1. ECU Remapping: được giới thiệu ở trang theo link này http://www.check-light-on.co.uk/Click here for cars covered.htm qua đó về căn bản việc remap là update lại 03 tham số căn bản (air=khí, fuel=nhiên liệu và ignition=đánh lửa) kết quả có thể mong đợi là Turbo Cars (Diesel and Petrol): 30 - 40 BHP more -> chân ga nhậy hơn, tăng tốc tốt hơn và mượt mà hơn. Video tham khảo: http://www.youtube.com/watch?v=LMnM74Rsedo

2. Oái, cứ tưởng có keyword về VHN nhưng không phải!!! sorry
3. Tháo VHN thì dầu nào, nước nào thì nhiệt độ vẫn thấp. không thấy đề cập ở đâu, bác BIG DOG rất nhấn mạnh việc này-> nhiều khả năng là addon services để tăng thu nhập.
bác đừng nói lung tung cho nó quen mồm đi..tôi ko tư vấn bỏ thermostat....mà đặc biệt là MB đời cũ..tôi ko làm bao h..nên tôi không nghĩ là tôi tư cho bác.

Chỉnh sửa cuối:

seconde epouse

Xe tải
Website
www.vovworld.vn
bác đừng nói lung tung cho nó quen mồm đi..tôi ko tư vấn bỏ thermostat....mà đặc biệt là MB đời cũ..tôi ko làm bao h..nên tôi không nghĩ là tôi tư cho bác.
Xin lỗi bác Bigdog nhé, chính bác là người đã khuyên em bỏ cái VHN-Thermostat cho con Mercedes C180 W203 của em và mồi em làm NĐH. Em xác nhận có việc này!

bigdog

Xe tải
Xin lỗi bác Bigdog nhé, chính bác là người đã khuyên em bỏ cái VHN-Thermostat cho con Mercedes C180 W203 của em và mồi em làm NĐH. Em xác nhận có việc này!
e khuyên mọi người nên làm chứ e chả mồi ai cả, ai hỏi thì e trả lời.. ai muốn xin tư vấn thì e giúp đỡ, nếu ko bác gọi em làm chi ???...bác đừng vu oan như vậy...
còn những ai đã làm...thì họ đều tự biết...
còn nếu xe bác làm...thì xin mời bác đứng cạnh và chụp ảnh xem e có bỏ VHN của bác ko... =D>

Chỉnh sửa cuối:

seconde epouse

Xe tải
Website
www.vovworld.vn
e khuyên mọi người nên làm chứ e chả mồi ai cả, ai hỏi thì e trả lời.. ai muốn xin tư vấn thì e giúp đỡ, nếu ko bác gọi em làm chi ???...bác đừng vu oan như vậy...
còn những ai đã làm...thì họ đều tự biết...
còn nếu xe bác làm...thì xin mời bác đứng cạnh và chụp ảnh xem e có bỏ VHN của bác ko... =D>
Ô bác đấy à. Bác nói là bác tháo nhiều van hằng nhiệt lắm. Bác nào cần lắp lại thì đến bác cho, bác biếu mà!

themask

Xe hơi
Ô bác đấy à. Bác nói là bác tháo nhiều van hằng nhiệt lắm. Bác nào cần lắp lại thì đến bác cho, bác biếu mà!
Em không phải là thợ, em thích xe nen hay mày mò thôi.
Có anh bạn đi w203 đời 2005 đã làm NĐH hết 7tr chỗ bác Bigdog, rất thỏa mãn. gần đây thấy anh em nói chuyện có hay không nên tháo VHN thì cũng đang lăn tăn, hỏi em là không biết xe của bác ấy còn VHN ko? em thì không biết cái đấy ở chỗ nào nên cũng chẳng kiểm tra được, nhưng thấy nhiệt đội chỉ quanh quẩn 55-65 độ gì đó thôi nên đoán là tháo rồi, ra gara kiểm tra thợ bảo 'Mất rồi'!

Xe em cũ 2001, w203 M111. Cách đây vài ngày trong khi tìm hiểu xử lý cho anh bạn vụ xe của bác ấy (w203,2004,M112) bị hiện tượng khởi hành nó không chịu tự đi cứ phải thêm ga (đi thế khi sang đường/quay đầu nguy hiểm lắm và rất ức chế khi tắc đường) em tìm ra được trên diễn đàn của MB các bạn ấy reset throtle và transmission. em làm thử trên xe em và xe bạn em luôn.

Kết quả là xe chân ga nhạy, tăng tốc mượt mà và bốc hơn hẳn!!! đang rất sướng, không có việc gì ra đường nhưng vẫn lấy xe ra đi!!!! :bz

Em không biết làm thế nào để biết được xe được cộng thêm 30-40 ngựa để kiểm tra.
Biết đâu mèo mù vớ cá dán em làm được NĐH, lại có cửa cafe suốt ngày ấy chứ các cụ nhỉ.!
Cụ nào muốn thử cứ hú em, không cơ khí/máy tính nên không sợ hỏng hóc gì đâu!

seconde epouse

Xe tải
Website
www.vovworld.vn
Em không phải là thợ, em thích xe nen hay mày mò thôi.
Có anh bạn đi w203 đời 2005 đã làm NĐH hết 7tr chỗ bác Bigdog, rất thỏa mãn. gần đây thấy anh em nói chuyện có hay không nên tháo VHN thì cũng đang lăn tăn, hỏi em là không biết xe của bác ấy còn VHN ko? em thì không biết cái đấy ở chỗ nào nên cũng chẳng kiểm tra được, nhưng thấy nhiệt đội chỉ quanh quẩn 55-65 độ gì đó thôi nên đoán là tháo rồi, ra gara kiểm tra thợ bảo 'Mất rồi'!

Xe em cũ 2001, w203 M111. Cách đây vài ngày trong khi tìm hiểu xử lý cho anh bạn vụ xe của bác ấy (w203,2004,M112) bị hiện tượng khởi hành nó không chịu tự đi cứ phải thêm ga (đi thế khi sang đường/quay đầu nguy hiểm lắm và rất ức chế khi tắc đường) em tìm ra được trên diễn đàn của MB các bạn ấy reset throtle và transmission. em làm thử trên xe em và xe bạn em luôn.

Kết quả là xe chân ga nhạy, tăng tốc mượt mà và bốc hơn hẳn!!! đang rất sướng, không có việc gì ra đường nhưng vẫn lấy xe ra đi!!!! :bz

Em không biết làm thế nào để biết được xe được cộng thêm 30-40 ngựa để kiểm tra.
Biết đâu mèo mù vớ cá dán em làm được NĐH, lại có cửa cafe suốt ngày ấy chứ các cụ nhỉ.!
Cụ nào muốn thử cứ hú em, không cơ khí/máy tính nên không sợ hỏng hóc gì đâu!
Về vấn đề này, bác lục lại bài này để ngâm cứu nhé. Rất hiệu quả:
Mercedes những năm gần đây thường trang bị hộp số tự động tự điều chỉnh theo thói quen lái xe của người lái. Mục đích nhằm làm cho xe chuyển số êm ái phù hợp với cách lái của chủ nhân. Có người lái thích vọt nhanh, các số thấp giữ khá lâu theo kiểu dưới chế độ S sport. Có người lái thích êm ả, các số chuyển tuần tự theo chế độ tiết kiệm nhất và mượt mà nhất theo kiểu như dưới chế độ C comfort.
Khi ta mua xe từ chủ nhân trước, hoặc khi ta thay "đồng chí lái xe" để tự lái, có khi cảm thấy hộp số tự động không ưng ý.
Làm sao để thay đổi "tư duy" của hộp số khi nó đã tự "adapt" theo thói quen đã thu thập trước đó ?
Mercedes cung cấp cách để chỉnh TCU (Transmission Computer Unit) trở lại theo nguyên bản lúc xuất xưởng để học lại thói quen của người lái mới như sau:

Steps to Reset the TCU. Resetting the TCU will reset transmission to factory shift points and the car will 'relearn' your driving style.
(1.) Turn the ignition key to the on (not start) position.
(2.) Press the gas pedal to the floor and hold for five seconds.
(3.) Turn the key to the "off" position (don't remove the key), then release the gas pedal.

(4.) Wait at least two minutes for TCU to reset.

1.Vặn chìa khoá đến mức thứ ba, chưa đề nổ máy.
2.Nhấn chân ga hết mức, sát sàn xe và giữ yên ít nhất 5 giây.
3.Vẫn giữ chân ga như vậy, vặn chìa khoá về OFF nhưng không rút chìa ra khỏi ổ khoá, rồi nhấc chân ra khỏi pedal ga.
4.Khoan nổ máy trong một thời gian ít nhất là 2 phút để TCU tự reset lại theo tiêu chí của hãng cài lắp.

Em đã thử thấy hộp số tự động chuyển số có khác biệt và thỉnh thoảng cũng làm lại thao tác này, nhất là trước khi làm một chuyến viễn du đường trường. Lý do là sau vài tháng lái xe trong thành phố giao thông chủ yếu chỉ gồm những đoạn đường ngắn rồi phải ngừng, hộp số 6 cấp của xe em đã quen, ra đường trường cảm thấy hộp số có vẻ "yếu".
Reset lại thì phóng ngon như khi mới mua xe, dĩ nhiên là hộp số phải không có vấn đề gì khác.

bigdog

Xe tải
e đã nói vậy mà bác vấn cố tình nói thế thì...[-O<

thưa cụ..nếu "bạn" hoặc họ hàng cô gì chú bác... cụ đc e làm ndh cho thì xin mời bạn cụ..lẫn cụ vào nhà e...để e chỉ luôn cho cụ chỗ VHN của cụ ở chỗ nào + thêm...e sẽ bỏ phần mềm ra cho cụ chạy thử..và cài lại để xem nó khác nhau ntn .....và xem coolant nó chênh lệch ntn.....
nếu xe "bạn" cụ đời 2005..thì khi e đã cài phần mềm vào ẳn hẳn trên ICM sẽ hiện thị rất nhiều thứ như Ngày tháng...Số L còn lại trong bình xăng..và nếu xe Elegance thì còn tự động cụp guơng đc nữa....
vì vậy e sẽ biết ngay là có cài hay ko...

Chỉnh sửa cuối: