[Funland] Nhờ các cụ tư vấn cách giải quyết vấn đề của bọn trẻ con

Lambatda

Xe điện
Cụ nói thử ca của cụ cho các cụ cùng tham khảo, con e mới 5 tuổi cũng bị nên e bức xúc lắm.
Cháu em cũng bị trù, em nói luôn phụ huynh ko mắng thì ko việc j phải sợ. Điểm kém vô lý phụ huynh sẽ ra tận trường thắc mắc.
Nỗi sợ nguyên thủy nhất của bọn nhóc vẫn là sợ gđ. Sợ cô cũng là vì lo cô mách lại với bố mẹ, sợ bố mẹ mắng. Chứ gđ đã hiểu chuyện và đả thông tư tưởng thì cho bọn giáo lởm trù thoải mái. Q.trọng con mình học phải ổn thì chúng nó cũng ko thể đánh là học lực trung bình để hạ hạnh kiểm đc. C1 thì hết năm lại thay giáo, éo phải xoắn.

xuân hòa

Xe tải
Vâng cám ơn các cụ. Cháu nhà em mới bin trưa nay em đang chờ khám.
Gia đình nhà kia thì đã đến đưa con về và chưa có ý kiến gì với em ( muốn thông qua gvcn để giải quyết).
Nhà em cũng cực bức xúc nhưng cũng cố gắng bình tĩnh để giải quyết vấn đề thật thấu đáo vì gì thì chúng nó vẫn là trẻ con. Và cố gắng ngăn chặn sự việc đến đây vì thằng cu con kia mang hơi hướng bạo lực và xh đen quá
Khó nghĩ nhỉ,
Giải pháp của em là chuyển lớp hoặc chuyển trường cho con đi cụ,
Em phản đối gọi người doa nạt,

Lambatda

Xe điện
T/h của cụ chắc chỉ có nhờ CA mới ăn thua. E đoán thế dù chưa biết hiệu quả có cao ko?
Hồi lớp 9, em chơi thân với 3 thằng bạn, mấy thằng rủ nhau ra chợ mơ mua 4 con dao nhọn hoắt (nhỏ hơn con phóng lợn) lúc nào cũng để trong cặp. Cứ khi nào 1 thằng gặp chuyện là 3 thằng còn lại lấy dao ra nhăm nhe hỗ trợ. Nói thật nghĩ lại bản thân mình hồi đó và cả chứng kiến nhiều vụ đâm chém do trẻ 15-16 tuổi sau này em rút ra là ko bao giờ nên dây dưa vào tụi này, tụi nó ko biết nghĩ, ko biết sợ và càng ko hề nghĩ đến hậu quả đâu.
Ngày vào trường cấp 3 nhận giấy báo trúng tuyển, em lại đánh nhau với 1 thằng vì nó chửi mình nhìn đểu, và may mà em xỉa trượt cái xẻng vào cổ nó chứ ko giờ em đang bóc lịch rồi :P và cái xẻng ý em chạy thẳng vào phòng bảo vệ lấy, vớ đc cái gì làm vũ khí là em lấy.
Sau đó nhà trường gọi bố mẹ đến, mấy ông bảo vệ dọa là đưa ra CA lập biên bản này kia mà nói thật suy nghĩ của em lúc ý là sợ éo gì, lập thì lập..
Nên em rút ra kinh nghiệm cho bản thân sau này là tránh chó dại chả xấu mặt nào!
Dọa nó chưa chắc hiệu quả, vì còn đám bạn trẻ trâu của nó nữa!
Đánh nó thì chắc chắn nó sẽ trả thù, cụ đừng nghĩ nó sợ mà nhầm, hội của em lúc học lớp 9 có nhờ 1 thằng đầu trâu đầu bò bỏ học xuống dằn mặt 1 thằng lớp 7, mà sau tụi lớp 7 kia nó gọi hội vác đồ tới lùa cho thằng đầu trâu kia chạy mất dép, phải đi khâu 1 vết dài ở mặt, đấy là chạy nhanh về nhà trốn đó cụ!
Sau nhiều trận đánh nhau lấy số má của tụi trẻ trâu thì phương châm của tụi em hồi ý là "vua thua thằng liều" nên về độ liều lĩnh thì mấy ông xăm trổ già rơ rồi chưa bằng các cháu ý đâu ah.
Chuyên ở cấp 2 trường công HN đó :P cụ cân nhắc kỹ phương án cho con cụ :) chuyển trường đc là tốt nhất.
Giờ chúng nó ranh lắm, dưới 15t nó ko sợ đâu, chưa kể lập án lại còn có số để đeo với trường hợp như thằng mất dạy định đâm bố kia. Nói chung phải có thiên địch mới trị đc, ko cách nào tốt hơn là tự F1 cụ chủ phải chiến đc chúng nó. Và phải nói rõ là tay bo luôn, thua cũng đc nhưng chúng nó sẽ trờn và nể.
Phương pháp là cho học boxing hoặc kickbox, đến nơi dạy nói rõ học vì đang bị bắt nạt. Mấy thằng lớn ở lớp sẽ q.tâm và chỉ cho F1 cụ cách nhanh nhất có thể để tự vệ và đấm hiểm.
Vô lớp đông, chơi thân rồi khéo khi bị bắt nạt hội boxing nó còn rủ nhau đi phang lại giúp F1 cụ đấy. Mấy thằng hôi sữa mất dạy mà bị bọn này giềnh cho 1 trận thì thành cái mặt giặc ngay.

Xechaybangcom

Xe điện
Nếu là em, em sẽ gặp trực tiếp cu cầm đầu kia và nói chuyện tử tế với nó. Em nghĩ 15 tuổi là đã đủ hiểu biết để nói chuyện phải trái rồi.

A_Teo

Xe hơi
Bỏ ít tiền thuê mấy anh xăm mực tới nhà nó bớp vài bạt tai nhằn mặt đi cụ . Thật lòng em cũng xót con giùm cho cụ .
Cụ nghĩ mỗi nhà cụ có tiền thuê mực tàu chắc. Đám mực tàu thì giải quyết được vấn đề gì, đến nơi có khi gặp luôn “gia đình mực tàu” thì liệu có dám lao vào đâm chém nhau không hay lại chịu nhục đi về?

Chuyện trẻ con mà cũng lôi mực tàu vào doạ dẫm, bó tay. Người lớn mà còn húng mèo thế này chả trách được bọn trẻ con.

Trở về chuyện cụ có con bị đánh, em nghĩ cụ nên gặp hiệu trưởng, yêu cầu làm biên bản sự việc (cả sự việc lần trước và lần này), và yêu cầu trường có giải pháp (ghi luôn vào biên bản). Nếu trường không xử lý được thì ta gửi đơn lên phòng/sở GD. Đấy là cụ đánh giá chuyện còn ở mức độ “trẻ con” chứ nếu cụ thấy con nhà kia hung hãn quá thì em nghĩ nên mời công an vào làm việc chung luôn thể.

Lambatda

Xe điện
Hiix, cụ ơi, hồi trẻ trâu ý mà điên lên là tụi nó ko chơi quân tử đâu. Phương châm "vua thua thằng liều" là xác định xiên luôn đó cụ :(
Thằng luyện gây án năm 16 thì phải...theo em tránh đc nên tránh, tụi ý sau đa phần toàn thành loại rẻ rách ko có tương lai thôi, dây vào làm gì.
Bọn mất dạy này luôn sợ những thằng mạnh và lỳ hơn mình cụ ah. Vì bản chất nảy nòi cái tính bắt nạt mất dạy của chúng nó là lựa những đứa yếu đuối, dễ đánh mà. Thiên địch ko j # phải là F1 cụ chủ - đối tượng chúng nó thường bắt bạt.
Và con cụ chủ yếu đuối vậy thì kiểu j cũng phải cho học boxing, ko phải luyện biết đánh nhau mà cái chính là luyện nhịn đau, ko sợ ăn đòn. Thằng nào chịu đau giỏi, ko sợ ăn đòn, lỳ lợm thì đố đứa nào dám bắt nạt nó. Chính vì lỳ lỳ nên ko biết lúc nào bị ăn đòn thù mới khiếp.

Phucyenxanh

Xe điện
Thường những kẻ hung hãn hay tìm những "con mồi" yếu hơn mình để thể hiện. Ở đây 2 tình huống và vẫn 2 đối tượng lặp lại, như thế là việc thường
xuyên bắt nạt rồi. Theo em cụ nên phối hợp với nhà gia đình kia (nếu hợp tác), tổ chức gặp gỡ giữa 2 bạn và 2 bố xem vấn đề nó ở đâu, tinh thần nói chuyện thoải mái không thù hằn, đấy là việc đối ngoại.
Đối nội cụ phải xem lại con mình có yếu ớt quá không, vì nếu giải quyết đc bạn đánh hiện tại nhưng tương lai còn nhiều thằng hung hãn hơn, mình phải biết cách bảo vệ mình trc tiên. Bổ sung cho con một số cách ứng xử hợp lý khi bị bắt nạt, cũng như cả 2 bố con cùng tham gia một khóa tự vệ.
Con em cho học võ từ bé, nhưng tùy tình huống mới đc động chân tay...lung tung về đến tai bố thì xác định, trộm vía chưa phải xử lý lần nào.
cụ nài chuẩn, f1 cháo L2, bị bạn oánh cháo nói chuyện các bên ko đ nên đã thống nhất vs gvcn nếu thêm lần nữa sẽ đề nghị cho thèng kia chuyển trường cho gọn

xelu1984

Xe buýt
À, em có thằng bạn, võ sư võ cổ truyền, giờ học cả boxing, mà nó vẫn bảo em gặp thằng liều cầm dao thì chạy vẫn là tốt nhất!
Em từng tranh luận khá căng với nó là thế thì học võ để làm quái gì? Mà nó bảo kể cả tụi học võ cũng ngán tụi cầm dao và liều, nhất là khi ko biết thằng cầm dao chắc gì đã ko có võ :P
Học võ là để đánh theo bài bản , thằng liều kia k biết võ đánh linh tinh thì ông võ sư k có bài nào để áp dụng được nên ông ấy chạy thôi cụ

Teu beo

Xe tải
Các cụ nào bày cách đi học võ, đến nhà nói chuyện phụ huynh, nhờ nhà trường can thiệp,... là chưa va chạm thực tế hoặc không hiểu tâm lý tuổi này. Tuổi này nó ko sợ bố mẹ và nhà trường, còn xác định đánh nhau với nó thì nhà cụ chủ em đoán là không muốn và không có điều kiện theo p/a đó. Em vẫn thiên về phương án nhờ người thân là CA đến gặp thằng kia nói đây là em/cháu tao, để nó yên. Nếu nhà cụ chủ ko quên ai làm CA thì nhờ đội hoạ sĩ, mà phải dạng có số có má lớn, cũng đến nói với thằng kia như vậy.

Việc là thế này. Nhà em có thằng cu con dfang học lớp 10( tuổi ương ương trong cách xử lý mọi vấn đề). Hiện tại đang bị một hai thằng cu trong lớp bắt nạt. Lần 1 cách đây khoảng 2 tuần bị trùm chăn vào đầu đánh tím hết cả tay về kêu đau đầu( nhà em cực xót nhưng nghĩ chuyện trẻ con đùa nghịch hơi ác nên chỉ nói chuyện với gvcn và nhắn gia đình cậu cầm đầu nhắc nhở vì chuyện đó hơi ác và mang hơi hướng bạo lực).
Tiếp đến lần này chẳng biết nói năng với nhau ntn mà đang trong giờ học cậu đó nhẩy lên bàn cầm mũ bảo hiểm đánh nhiều lần vào đầu thằng cu nhà em. Hiện tại đầu cháu sưng và kêu đau đầu nhà trường và em đang phải cho cháu đi khám.Việc thằng cu kia chắc sẽ bị kỷ luật của nhà trường em sợ khi nó bị kỷ luật nó sẽ thù con mình rồi phát sinh việc ngoài tầm kiểm soát.
Vụ này nhà em hơi rối nhờ cụ tư vấn giúp nhà em để giải quyết vấn đề này với . Tks các cụ
F1 của chị gái em cũng bị bắt nạt, và chị em nhờ người quen là công an đến dọa cho 1 trận cụ ạ.

Teu beo

Xe tải
Thằng kia nó dùng mũ bảo hiểm phang bạn, cầm dao doạ xiên bố nó mà cụ nào bảo gạ nó đánh tay bo thì em cũng ạ. Chắc xem phim kiếm hiệp nhiều quá. Kể cả con cụ chủ có là cao thủ võ lâm cũng sẽ bị nó cắn trộm hoặc chơi kiểu chó đàn thôi.

xomo

Xe buýt
Cụ nói thử ca của cụ cho các cụ cùng tham khảo, con e mới 5 tuổi cũng bị nên e bức xúc lắm.
Cô chủ nhiệm thường xuyên gây áp lực tâm lý. Bắt phạt những lỗi rất nhỏ. Phạt mang tính chất miệt thị như mắng trước lớp, bắt đứng lên bảng ...
Lớp có 10 bạn phạm lỗi thì cô chỉ bắt mình F1 nhà em chịu phạt.
Thường nghe cháu và bạn bè kể lại chứ ko thấy cô nhắn tin trên SLL điện tử. F1 là gái đang tuổi teen nên em khá bực.

duoiuoicon2006

Xe buýt
Thằng cu cháu của nhà cháu, trước đây, bằng tuổi con của cụ thớt, cũng bị đám bạn cùng lớp trêu chọc, oánh trộm. Cháu bảo nó: Mày oánh bỏ mie chúng nó đi, ra đòn mạnh vào.
Kết quả: nó đấm chảy máu mồm 1 thằng, bố mẹ bị ban giám hiệu triệu tập.
Và nó yên ổn học hành.

ZARG

Xe container
Cô chủ nhiệm thường xuyên gây áp lực tâm lý. Bắt phạt những lỗi rất nhỏ. Phạt mang tính chất miệt thị như mắng trước lớp, bắt đứng lên bảng ...
Lớp có 10 bạn phạm lỗi thì cô chỉ bắt mình F1 nhà em chịu phạt.
Thường nghe cháu và bạn bè kể lại chứ ko thấy cô nhắn tin trên SLL điện tử. F1 là gái đang tuổi teen nên em khá bực.
Cái trò bẩn bựa này hồi cấp 2 em đến khổ.

Chủ nhiệm cứ bắt ne bắt nét riềng mình. Ức chế lắm!

Ly Van Nam

Xe hơi
Nhờ 1-2 đ/c to cao hầm hố vằn vện vào tận lớp dọa mấy câu là són đái thôi (cần cứ nói trc với bảo vệ mấy câu), ko đc đánh chúng nó nhé.
Ông anh bên V Bạch Mai chọn cách này ổn.
Cách này ổn này. Em từng gặp qua rồi nên em thấy ổn hơn c.a

BRIA

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Việc là thế này. Nhà em có thằng cu con dfang học lớp 10( tuổi ương ương trong cách xử lý mọi vấn đề). Hiện tại đang bị một hai thằng cu trong lớp bắt nạt. Lần 1 cách đây khoảng 2 tuần bị trùm chăn vào đầu đánh tím hết cả tay về kêu đau đầu( nhà em cực xót nhưng nghĩ chuyện trẻ con đùa nghịch hơi ác nên chỉ nói chuyện với gvcn và nhắn gia đình cậu cầm đầu nhắc nhở vì chuyện đó hơi ác và mang hơi hướng bạo lực).
Tiếp đến lần này chẳng biết nói năng với nhau ntn mà đang trong giờ học cậu đó nhẩy lên bàn cầm mũ bảo hiểm đánh nhiều lần vào đầu thằng cu nhà em. Hiện tại đầu cháu sưng và kêu đau đầu nhà trường và em đang phải cho cháu đi khám.Việc thằng cu kia chắc sẽ bị kỷ luật của nhà trường em sợ khi nó bị kỷ luật nó sẽ thù con mình rồi phát sinh việc ngoài tầm kiểm soát.
Vụ này nhà em hơi rối nhờ cụ tư vấn giúp nhà em để giải quyết vấn đề này với . Tks các cụ
Cụ có vẻ cũng hơi nhu nhược (sorry nếu em nói quá), và có thể con trai cụ cũng bị ảnh hưởng bởi cụ.

Cần nhìn rõ rằng cách tốt nhất để bảo vệ con cụ là làm cho cháu tự tin về cả tâm lý và thể chất.

Cụ nên cho cháu tập thể thao và các môn võ thường xuyên đối kháng (quyền anh, kickbox), nói chuyện để cháu hiểu về việc đàn ông cần có sức khoẻ và sức mạnh.

Việc này không chỉ giúp cháu không bị bắt nạt trong lớp mà còn tránh cho cháu trở thành 1 looser sau này.

silver1

Xe điện
Cụ cho luôn têm cái trường đó xem ntn, bố láo thật, dùng CA trị cho chuẩn

UOTE="Thanhvuóng71, post: 44258897, member: 589594"]Cám
Cám ơn cụ. Nhà em cũng đang xdịnh theo hướng của cụ để cho bên ca họ dọa cho nó một trận ( kiểu giơ cao đánh khẽ). Không biết có hiệu quả không? Và bên ca có giải quyết không?[/QUOTE]

otzi

Xe tăng
Nhớ năm cấp 1 em bị 1 đứa bắt nạt, suốt ngày trấn tiền. Hồi đó nó chơi với mấy thằng anh cấp 2, hút thuốc các kiểu nên e cũng ớn. Đến lúc e stress ức chế quá, nghĩ chả thiết gì nữa. Sẵn suy nghĩ đấy trong đầu rồi, đúng hôm tan học nó gọi e ra mượn xe đạp của em. Thời đó e cách trường có vài trăm mét nên toàn đi bộ, được mua cho cái xe đạp quý lắm, thỉnh thoảng mới đi đến trường, e nâng như nâng trứng, hứng như hứng hoa. Thế mà nó đi kiểu cố phá xe ấy cụ ạ. Đến lúc dừng xe nó ko thèm dừng mà nhảy xuống xe cho xe tự lao đổ ầm xuống đường. E không nói không rằng gì vứt cặp bụp phát xuống, lao vào cứ nhắm mặt mà đấm, nó bị bất ngờ nên ngã nhào xuống. E lao vào đấm đá túi bụi mặc nó chửi, xong đến lúc nó xin e vẫn cứ đấm đến lúc máu mũi, mồm nó chảy be bét, vẫn cứ đấm, đến lúc nó ko nói nổi, e đấm không nổi ngã vật xuống mới thôi. Nghĩ đây là quả cuối rồi, mai chắc tèo nên phải sống mái 1 phen. Sau hôm đấy nó không những không gọi hội, ko trấn tiền nữa mà ngược lại còn tỏ ra thân thiện rồi hai thằng chơi thân với nhau lúc nào không hay.

Nhiều cụ khuyên nên cho tập võ đẻ oánh lại cũng có phần đúng nhưng e nghĩ còn tùy độ tuổi. Năm cấp 1 em cũng đi học võ, khổ như ch* chứ có sướng gì đâu. Với cả thời đó e học trường Tân Mai, đi về nhà phải đi ngang qua trường cấp 3 Trương Định. Bản thân từng chứng kiến vài vụ cầm dao lùa nhau chạy như ngựa, trong đấy có vụ có 1 ku bị đâm vào bụng xong rút con dao ra lòi cả ruột ra. Con nhà cụ đang độ tuổi nhạy cảm, thích thể hiện, không nên chiến, dễ dẫn đến hậu quả khôn lường. Nếu được cụ vung ít tiền ra nhờ mấy anh xăm trổ, đầu trọc lóc gọi mấy ku hay bắt nạt ku nhà cụ ra dằn mặt, dọa mấy câu. Quen được đại ka trong trường thì còn tốt nữa. Hồi cấp 3 tình cờ e chơi thân với 1 lão bị đúp 2 năm, chỉ suốt ngày ăn với oánh nhau thôi, được lão bảo kê chả lo nghĩ gì. Nhiều khi cứ nghĩ gần mực thì đen, gần đèn thì rạng mà chính cái lão đầu gấu đầu mèo ấy lại khiến e thay đổi suy nghĩ, quyết định thi đại học. Làm cách này rồi mà vẫn không được thì chuyển trường thôi.

tulai24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tulai24h.com
Từ cá nhân cháu suy ra cụ nhá cụ áp dụng ntn thì tuỳ ạ . Sau này cháu mới thấm BỨC THƯ của bố nuôi cháu khi lên trại cải tạo thăm cháu 1 bức thư vẻn vẹn mấy gạch đầu dòng :

CON CHƠI VÀ SỐNG CHO HẾT MÌNH
KHÔNG CÓ VIỆC GÌ KHÓ CHỈ SỢ KHÔNG CÓ ANH EM
TRONG NÀY PHẢI THẬT THÀ
và mấy dòng j nữa e k nhớ lắm.

Cấp 2 hồi lớp 6 e hiền lắm ko biết đánh nhau là gì . Bạn học còn lôi e ra giữa sân trường buộc vào gốc cây và tụt quần trêu ===> xấu hổ vãi ý ạ
Lớp 7 bắt đầu biết đánh nhau và biết bỏ nhà đi rồi :)
Lớp 8 biết bật lại bọn trong làng ( khi xưa bọn chăn trâu là sợ lắm ạ )
Lớp 9 bị 1 thằng gần nhà đi tù về luôn doạ dẫm các kiểu , sợ nó hơn sợ bố . Ko dám cãi lại nó tí gì. Nó bảo gì nghe đấy
Đợt đi đánh bi - a , nó quen mui bắt nạt , kiểu chơi hơn phân và bùng e séc đó , ko hiểu máu chó thế nào e cầm ngay viên bi a ném vào nó và cầm gậy bi a nhảy lên bàn túm tóc đá túi bụi vào mặt nó và vụt tới tấp vào lưng + đầu nó gãy cả gậy . Hồi đó e hay đi giày ba ta .Ôi sau vụ đó nổi như cồn :D Gần cuối học kỳ 2 của lớp 9 bố e lo e ko thi đỗ tốt nghệp
Và bố đẻ e từng phải nhờ đến cô giáo “ tôi k dạy dc nó nhờ cô dạy dỗ , e fai đến nhà cô giáo ở và lẽo đẽo đi theo cô giáo đến lớp “
Thế éo nào ngày đó sợ cô giáo thế :) .
Cấp 2 hồi lớp 9 khỏi phải nghĩ , nghịch trong top của trường và thích lấy số lấy má suýt dính vụ 71D - 71E Kim Mã , may có ông bố nuôi gàn :D . Bạn học e ngoài phố có thằng dính vụ đó .
Lên cấp 3 , chuyển đến 8 trường mà k xong cái cấp 3 . Đi trại về học lại bổ túc lấy cái bằng cấp 3 :D . Đến h gần 4 sọi k biết đến cái bằng đó ===> vì k thèm lấy :) và k muốn lấy .

@@@@
Lời khuyên như e dạy con gái e - h cũng đang lớp 10 .
1. Con chơi và học nhìn bạn mà chơi , tuyệt đối chơi với bạn bỏ tiết bỏ học.
2. Con ko dc chửi bạn hay nói bậy .
3. Nếu bạn bắt nạt con, con tự trao đổi với bạn bằng sự hiểu biết của con và con bắt buộc phải về nói với bố mẹ ngay lập tức.
4. Nếu bạn có đánh con hay túm tóc con, con ko dc kháng cự hay đánh lại bạn . Để lúc nào có vài bạn con gọi vài bạn và cùng bạn đó ra nói chuyện.
5. Nếu xảy ra lần 2 như mục 4 bố khuyến khích con hãy túm tóc bạn và vặn thật chặt giữ thật chắc con hãy cứ dùng gối mà gối và mặt vào bụng bạn - bất cứ đứa nào khác đánh con phải chấp nhận chịu đau và ko dc bao h buông tóc bạn ra .
Con làm dc điều đó - khi 1 bạn có đầu gấu và có hội có bạn bè sẽ k dám đụng chạm đến con đâu.

E dậy con gái ===> nhường nhịn như phải biết tự bảo vệ mình .

Kể cả việc e dạy con rơi vào tình huống nếu bị sàm sỡ hay bị lợi dụng .
E k fai khoe hay khen con gái e , nhưng thực sự đến h muốn mua cái j ra sao , chúng e đã dạy con phải tiết kiệm thế nào .
Mới đây muốn mua 1 cái máy in hơn 3t , con có 700k tiết kiệm , mẹ đưa ra siêu thị mẹ đứng ra mua trả góp và áp trách nhiệm vào cái máy đó hàng tháng phải tiết kiệm và trả ra sao thế nào :)

E xưa sai cmnr nên k muốn con mình rơi vào tình huống hoàn cảnh điều kiện e đã vấp váp và đua đòi ===> con gái e hồi lớp 3 hư câi j đó e k nhớ e đã từng cầm dao dí vào mặt và chửi : “ dmm mày mà hư 1 lần nữa bố mày giết chết mày luôn “ ===> sau này mẹ nó nhắc lại e thấy cách giáo dục của e vs con gái thế là sai bởi thời điểm đó e vẫn sống + làm việc và chơi voiw xã hội là nhiều .
Cái bản năng thú tính trong con người e chỉ dần dần giảm chứ k và chưa mất hết dc ạ.
Các cụ có thể là có học và va chạm ít hoặc hiền quá hoặc chưa va về việc trước đây bị bắt nạt hoặc bị đánh .

tulai24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tulai24h.com
Từ cá nhân cháu suy ra cụ nhá cụ áp dụng ntn thì tuỳ ạ . Sau này cháu mới thấm BỨC THƯ của bố nuôi cháu khi lên trại cải tạo thăm cháu 1 bức thư vẻn vẹn mấy gạch đầu dòng :

CON CHƠI VÀ SỐNG CHO HẾT MÌNH
KHÔNG CÓ VIỆC GÌ KHÓ CHỈ SỢ KHÔNG CÓ ANH EM
TRONG NÀY PHẢI THẬT THÀ
và mấy dòng j nữa e k nhớ lắm.

Cấp 2 hồi lớp 6 e hiền lắm ko biết đánh nhau là gì . Bạn học còn lôi e ra giữa sân trường buộc vào gốc cây và tụt quần trêu ===> xấu hổ vãi ý ạ
Lớp 7 bắt đầu biết đánh nhau và biết bỏ nhà đi rồi :)
Lớp 8 biết bật lại bọn trong làng ( khi xưa bọn chăn trâu là sợ lắm ạ )
Lớp 9 bị 1 thằng gần nhà đi tù về luôn doạ dẫm các kiểu , sợ nó hơn sợ bố . Ko dám cãi lại nó tí gì. Nó bảo gì nghe đấy
Đợt đi đánh bi - a , nó quen mui bắt nạt , kiểu chơi hơn phân và bùng e séc đó , ko hiểu máu chó thế nào e cầm ngay viên bi a ném vào nó và cầm gậy bi a nhảy lên bàn túm tóc đá túi bụi vào mặt nó và vụt tới tấp vào lưng + đầu nó gãy cả gậy . Hồi đó e hay đi giày ba ta .Ôi sau vụ đó nổi như cồn :D Gần cuối học kỳ 2 của lớp 9 bố e lo e ko thi đỗ tốt nghệp
Và bố đẻ e từng phải nhờ đến cô giáo “ tôi k dạy dc nó nhờ cô dạy dỗ , e fai đến nhà cô giáo ở và lẽo đẽo đi theo cô giáo đến lớp “
Thế éo nào ngày đó sợ cô giáo thế :) .
Cấp 2 hồi lớp 9 khỏi phải nghĩ , nghịch trong top của trường và thích lấy số lấy má suýt dính vụ 71D - 71E Kim Mã , may có ông bố nuôi gàn :D . Bạn học e ngoài phố có thằng dính vụ đó .
Lên cấp 3 , chuyển đến 8 trường mà k xong cái cấp 3 . Đi trại về học lại bổ túc lấy cái bằng cấp 3 :D . Đến h gần 4 sọi k biết đến cái bằng đó ===> vì k thèm lấy :) và k muốn lấy .

@@@@
Lời khuyên như e dạy con gái e - h cũng đang lớp 10 .
1. Con chơi và học nhìn bạn mà chơi , tuyệt đối chơi với bạn bỏ tiết bỏ học.
2. Con ko dc chửi bạn hay nói bậy .
3. Nếu bạn bắt nạt con, con tự trao đổi với bạn bằng sự hiểu biết của con và con bắt buộc phải về nói với bố mẹ ngay lập tức.
4. Nếu bạn có đánh con hay túm tóc con, con ko dc kháng cự hay đánh lại bạn . Để lúc nào có vài bạn con gọi vài bạn và cùng bạn đó ra nói chuyện.
5. Nếu xảy ra lần 2 như mục 4 bố khuyến khích con hãy túm tóc bạn và vặn thật chặt giữ thật chắc con hãy cứ dùng gối mà gối và mặt vào bụng bạn - bất cứ đứa nào khác đánh con phải chấp nhận chịu đau và ko dc bao h buông tóc bạn ra .
Con làm dc điều đó - khi 1 bạn có đầu gấu và có hội có bạn bè sẽ k dám đụng chạm đến con đâu.

E dậy con gái ===> nhường nhịn như phải biết tự bảo vệ mình .

Kể cả việc e dạy con rơi vào tình huống nếu bị sàm sỡ hay bị lợi dụng .
E k fai khoe hay khen con gái e , nhưng thực sự đến h muốn mua cái j ra sao , chúng e đã dạy con phải tiết kiệm thế nào .
Mới đây muốn mua 1 cái máy in hơn 3t , con có 700k tiết kiệm , mẹ đưa ra siêu thị mẹ đứng ra mua trả góp và áp trách nhiệm vào cái máy đó hàng tháng phải tiết kiệm và trả ra sao thế nào :)

E xưa sai cmnr nên k muốn con mình rơi vào tình huống hoàn cảnh điều kiện e đã vấp váp và đua đòi ===> con gái e hồi lớp 3 hư câi j đó e k nhớ e đã từng cầm dao dí vào mặt và chửi : “ dmm mày mà hư 1 lần nữa bố mày giết chết mày luôn “ ===> sau này mẹ nó nhắc lại e thấy cách giáo dục của e vs con gái thế là sai bởi thời điểm đó e vẫn sống + làm việc và chơi voiw xã hội là nhiều .
Cái bản năng thú tính trong con người e chỉ dần dần giảm chứ k và chưa mất hết dc ạ.
Các cụ có thể là có học và va chạm ít hoặc hiền quá hoặc chưa va về việc trước đây bị bắt nạt hoặc bị đánh .
Quên chưa bổ xung thêm , lớp 8 bị bọn chăn trâu trong làng đến cổng trường k những trấn tiền còn mượn con xe đạp ( ngày đó có con xe đạp Liên Xô cũng gọi là oách rồi ạ ) đa số các bạn toàn đi bộ hoặc đi xe thống nhất .
Bọn chăn trâu còn bắt cháu quỳ trước cổng trường éo dám bật . Chính vì cái sỹ diện đó cháu mới ăn cắp tiền của ô già để lên gầm cầu Long Biên + chợ Đồng Xuân chơi la cà đêm hôm , toàn giắt đít bao mallbro điếu dài mon men mời các anh đầu trọc + xăm trổ lấy quan hệ :D quen biết và sau nhờ vả kéo về đánh bọn trong làng 1 trận bê bết :) .