[Funland] Nhờ các cụ bài toán lớp 1

Supercub_90

Xe điện
Vợ em đưa cả cho đứa lớp 4 nhà em thử mà không được nên hỏi em.
Em cũng không giải được mới lên đây nhờ các cụ.
Bạn lớp 4 có thể cũng giống như mình thôi, vì cũng nghĩ phức tạp lên. Bài này nếu cô đã sửa dạng tương tự, hoặc nếu lần đầu thì gợi ý 2 - 3 hình đầu tiên cháu sẽ điền được hình thứ 4. Đây là lớp một, cô sẽ dạy cho các cháu tập tư duy, giống như khi bắt đầu dạy viết thường sẽ phải cầm tay để luyện trước (chắc câu "cầm tay chỉ việc" nó xuất phát từ đây :)) :)) :)) ).

poiuy

Xe cút kít
Cùng là toán lớp 1 nhưng có bài tư duy bình thường và bài tư duy cao. Cả đề cùng lắm có 1 câu giành cho tư duy đó. Không làm được cũng chẳng sao, cũng đừng đánh đồng bài toán khó duy nhất đó với các bài toán khác.
Cùng lớp 1 có đứa khỏe, có đứa yếu, có đứa cao có đứa thấp thì cũng có đứa tư duy bình thường có đứa tư duy vượt trội. Không có gì mà phải chỉ trích sự vượt trội đó cả.

Supercub_90

Xe điện
Cùng là toán lớp 1 nhưng có bài tư duy bình thường và bài tư duy cao. Cả đề cùng lắm có 1 câu giành cho tư duy đó. Không làm được cũng chẳng sao, cũng đừng đánh đồng bài toán khó duy nhất đó với các bài toán khác.
Cùng lớp 1 có đứa khỏe, có đứa yếu, có đứa cao có đứa thấp thì cũng có đứa tư duy bình thường có đứa tư duy vượt trội. Không có gì mà phải chỉ trích sự vượt trội đó cả.
Tạo hóa sinh ra con người ta không bình đẳng về mặt trí tuệ mà :) .

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Khiếp câu ngoạ hổ tàng long của cụ :))
Từ lúc vào OF đến giờ em thấy bằng mấy chục lần em đọc sách báo.
Các cụ OF em thấy gì cũng biết từ việc bé tí cho đến to như vũ trụ.
Thế không gọi ngọa hổ tàng long thì biết gọi bằng gì ;))

lum_dong_tien

Xe tăng
Lớp 1 thật đấy các cụ. Năm ngoái em giảng cho con em xong bụng còn tím bầm chửi mấy thằng con ra đề.

samoclan

Xe điện
Khó thì vả sách vào ông ra đề

thanh040506

Xe trâu
Từ lúc vào OF đến giờ em thấy bằng mấy chục lần em đọc sách báo.
Các cụ OF em thấy gì cũng biết từ việc bé tí cho đến to như vũ trụ.
Thế không gọi ngọa hổ tàng long thì biết gọi bằng gì ;))
Cụ nghiện ọp chửa☺

Vongai

Xe buýt
Kết quả thì các cụ ở trên đã điền rồi. Ở đây em thấy có mấy vấn đề:
1. Cụ chỉ chụp một bài toán lớp 1 (có thể) nhưng không hề cung cấp bối cảnh hay chủ đề. Có thể (ví dụ) đây là phần ôn tập của các cháu về phép cộng, thì quy luật chỉ khu trú trong phép cộng, em nghĩ sẽ có rất nhiều cháu làm được (lớp 1 chỉ học phép cộng, trừ). Các cụ khác mang tư duy người lớp ra lên lớp người ra đề liệu có đúng?
2. Vợ cụ là giáo viên lớp 1 (giáo viên tiểu học), phần đa (em không nói tất cả) các cô vào sư phạm tiểu học điểm đầu vào không quá cao, cũng không thích học toán cho lắm (em gặp nhiều, vợ em cũng là giáo viên tiểu học, em cũng góp ý rất nhiều, cả về các sáng kiến kinh nghiệm, phương pháp tiếp cận, quan sát, tôn trọng các cháu...).
Trẻ nhỏ giờ rất thông minh (hầu như) và em không đánh giá đây là bài toán quá khó với các cháu (nếu không tự làm được thì cô hoặc phụ huynh có thể gợi ý một chút, các cháu sẽ hiểu và làm được).
Trước em học sinh giỏi Toán, tốt nghiệp Bách khoa bằng khá mà còn thấy khó. Đứng hình mãi ko giải được, làm sao lại vs học sinh lớp 1 là dễ được?
Quy luật tổng này có vẻ đúng, nhg trình bày ntn ko thấy logic,

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Trước em học sinh giỏi Toán, tốt nghiệp Bách khoa bằng khá mà còn thấy khó. Đứng hình mãi ko giải được, làm sao lại vs học sinh lớp 1 là dễ được?
Em loay hoay cả tiếng không làm được. Lên OF chưa đến 3 phút các cụ đã giải xong.
;))

Phongcach

Xe tải
1. Con cụ lớp 1 nhờ vợ cụ rồi vợ cụ hỏi cụ ?
2. Vợ cụ đọc đâu đó rồi bảo là toán lớp 1?

Do đó, Cụ giật tít toán lớp 1 làm cho 1 số Cụ vào chửi kiểu này

Em chả thấy cái gì khốn nạn ở đây cả
Đây là 1 bài logic đơn giản, tổng 3 số tăng quy luật 1 đơn vị

16, 17, 18 ... cái cuối sẽ là 19, số cần điền vào là ssố4
lớp 1 mặt số còn chưa nhớ hết còn đòi tư duy vs chả logic,

Supercub_90

Xe điện
Có những bài còn đứng hình hơn nhưng các cháu vẫn giải được cụ ạ, bằng những cách mà em và cụ không được học nhưng các cháu được học. Em thì không học giỏi môn nào cả (suốt cả sự nghiệp học), nhưng thi thoảng học cùng các cháu thấy cũng rất thú vị, mình học được ở các con rất nhiều cả về toán, ngữ pháp/chính tả, phát âm tiến Anh...
Cụ cứ thử gợi ý cho một vài cháu các hình 1-3 đi, em tin các cháu sẽ điền được. Đây đơn giản là bài toán mà phụ huynh hoặc giáo viên dạy cho trẻ một cách tư duy thôi, không tự nhiên mà các cháu biết được. Cụ học toán ngày xưa thì biết, các dạng bài trong sách giáo khoa đều có ví dụ và hướng dẫn cách giải, từ cách ghi giả thiết đến kết luận, các bước giải... chứ tự dưng mình đâu biết trình bày như thế.