[Funland] Nhờ các cụ tư vấn. Bị kiện xây nhà lệch so với đất.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Vậy là hậu quả để lại cho những người đã mua đất của họ. Và đau nhất là người hàng xóm kiện cụ trong khi không biết ai là người đã gây ra rắc rối trong vụ này.
Cái việc đất thừa thiếu, tính từ năm 2010, toàn cát và cỏ, kể cả đường của xóm, nên có đo cũng ko biết đâu cả
Từ sau 2018 sau khi em xây nhà cấp 4 đầu tiên
Dần dần các nhà xây, làm đường, thì mới rõ là dất thiếu
Tất nhiên họ bán đất từ 2010 thì họ biết thiếu hay thừa, chứ ko phải đến giờ họ mới biết

hoviethung

Xe lăn
Em hy vọng sau hôm thứ 6 thẩm định vùa rồi, bạn ý hiểu ra
Em cũng đỡ phiền
Còn làm đến cùng, mượn sai số 3cm 5cm để đập nhà em như các cụ ophơ hô hào
Em e con cháu các cụ ý cũng ăn quả đắng sau này
Không quái thai cũng dị tật
Họ cần 15 m kia chứ 3,5 cm của cụ ăn thua gì. Có lẽ bây giò hàng xóm của cụ cũng đã nhận thấy mình kiện nhầm người?

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Họ cần 15 m kia chứ 3,5 cm của cụ ăn thua gì. Có lẽ bây giò hàng xóm của cụ cũng đã nhận thấy mình kiện nhầm người?
Vâng cảm ơn cụ động viên em nhiều
Em cũng hy vọng thế
Em cũng nghĩ bạn kia nhầm chỗ 1m rộng phía trong cùng đấy
Hôm vừa rồi gặp mặt đủ cả chủ 1m rộng đấy ký xác nhận biên bản thẩm định, ko biết bạn ý tỉnh ra chưa
Hay vẫn hy vọng đập nhà em, đề mấy đứa phe đất cò đất kia hứa hẹn mơ hồ gì đó

Trước e cũng mua kiểu này, phê lòi. Giấy đo đạc của bên bán có đủ kích thước nên mình cũng vác thước ra kiểm tra qua dc, vậy mà khi xây thì sau nhà vẫn thừa 40cm. Chủ cũ cứ bảo lấy nốt nhưng em thôi. :))

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Trước e cũng mua kiểu này, phê lòi. Giấy đo đạc của bên bán có đủ kích thước nên mình cũng vác thước ra kiểm tra qua dc, vậy mà khi xây thì sau nhà vẫn thừa 40cm. Chủ cũ cứ bảo lấy nốt nhưng em thôi. :))
Nhà em bé tý, nên trong biên bản ghi có mình nhà em là xây hết đất
Ở đây xung quang toàn đất của thổ địa, đều để giọt gianh 30cm trở lên cụ ạ
Nên chủ gốc còn 1m để không là đường ngày xưa cô ý đi gánh phân, giờ để làm giọt gianh luôn
Hôm qua đòi con xxx kia về, cô chú đều nói lúc giao đất năm 2010 bán mảnh to có nói rõ rành.
Đến năm 2018 em xây nó vẫn như kiểu cái mương
Sao giờ con xxx kia nó dám nhận của nó

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Em nôm na nghe phong thanh là chủ cũ bán đất sổ xanh 2008-2010
Ví dụ S=300m2 ranh giới có phần giọt ranh của chủ đất 1m rộng = 15m2
2 con xxx kia chạy sang sổ đỏ lừa phần giọt gianh vào thành 315m2 ví dụ thế
Đem chia bán lẻ dần dần từ 2010 -> 2023
Đến giờ lòi ra thiếu thì của phần mặt đường to
Định ăn vào 1m giọt gianh bên trong nhưng nuốt ko trôi

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Nên thuê luật sư cụ ạ
đọc qua em thấy cụ chủ rất chủ quan, ẩu, ỳ.
Việc thế mà chưa thuê luật sư lên đây tìm luật sư onlie à cụ
Nói tóm lại: cụ phải thuê luật sư, muốn được việc thì ko thể tiếc tiền đươc.
Cụ chủ thuộc dạng ko biết j, liều, lì, dại, dễ bị ttar giá vụ này

E nói thẳng thế để giúp cụ chứ ko phải mắng cụ đâu
Sao cụ che tên mình kỹ thế mà để chình ình tên người tranh chấp ra cho thiên hạ nhìn?
Của mình mà k làm đến nơi đến chốn. Luật để đảm bảo quyền lợi cho mọi người,coi thường thì giờ mệt đây. Mức này vòn k thuê luật sư,vẫn lên đây hỏi được thì thua.
Cụ chủ quan quá, xây dựng trên phố mà mù mờ dễ toi lắm.
Án tại hồ sơ, hỏi chuyên gia sở TNMT Xem có sai không, nếu sai thì thỏa thuận đền bù, gấp 5 lần giá thị trường khả năng ok vì số m2 vi phạm không cao. Còn không thì phải gọt thôi,nhưng phương án này rất phức tạp và tốn kém.
May mới xây c4, nên thuê ls và yêu cầu đo lại toàn bộ mảnh to. Làm 1 lần cho xong.
không có tiền cụ gọi không nghe, đến tòa không đến cùng là đúng thôi, hơi đâu hộ không công, cụ làm việc với 1 VP luật, trình bày và làm HĐ thuê luật sư, cụ gọi nửa đêm nó cũng đến
Ngay từ lúc xây cụ làm cái biên bản với chủ đất bên cạnh họ ký cho một chữ thì h có lấn sai thì cũng chẳng làm j dc
Cụ luật sư nào mà dây vào thân chủ như lão chủ thớt thì cũng mệt lắm.
Em thấy mấy “bạn luật sư” của cụ chắc cũng không được thân thiết nên không tư vấn cho cụ mà trả lời trợ giúp pháp lý cũng được. Trợ giúp pháp lý là tư vấn miễn phí ( đến gọi cho họ còn không được) thì giá trị chất xám của những tư vấn được bao nhiêu. Tốt nhất là thuê luật sư và cũng không thuê mấy “bạn luật sư” kia của cụ
Kinh nghiệm là phải mời địa chính về đo đạc, cắm mốc, chăng dây, lập biên bản mời các nhà giáp ranh chứng kiến và ký vào đấy. Đất nào càng lộ cộ thì càng phải chặt chẽ. Giờ ra tòa rồi thì phải trình bày bằng chứng và nghe phán quyết của tòa thôi. Tòa họ cũng chỉ quan tâm tới việc lỗi của ai và thiệt hại thế nào, đền bù bao nhiêu, chứ có cố ý hay không thì khó.
Sổ đỏ đã cấp mà sai thì chỉ có ra toà, nghe phán quyết của toàn mới cấp lại được
Đấy là kiện tụng thôi cụ. Còn k thì đính chính thông tin trên sổ nhiều mà.
Trường hợp này nếu dt ít, ko ảnh hưởng nhiều đến mảnh bên kia ghì gặp chủ nhà thương lượng đền bụ cho họ đỡ nhức đầu. Nhà em mặt phố bị thằng hàng xóm xây nhà, từ trên phần móng nó đẽo tường nhà e mất 20cm để xây lấn sang, vì tường nhà hồi xưa xây 40. Sau này nhà em xây thì có kiện được ko nhỉ?
Em quote dần dần các cụ
Em đã không có tiền phải xây nhà cấp 4, không cả tiền luật sự phải trợ giúp pháp lý, lại phải thuê đo cả 10 mảnh thì tiền đâu ạ
Em cố gắng tận dụng hết mọi khả năng, các tường xung quanh, gọi cả xóm ra xem ý kiến, đào lật từng mảnh gạch vỡ xem cái nào là gốc gạch còn lại
Trời thương em nên, đến hôm qua đấy đo thì em không sai vị trí (sai số đo +_ 2->3cm thì em chịu ạ, mà gọi ai đo cũng thế)
Em cảm ơn các cụ mợ ý kiến khách quan
Em đưa tên bạn kia để nếu ban ý đọc được thì bạn ý hiểu ạ
Chứ hôm qua vẫn u mê lắm
Bị 2 con XXX nó cho ăn bả gì em ko biết
Bảo sao dân họ ghét XXX
Qua vụ này ai hỏi em chắc chắn em trả lời luôn là em ghét ạ

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Sổ đỏ đất nhà cụ có mốc tọa độ. Bên khởi kiện phải chứng minh cụ xây nhà không đúng tọa độ.
Hoặc cụ chủ động mời công ty khảo sát (tốt nhất mời cty đã đo đạc khi cấp sổ) đo lại các vị trí nhà cụ xây xem có khớp với tọa độ trên sổ không.
Nếu nhà xây thực tế khớp với tọa độ trên sổ đỏ, thì cụ đúng.
Nên thuê luật sư đi cụ
Chứ tư vấn pháp lý ko ăn thua
Sao sổ này không có mốc toạ độ thực địa cụ nhỉ?
Cụ cần luật sư chuyên đất LB thì ibox em
Em thấy có mốc tọa độ đây, cụ kiểm tra bản gốc sổ nhà cụ.

Nhiều vùng ở HN sổ chưa có mốc tọa độ.
Sổ nhà em làm hơn chục năm trước ở bắc từ liêm cũng k có toạ độ
Trước hết chủ đất phải chứng minh mình xây đúng cái đã.
Xây đúng nó phải như thế nào?
Trước hết phải có sổ đỏ, nếu không chưa có thì phải có giấy tờ chứng minh mình sở hữu đất hợp pháp.
Sau đó phải có giấy phép xây dựng, nghĩa là được chính quyền ghi nhận sự xây dựng là hợp pháp.
Giờ không có giấy tờ gì thì cũng khó nói được là đúng hay sai.
Em quote dần dần các cụ
Em đã không có tiền phải xây nhà cấp 4, không cả tiền luật sự phải trợ giúp pháp lý, lại phải thuê đo cả 10 mảnh thì tiền đâu ạ
Em cố gắng tận dụng hết mọi khả năng, các tường xung quanh, gọi cả xóm ra xem ý kiến, đào lật từng mảnh gạch vỡ xem cái nào là gốc gạch còn lại
Trời thương em nên, đến hôm qua đấy đo thì em không sai vị trí (sai số đo +_ 2->3cm thì em chịu ạ, mà gọi ai đo cũng thế)
Chứ hôm qua vẫn u mê lắm
Bảo sao dân họ ghét XXX

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Thửa đất trên sổ có 4 mốc ở bốn góc tọa độ rõ ràng. Việc đầu tiên cụ yêu cầu bên nguyên đơn chứng minh cụ xây sai và sai như thế nào đã rồi tính tiếp.
Có thể sẽ phải mời phòng TNMT quận huyện cử người về dẫn mốc đo đạc sau khi đo xong thì lập biên bản có xác nhận của các bên và UBND xã phường sở tại. Nếu cụ xây sai thật so với ranh giới thửa đất mà lấn sang đất nhà họ thì đành chấp nhận phá bỏ, cắt gọt nhà mình thôi.
Chủ thớt đi ngủ rồi.
Chủ thớt trình bày dài dòng quá! Túm lại là chủ thớt có xây sai so vs sổ đỏ ko ah?
Chủ thớt nêu chủ đề để các cụ tranh luận với nhau thôi.
Chủ đề ko rõ ràng nên cccm sẽ tranh luận lạc vđề chính thoai. Chả biết chủ thớt xây sai hay đúng, nếu sai thì sai ntn?!
Gớm. Cụ cứ cứng lên là đập hết. Nhưng đúng là xong xuôi thì cũng bán đất mà đi thôi. Không tính đến kết cục như thế thì phải tìm cách hòa giải.
còn khướt nhé . kinh nghiệm thực tế đây :)) .
Ca này khó thực sự.

E nhường các cụ khác thôi. :((
Em quote dần dần các cụ
Chứ hôm qua vẫn u mê lắm
Bảo sao dân họ ghét XXX

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Mốc này chắc phải lên địa chính hỏi cụ nhỉ, sổ em được cấp chỉ ghi độ dài các cạnh, và khoảng cách đến các nhà khác ạ.
Thế phải đạc vị trí mình chuẩn là múc. Có mời hàng xóm abc chứng kiến...
1. Người khởi kiện phải chứng minh cụ xây sai
2. Muốn chứng minh đúng sai phải bắn toạ độ từ sổ tách ra , cái này địa chính phường phải cung cấp số liệu và thuê cty đo đạc
Nếu đó là tường chúng nó xây đúng tim tường đúng sổ đỏ nó được cấp thì kiện sao được.
Giờ còn đạc gì nữa cụ.
Sự việc đã qua hoà giải, lên toà, đã xét sơ thẩm, thứ 6 tuần sau triệu tập lên thực địa rồi thì còn đạc với múc gì nữa. :(
Cụ chủ lại kể 1 nửa câu chuyện rồi
Chính quyền đang triệu tập cụ thớt này lên đấy cụ. :) Cụ xem có cửa nào chi đúng, chính xác thì bày cho cụ thớt.
Tất nhiên sẽ mất thời gian rồi ạ, nhưng việc nào ra việc đó. Nhưng kết thúc như nào thì chúng ta phải rõ.
Em quote dần dần các cụ
Chứ hôm qua vẫn u mê lắm
Bảo sao dân họ ghét XXX

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Có cụ này hiểu thực tế này. Không phải khi nào tòa cũng máy móc phân xử đập đi phần đã xây.
Đọc xong ko biết cụ có xây sai thật hay ko
Có lẽ chưa chắc đã biết. Phải chờ toà cho người kiểm tra thực địa thôi.
Hiện tại thì tùy từng nơi có tọa độ cụ ah, tiến tới phải tọa độ hoàn toàn.
Những nơi chưa có tọa độ thì phải căn cứ trên các mốc thực địa (cọc địa chính) hoặc vật kiến trúc có tính ổn định cao (đường đi), còn thời xa xưa thì các cụ hay trồng cây (thời đó đất rộng, chưa tính tóan đến vài Xen-ti-mét như bây giờ).
Có lần em đi tìm mua đất, em bảo phải đo bằng máy, ông chủ đất dứt khoát k chịu, bảo quanh nhà có nhà hàng xóm xây kiên cố, lấy đó làm mốc, đo bằng thước dây như các cụ, rồi ông ấy tự đo và chốt diện tích, chốt giá. Em gọi bên đo đạc đến đo lại bằng máy, dôi ra 15 m2 :).
Sổ của cụ thấy có bảng toạ độ mà? Tương tự như toạ độ ghi trong sổ đỏ mảnh đất này.
Cái này chủ thớt cũng cần có số liệu để chứng minh khi ra toà cụ nhễ. Mà nếu có thuê luật sư thì họ cũng cần thông tin này?
Trong trường hợp chủ thớt mình nghĩ chủ thớt xây đúng diện tích nhưng sai toạ độ thực địa nên mới bị hàng xóm khởi kiện. Và khi ra toà có khi liên quan đến nhiều hàng xóm xung quanh nữa. Hi vọng sai lệch không nhiều?
Ngại nhất là định vị méo ấy cụ, nhà mình vẫn đủ S vẫn cãi to mồm nhưng đặt vặn đi là cả dãy dính, nặng nhất là nhà đầu tiên và cuối cùng bị khoá bởi ranh giới đất :D
Ở mình đất đai phức tạp vì lúc mua bán sai sót rất nhiều, đến lúc đo thì nhà đủ nhà không đủ thế là tranh nhau, mà lỗi nhiều khi chẳng hề do chúng ta những người mua đất xây nhà. Em nói chung thôi ạ, em không rõ trường hợp này như thế nào.
Em quote dần dần các cụ
Chứ hôm qua vẫn u mê lắm
Bảo sao dân họ ghét XXX

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Cụ rút kinh nghiệm sau phải làm những việc này ngay từ đầu. Giờ cứ phải đo thực tế so khớp với sổ của mình thì mới đối chất với hàng xóm được cụ ạ . Dung sai có +/-10cm thì chỉ bằng 1 bức vách tường 10 còn thương lượng được giữa 2 bên được nếu mình hơi lấn sang. Nhiều nhà đất bỏ không nhiều năm mà không xây rào quây chắc chắn từ đầu là dễ bị hx xung quanh họ tham thay đổi ranh giới, rồi kiện cáo. Mình là người xây sẽ phải chịu thiệt hơn. Đất của em xây tường móng quây chắc rồi còn bị hx nó phá thay đổi tường rào khác cao hơn 2m. May em có sổ đỏ mốc giới rõ ràng em mới đòi lại được.
Chúc cụ chủ chóng giải quyết công việc tốt đẹp
Có cụ nào làm bên trắc đạc, đo đạc bản đồ sẽ hiểu.
Ví dụ: quá trình thực địa định vị, đo đạc chỉ cần bị xiên 1 tí tí là cả dãy nhà chẳng ông nào đúng cả, mặc dù diện tích vẫn đủ. Ngày xưa đo đạc sai số lớn hơn bây giờ (cơ bản là do máy móc, thiết bị đo, ...). Ví dụ 5 chục nhà cùng 1 dãy. Mỗi nhà lệch (hụt) 1cm bề ngang. Đến nhà cuối cùng thiếu có khi nửa mét nhưng xưa kia đất rộng nên ít để ý và ít phát hiện ra. Cũng có trường hợp đo đạc mỗi nhà sai số 1cm bề ngang nhưng bị thừa (dôi) lên chứ không phải hụt lên, cuối cùng ngoài thực địa 50 hộ đó sẽ có nhà cuối cùng sẽ dư ra nửa mét, nửa mét đó sau nhiều giai đoạn - thời kỳ thành đất lưu không của Nhà nước ...
Đúng đấy cụ. Mang tiếng đo bằng máy cho cả khu nhiều lô nhưng sai số 1 chút thôi là ông đầu hồi có thể thiếu hoặc thừa rất nhiều.
Khu em ở hồi làm sổ đỏ đất các nhà đều xây nhà hết rồi. Ranh giới sân vườn giữa các nhà toàn tường 40-45cm. Chỉ cần nhà này ốp gạch men mặt tiền chờm sang mặt tiền nhà hx 15-25cm thôi là sổ đỏ 2 nhà đã sai lệch nhiều so với thực tế vì toàn nhà dài 20-30m. Ông địa chính cũng đo máy đấy nhưng chỉ đo theo mặt tiền ngoài ốp đá, không vào hẳn từng nhà đo trong lòng. Vậy nên giờ nhà em bị thiếu 6-7m2 diện tích trên sổ đỏ. Em đã cho ốp lại mặt tiền rồi nhưng để bo lại sổ rất mất thời gian. Nên mình đang ở vẫn là của mình. Sau xây dựng lại hay bán tính sau
Về nguyên tắc thì toạ độ là con số chính xác nhưng thiết bị nó cho phép sai số tuỳ theo từng máy là bao nhiêu. Đồng thời trong trắc đạc nó còn có hiệu chỉnh và kiểm định, làm bớt bước nào là tăng cao khả năng sai lệch ở bước đó.
Ngày xưa còn chẳng có phần mềm Map, Micro, GIS để dùng, sơ đổ giải thửa các thứ toàn vẽ tay, đo đạc toàn dùng thước dây, mà thước dây thì các cụ biết đấy, thước càng dài thì khả năng sai số càng lớn: độ co giãn của vật liệu làm dây thước theo môi trường, nhiệt độ, ... rồi quá trình đo không căng thẳng dây, vướng lùm cây, bụi cỏ, thước dây không song song với mặt chuẩn, ... rồi là nhiều khi các bố uống rượu say (gia chủ mời) xong ra đo đạc, ... trăm nghìn thứ làm sai lệch, ...
Cho nên diện tích và định vị thửa đất ngày xưa sai số đều có và tương đối nhiều. Chỉ đến khi chia nhỏ ra mới tá hoả phát hiện thiếu nhiều.
Em quote dần dần các cụ
Chứ hôm qua vẫn u mê lắm
Bảo sao dân họ ghét XXX

dpl

Xe lăn
Em quote dần dần các cụ
Chứ hôm qua vẫn u mê lắm
Bảo sao dân họ ghét XXX
Xxx sui dại đi kiện cụ ạ?

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Vâng cụ lội lại page 10-13 gì đấy ạ
2 nữ thượng tá xxx, chính là buôn đất mua mảnh 300m2 này 2008, xé ra bán lẻ túc tắc dến tận 2023 ạ
Ban đầu chia có xây cho e mốc gạnh (2010), em theo đấy xây
Về sau em xây xong (2018) thì bầy trò chia lại, kêu em sai, là vì trong cùng có 1m mặt tiền dân thổ họ để giọt gianh của họ ạ
Chính bạn kiện em hiện đang bị mất 15m2, do tường chia lại (2023) của 2 xxx kia lấn ạ

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Trước đó bọn em có ngồi với nhau 1 buổi ở nhà em
Trước đó anh em vẫn qua lại
Em không có số liêu đo vì em ko rõ cái 1m giot gianh đó của ai
2 xxx kia khăng khằng là của xxx
Em thì đất mua lâu 2010 mà em cũng ko ngó vào tận trong cùng đấy làm gì, em chỉ ngờ ngợ
Đến hôm qua thì cô chú đất thổ đấy mới ký xác nhận, bảo gọi nó về 3 mặt 1 lời
Thế cái buổi ngồi nhà em đấy rõ ràng là 2 xxx lừa đảo còn gì
Mục đích lừa đảo để bạn kia cho xây tường lấn
Hôm xây tường lấn em gọi bạn ý ko về, bạn ý bảo cho xây,
Là em hiểu mũi dùi chỉ vào nhà em
Sau khi xây tường lấn xong thì bán được nốt 3 mảnh bên ngoài
Phần thiếu đánh lạc hướng , chĩa mũi dùi vào nhà em.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: dpl

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Sự việc quay ngoặt này nó diễn ra nhanh lắm ạ
Tất cả chỉ trong 2022 2023 thôi
Em biết xxx nó buôn đất nhưng nó làm thế quá khốn nạn

BMW_X7

Xe điện
Em quote dần dần các cụ
Chứ hôm qua vẫn u mê lắm
Bảo sao dân họ ghét XXX
thế là ok rồi đó à cụ, thế chúc mứng cụ