[Funland] Nhờ các cụ tư vấn. Bị kiện xây nhà lệch so với đất.

hoviethung

Xe lăn
Qua đây em thấy xã hội còn đầy cái hỗn mang. Cả offline cả online. May cho em, là em ko dính dáng gì đến ai. Tự nhiên ăn quả kiện vào đầu. Em cũng chỉ mong anh Công lý ko chỉ là diễn viên hài, như các cụ hay nói.
Việc của cụ đến đâu rồi?

hoviethung

Xe lăn
Update thời điểm hiện tại 2/6
Sáng nay đòan của Tòa đã đến thẩm định, đầy đủ 2 bên, có hàng xóm giáp ranh.
Có công ty đo đạc. Cán bộ Tư pháp Phường.
Số liệu chưa công bố. Nhưng em đo 2, 3 lần thì vị trí nhà em , tính từ trong ra là đủ cho các mảnh. Cả mặt tiền và mặt hậu. Không thiếu ko thừa.
Tạm thời em nghe bà Thẩm phán alo cho địa chính xác định môc giớ phía mặt đừơng và có nghi ngờ sổ đỏ tổng thế so với thực tế đất bị thiếu.
Em và hàng xóm thống nhất là ko ý kiến, nhà chúng tôi đủ, tính từ trong ra. Phía ngaòi kiện cáo như nào ,chúng tôi ko biết.
Như vậy là em đang bị ép.
Giờ em yên tâm rồi.
Cần em nhờ LS sau ạ.

Update 21h05 (31/5)
Trợ giúp Pháp lý vừa gọi e, bào ko hoãn, đo thông thường ko theo VN2000 nữa. Hỏi em có thêu công ty ko, em.ko.
Update chiều 31/52023

Em vừa lên tòa, tư vấn viên bảo em lên, ký xin hoãn thầm định.
Bà thẩm phán bảo em về đo cả mảnh to, mặt tiền thôi, mốc từ trong ra. Xem sao.
Nếu đúng theo sổ thì bảo nhà kia rút đơn. Sai thì hòa giải. Trợ giúp pháp lya bảo em thỏa thuận đập nhà đền.
Chiều nay em đo lại như bà thẩm phán dặn thì vùa đủ như giấy, mặt tiền các nhà từ trong ra, đến nhà em.
Vậy là em yên tâm rôi. Em ko hòa giải gì cả. Mệt mỏi quá rồi. Tòa cần thì thẩm định em cũng ủng hộ.
View attachment 7873623
Edit chiều nay: là em cảm ơn cccm trước. Nhưng các cụ hỏi em về mốc tọa độ, em ko biết cái đó ạ. Em chỉ nghe láng máng là lúc chia mảnh to ra 7, 8 mảnh nhỏ thì phải làm Hồ sơ Kỹ thuật Thửa đất gì đấy. Bà thẩm phán có hỏi em có biết cái đấy ko, em bảo ko em chỉ biết sổ đỏ thôi ạ. Để em chú thích ảnh để các cụ hiểu rõ hơn ạ. Trong đó có 2 ảnh có hình vẽ, 1 ảnh là sổ đỏ nhà em, ảnh còn lại là em mới nhờ công ty đo ạ.

Hiện em đang bị chủ đất sát nhà em khởi kiện. Sự việc thì dài dòng. Em xin trình bày tóm tắt..Em ở quận Long Biên ạ.

Em đựoc trợ giúp Pháp Lý, nhưng tư vấn viên cũng chưa giúp gì đựoc em. Liên lạc cũng khó khăn. Em lên khai báo ở Tòa cũng ko đi cùng. Cụ nào biết tư vấn giúp em.

Em mua mảnh sổ đỏ 35m2 từ 2011. Nguồn gốc 1 sổ to của ông B tách ra 7, 8 mảnh.

Ảnh trên là sổ đỏ nhà em
Lúc đó ranh giới là mấy hàng gạch chủ đất chia ra chư ảnh em chụp ạ.

Em vẫn đi về nhờ hàng xóm A trông đất. (chính là anh em của chủ B mảnh đất to đất cũ)
Năm 2018 em xây nhà cấp 4. Em có làm việc với Phường, nộp đủ giấy tờ, nhưng GPXD em không lên lấy, vì lúc đấy em chủ quan vói em bận.
Về môc giới lúc xây thì hàng gạch bị thay đổi nhiều. Nhưng có 1 mảnh đã xây tường bao, của ông C. Với em hỏi A và B thì đều chỉ cho em, ranh giói tính từ tường của C. Xóm neo nhà nên lúc em xây, cả xóm biết, đều ra xem cả.

Em nhờ luôn thợ D là anh em của A B xây cho em. Đủ diện tích của em theo sổ đỏ

Ảnh này là em nhờ công ty đo ạ
Nắm 2019, 2020 chủ mấy mảnh sát nhà em, có về chơi, vẫn bình thường. còn hỏi em thủ tục để cũng định xây nhà.
Năm 2021 sốt đất, mấy mảnh nhỏ đấy về bán đát. Đo đạc thế nào, đổ cho em xây sai.
Giờ đất sát bên cạnh kiện em. Hòa giải ở Phường thì hôm đó em mổ rột thừa mới ra viện nên em có gửi lý do ko đến cho Phường.
Hôm lên tòa giải trình có 1 mình em đi, trợ giúp Pháp lý ko đi. Nhung em cũng khai đúng sự việc thôi. Đoạn mốc giới bức tường , thì bà thẩm phán bảo em thôi ko ghi vì phải tìm chủ mảnh đấy, mà bán wua tay 3 4 lần rồi. Em cũng đồng ý.
Giờ suy nghĩ lại em thấy đấy là 1 chứng cứ chứng minh em có căn cứ đúng chứ ko cô ý làm sai. Em đã trình bầy đầy đủ, trung thực với bà thẩm phán. Nhưng lúc xử thì giấy trắng mực đen.
Em ko giám suy luận thẩm phán XYZ gì với bên khởi kiện.
Thứ 6 tuần sau thầm định, em ko rõ quy trình ra sao, ký xác nhận ntn.
Nhờ các cụ tư vấn em với.
Vậy là nhà cụ xây đúng mốc. Khả năng sổ đỏ tổng thể bị thiếu. Nên việc hàng xóm kiện bị sai địa chỉ. Mà tại sao chỉ cụ phải đo diện tích nhà xung quanh nhỉ. Cái này phải do địa chính ủy ban xã cùng với các nhà liên quan đo chứ?

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Vậy là nhà cụ xây đúng mốc. Khả năng sổ đỏ tổng thể bị thiếu. Nên việc hàng xóm kiện bị sai địa chỉ. Mà tại sao chỉ cụ phải đo diện tích nhà xung quanh nhỉ. Cái này phải do địa chính ủy ban xã cùng với các nhà liên quan đo chứ?
Cảm ơn cụ. Chuẩn như cụ nới, là đất thiều, sổ thì thừa. Tất cả các lô từ nhà em ra đến mặt đường to, muốn đủ đất thì cứ tự mà xây ra giữa đường tầm 1m5 nữa.
Từ nhà em đỉ vào trong cùng là đủ.
Em cũng thấy vô lý, chả nhẽ em là người xây đầu tiên thì em cứ phaỉ đi đo lại cả 10 mảnh, chết tiền em.
Trong khi mốc giới có tường nhà xây trước rồi, mốc gạch cũ vẫn còn một ít, mặc dù nó cũng bị nát sau 10 năm khá nhiều.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Vụ án vẫn chưa xử , nhưng em dự nếu nhà kia tỉnh ra thì tự rút đơn.
Càng kiện, sau án phí, họ càng nặng.
Em giờ ko thể liên lạc đc số đó.
Nhưng dù sao, thiếu thừa gì, sau vẫn là hàng xóm, em đã phân tích trên tình anh em cho mấy lần. Lúc ý em hoàn toàn ko có số liệu gì, chỉ tự tin vào quá trình xây dưng.
Nhà kia kiện nhà em là nhâm địa chỉ. Đúng ra họ phải kiện nhà phía đừong to, đã xây tường ăn vào đất nhà họ.

Chỉnh sửa cuối:

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Em cũng xin giải thích tại sao sau khi có việc bị kiện em chưa thể đo đạc gì. Về nhà em là đủ. Nhưng ranh giới cả mảnh to và 2 nhà chủ cũ phía trong còn thừa ra 1m rộng. Ko có tường bao. Đã đi hỏi nhiều lần, ko ai lên tiếng. Nếu tính cả 1m rộng đó x chiều sâu mảnh to, thì ra 15m2 là bị thùa phái trong. Túc là nhà em xây sai vị trí, gây thừa 15m2 phía trong, thiếu 15m2 phía ngoài.
Nhưng từ sau 2018, là lúc em xây nhà. Lần lượt các chủ đất cũ xung quanh xây nhà.. Thì mốc giới đã rõ như ban ngày. 1m rộng phía trong cùng, là của 1 chủ đất cũ, chứ ko phải thuộc nhóm mảnh to của tụi em.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Em có đựoc trợ giúp pháp lý có đựoc không cụ. Tại em cũng có mấy bạn luật sư, bạn thì cũng bận ,em chỉ hỏi nhờ trợ giúp pháp lý đựoc ko bạn bảo cũng được ạ.
cái j có thể dùng tiền thì đừng có nhờ tình cảm.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
cái j có thể dùng tiền thì đừng có nhờ tình cảm.
Em có hay sang nhờ 1 bác luật sư gần nhà em, em ko đặt vấn đền thuê, hợp đồng gì cả.
Em và bác ý qua lại lâu thời gian rồi. Em thấy bác ý tư vấn rõ rành chứ không lờ mờ lằng nhằng như trợ giúp pháp lý.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com

hoviethung

Xe lăn
Em cũng xin giải thích tại sao sau khi có việc bị kiện em chưa thể đo đạc gì. Về nhà em là đủ. Nhưng ranh giới cả mảnh to và 2 nhà chủ cũ phía trong còn thừa ra 1m rộng. Ko có tường bao. Đã đi hỏi nhiều lần, ko ai lên tiếng. Nếu tính cả 1m rộng đó x chiều sâu mảnh to, thì ra 15m2 là bị thùa phái trong. Túc là nhà em xây sai vị trí, gây thừa 15m2 phía trong, thiếu 15m2 phía ngoài.
Nhưng từ sau 2018, là lúc em xây nhà. Lần lượt các chủ đất cũ xung quanh xây nhà.. Thì mốc giới đã rõ như ban ngày. 1m rộng phía trong cùng, là của 1 chủ đất cũ, chứ ko phải thuộc nhóm mảnh to của tụi em.
Vậy là chủ đất cũ sai. Và hàng xóm của cụ phải kiện chủ đất cũ vì bán đất không đúng diện tích. Hoặc nếu cụ và các nhà khác xây không đúng toạ độ thì phải đập hết hoặc phải điều chỉnh lại sổ đỏ đã cấp?

Chỉnh sửa cuối:

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Vậy là chủ đất cũ sai. Và hàng xóm của cụ phải kiện chủ đất cũ vì bán đất không đúng diện tích. Hoặc nếu cụ và các nhà khác xây không đúng toạ độ thì phải đập hết hoặc phải điều chỉnh lại sổ đỏ đã cấp?
Cái này em ko rõ, mà cũng không muốn liên quan nữa cụ ạ. Hàng xóm tốt xung quanh bảo em cứ im lặng. Ko ý kiến gì cả. Có kết quả đo máy móc, là sẽ nói lên hết. Chắc chắn là lúc bán họ chia kiểu gì thiếu so với sổ, mảnh nào bán được thì đủ, mảnh họ còn thì chắc là thiếu. Họ lấp liếm kiểu gì đó. Thấy ranh giới sẵn thì mua, 7, 8 nguười như em, ai đi đo cả mảnh to đâu ạ.

hoviethung

Xe lăn
Cái này em ko rõ, mà cũng không muốn liên quan nữa cụ ạ. Hàng xóm tốt xung quanh bảo em cứ im lặng. Ko ý kiến gì cả. Có kết quả đo máy móc, là sẽ nói lên hết. Chắc chắn là lúc bán họ chia kiểu gì thiếu so với sổ, mảnh nào bán được thì đủ, mảnh họ còn thì chắc là thiếu. Họ lấp liếm kiểu gì đó. Thấy ranh giới sẵn thì mua, 7, 8 nguười như em, ai đi đo cả mảnh to đâu ạ.
Đúng vậy nếu cụ đúng thì coi như hàng xóm kia kiện sai. Còn muốn lấy đủ đất thì họ kiện người bán đất cho họ. Nhưng dầu sao dây với toà cũng rách việc, mất công, mất tiền, mất thời gian. Mà nhà 13.2 trong sổ đỏ kiện cụ à?

Chỉnh sửa cuối:

tridaulau

Xe tăng
Trường hợp cụ giống nhạc phụ nhà em. Ông bà có mảnh chỉ xây nhà 2 tầng xung quanh vườn. Bên là nhà khác. Ngày đẹp giời nhà nó xây nhà và làm quả móng ngầm sang đất nhà. Nhà thì bán hàng ko để ý
Ngày đẹp giời nhà nó bu kỳ loa lên lf phải giả lại 30cm chiều ngang. Theo chiều dài thì chắc mấy 3,40m
Em tư vấn ko hòa giải, đâm kiện tòa. Mình thừa trả lại đất nhà nước. Thiếu thì 1,2 xong luôn
Gặp đúng kiểu loại nhà bên chí phèo mệt mỏi thật

Thích Nói Phét

[Tịch thu bằng lái]
Em có đựoc trợ giúp pháp lý có đựoc không cụ. Tại em cũng có mấy bạn luật sư, bạn thì cũng bận ,em chỉ hỏi nhờ trợ giúp pháp lý đựoc ko bạn bảo cũng được ạ.
Được, nhưng phải là đối tượng nằm trong danh sách được quy định tại luật ( Điều 2 Luật Trợ giúp pháp lý năm 2017)

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Đúng vậy nếu cụ đúng thì coi như hàng xóm kia kiện sai. Còn muốn lấy đủ đất thì họ kiện người bán đất cho họ. Nhưng dầu sao dây với toà cũng rách việc, mất công, mất tiền, mất thời gian. Mà nhà 13.2 trong sổ đỏ kiện cụ à?
Vâng cụ, họ kiện em lấn 15m2
Nhưng đáng lẽ họ kiện nhà phía ngoài, xây tường lấn của họ 15m2 thì mới đúng
Em ở phía trong.
Đất có thừa đâu
Đúng là dây với tòa rách việc, mất tiền, mất thời gian.
Mà nếu tòa bôi ra, sai số 2cm làm thành 5cm, cũng thành to chuyện

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com

hoviethung

Xe lăn
Vâng cụ, họ kiện em lấn 15m2
Nhưng đáng lẽ họ kiện nhà phía ngoài, xây tường lấn của họ 15m2 thì mới đúng
Em ở phía trong.
Đất có thừa đâu
Đúng là dây với tòa rách việc, mất tiền, mất thời gian.
Mà nếu tòa bôi ra, sai số 2cm làm thành 5cm, cũng thành to chuyện
Thế là hàng xóm của cụ lại phải sửa đơn kiện rùi?

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Thế là hàng xóm của cụ lại phải sửa đơn kiện rùi?
Đất thiếu thì các nhà phái ngoài sẽ phải chia lại với nhau
Em không liên quan, giờ vụ kiện nhà em, em chỉ đợi kết quả máy, nếu sai số 2cm, 5cm, em ko biết tòa xử sao.

hoviethung

Xe lăn
Đất thiếu thì các nhà phái ngoài sẽ phải chia lại với nhau
Em không liên quan, giờ vụ kiện nhà em, em chỉ đợi kết quả máy, nếu sai số 2cm, 5cm, em ko biết tòa xử sao.
Thì lại điều đình với các nhà xung quanh nói rõ không cố ý cho họ thông cảm nếu không đền bù cho họ. Kết quả do thiện chí của các bên. Có khả năng toà xử theo phương án hoà giải?

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Thì lại điều đình với các nhà xung quanh nói rõ không cố ý cho họ thông cảm nếu không đền bù cho họ. Kết quả do thiện chí của các bên.
Vầng, chắc thế thôi cụ ạ. 5cm x 11m dài khoảng < 1m2. Nếu lệch thì coi như em đền 1m2, phần đất của em mất em chịu, thôi thì nhà em cũng đã đủ theo sổ.
Thoát cái án 15m2 mà các cụ trên này hô hào đập nhà em, Nhà cấp 4 các cụ ý toàn đại gia.

hoviethung

Xe lăn
Vầng, chắc thế thôi cụ ạ. 5cm x 11m dài khoảng < 1m2. Nếu lệch thì coi như em đền 1m2, phần đất của em mất em chịu, thôi thì nhà em cũng đã đủ theo sổ.
Thoát cái án 15m2 mà các cụ trên này hô hào đập nhà em, Nhà cấp 4 các cụ ý toàn đại gia.
Hô đập nhà chã qua do cụ cung cấp không đủ thông tin. Mạng xã hội xoay chiều liên tục mà. Mà hàng xóm kiện vì do họ mất quá nhiều đất gần một nửa diện tích họ có rồi còn gì. Chỉ có điều họ đã kiện nhầm?