[Funland] Nhờ các cụ tư vấn. Bị kiện xây nhà lệch so với đất.

Green.R

Xe buýt
Thế thua thì phải đập nhà cụ nhỉ?
Trước em kiện 1 thằng hx lấn đất của em khi nó đang xây thô dang dở. Nó bị xừ đình chỉ thi công và phải phá tường nhà trả lại đất nhà em
Một vụ khác gần nhà em, hàng xóm xây bị hx sau kiện. Ông xây làm luật cứ kéo dài nhì nhằng. Phường quận chỉ gọi 2 nhà ra hoà giải cho đến khi nhà kia xây xong. Nhà xây vào ở rồi, nhà hx kiện các kiểu cũng chẳng làm gì đc. Thanh tra phường quận đến còn bị hắt nước đuổi về.
Thế em mới nói cụ Mỳ 2 tôm giục nhanh lấy sổ còn kịp kiện thằng lấn khi đamg xây dang dở

ORIJEANS

Xe container
Trước em kiện 1 thằng hx lấn đất của em khi nó đang xây thô dang dở. Nó bị xừ đình chỉ thi công và phải phá tường nhà trả lại đấy nhà em
Một vụ khác gần nhà em, hàng xóm xây bị hx sau kiện. Ông xây làm luật cứ kéo dài nhì nhằng. Phường quận chỉ gọi 2 nhà ra hoà giải cho đến khi nhà kia xây xong. Nhà xây vào ở rồi, nhà hx kiện các kiểu cũng chẳng làm gì đc. Thanh tra phường quận đến còn bị hắt nước đuổi về.
Thế em mới nói cụ Mỳ 2 tôm giục nhanh lấy sổ còn kịp kiện thằng lấn khi đamg xây dang dở
Cụ sang hỏi xem có phán quyết của tòa chưa? Chuyển qua thi hành án dân sự chưa? Cưỡng chế chưa? Cắt điện, cắt nước chưa? Đã hình sự hóa tội không thi hành án dân sự chưa? :D
Nhưng cụ nói còn mết là đúng, đến kịch bản này thì làm xong thì cũng bán đất thôi. :))

Mandalord

Xe điện
Hiện thực xã hội nó khác nhiều lắm. Không phải cứ xây sang đất là phải phá bỏ đâu. Công trình xây dựng kiên cố, giá trị cao, xây sang phần đất nhỏ không ảnh hưởng đến công trình hay kiến trúc khác thì khả năng cao là toà sẽ tuyên thanh toán bằng tiền cho phần lấn chiếm. Tốt nhất là can thiệp khi đang trong quá trình xây dựng, việc xây dựng bị tạm đình chỉ thi lợi thế đàm phán cao hơn
Có cụ này hiểu thực tế này. Không phải khi nào tòa cũng máy móc phân xử đập đi phần đã xây.

Green.R

Xe buýt
Cụ sang hỏi xem có phán quyết của tòa chưa? Chuyển qua thi hành án dân sự chưa? Cưỡng chế chưa? Cắt điện, cắt nước chưa? Đã hình sự hóa tội không thi hành án dân sự chưa? :D
Nhưng cụ nói còn mết là đúng, đến kịch bản này thì làm xong thì cũng bán đất thôi. :))
Phải những vụ to thì kể cả xây xong rồi cũng bị cưỡng chế. Nhưng để thực hiện được thi hành án thì cũng còn mết. Mấy vụ kiện nhỏ lấn lặt vặt muốn thấy được mùa xuân sớm phải tốn thời gian tiền của may ra họ xử nếu để công trình xong rồi. Còn không chỉ nhận được thái độ làm ngơ
Bọn xây láo nó chỉ sợ khi bị đình thi công thôi. Để xong rồi đợi xử mệt lắm

ORIJEANS

Xe container
Phải những vụ to thì kể cả xây xong rồi cũng bị cưỡng chế. Nhưng để thực hiện được thi hành án thì cũng còn mết. Mấy vụ kiện nhỏ lấn lặt vặt muốn thấy được mùa xuân sớm phải tốn thời gian tiền của may ra họ xử nếu để công trình xong rồi. Còn không chỉ nhận được thái độ làm ngơ
Ok cụ. :)

hoviethung

Xe lăn
Cho nên thực tế thằng đúng chịu thua thằng sai mà không làm gì được? Cho nên cứ phải tiên phát chế nhân. Sau này có khi được vạ má sưng?

kfc1981

Xe điện
Nói thật. Cụ tư vấn vẫn còn non lắm.
Nó bật lại phát nhà em có 100 năm nữa không lấy được sổ đỏ vì đất đang tranh chấp.
Cháu tư vấn gì cho nhà cụ? Cụ ko sai phạm gì thì hà cớ gì ko lấy đc sổ nhà mình. Cụ cứ để nhà kia họ xây xong đi rồi cụ kiện, cho đến khi cụ thắng kiện cụ sẽ tự biết mình lợi hay hại.

bing-bing

Xe buýt
Đọc xong ko biết cụ có xây sai thật hay ko

bspvietnam

Xe tăng
Hiện tại thì tùy từng nơi có tọa độ cụ ah, tiến tới phải tọa độ hoàn toàn.
Những nơi chưa có tọa độ thì phải căn cứ trên các mốc thực địa (cọc địa chính) hoặc vật kiến trúc có tính ổn định cao (đường đi), còn thời xa xưa thì các cụ hay trồng cây (thời đó đất rộng, chưa tính tóan đến vài Xen-ti-mét như bây giờ).
Có lần em đi tìm mua đất, em bảo phải đo bằng máy, ông chủ đất dứt khoát k chịu, bảo quanh nhà có nhà hàng xóm xây kiên cố, lấy đó làm mốc, đo bằng thước dây như các cụ, rồi ông ấy tự đo và chốt diện tích, chốt giá. Em gọi bên đo đạc đến đo lại bằng máy, dôi ra 15 m2 :).
Mốc này chắc phải lên địa chính hỏi cụ nhỉ, sổ em được cấp chỉ ghi độ dài các cạnh, và khoảng cách đến các nhà khác ạ.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Cháu tư vấn gì cho nhà cụ? Cụ ko sai phạm gì thì hà cớ gì ko lấy đc sổ nhà mình. Cụ cứ để nhà kia họ xây xong đi rồi cụ kiện, cho đến khi cụ thắng kiện cụ sẽ tự biết mình lợi hay hại.
Cụ lội vào còm em làm gì. Nói bà lăng nhăng

hoviethung

Xe lăn
Mốc này chắc phải lên địa chính hỏi cụ nhỉ, sổ em được cấp chỉ ghi độ dài các cạnh, và khoảng cách đến các nhà khác ạ.
Sổ của cụ thấy có bảng toạ độ mà? Tương tự như toạ độ ghi trong sổ đỏ mảnh đất này.

Chỉnh sửa cuối:

DuongHL

Xe container
1. Người khởi kiện phải chứng minh cụ xây sai
2. Muốn chứng minh đúng sai phải bắn toạ độ từ sổ tách ra , cái này địa chính phường phải cung cấp số liệu và thuê cty đo đạc
Bác nên tập trung vào việc truyền bá mê tín dị đoan thì hay hơn, không nên tư vấn thiếu hiểu biết như thế.
Luật khác với mê tín.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Cụ tay nhanh hơn não rồi đấy. Thôi tiễn cụ

hoviethung

Xe lăn
Ô thớt chắc còn chưa biết đúng hay sai nên vẫn lơ mơ lắm. Bên kiện thì chắc họ đã thuê trắc đạc rồi nên mới có cơ sở kiện ra toà. Sai lấn cả mét hay lấn 2-3cm là sai số kỹ thuật mà ctr nào cũng có thể gặp cũng là sai. Cái này xin tọa độ và mốc, thuê trắc đạc làm 20-30p là biết, chi phí cũng ko đáng bao nhiêu
Cái này chủ thớt cũng cần có số liệu để chứng minh khi ra toà cụ nhễ. Mà nếu có thuê luật sư thì họ cũng cần thông tin này?

vieteuro

Xe container
Em có đựoc trợ giúp pháp lý có đựoc không cụ. Tại em cũng có mấy bạn luật sư, bạn thì cũng bận ,em chỉ hỏi nhờ trợ giúp pháp lý đựoc ko bạn bảo cũng được ạ.
Bận thì next đi

hoviethung

Xe lăn
Thì vậy đó cụ, dạo loanh quanh ctr gần đó vào hỏi bắn cho a mấy điểm cho 1-2tr là đi ngay. Có mốc và bảng tọa độ rồi thì làm 10-15p. Nhà dân hay tự triển khai từ ranh giới đất ra, ít khi dùng trắc đạc nên +- vài cm là bt. Kể cả cụ định vị 100% cx thì khi tc sai số kỹ thuật +- vài cm là thường. Nhà liền kề dự án tk hay để khe lún 5cm chẳng qua để xử lí sai số vì rất khó làm cả 100 cái nhà đều tăm tắp 6x20m. K tin cụ đi đo thử nhà thì 5,98, nhà 6,0, 6.02...là bt nhưng đo lọt lòng có khi vẫn đủ vì gạch bé
Trong trường hợp chủ thớt mình nghĩ chủ thớt xây đúng diện tích nhưng sai toạ độ thực địa nên mới bị hàng xóm khởi kiện. Và khi ra toà có khi liên quan đến nhiều hàng xóm xung quanh nữa. Hi vọng sai lệch không nhiều?

juve99

Xe cút kít
Trong trường hợp chủ thớt mình nghĩ chủ thớt xây đúng diện tích nhưng sai toạ độ thực địa nên mới bị hàng xóm khởi kiện. Và khi ra toà có khi liên quan đến nhiều hàng xóm xung quanh nữa. Hi vọng sai lệch không nhiều?
Ngại nhất là định vị méo ấy cụ, nhà mình vẫn đủ S vẫn cãi to mồm nhưng đặt vặn đi là cả dãy dính, nặng nhất là nhà đầu tiên và cuối cùng bị khoá bởi ranh giới đất :D

hoviethung

Xe lăn
Ngại nhất là định vị méo ấy cụ, nhà mình vẫn đủ S vẫn cãi to mồm nhưng đặt vặn đi là cả dãy dính, nặng nhất là nhà đầu tiên và cuối cùng bị khoá bởi ranh giới đất :D
Cái vụ nhà bà già của gấu sau vụ kiện cáo của mình các nhà khác cũng phải đo đạc lại để xác định lại ranh giới cho đúng toạ độ vì hầu như các hộ trong dãy nhà đều bị lệch do đất nhà nọ lấn sang nhà kia. Trong khi có nhà đất đã bán đi để chuyển sang nơi khác. Nên phức tạp vô cùng.

Khongdanhvong

Xe điện
Ở mình đất đai phức tạp vì lúc mua bán sai sót rất nhiều, đến lúc đo thì nhà đủ nhà không đủ thế là tranh nhau, mà lỗi nhiều khi chẳng hề do chúng ta những người mua đất xây nhà. Em nói chung thôi ạ, em không rõ trường hợp này như thế nào.