[Funland] Nhờ các cụ tư vấn. Bị kiện xây nhà lệch so với đất.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Update chiều nay 9/62023
Nhà em có việc nên chiều nay chị tổ trường dân phố có vào chơi
Chị bảo nghe nói sai 10cm, mà có người chỉ 2cm họ cũng đã kiện cáo đập nhà, rồi chạy tiền có theo được không
Em chả hiểu thông tin 10cm đấy ở đâu ra vì kết quả đo máy toà chưa báo em
Em đo tay hôm nọ thì đo bên kia đường nhìn vào tường nhà em nên ánh chừng thôi
Em dự là thông tin trên OP đã đến tai các bên
Em lật bài ngửa luôn cho bên kiện em và bên xxx. Nếu chơi chạy tiền để làm sai lạch kết quả đo thì em cũng sẽ yêu cầu công ty trung gian đo lại chính xác đến cùng
Kể cả xử phức thẩm, giám đốc thẩm em cũng theo được
Cụ nào có công ty đo đặc thì nhăn em luôn ạ
Em có trợ giúp pháp lý tức là em không vai vế gì trong xã hội thôi chứ không phải em bị ngu ạ
Em up tài liệu bên kiện em cung cấp cho tòa, đang đòi em 15m2

Update 3/6 về thân n tức là em hân 1 số vấn đề
Em bật mí các cụ
Vụ này là chó cắn áo rách
Mảnh đất to 300m2 do 2 con phe hiện là nữ Thượng Tá ngành XXX, đứng ra mua của chủ đất
Sau đó chia lô bán lẻ
Sau khi em xây nhà, mới lòi ra đất thiếu
Giờ xui nhà kia kiện nhà em
Trong khi chính họ lấn mấy mảnh ngoài để bán nốt
Update 3/6 do nhiều cụ nói chưa đủ thông tin
Đến mấy hôm nay em mới đo tay, vì các nhà ráp ranh, có 1 số nhà đã xây xong nên mới có ranh chính xác để đo, 1 số nhà vẫn chưa có ranh , hôm qua tòa về cũng chỉ kéo dây.
Cụ thể em ghi rõ là nhà kiện nhà em đang bị mất 15m2 và đòi nhà em phần đấy
Nhưng đất thiếu, em đo phía trong ko thừa tý nào, sai số nếu có +- 5cm x11m <1m2
Nếu kiện nhà em thì cùng lắm chỉ ra đc 1m2
Còn lại 14m2 kia phải kiện nhà phía ngoài, vì đất hắt ra đường thiếu, nên các nhà phía ngoài lấn của nhau.
Update thời điểm hiện tại 2/6
Sáng nay đòan của Tòa đã đến thẩm định, đầy đủ 2 bên, có hàng xóm giáp ranh.
Có công ty đo đạc. Cán bộ Tư pháp Phường.
Số liệu chưa công bố. Nhưng em đo 2, 3 lần thì vị trí nhà em , tính từ trong ra là đủ cho các mảnh. Cả mặt tiền và mặt hậu. Không thiếu ko thừa.
Tạm thời em nghe bà Thẩm phán alo cho địa chính xác định môc giớ phía mặt đừơng và có nghi ngờ sổ đỏ tổng thế so với thực tế đất bị thiếu.
Em và hàng xóm thống nhất là ko ý kiến, nhà chúng tôi đủ, tính từ trong ra. Phía ngaòi kiện cáo như nào ,chúng tôi ko biết.
Như vậy là em đang bị ép.
Giờ em yên tâm rồi.
Cần em nhờ LS sau ạ.

Update 21h05 (31/5)
Trợ giúp Pháp lý vừa gọi e, bào ko hoãn, đo thông thường ko theo VN2000 nữa. Hỏi em có thêu công ty ko, em.ko.
Update chiều 31/52023

Em vừa lên tòa, tư vấn viên bảo em lên, ký xin hoãn thầm định.
Bà thẩm phán bảo em về đo cả mảnh to, mặt tiền thôi, mốc từ trong ra. Xem sao.
Nếu đúng theo sổ thì bảo nhà kia rút đơn. Sai thì hòa giải. Trợ giúp pháp lya bảo em thỏa thuận đập nhà đền.
Chiều nay em đo lại như bà thẩm phán dặn thì vùa đủ như giấy, mặt tiền các nhà từ trong ra, đến nhà em.
Vậy là em yên tâm rôi. Em ko hòa giải gì cả. Mệt mỏi quá rồi. Tòa cần thì thẩm định em cũng ủng hộ.

Edit chiều nay: là em cảm ơn cccm trước. Nhưng các cụ hỏi em về mốc tọa độ, em ko biết cái đó ạ. Em chỉ nghe láng máng là lúc chia mảnh to ra 7, 8 mảnh nhỏ thì phải làm Hồ sơ Kỹ thuật Thửa đất gì đấy. Bà thẩm phán có hỏi em có biết cái đấy ko, em bảo ko em chỉ biết sổ đỏ thôi ạ. Để em chú thích ảnh để các cụ hiểu rõ hơn ạ. Trong đó có 2 ảnh có hình vẽ, 1 ảnh là sổ đỏ nhà em, ảnh còn lại là em mới nhờ công ty đo ạ.

Hiện em đang bị chủ đất sát nhà em khởi kiện. Sự việc thì dài dòng. Em xin trình bày tóm tắt..Em ở quận Long Biên ạ.

Em đựoc trợ giúp Pháp Lý, nhưng tư vấn viên cũng chưa giúp gì đựoc em. Liên lạc cũng khó khăn. Em lên khai báo ở Tòa cũng ko đi cùng. Cụ nào biết tư vấn giúp em.

Em mua mảnh sổ đỏ 35m2 từ 2011. Nguồn gốc 1 sổ to của ông B tách ra 7, 8 mảnh.

Ảnh trên là sổ đỏ nhà em
Lúc đó ranh giới là mấy hàng gạch chủ đất chia ra chư ảnh em chụp ạ.

Em vẫn đi về nhờ hàng xóm A trông đất. (chính là anh em của chủ B mảnh đất to đất cũ)
Năm 2018 em xây nhà cấp 4. Em có làm việc với Phường, nộp đủ giấy tờ, nhưng GPXD em không lên lấy, vì lúc đấy em chủ quan vói em bận.
Về môc giới lúc xây thì hàng gạch bị thay đổi nhiều. Nhưng có 1 mảnh đã xây tường bao, của ông C. Với em hỏi A và B thì đều chỉ cho em, ranh giói tính từ tường của C. Xóm neo nhà nên lúc em xây, cả xóm biết, đều ra xem cả.

Em nhờ luôn thợ D là anh em của A B xây cho em. Đủ diện tích của em theo sổ đỏ

Ảnh này là em nhờ công ty đo ạ
Nắm 2019, 2020 chủ mấy mảnh sát nhà em, có về chơi, vẫn bình thường. còn hỏi em thủ tục để cũng định xây nhà.
Năm 2021 sốt đất, mấy mảnh nhỏ đấy về bán đát. Đo đạc thế nào, đổ cho em xây sai.
Giờ đất sát bên cạnh kiện em. Hòa giải ở Phường thì hôm đó em mổ rột thừa mới ra viện nên em có gửi lý do ko đến cho Phường.
Hôm lên tòa giải trình có 1 mình em đi, trợ giúp Pháp lý ko đi. Nhung em cũng khai đúng sự việc thôi. Đoạn mốc giới bức tường , thì bà thẩm phán bảo em thôi ko ghi vì phải tìm chủ mảnh đấy, mà bán wua tay 3 4 lần rồi. Em cũng đồng ý.
Giờ suy nghĩ lại em thấy đấy là 1 chứng cứ chứng minh em có căn cứ đúng chứ ko cô ý làm sai. Em đã trình bầy đầy đủ, trung thực với bà thẩm phán. Nhưng lúc xử thì giấy trắng mực đen.
Em ko giám suy luận thẩm phán XYZ gì với bên khởi kiện.
Thứ 6 tuần sau thầm định, em ko rõ quy trình ra sao, ký xác nhận ntn.
Nhờ các cụ tư vấn em với.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: dpl

hitle888

Xe điện
Nên thuê luật sư cụ ạ

Mr Chun

Xe tăng
đọc qua em thấy cụ chủ rất chủ quan, ẩu, ỳ.
Việc thế mà chưa thuê luật sư lên đây tìm luật sư onlie à cụ

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Em có đựoc trợ giúp pháp lý có đựoc không cụ. Tại em cũng có mấy bạn luật sư, bạn thì cũng bận ,em chỉ hỏi nhờ trợ giúp pháp lý đựoc ko bạn bảo cũng được ạ.

thachhan

Xe tải
Em có đựoc trợ giúp pháp lý có đựoc không cụ. Tại em cũng có mấy bạn luật sư, bạn thì cũng bận ,em chỉ hỏi nhờ trợ giúp pháp lý đựoc ko bạn bảo cũng được ạ.
Nói tóm lại: cụ phải thuê luật sư, muốn được việc thì ko thể tiếc tiền đươc.

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ chủ thuộc dạng ko biết j, liều, lì, dại, dễ bị ttar giá vụ này

E nói thẳng thế để giúp cụ chứ ko phải mắng cụ đâu

agrimeco

Xe lăn
Tóm lại là cụ thớt mới xây nhà c4 đúng ko? Vậy thì hoà giải và cùng tất cả chủ của các mảnh đất thuê địa chính về đo đạc xác định lại mốc giới cho chuẩn. Lệch sang trái hay sang phải thì chấp nhận đập nhà xây lại thôi :D

butchikim

Xe ba gác
Việc này bạn cụ bận quá hoặc không hỗ trợ được gì thì chắc không thân lắm, còn nếu thân thì unfriend luôn đi.
Sự việc thế này mà phải ra toà thì chắc phải có khuất tất gì rồi.

Mr Chun

Xe tăng

ORIJEANS

Xe container
Bạn làm luật sư mà bảo nhờ trợ giúp pháp lý là được rồi thì cụ cứ nghe bạn cụ đi. Hỏi gì mấy cụ luật sư online trên này.

hoviethung

Xe lăn
Luật sư biến đúng thành sai, biến sai thành đúng chủ thớt đang nhờ mọi người mà?

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Ở quê em có nhà hàng xóm xây lấn sang nhà em 30 cm và lấn đất của xã 2m. Vì ở quê đất rộng nên cán bộ xã không để ý với lại nhà em đang chờ lấy sổ đỏ.
Em đang để vài tháng nó xây xong em sẽ xử lý từ xã, huyện và sở tài nguyên môi trường (3 cấp này em đang phối hợp làm nhiều việc và thân nhau nữa)
Trường hợp của cụ là căng rồi.

HH1993

Xe điện
Của mình mà k làm đến nơi đến chốn. Luật để đảm bảo quyền lợi cho mọi người,coi thường thì giờ mệt đây. Mức này vòn k thuê luật sư,vẫn lên đây hỏi được thì thua.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Hiện em đang bị chủ đất sát nhà em khởi kiện. Sự việc thì dài dòng. Em xin trình bày tóm tắt..Em ở quận Long Biên ạ.

Em đựoc trợ giúp Pháp Lý, nhưng tư vấn viên cũng chưa giúp gì đựoc em. Liên lạc cũng khó khăn. Em lên khai báo ở Tòa cũng ko đi cùng. Cụ nào biết tư vấn giúp em.

Em vẫn đi về nhờ hàng xóm A trông đất. (chính là anh em của chủ B mảnh đất to đất cũ)
Năm 2018 em xây nhà cấp 4. Em có làm việc với Phường, nộp đủ giấy tờ, nhưng GPXD em không lên lấy, vì lúc đấy em chủ quan vói em bận.
Về môc giới lúc xây thì hàng gạch bị thay đổi nhiều. Nhưng có 1 mảnh đã xây tường bao, của ông C. Với em hỏi A và B thì đều chỉ cho em, ranh giói tính từ tường của C. Xóm neo nhà nên lúc em xây, cả xóm biết, đều ra xem cả.

Nắm 2019, 2020 chủ mấy mảnh sát nhà em, có về chơi, vẫn bình thường. còn hỏi em thủ tục để cũng định xây nhà.
Năm 2021 sốt đất, mấy mảnh nhỏ đấy về bán đát. Đo đạc thế nào, đổ cho em xây sai.
Giờ đất sát bên cạnh kiện em. Hòa giải ở Phường thì hôm đó em mổ rột thừa mới ra viện nên em có gửi lý do ko đến cho Phường.
Hôm lên tòa giải trình có 1 mình em đi, trợ giúp Pháp lý ko đi. Nhung em cũng khai đúng sự việc thôi. Đoạn mốc giới bức tường , thì bà thẩm phán bảo em thôi ko ghi vì phải tìm chủ mảnh đấy, mà bán wua tay 3 4 lần rồi. Em cũng đồng ý.
Giờ suy nghĩ lại em thấy đấy là 1 chứng cứ chứng minh em có căn cứ đúng chứ ko cô ý làm sai. Em đã trình bầy đầy đủ, trung thực với bà thẩm phán. Nhưng lúc xử thì giấy trắng mực đen.
Tóm lại việc nhà bác xây lệch đất có ảnh hưởng đến quyền sử dụng, lợi ích gắn liền với việc sử dụng đất của nguyên đơn không?

Supercub_90

Xe điện
Cụ chủ quan quá, xây dựng trên phố mà mù mờ dễ toi lắm.

uoat_LX

Xe điện

Án tại hồ sơ, hỏi chuyên gia sở TNMT Xem có sai không, nếu sai thì thỏa thuận đền bù, gấp 5 lần giá thị trường khả năng ok vì số m2 vi phạm không cao. Còn không thì phải gọt thôi,nhưng phương án này rất phức tạp và tốn kém.

Chontenkhac

Xe tải
May mới xây c4, nên thuê ls và yêu cầu đo lại toàn bộ mảnh to. Làm 1 lần cho xong.

Về nguyên tắc, cứ sai là đập khôi phục nguyên trạng ban đầu.
Lúc cụ xây hàng xóm ko nói gì, nhưng họ có ký văn bản đồng ý ko? Ko có văn bản xác định mốc với xung quanh thì cụ sai cụ phải phải đập. Để đến mức lôi nhau ra toà thì đợi toà phán quyết thôi.
Cụ chả muốn xỉn cho ai đồng nào, ko chịu bỏ tiền thuê luật sư, ngồi đợi trợ giúp pháp lý! Chả có bữa trưa nào miễn phí đâu.

có 2 trường hợp xảy ra
xây xong rồi thì .. kệ
đang xây thì ... khoai
:))