[Funland] Nhờ các cụ tư vấn. Bị kiện xây nhà lệch so với đất.

tienaka

Xe điện
Ở quê em có nhà hàng xóm xây lấn sang nhà em 30 cm và lấn đất của xã 2m. Vì ở quê đất rộng nên cán bộ xã không để ý với lại nhà em đang chờ lấy sổ đỏ.
Em đang để vài tháng nó xây xong em sẽ xử lý từ xã, huyện và sở tài nguyên môi trường (3 cấp này em đang phối hợp làm nhiều việc và thân nhau nữa)
Trường hợp của cụ là căng rồi.
Cụ làm khi đang xây còn được. Xây xong kiên cố rồi người thiệt là cụ nhé
Mảnh của e bên cạnh hno ông kia xây e bắt phải lên địa chính đo đạc đàng hoàng rồi mới cho xây

BMW_X7

Xe điện
Em có đựoc trợ giúp pháp lý có đựoc không cụ. Tại em cũng có mấy bạn luật sư, bạn thì cũng bận ,em chỉ hỏi nhờ trợ giúp pháp lý đựoc ko bạn bảo cũng được ạ.
không có tiền cụ gọi không nghe, đến tòa không đến cùng là đúng thôi, hơi đâu hộ không công, cụ làm việc với 1 VP luật, trình bày và làm HĐ thuê luật sư, cụ gọi nửa đêm nó cũng đến

Hoa_anh_đào

Xe tải
Hiện em đang bị chủ đất sát nhà em khởi kiện. Sự việc thì dài dòng. Em xin trình bày tóm tắt..Em ở quận Long Biên ạ.

Em đựoc trợ giúp Pháp Lý, nhưng tư vấn viên cũng chưa giúp gì đựoc em. Liên lạc cũng khó khăn. Em lên khai báo ở Tòa cũng ko đi cùng. Cụ nào biết tư vấn giúp em.

Em mua mảnh sổ đỏ 35m2 từ 2011. Nguồn gốc 1 sổ to của ông B tách ra 7, 8 mảnh.

Lúc đó ranh giới là mấy hàng gạch chủ đất chia ra chư ảnh em chụp ạ.

Em vẫn đi về nhờ hàng xóm A trông đất. (chính là anh em của chủ B mảnh đất to đất cũ)
Năm 2018 em xây nhà cấp 4. Em có làm việc với Phường, nộp đủ giấy tờ, nhưng GPXD em không lên lấy, vì lúc đấy em chủ quan vói em bận.
Về môc giới lúc xây thì hàng gạch bị thay đổi nhiều. Nhưng có 1 mảnh đã xây tường bao, của ông C. Với em hỏi A và B thì đều chỉ cho em, ranh giói tính từ tường của C. Xóm neo nhà nên lúc em xây, cả xóm biết, đều ra xem cả.

Em nhờ luôn thợ D là anh em của A B xây cho em. Đủ diện tích của em theo sổ đỏ

Nắm 2019, 2020 chủ mấy mảnh sát nhà em, có về chơi, vẫn bình thường. còn hỏi em thủ tục để cũng định xây nhà.
Năm 2021 sốt đất, mấy mảnh nhỏ đấy về bán đát. Đo đạc thế nào, đổ cho em xây sai.
Giờ đất sát bên cạnh kiện em. Hòa giải ở Phường thì hôm đó em mổ rột thừa mới ra viện nên em có gửi lý do ko đến cho Phường.
Hôm lên tòa giải trình có 1 mình em đi, trợ giúp Pháp lý ko đi. Nhung em cũng khai đúng sự việc thôi. Đoạn mốc giới bức tường , thì bà thẩm phán bảo em thôi ko ghi vì phải tìm chủ mảnh đấy, mà bán wua tay 3 4 lần rồi. Em cũng đồng ý.
Giờ suy nghĩ lại em thấy đấy là 1 chứng cứ chứng minh em có căn cứ đúng chứ ko cô ý làm sai. Em đã trình bầy đầy đủ, trung thực với bà thẩm phán. Nhưng lúc xử thì giấy trắng mực đen.
Em ko giám suy luận thẩm phán XYZ gì với bên khởi kiện.
Thứ 6 tuần sau thầm định, em ko rõ quy trình ra sao, ký xác nhận ntn.
Nhờ các cụ tư vấn em với.
Ngay từ lúc xây cụ làm cái biên bản với chủ đất bên cạnh họ ký cho một chữ thì h có lấn sai thì cũng chẳng làm j dc

ORIJEANS

Xe container
Mảnh của e bên cạnh hno ông kia xây e bắt phải lên địa chính đo đạc đàng hoàng rồi mới cho xây
Xây xong kiên cố thì đập chứ có gì mà thiệt cụ. :)

BMW_X7

Xe điện
có 2 trường hợp xảy ra
xây xong rồi thì .. kệ
đang xây thì ... khoai
:))
không kệ được đâu cụ, tòa phán phá dỡ trả lại hiện trạng hoặc thương lượng, mua lại đoạn đó giá cao, em từng dính rồi, em mua lại nhà của anh trai nó (chắc lúc xây thì anh em nó thỏa thuận miệng cứ xây chèn lên phần đấy cũng được cho vuông nhà), sau em mua của anh nó thì nó bảo không biết, chỉ biết đang lấn sang đất nó, sau em phải mua lại cả miếng của nó với giá ao hơn thị trường
may là mấy tháng sau sốt đất, em lại bán được giá cao hơn, ngoài ra con cắt được phần đất chiếm sang nhà nó về nhà mình

BMW_X7

Xe điện
Ở quê em có nhà hàng xóm xây lấn sang nhà em 30 cm và lấn đất của xã 2m. Vì ở quê đất rộng nên cán bộ xã không để ý với lại nhà em đang chờ lấy sổ đỏ.
Em đang để vài tháng nó xây xong em sẽ xử lý từ xã, huyện và sở tài nguyên môi trường (3 cấp này em đang phối hợp làm nhiều việc và thân nhau nữa)
Trường hợp của cụ là căng rồi.
cụ làm lúc nó đang xây đi, báo cho nó biết, chứ xây xong rồi cũng lâu đó, mặc dù vẫn đòi được

Mỳ 2 tôm

Xe điện
giờ em mới đang làm sổ đỏ nên chưa làm gì được. Có sổ xong em mới xử lý, căn cứ vào đâu mà cụ bảo thằng sai thắng,

Mỳ 2 tôm

Xe điện
cụ làm lúc nó đang xây đi, báo cho nó biết, chứ xây xong rồi cũng lâu đó, mặc dù vẫn đòi được
đen đỏ em chơi hết, nhà thằng hàng xóm làm giáo viên ở xã, giờ sổ đổ nhà em chưa xong nên chưa làm gì được, Nếu có sổ đỏ rồi thì chúng nó khóc tiếng mán.

Pilota

Xe điện
Cụ luật sư nào mà dây vào thân chủ như lão chủ thớt thì cũng mệt lắm.

agrimeco

Xe lăn
đen đỏ em chơi hết, nhà thằng hàng xóm làm giáo viên ở xã, giờ sổ đổ nhà em chưa xong nên chưa làm gì được, Nếu có sổ đỏ rồi thì chúng nó khóc tiếng mán.
Theo em nếu cụ biết chắc họ sai thì cũng nên khiếu nại ngay từ đầu, để hàng xóm họ khắc phục ngay khi chưa phức tạp. Chứ đưa họ vào thế bí rồi sau này lại phải làm lớn chuyện vừa mất time, vừa tốn kém mà và còn mất nhiều thứ hơn ấy.

ORIJEANS

Xe container
Theo em nếu cụ biết chắc họ sai thì cũng nên khiếu nại ngay từ đầu, để hàng xóm họ khắc phục ngay khi chưa phức tạp. Chứ đưa họ vào thế bí rồi sau này lại phải làm lớn chuyện vừa mất time, vừa tốn kém mà và còn mất nhiều thứ hơn ấy.
Dở cái là cụ ấy cũng chưa có sổ. :) Nên chẳng có cách nào khác cụ ạ.

lsakvn

Xe tăng
Em có đựoc trợ giúp pháp lý có đựoc không cụ. Tại em cũng có mấy bạn luật sư, bạn thì cũng bận ,em chỉ hỏi nhờ trợ giúp pháp lý đựoc ko bạn bảo cũng được ạ.
Em thấy mấy “bạn luật sư” của cụ chắc cũng không được thân thiết nên không tư vấn cho cụ mà trả lời trợ giúp pháp lý cũng được. Trợ giúp pháp lý là tư vấn miễn phí ( đến gọi cho họ còn không được) thì giá trị chất xám của những tư vấn được bao nhiêu. Tốt nhất là thuê luật sư và cũng không thuê mấy “bạn luật sư” kia của cụ

wanderersg

Xe tăng
Ranh đất có toạ độ rõ ràng thì cứ thế mà làm theo giấy tờ thôi.còn xáyai thì phải lo mà giải quyết hậu quả.

Hoa_anh_đào

Xe tải
Thế lộ cái đuôi ra thằng địa chính nó làm luật với nhà kia xong nó xuống do lại xong làm sổ cho cụ thì cụ coi như mất luôn , ko nó ko cấp sổ và trây ỳ ra thì lại mệt mình đấy, cứ làm xong thì mới nói chứ , nó có trứng cứ thực hơn

agrimeco

Xe lăn
Dở cái là cụ ấy cũng chưa có sổ. :) Nên chẳng có cách nào khác cụ ạ.
Kể cả vậy thì vẫn nên có biện pháp ngăn chặn ngay từ đầu, có bằng chứng thuyết phục ma họ nhận ra xây lùi lại đúng mốc giới có phải sau đỡ lằng nhằng ko ạ :)

agrimeco

Xe lăn
Thế lộ cái đuôi ra thằng địa chính nó làm luật với nhà kia xong nó xuống do lại xong làm sổ cho cụ thì cụ coi như mất luôn , ko nó ko cấp sổ và trây ỳ ra thì lại mệt mình đấy, cứ làm xong thì mới nói chứ , nó có trứng cứ thực hơn
Mua bán chuyển nhượng sang tên theo sổ đỏ cũ sửa sao đc cụ? Chả thằng địa chính nào to gan tới mức làm sai lệch hồ sơ thửa đất đã cấp trước đây đâu ạ.

ORIJEANS

Xe container
Kể cả vậy thì vẫn nên có biện pháp ngăn chặn ngay từ đầu, có bằng chứng thuyết phục ma họ nhận ra xây lùi lại đúng mốc giới có phải sau đỡ lằng nhằng ko ạ :)
Thì tất nhiên là thế cụ ạ, về lý thuyết.
Nhưng đời thực thì thường bên kia sẽ gân cổ lên là bằng chứng đâu mà ông nói thế. :) Khộ!

Chỉnh sửa cuối:

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Thế à cụ

ORIJEANS

Xe container
Mất ông hàng xóm. Con cái, chó mèo chơi ngoài sân cũng phải để ý.
Kịch bản thường là chủ nhà sẽ lòi ra cái giấy viết tay cũ mèm chủ cũ bán 30cm đất cho nhà đó. Với dăm ba ông ất ơ làm chứng. :)
Thực tế cuộc sống nó cũng lằng nhằng cụ ạ. Khộ!