[Funland] Nhờ các cụ tư vấn. Bị kiện xây nhà lệch so với đất.

gotoancau

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi: mua mảnh đất trong ngõ trên sổ đỏ có thể hiện toạ độ mảnh đất nhưng khi xây nhờ bên đo đạc đo lại thì toạ độ lại ăn vào đất nhà bên cạnh. Trường hợp này xử lý thế nào?

Hoa_anh_đào

Xe tải
Mua bán chuyển nhượng sang tên theo sổ đỏ cũ sửa sao đc cụ? Chả thằng địa chính nào to gan tới mức làm sai lệch hồ sơ thửa đất đã cấp trước đây đâu ạ.
Nhưng em thấy cụ mỳ 4 tôm - 2 tôm là đang chờ sổ chứ ko phải sang tên từ sổ đổ nên địa chính vẫn có quền xác minh lại trước khi cấp sổ đấy cụ ạ

ORIJEANS

Xe container
Các cụ cho em hỏi: mua mảnh đất trong ngõ trên sổ đỏ có thể hiện toạ độ mảnh đất nhưng khi xây nhờ bên đo đạc đo lại thì toạ độ lại ăn vào đất nhà bên cạnh. Trường hợp này xử lý thế nào?
Cụ lên phường/xã làm ĐƠN YÊU CẦU XÁC ĐỊNH LẠI RANH GIỚI ĐẤT. Rồi đợi giải quyết cụ nhé.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Mất ông hàng xóm. Con cái, chó mèo chơi ngoài sân cũng phải để ý.
Kịch bản thường là chủ nhà sẽ lòi ra cái giấy viết tay cũ mèm chủ cũ bán 30cm đất cho nhà đó. Với dăm ba ông ất ơ làm chứng. :)
Thực tế cuộc sống nó cũng lằng nhằng cụ ạ. Khộ!
Thế à. Khộ nhỉ, hay cứ kệ mịa đi nhỉ, ăn chơi đã việc đất đai tính sau

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Nhưng em thấy cụ mỳ 4 tôm - 2 tôm là đang chờ sổ chứ ko phải sang tên từ sổ đổ nên địa chính vẫn có quền xác minh lại trước khi cấp sổ đấy cụ ạ
Im lặng để mà lấy sổ đã nhé, ngu gì để địa chính xác minh lại và nó bẩu đất đang tranh chấp với hàng xóm thì dừng luôn chuyện làm sổ nhé.

hoviethung

Xe lăn
Chắc 100%. Mất thời gian thôi cụ. Xong chắc cũng bán đất mà đi chỗ khác.
Nếu sổ đỏ của cụ chủ làm sai toạ độ đã xác định trong sổ đỏ chung đã cấp từ trước thì sổ đỏ của chủ thớt cũng phải điều chỉnh lại cho đúng. Nếu không cũng không thể yên được. Mình đã lập thớt nhờ các cụ trên này tư vấn chỉ khác là mình ở vai trò hàng xóm của chủ thớt.

ORIJEANS

Xe container
Nếu sổ đỏ của cụ chủ làm sai toạ độ đã xác định trong sổ đỏ chung đã cấp từ trước thì sổ đỏ của chủ thớt cũng phải điều chỉnh lại cho đúng. Nếu không cũng thể yên được. Mình đã lập thớt nhờ các cụ trên này tư vấn chỉ khác là mình ở vai trò hàng xóm của chủ thớt.
À vâng, cụ 2 tôm kia chưa nhận sổ nên cũng có thể có tình huống này cụ ạ. E đồng ý.

Mandalord

Xe điện
Kinh nghiệm là phải mời địa chính về đo đạc, cắm mốc, chăng dây, lập biên bản mời các nhà giáp ranh chứng kiến và ký vào đấy. Đất nào càng lộ cộ thì càng phải chặt chẽ. Giờ ra tòa rồi thì phải trình bày bằng chứng và nghe phán quyết của tòa thôi. Tòa họ cũng chỉ quan tâm tới việc lỗi của ai và thiệt hại thế nào, đền bù bao nhiêu, chứ có cố ý hay không thì khó.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Kinh nghiệm là phải mời địa chính về đo đạc, cắm mốc, chăng dây, lập biên bản mời các nhà giáp ranh chứng kiến và ký vào đấy. Đất nào càng lộ cộ thì càng phải chặt chẽ. Giờ ra tòa rồi thì phải trình bày bằng chứng và nghe phán quyết của tòa thôi. Tòa họ cũng chỉ quan tâm tới việc lỗi của ai và thiệt hại thế nào, đền bù bao nhiêu, chứ có cố ý hay không thì khó.
Sổ đỏ đã cấp mà sai thì chỉ có ra toà, nghe phán quyết của toàn mới cấp lại được

cha biet chi

Xe điện
Ở quê em có nhà hàng xóm xây lấn sang nhà em 30 cm và lấn đất của xã 2m. Vì ở quê đất rộng nên cán bộ xã không để ý với lại nhà em đang chờ lấy sổ đỏ.
Em đang để vài tháng nó xây xong em sẽ xử lý từ xã, huyện và sở tài nguyên môi trường (3 cấp này em đang phối hợp làm nhiều việc và thân nhau nữa)
Trường hợp của cụ là căng rồi.
Cụ k bảo luôn đi cho người ta đỡ mất tiwenf xây.

khanhnguyen09

Xe container
Trường hợp này nếu dt ít, ko ảnh hưởng nhiều đến mảnh bên kia ghì gặp chủ nhà thương lượng đền bụ cho họ đỡ nhức đầu. Nhà em mặt phố bị thằng hàng xóm xây nhà, từ trên phần móng nó đẽo tường nhà e mất 20cm để xây lấn sang, vì tường nhà hồi xưa xây 40. Sau này nhà em xây thì có kiện được ko nhỉ?

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Đấy là kiện tụng thôi cụ. Còn k thì đính chính thông tin trên sổ nhiều mà.
[/QUOTE
Trường hợp này nếu dt ít, ko ảnh hưởng nhiều đến mảnh bên kia ghì gặp chủ nhà thương lượng đền bụ cho họ đỡ nhức đầu. Nhà em mặt phố bị thằng hàng xóm xây nhà, từ trên phần móng nó đẽo tường nhà e mất 20cm để xây lấn sang, vì tường nhà hồi xưa xây 40. Sau này nhà em xây thì có kiện được ko nhỉ?
Hôm trước có trường hợp trên ọp nhà mình đấy. Chỉ xây nghiêng sang hàng xóm là giờ khốn khổ đấy cụ