[Thảo luận] Nhờ các cụ tư vấn Cao tốc 1B chiều Hà Nội - Lạng Sơn!

mr.ken_no1

Xe container
Hôm trước em có đọc 1 thớt của 1 cụ nói về việc cụ ấy đi vào làn giữa trên Quốc lộ 1B hướng Hà Nội - Lạng Sơn, đoạn Từ Sơn Bắc Ninh (mà chúng ta hay quan niệm đó là làn dành cho xe tải) thì bị xxx bắt vì lỗi đi sai làn đường.
Em có chụp lại ảnh biển báo của đoạn đường này như sau:
Khi đi qua Cầu Phù Đổng về Bắc Ninh, lúc vào đường Đôi thì có cái biển này

Em view cái làn ngoài bên trái

Và view cái làn giữa

Ở thớt đó có những cụ cho rằng xxx bắt đúng vì đã có biển chỉ dẫn làn đường đi, nhưng có những cụ khác lại cho rằng xxx bắt thế là sai vì biển đó ko hề có trong hệ thống biển báo GTĐB, do vậy ko thể bắt lỗi được
1 số cụ còn Fun nói rằng, nếu phân làn như vậy muốn đi lái thì đi kiểu gì.

Hôm nay em tìm mãi ko thấy thớt kia đâu, mạn phép lập thớt mới để nhờ các cụ tư vấn vì e ngày nào cũng phải đi qua đây.

Với em: Thì em cho rằng xxx bắt sai làn thế là chuẩn (ở các ngã 3 cắt cao tốc 1B đều cắm nhắc lại biển này).
Mời các cụ ạ!!!

xedieu

Xe cút kít
Cá nhân em cho rằng có thể biển nó không giống hệt mẫu trong "sách giáo khoa", nhưng mà có thể hiểu đúng thì cứ thực thi thôi. Tuy nhiên, bản thân em đi đường này vẫn vào làn giữa vượt xe đi chậm, chắc là hên ko gặp lũ xxx!

mr.ken_no1

Xe container
Cá nhân em cho rằng có thể biển nó không giống hệt mẫu trong "sách giáo khoa", nhưng mà có thể hiểu đúng thì cứ thực thi thôi. Tuy nhiên, bản thân em đi đường này vẫn vào làn giữa vượt xe đi chậm, chắc là hên ko gặp lũ xxx!
Vấn đề mình cũng tuân thủ biển, đi làn ngoài, nhưng cũng có những lúc buộc phải vượt xe tải và xe khách mình vào làn giữa đi. Ko được hên như cụ, gặp xxx thì có cãi được ko ạ?
2 làn đều được đi 80, thế mà xe tải và xe khách nhiều khi cứ làn ngoài bên trái đi, mà lại đi chậm mới cú cụ ạ.

xedieu

Xe cút kít
Vấn đề mình cũng tuân thủ biển, đi làn ngoài, nhưng cũng có những lúc buộc phải vượt xe tải và xe khách mình vào làn giữa đi. Ko được hên như cụ, gặp xxx thì có cãi được ko ạ?
2 làn đều được đi 80, thế mà xe tải và xe khách nhiều khi cứ làn ngoài bên trái đi, mà lại đi chậm mới cú cụ ạ.
Đó là sự củ chuối của VN, em cũng chịu thôi. Em nhớ là có khoảng 3-4 lần gì đó em đi làn giữa qua tổ xxx nhưng không bị vẫy lại. Nhà gấu ở đấy nên em hay đi đường này lắm!

langtulanhlung

Xe điện
Em nhớ là việc phân nàn như thế không có nghĩa là em không được phép tạm thời mượn nàn để tránh chướng ngại vật, vấn đề ở đây là việc tạm thời mượn nàn chứ không phải là cứ tà tà xe tải đi trên nàn xe con và ngược lại. Mà các bác giải thích xem nếu mà phân nàn riêng biệt xe con không được vào nàn xe tải và ngược lại thì nếu như có chướng ngại vật trên một nàn thì toàn bộ đoàn xe ứ lại không được đi ah? hai là nếu như xe con muốn rẽ vào Tp Bắc Ninh thì đều bị nỗi hết ah? ba là nếu hai nàn riêng biệt thì tại sao họ không kẻ cái vạch nét liền mà lại là nét đứt, nét đứt có ý nghĩa gì ạ?

xmen

Xe buýt
Về đoạn này em nghĩ không cãi được vì từ đầu HN tới BN thì không có ngã 3, ngã 4 giao cắt gì cả => nếu vượt làn giữa thì hên xui thôi

anhtho

Xe ngựa
Em nhớ là việc phân nàn như thế không có nghĩa là em không được phép tạm thời mượn nàn để tránh chướng ngại vật, vấn đề ở đây là việc tạm thời mượn nàn chứ không phải là cứ tà tà xe tải đi trên nàn xe con và ngược lại. Mà các bác giải thích xem nếu mà phân nàn riêng biệt xe con không được vào nàn xe tải và ngược lại thì nếu như có chướng ngại vật trên một nàn thì toàn bộ đoàn xe ứ lại không được đi ah? hai là nếu như xe con muốn rẽ vào Tp Bắc Ninh thì đều bị nỗi hết ah? ba là nếu hai nàn riêng biệt thì tại sao họ không kẻ cái vạch nét liền mà lại là nét đứt, nét đứt có ý nghĩa gì ạ?
Em thích cách lý giải của cụ. Ta chỉ mượn làn thôi, có nghĩa là hành động đó diễn ra nhanh (vấn đề là xxx ko kịp choạch !). Mời cụ !

minck

Xe container
Về đoạn này em nghĩ không cãi được vì từ đầu HN tới BN thì không có ngã 3, ngã 4 giao cắt gì cả => nếu vượt làn giữa thì hên xui thôi
Nếu chạy vào làn xe tải mà bị xxx vịn thì có cãi vào mắt...Tốt nhất là cứ thúc vào mít xe trước để nó cho vượt ( Nếu nó không phải là xe con và xe du lịch )
Còn nó giống mình mà nó đã chạy tốc độ MAX rồi thì ngoan ngoãn bám mít nó thôi, Nếu nó chạy chậm quá thì rình mà vượt...Nhưng cố gắng 2 bánh bên trái vẫn còn bên làn ngoài để còn có lý do mà cãi ... Túm lại ca này là HÊN-SUI
Ngoài ra cụ nào có giải pháp tôt hơn thì cứ áp dụng...Thời buổi củi quế, gạo châu đạo tặc lắm các nhề

Chỉnh sửa cuối:

SantaFe_MLX

Xe buýt
Vạch phân làn là vạch đứt nên có thể mượn làn để vượt hoặc nhường đường. Miễn là có xin nhan các cụ ạ :D

langtulanhlung

Xe điện
Vạch phân làn là vạch đứt nên có thể mượn làn để vượt hoặc nhường đường. Miễn là có xin nhan các cụ ạ :D
Em cũng nghĩ như cụ, nhưng mà trích dẫn điều nào của luật giao thông ah?

Meo Thamlam

Xe lăn
Tháng trước em vượt xe đúng như cụ nói, Xi nhan ra xi nhan vào đàng hoàng, thế mà vẫn bị XXX vịn vì lý do: Không được vượt xe chỗ đoạn đường cong. XXX chọn đúng chỗ đoạn đường hơi cong cong để bắt các xe vượt, thế mới cú chứ !

lvddiem

Xe máy
Tháng trước em vượt xe đúng như cụ nói, Xi nhan ra xi nhan vào đàng hoàng, thế mà vẫn bị XXX vịn vì lý do: Không được vượt xe chỗ đoạn đường cong. XXX chọn đúng chỗ đoạn đường hơi cong cong để bắt các xe vượt, thế mới cú chứ !
Thế nào khái niệm đường cong mà ko cho vượt hả cụ. Nếu ko đc vượt thì đã có vạch phân làn là vạch liền rồi.

langtulanhlung

Xe điện
Em tưởng luật chỉ cấm vượt ở những chỗ giao nhau, ngã ba-tư, trên cầu thôi chứ, đâu có điều nào cấm vượt ở chỗ cong cong đâu, đây là cái phí mà bác phải trả cho cái sự mua bằng đó...kekeke. Em chém cụ đừng giận

hoinhap

Xe tăng
Hôm trước em có đọc 1 thớt của 1 cụ nói về việc cụ ấy đi vào làn giữa trên Quốc lộ 1B hướng Hà Nội - Lạng Sơn, đoạn Từ Sơn Bắc Ninh (mà chúng ta hay quan niệm đó là làn dành cho xe tải) thì bị xxx bắt vì lỗi đi sai làn đường.
Em có chụp lại ảnh biển báo của đoạn đường này như sau:
Khi đi qua Cầu Phù Đổng về Bắc Ninh, lúc vào đường Đôi thì có cái biển này

Em view cái làn ngoài bên trái

Ở thớt đó có những cụ cho rằng xxx bắt đúng vì đã có biển chỉ dẫn làn đường đi, nhưng có những cụ khác lại cho rằng xxx bắt thế là sai vì biển đó ko hề có trong hệ thống biển báo GTĐB, do vậy ko thể bắt lỗi được
1 số cụ còn Fun nói rằng, nếu phân làn như vậy muốn đi lái thì đi kiểu gì.

Hôm nay em tìm mãi ko thấy thớt kia đâu, mạn phép lập thớt mới để nhờ các cụ tư vấn vì e ngày nào cũng phải đi qua đây.

Với em: Thì em cho rằng xxx bắt sai làn thế là chuẩn (ở các ngã 3 cắt cao tốc 1B đều cắm nhắc lại biển này).
Mời các cụ ạ!!!
Em đề nghị cụ lần sau không sử dụng Quốc lộ 1B sẽ rất dễ nhầm với Quốc lộ 1B đoạn từ Thái Nguyên đi Lạng Sơn Bắt đầu từ cầu Gia bẩy dài 154,7 km cụ nhé

mr.ken_no1

Xe container
Cụ phân tích rất hay
Nhưng vấn đề là nếu xxx tuýt còi thì để tránh mất thời gian thì ta cần phải nói bằng luật.
Và ở đây thì dựa vào điều nào của luật nào
Cá nhân em cũng hiểu rằng vạch đứt thì mình hoàn toàn có thể chuyển làn được, nhưng xxx nó dựa vào cái biển mà chạ có trong hệ thống biển báo để nó phang mình.
Mình cần phải cãi ntn ạ?
Có ít nhất là 3 cái ngã 3 cụ nhé. Và sau 1 vài ngã 3 đó đều cắm biển nhắc lại.
Nếu chạy vào làn xe tải mà bị xxx vịn thì có cãi vào mắt...Tốt nhất là cứ thúc vào mít xe trước để nó cho vượt ( Nếu nó không phải là xe con và xe du lịch )
Còn nó giống mình mà nó đã chạy tốc độ MAX rồi thì ngoan ngoãn bám mít nó thôi, Nếu nó chạy chậm quá thì rình mà vượt...Nhưng cố gắng 2 bánh bên trái vẫn còn bên làn ngoài để còn có lý do mà cãi ... Túm lại ca này là HÊN-SUI
Ngoài ra cụ nào có giải pháp tôt hơn thì cứ áp dụng...Thời buổi củi quế, gạo châu đạo tặc lắm các nhề
1 số cụ cho rằng
- Biển chỉ dẫn làn như ảnh em chụp ko có trong hệ thống biển báo GTĐB nên ko phải tuân theo
- Vạch đường đứt -> vô tư chuyển làn
- Làn giữa ko có biển cấm -> vô tư mà đi
XXX nó túm nó bẩu cụ vượt phải
Cụ cãi như cụ ngocphanxlt là
- Đi vào làn đường ko cấm xe con
- Đi ko quá tốc độ
- Chuyển làn có xi nhanh
Nhưng xxx bẩu là có biển phân làn như ảnh em chụp thì mình lại cãi như em phân tích ở trên phỏng?
Em cũng nghĩ như cụ, nhưng mà trích dẫn điều nào của luật giao thông ah?
Vâng, em đang cần cái mà cụ hỏi ạ!

mr.ken_no1

Xe container
Em đề nghị cụ lần sau không sử dụng Quốc lộ 1B sẽ rất dễ nhầm với Quốc lộ 1B đoạn từ Thái Nguyên đi Lạng Sơn Bắt đầu từ cầu Gia bẩy dài 154,7 km cụ nhé
Em đã nói là đoạn Bắc Ninh rồi mà cụ
Đường đó ko gọi là QL1B thì gọi là gì vậy cụ?

hoinhap

Xe tăng
Em đã nói là đoạn Bắc Ninh rồi mà cụ
Đường đó ko gọi là QL1B thì gọi là gì vậy cụ?
Em chả biết nó là đường tên là gì nhưng chắc chắn không phải quốc lộ 1B, mà theo em được biết hôm em về Tiên Du - Bắc Ninh trong chuyến đi thực tế năm ngoái thì đoạn đường 1A cũ đã được đổi tên là quốc lộ bao nhiêu ấy em không nhớ nữa, và như vậy cái quốc lộ mà cụ gọi là 1B kia nó là quốc lộ 1A cụ ạ!
Có cụ nào ở Tiên Du khẳng định lại hộ em một cái.

langtulanhlung

Xe điện
Em cũng đã ngẫm nghĩ rất nhiều về vấn đề này, nhưng có lẽ đây là một điều bất hợp lý và xxx dựa vào cái sự bất hợp lý này để làm tiền. Hiện tại thì em chưa có giải pháp nào tốt hơn cái giải pháp em đã đưa ra ah, mời các cụ cho ý kiến

dongkijote

Xe điện
Em thì vẫn cứ cãi xxx thôi, em đi làn ngoài 70 cây có ông 'xe con" đi 80 xin vượt, em buộc phải nhường cho vượt nếu ko mắc lỗi cản trở.
Mà các cụ để ý nhé: phân làn theo phương tiện, làn trong XE TẢI XE KHÁCH MÔ TÔ, đường ngoài đô thị 3 loại này có đc chạy 80 cây chuối không??? Vô lí bỏ mợ.
Em nhìn loại biển này ngứa cái con mắt quá, chả thuộc số hiệu nào trong điều lệ, loại xe ghi trên biển luật cũng ko nói đến. Mũi tên đáng lẽ quay xuống $dất thì nó lại quay lên, làn đỗ xe kẻ mũi tên đó lại càng vô lí hơn nữa.

Chỉnh sửa cuối:

mr.ken_no1

Xe container
Em chả biết nó là đường tên là gì nhưng chắc chắn không phải quốc lộ 1B, mà theo em được biết hôm em về Tiên Du - Bắc Ninh trong chuyến đi thực tế năm ngoái thì đoạn đường 1A cũ đã được đổi tên là quốc lộ bao nhiêu ấy em không nhớ nữa, và như vậy cái quốc lộ mà cụ gọi là 1B kia nó là quốc lộ 1A cụ ạ!
Có cụ nào ở Tiên Du khẳng định lại hộ em một cái.
Em là người BN đây cụ, em ở TP Bắc Ninh
Từ ngày làm xong tuyến đường cao tốc này thì em chỉ được nghe mỗi 2 tên
- Quốc lộ 1B
- Cao tốc HN-LS