[Funland] Nhờ các cụ tư vấn có nên " đuổi" người nhà ra khỏi nhà?

Công Minh HN

Xe tải
Khó khăn thì trước nay vẫn thế cụ ạ, nên mới không có tiền mua đất tử tế. Tích góp được 300tr xây nhà trái phép em đã cản rồi không nghe, giờ xảy ra chuyện thì gọi vợ em khóc lóc kể khổ. Hai vợ chồng tháng thu nhập tổng chắc được tầm 15tr thôi.
Cụ mà còn thương là còn thiệt. Chưa kể anh em mà bựa thì cho giải tán hết, nghĩ ngợi làm gì. Thân ai người đấy lo, chứ không phải cho rằng mình đang nghèo, mọi người phải có trách nhiệm giúp. Lấy đếch đâu ra lý lẽ đấy. Như nhà em 3 đứa con, kinh tế thua xa nhà ông anh cả, bà chị hai của em nhưng vợ chồng em chưa bao giờ mở mồm ra than nghèo kể khổ hay yêu cầu anh chị phải giúp mình dù rằng nhà em chỉ cần mở mồm thì anh, chị giúp ngay. Nhưng quan điểm của em là thân ai người đấy lo, sướng khổ gì do mình hết.

TamAn7810

Xe tăng
Nhận 2 tr là ngu người luôn 😬 cụ cứ chủ động rõ ràng là thêm bao nhiêu thời gian 6-12 tháng nữa chém là bán hoặc bán thật.

Taihoatu

Xe lăn
Quan điểm của em. Không lấy tiền 2 củ/tháng. mà ra cái hạn 6 tháng nữa mời bác dọn đi cho em có việc khác. Lý do thì đầy tùy cụ nghĩ ra cho hợp tình hợp lý.

Cuongnh5256

Xe điện
Em là em cho 3 tháng để dọn nhà ra ngoài chứ 6 tháng là quá lâu, thiếu gì lý do đâu. Cầm 2tr có họa điên. Cứ bảo bố mẹ em cần bán nhà để xyz đến lúc bà chị yên ổn rồi méo ai quan tâm cái nhà ấy bán hay chưa đâu. CÓ phải nhà của cụ đâu mà cho mượn lâu thế.

TamAn7810

Xe tăng
Riêng khoản xây trái phép đã có cái tính thích ăn nhờ ở đậu rồi ;))

0123567891975

Xe tải
Giả kế làm ăn vỡ nợ, cần phải bán gấp ngôi nhà!

hitle888

Xe điện
Đơn giản nhất là đăng rao bán quách đi!
Nhờ thằng bạn ở quê qua xem rồi chồng 10 củ hẹn 2 tháng sau lấy nhà.
Chờ nhà kia lướt thì bảo hủy kèo không bán nữa, 10 củ thì lấy ứng 2 tháng tiền thuê nhà ra mà rủ thằng bạn ăn uống đập phá hết rồi về.
Nhiều cụ cứ nhầm lẫn, cụ có trách nhiệm với vợ con và 1 phần trách nhiệm với bố mẹ vợ. Còn chị gái của vợ thì nếu là có trách nhiệm thì đó là vợ cụ chứ không phải cụ nhé. Tiền bạc, tài sản của bố mẹ ruột cho, là cho con cho cháu của mình, không cho bên nhà vợ, cụ cứ ngấm thế!
quá chuẩn cho cuộc tình

HungNc2000

Xe buýt
Đầu tiên cụ và vợ bàn bạc thống nhất trước, cái này cụ cũng nên nói yếu kiến của mình với vợ, khi vợ chồng đồng lòng rồi thì cụ bao lấy lại nhà chứ ko cho thuê hay mượn gì hết.
Khi lấy về thì cụ có thể đưa cho vợ 10-20tr hỗ trợ 1 lần là quá đàng hoàng

Thắng Formosa

Xe tăng
chuyện này đúng là rất tế nhị. em nghĩ cụ nên tìm một lý do thật chính đáng để vk ck chị vk dọn đi. Ví dụ như nhờ ông bà về ở 1 thời gian để lấy cớ.
Mặt khác cụ k được phép nhận 2tr kia..Thà cụ cho ng khác thuê với tháng 7tr..cụ trích ra 5tr để cho 2 vk ck chị đi thuê nhà khác, như vậy cụ được tiếng hơn nhiều.
Nếu hết cách rồi thì cụ đi tìm người thuê nhà đồng thời đi tìm nhà cho thuê.sau đó lựa lời nói với vkck chị dọn đến nhà cụ đi thuê rồi cho vkck chị mỗi tháng 1 ít gì đó.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
vợ chồng chị khó khăn giờ lại nuôi 3 đứa trẻ nữa thì biết đến bao giờ mới mua được nhà.
Khó khăn mà đẻ lắm nhể ? Đẻ lắm xong nuôi khó lại trút gánh nặng cho người khác.

Cụ nên rao bán đứt luôn cái nhà. Giúp 2-3 năm là tốt rồi, không có gì phải lăn tăn. Chung cư chứ chứ có phải đất hương hỏa đâu mà ngại bán. Bán xong thì hoặc tạm gửi tích kiệm hoặc tìm mua cái khác. Nói chung 2,5 tỷ thì trích ra giúp anh chị 50 triệu thuê nhà khác.

Vậy là trọn vẹn, cho ở free 2 năm + giúp 50 củ, không ai trách cụ đc, vợ cụ cũng vì mát mặt trước sự cao thượng của chồng khéo lại sinh thêm cho cụ đứa nữa =))

hoachuoi1101

[Tịch thu bằng lái]
Căn nhà này bố mẹ em CHO ĐỨT 2 vợ chồng em rồi ạ, trước khi vào SG bố mẹ cũng chuyển nhượng sổ đỏ đứng tên 2 vợ chồng , cái này thì cả nhà bên vợ em đều biết.
Vợ em tính tình mềm yếu nên chị gái hay mẹ tỉ tê vài câu lại mềm lòng, mặc dù nhiều lúc em phân tích cũng nghe ra chứ không biết phải trái. Giờ ý vợ là tùy em quyết định , nhưng em biết trong lòng vợ vẫn muốn giúp đỡ chị gái. Còn ý tứ vợ chồng chị gái là giờ muốn ở nhờ, trả 2tr/tháng, còn thời hạn thì không biết đến bao giờ vì không có tiền mua nhà mới , hoặc cầm 2tr đi thuê thì không bao giờ có được cái nhà đẹp và rộng rãi như cái nhà đang ở nhờ. Bố mẹ vợ em thì muốn vợ chồng em giúp đỡ anh chị. Ông bà không muốn nhìn thấy đứa nào bị khổ, âu cũng là cái lẽ thường tình của bố mẹ đối với con cái.
Thực ra giờ lấy lý do gì để đòi lại nhà thì cũng bị bên nhà vợ nhìn với ánh mắt khác. Thực lòng em thấy mình rất dại, trách mình ngay từ đầu không dứt khoát, hoặc không cho mượn nhà nữa mà hỗ trợ cho vay tiền hàng tháng thuê nhà chỗ khác ngay từ đầu thì mọi chuyện đã khác, không dây dưa kéo dài phức tạp như bây giờ.

Theo em có mấy việc cụ cần làm:
- 1 là cụ thống nhất quan điểm với vợ cụ: cho chị tiếp tục mượn, hay cho thuê. Mượn thì mượn bao lâu, thuê thì giá bao nhiêu
- 2 là vợ chồng cụ thống nhất xong thì trình bày quan điểm với bố mẹ vợ và gdinh anh chị vợ
Cũng hơi quan ngại là xác định tình cảm sau này sẽ ko được mặn mà như trước đâu, hy vọng vẫn giữ được tình cảm gia đình

* Dễ nhất là hô bán nhà, còn bán thật hay vờ là do cụ
Đơn giản nhất là đăng rao bán quách đi!
Nhờ thằng bạn ở quê qua xem rồi chồng 10 củ hẹn 2 tháng sau lấy nhà.
Chờ nhà kia lướt thì bảo hủy kèo không bán nữa, 10 củ thì lấy ứng 2 tháng tiền thuê nhà ra mà rủ thằng bạn ăn uống đập phá hết rồi về.
Nhiều cụ cứ nhầm lẫn, cụ có trách nhiệm với vợ con và 1 phần trách nhiệm với bố mẹ vợ. Còn chị gái của vợ thì nếu là có trách nhiệm thì đó là vợ cụ chứ không phải cụ nhé. Tiền bạc, tài sản của bố mẹ ruột cho, là cho con cho cháu của mình, không cho bên nhà vợ, cụ cứ ngấm thế!
Em nói thật, cái kiểu ở nhà ko phải của mình lại không mất tiền thì ko có ý thức giữ gìn, cũng ko cần tìm cách mua nhà khác đâu. Càng để lâu họ càng thêm sâu cái tâm lý tầm gửi ỉ lại, và khi cụ lấy nhà sẽ thành câu chuyện mâu thuẫn. Giờ cụ có thể thông báo trước 6 tháng- 1 năm việc lấy nhà, lý do thì càng cả nghìn cái ( cho thuê lấy tiền trả lãi ngân hàng đang vay đầu tư chẳng hạn)....
Nhà của bố mẹ cụ để lại nên giờ cụ qua nói với A/c cụ lý do như sau:
Bố mẹ em già rồi nên cần thêm nguần thu để trang trải cuộc sống do vậy ông bà sẽ lấy lại căn nhà này để cho thuê. 2 năm qua bố mẹ em không cần nguần thu này nên em để A/c ở miễn phí giờ ntn thì em chỉ có 2 phương án.
1. Là a/c trả tiền thuê nhà cho bố mẹ em (em có thể đàm phán giúp cho A/c rẻ từ 10-20% giá thị trường)
2. Là A/c trả nhà để em bố mẹ em cho người khác thuê.
Nhà vợ cụ đúng là được cả nhà hợp nhau quá, từ bố mẹ vợ, anh chị vợ và cả cô vợ cụ nữa. Không ngại với con rể thì cũng nên biết ngại với thông gia chứ. Bố mẹ cụ vào Nam ở chứ có phải ở Triều Tiên đâu mà không biết tin tức gì, chả nhẽ bên nhà vợ không giữ thể diện gì cho con gái mình nhỉ, kì lạ! Bây giờ một là cụ tuyệt đối không được lấy tiền thuê nhà, cụ cầm dù chỉ 1 xu thì 3 năm qua cụ giúp đỡ người ta sẽ trôi như mây trời. Hai là cụ cứ nói với vợ, thôi mình giúp 2 bác ý đến giờ cũng 3 năm rồi, anh nghĩ thế là đủ rồi, em nên chủ động nhắc nhở các bác tìm nhà, chứ cứ như này vừa là không hợp lý, vừa là anh cũng ngại với ông bà nội và anh em bên nhà anh. Cụ cho thời gian cụ thể. Ví dụ từ giờ đến hết năm 2020 để chuyển đi. Báo trước cho đến hơn nửa năm thế cũng là quá tử tế rồi. Sau đó cụ cho thuê, được 7tr/1 tháng như cụ nói. Mỗi tháng, vợ chồng cụ cho các cháu 1 hay 2tr tiền gọi là hỗ trợ chị em khó khăn. Thế là cụ vừa thu về được 5tr, vừa được cái tiếng cho anh chị vợ tiền hàng tháng vì anh chị khó khăn. Cụ giải quyết được việc của mình, mà cả nhà vợ không ai trách cụ được lời nào.
Theo mình, Cụ nên để ông bà nhà Cụ lên tiếng, đại loại như chuẩn bị ra HN ở chẳng hạn.
nhiều người đúng là mặt dầy nhỉ? chả có tí gọi là liêm sỉ.
họ hàng, với cả bạn bè (hay gọi là bẹn bà), cứ phải tiền nong rành mạch.
mà cụ thớt cũng nhảm, tưởng nhà của cụ thì ko nói.
ĐÂY LẠI LÀ NHÀ CỦA BỐ MẸ MÌNH. cụ không ngượng với bên nội à

NNS

Xe ngựa
Quan điểm của em. Không lấy tiền 2 củ/tháng. mà ra cái hạn 6 tháng nữa mời bác dọn đi cho em có việc khác. Lý do thì đầy tùy cụ nghĩ ra cho hợp tình hợp lý.
cụ chủ thread chắc cũng thuộc diện ... nể con ngan già, bản tính lại cũng hiền lành cả nể đâm lấn cấn tiến thoái lưỡng nan, xổ nho các cụ ngày xưa chúng nó nói là "lang bạt kì hồ"
cụ chủ cứ phải rắn, đối với vợ phải kính trọng lễ phép nhưng đối với nhà ngoại phải cương quyết khôn khéo. =)), cụ càng lành họ càng lợi dụng và coi thường. Giờ cụ chốt hạ là 2 cụ thân sinh sắp quay trở ra Hà Nội sống và sẽ về căn chung cư đó ở, anh chị kiếm chỗ khác thuê hay mua ở thì tùy.
thế, nhận xong nhà lại rồi thì mãi éo thấy 2 ông bà già cụ ra HN ở thì cũng chả phải trách nhiệm của cụ=))

VQ_A8

Xe tăng
Có vẻ cụ chủ thớt là người cả nể, do dự. Nếu vậy thì ca này cũng khó dứt điểm được.
Cụ thớt không nên nhận 2tr/tháng của nhà chị vợ, há miệng mắc quai đấy, vĩnh viễn không đòi được nhà, mà có khi họ cũng chỉ đưa cho chủ thớt 1-2 tháng tiền thuê rồi lại khất nợ thôi.
Cụ nên nói với ông bà già nhà cụ nói là cần tiền nên phải lấy lại nhà sớm để bán, cho nhà kia độ 1-2 tháng nữa chuyển đi thôi. Còn sau đó bán được hay không là việc khác. Về nguyên tắc giấy tờ gốc nhà đó đứng tên ông bà già, giờ các cụ vào đó khó khăn nên cần bán lại, chủ thớt đỡ phải giải thích với nhà vợ.
Chấp nhận mất lòng 1 lần cho xong chứ không nên để ấm ức trong lòng mãi. Giúp đỡ nhà chị vợ 3 năm là đủ rồi, nên chấm dứt sớm thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Hathuyen

Xe buýt
Website
baovevesi.net
Cháu thấy chuyện này cũng đâu tới nỗi khó giải quyết lắm đâu.

Gagarose

Xe điện
miễn phí cho anh chị vợ 1 năm nữa và tuyên bố sau đó lấy lại nhà bán trang trải công việc. Còn việc gì thì là việc riêng của tôi, méo nói

doping113

Xe tải
Tôi đọc, có vẻ cụ không muốn cho ở nhờ tiếp lâu dài. Vấn đề ở chỗ là: SAO ĐỂ QUAN HỆ TỐT ĐẸP VỚI VỢ. NGƯỜI SỐNG VỚI MÌNH ĐẾN GIÀ. đây là quan trọng nhất.
Vậy thiển ý của tôi là, phải mềm mỏng và nghệ thuật, uyển chuyển :
Bước 1.Nhờ bố mẹ. Cụ báo cáo riêng bố mẹ đẻ mình tình hình như đã viết trên này. ( kèm vĩ thanh cho kỹ tình huống ...), để sau đó làm sao có được:
a) Bố mẹ đẻ có các cuộc gọi cho vợ, chồng cụ nói thẳng nhà của nội, cho riêng cụ sao lại để ngoại dùng lâu vậy, thể hiện rất không hài lòng. Rất giận cụ!
b) yêu cầu cụ cho thuê để lấy tiền làm a.b.c,,, hoặc gửi vào HCM.
Bước 2. Cụ phải thật đau lòng bàn với vợ, xin vợ trao đổi với nhạc phụ tình hinh gay go.
- Rồi chính cụ nói với anh chị vợ: Nói chung, buồn vô cùng nhưng không trái ý bố mẹ đẻ được. " Khoàng 3 tháng tới thì anh chị chuyển và đồng thời sẽ hỗ trợ anh chị 3-6 tháng tiền nhà mà như chị cũng đã đề xuất ( 2tr/ tháng) làm quà dể chị thuê, em cũng không nắm dược giá cả dâu...".
( Phải giãi bày cho hai bên nội ngoại biết nỗi đau lòng này và sự chẳng đành, hiếu nghĩa không trái ý phụ huynh được.)
Bước 3. Cụ cho sửa lại và cho thuê ngay, giá nào cũng được.
Nguyên tắc: Không phải bán, nhà mình tài sản của bố mẹ việc gì bán vì lý do vu vơ. Không mua lại được đâu.
Xác định, nhịn thì đến cùng lờ đi; còn không thì xử lý khúc mắc tâm lý ngay. Cứ ấm ức trong lòng chất lượng sống kém, sẽ có ngày bùng phát ra cả vợ con đấy.
Nói chung, nếu bên ngoại tinh tế sẽ chuyển nhà ngay. Trường hợp khác không hiểu ý, thì cụ chốt: em xin rồi, ý các cụ thôi thì ~ 1 hoặc 5 năm chuyển lại cho bố mẹ em hết giận vợ chồng em!
Lưu ý:
1. Cụ mà nói dối, giả bán nhà thì vợ biết ngay, nó coi thường cụ trí trá, thường vợ luôn bênh nhà vợ. Con cái cũng bị bên ngoại kể lại. Mất nhiều hơn được.
2. Sống còn lâu dài. Có lúc ốm đau, bệnh hoạn cũng phải nhờ vả họ hàng hai bên đấy. Lạnh lùng và tính toán chỉ nhất thời, không có phúc lâu dài.
Nếu là tôi, cho mượn thêm 2-3 năm.

Chỉnh sửa cuối:

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Nhà để không nó xuống cấp, vợ chồng anh chị đến ở trông nhà giúp cho là quý lắm rồi! Nếu cụ khó khăn thì hàng tháng nên đưa thêm ông bà ấy mấy triệu gọi là công trông coi ! Còn nếu xông xênh thì cho luôn a chị , có cái nhà thôi mà ! To tát như cái tivi tủ lạnh thì còn phải lăn tăn!!
Nói một câu bố mẹ anh không đồng ý, e muốn nói với bố mẹ em, a chị e như nào thì tùy : Lượn !
Éo mẹ ở nhà bố mẹ vợ đã quá rồi!
Đây đi ở nhờ nhà của bố mẹ thằng em đồng hoa! Người như thế thì sao có sĩ diện mà phải nghĩ !

dinhan3001

Xe tải
Trường hợp này phải rắn 1 tý thôi cụ, cả nể là hỏng việc. Cụ cứ lấy lí do nào đó cần dùng lại nhà (đón ông bà nội ra ở, bán...) cho gia đình ac 3thang sắp xếp để lấy lại nhà. Chứ giờ mà cầm 2tr/1thang thì thời gian lấy lại được nhà nó xa lắm.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Em xin phép lập nick mới để nói chuyện vì đây là chuyện tế nhị nên cũng không tiện dùng nick cũ ạ.

Cách đây hơn 3 năm bố mẹ ruột em có để lại cho hai vợ chồng em căn nhà các cụ ở HN để vào SG sống hẳn trong đó với anh cả em. Căn nhà chung cư tính giá thị trường tầm 2,5 tỷ . Đợt đó vợ chồng em bỏ tiền ra sửa sang cải tạo lại nhà định để cho thuê thì nhà chị vợ bị giải tỏa ( do làm nhà trái phép trên đất kho bãi nhà xưởng, cũng bỏ hơn 300tr ra đầu tư). Cả nhà chị vợ chuyển về nhà bố mẹ vợ em ở tạm . Nhà bố mẹ vợ em thì cũng không rộng rãi gì giờ ở thêm 4 người ( 2 vợ chồng + 2 đứa con) nữa nên càng chật chội. Em thấy vậy mới bảo qua căn nhà chung cư vừa mới sửa xong ở tạm 1 thời gian, khi nào tìm được nhà mới thì tính tiếp. (Ở tạm ở đây là tầm trên dưới 1 năm thôi chứ em cũng không có ý định cho ở lâu dài).Đây là cái dại thứ nhất của em. Cái dại thứ nhì là không tính tiền thuê nhà ngay từ đầu. Vì em nghĩ anh em trong nhà ai lại đi lấy tiền thuê nhà làm gì nhưng sau này em nghĩ lại mới thấy mình rất dại.
Vì không mất tiền, ở miễn phí nên dần dần anh chị hình như " quên " đi việc tìm nhà mới để hoàn trả lại ngôi nhà chi vợ chồng em. Trong năm đầu ở nhờ thì bà chị có bầu thêm đứa nữa . Sang đầu năm thứ 2 thì đẻ.. Cũng không thấy nhắc gì chuyện trả nhà. Vợ chồng em cũng ngại không dám hỏi vì chị đang nuôi con nhỏ , kinh tế cũng đang khó khăn. Khi đứa bé được 1 tuổi thì vợ em có hỏi dò bà chị xem định hướng thế nào thì bảo chưa có tiền mua nhà mới. Trong khi đó 2 vợ chồng liên tục sắm sửa đồ đạc trong nhà như kiểu chuẩn bị đóng đô lâu dài ở đây luôn.
Vợ chồng em cũng không phải dư giả gì. Nếu cái nhà kia cho thuê cũng phải được 6-7tr/tháng ( đây là giá cách đây 3 năm đã có nhiều người đến hỏi thuê), cũng bù đắp được một phần vào chi phí sinh hoạt hàng tháng. Nhưng điều em băn khoăn ở đây không phải là vấn đề tiền bạc, mà là mình giúp đỡ có giới hạn thôi chứ không phải mãi như thế này được. Thứ 2 là dẫu sao đó cũng là ngôi nhà xương máu mà bố mẹ mình vất vả cả đời làm ra, giờ tự nhiên có người hưởng không như thế này thật sự em thấy không thoải mái. Và điều quan trọng là em thấy vợ chồng chị gái dường như không có ý thức hay động lực cố gắng để tìm chỗ ở khác cho mình mà cứ bẩu víu vào vợ chồng em để " tầm gửi". Thỉnh thoảng em về nhà vợ chơi thì bố mẹ vợ lại bóng gió rằng vợ chồng chị khó khăn giờ lại nuôi 3 đứa trẻ nữa thì biết đến bao giờ mới mua được nhà. Em cũng chỉ biết im lặng chứ không biết nói sao. Tuần trước thì bà chị đánh tiếng với vợ em là bắt đầu từ bây giờ gửi 2tr/tháng sau gần 3 năm ở miễn phí. Vợ em về hỏi em xem thế nào thì em cũng đang băn khoăn không biết nên nhận tiền để cho vợ chồng anh chị ở tiếp hay là bảo anh chị dùng 2tr đó đi thuê nhà khác để ở đây?
bảo là đằng nhà ae chỗ bố mẹ ruột có người cần dùng, đề nghị tìm nhà thuê, vì tính chi phí thuê hơn 1 năm thì nhà chị vợ ăn đủ rồi. Sợ cái méo j với lũ ấy!!!!!