[Thảo luận] Nhờ các cụ tư vấn đánh xe vào nhà

vauhoi

Xe container
Nhà em ngõ rộng 3,8m, cổng mở 3,2m em lùi vào được ngay.
Với kích thước ngõ và cổng nhà cụ em nghĩ không khó.

Cứ tiến sát gốc cây, khi nào cản sau ngang với trụ cổng bên phải thì hết lái sang phải -> Lùi vào ngon(b)

KMN2010

Xe tăng
Cụ cứ mạnh dạn mà lùi, kiếm người xi nhan cho vài lần là quen thui mà.

Cụ nhớ mua BH nhé, xước xát tý có BH lo rùi nên cứ mạnh dạn mà lùi

minhab

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Giống chỗ em đỗ xe rồi, có hôm hẹp em còn oánh thẳng xe ra được vuông góc với chuồng mà. Mỗi tội 4-5 đỏ gì đấy (y)

Fiat_tempra

Xe buýt
Cứ tiến sát gốc cây, khi nào cản sau ngang với trụ cổng bên phải thì hết lái sang phải -> Lùi vào ngon(b)
Chú thịt đủ thứ lói đúng đới , dưng mà em dự là bác phải 4 đỏ mới vào nhà được ợ. Mà lúc ra có vẻ cúng phải 2 đỏ ợ .

elmi

Xe tải
Hihi Em cũng ko dám nói hay. Nhưng theo thiển ý của em cụ cứ làm lại cái cửa. Mở kịch về phía cái cây to đó. Lúc đó ở ngoài bác lùi vào thoải mái hơn không phải lăn tăn căn chỉnh. Xe vào nửa thân ngang với của thì căn chỉnh để vào chỗ đỗ xe mong muốn. hihi. Nhà em gần như nhà bác về vị trí cửa vả ngõ nhưng của rộng hơn. Mỗi tội đông kinh khủng. Vào vài lần là quen ngay mà. Chúc bác thành công. Á quên, vài lần đầu kiếm người xi nhan cho quen bác à

fineline

Xe tải
Bác muốn đơn giản thì bỏ trụ và bưc tường phía bên trái đi , làm cánh sắt rông koảng 1.5-2m .Khi nào về mở của về phía ngõ ,cánh ngoài mở vào trong là đưa xe vào vô tư :^):^):^)

khoavq

Xe điện
Cháu tư vấn tý.

Cháu cũng đi Vivant.

Chẳng cần bỏ đi cái giè... nếu đúng tỷ lệ như hình minh họa của cụ chủ thớt.

chắc chỉ cần 2 đỏ là vào nhà thôi.

Cụ tiến lên, khi vai ngang giữa cổng thì đánh lái hết thật nhanh. Nhìn vào gương hậu, khi thấy trụ cổng ở góc lùi thì trả lái.

Cụ cài số lùi, rồi lùi chậm, đánh lái ngược lại với khi tiến... khi cản sau song song với 2 trụ thì đánh hết lái, khi nào thấy thân xe song song với 2 trụ thì trả lái (1.5 vòng).

Nếu xe sát với 1 trụ nào đó quá, thì tiến lên mà mở lái...

Ôi xồi ôi, để hôm nào cụ mời cháu ly cà phê, cháu mô tả cho, nói thế này mệt quá :102::102::102:

langduca

Xe buýt
Website
www.com123.vn
Trình lái xe của em "cao quá" nên mua xe được mấy tháng rồi vẫn k dám đánh xe vào nhà(nhà bố mẹ em ở gần nhà e mà lại mặt đường to nên em để nhờ ở đấy)
Các cụ xem qua ảnh và tư vấn giúp em nhé, em tính phải mở rộng cổng để cho xe vào

Cảm ơn các cụ trước nhé.
Như hình nhà cụ vẽ em nghĩ là vào được. Cụ cứ theo đúng bài lùi chuồng khi học lái mà thực hiện, chắc sẽ phải thêm thao tác nắn nót 1-2 đỏ nữa. Để thử chắc chắn xem có thể vào được không thì cụ nên nhờ người xi nhan cho cẩn thận. Nếu vào không khó lắm thì cứ thế mà làm. Nếu vào được nhưng khó thì lời khuyên của em cho kụ là nên mở rộng cổng ra thêm vài chục phân nữa là vào rất dễ dàng.
Cổng này mà cụ run thế thì gặp ngõ nhà em cụ choáng luôn. Ban đầu sau vài lần tập luyện thì em cũng thành thạo đưa được xe vào (2 khúc cua hẹp mỗi khúc 2 đỏ). Tuy nhiên có những hôm phê phê hoặc vội vàng quá lại làm vài cái quẹt nhẹ, nay đầu, mai đít, kia cánh cửa (trung bình tháng 1 phát) buốt hết cả ruột => tiền sơn sửa quá tiền gửi xe => Đi gửi xe cho lành.
Kụ cân nhắc việc mở rộng cổng, chắc không quá tiền sơn sửa do va quẹt vài lần đâu.

Hai cang

Xe buýt
Hồi trước cái cửa nhà E rộng hơn chỗ phình nhất (không tính gương) cái xe nhà E là khoảng 8cm. Mỗi khi vào là phải cụp gương. E lùi ngon như con chym non luôn. Mỗi tội lái ra đường thì lóng nga lóng ngóng :D
Bây giờ E sửa cái cổng xong, rộng rồi nhưng lái ra đường vẫn lóng ngóng mới đau chứ (b)

kenu97

Xe container
Trước mặt nhà em là quán bia Việt Hà cụ ạ. Thế này mở luôn cuộc thi "Lùi vào chuồng" cụ nhỉ. Em xin lấy nhà em ra cho các cụ làm trường thi.
Các cụ cứ làm 10 vại thì cửa hẹp đến mấy vẫn lùi vào được. Em thề, em hứa, em đảm bảo.
Cho em đăng ký 1 chân nhé. Lùi thì em chưa biết nhưng bia thì em uống được là cái chắc. :6:(b)(b)

RedAnt

Xe tải
Em đi xe Vivant cụ ạ. kích thước chính xác là dài:4.350. Rộng:1.755
Thanks cụ
Không vào được đâu ạ: Xe cụ rộng 1,75m+2 gương 40 cm=2,15m rồi

Cổng 2,5m-2,15m=35 cm, như thế mỗi bên còn 17 cm thì làm sao mà cua vào được.

À quên, cụ có lùi vào cổng hẹp thì đừng có thò đầu ra. Trên OF đã có bài về một bác bị kẹp đầu vào cổng khi thò đầu lùi xe rồi đấy.

Chỉnh sửa cuối:

kochino

Xe tăng
cụ cho cái trụ cổng bên cái cây gần sát vào cái cây đi ạ, chứ cổng cụ như này theo hình vẽ em thấy vẫn lùi vào được nhưng do xe cụ dài ( 4,35m) mà đường có 4,5m thì thực sự là phải mất nhiều đỏ lắm với cái cổng 2,5m của cụ( vì cổng như vậy muốn vào được cụ phải có 1 góc gần như vuông góc với đường) , cổng nhà cụ mở rộng thêm được đến 3m em nghĩ là lùi vào được ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

ngsykhoa

Xe hơi
Em cảm ơn tất cả các cụ đã góp ý nhiệt tình với em. Chỉ tiếc quán OF thiếu rượu để em vốt ca hết các cụ.
Em tính mở rộng cửa để cho vợ 2 ra vào cho đàng hoàng.

etran

Xe buýt
Bác Khoa tập thử cái này cho em : http://www.driverseddirect.com/game/
hoặc là đây, giống với trường hợp nhà bác hơn: http://www.freewebarcade.com/game/parking/

Về lý thuyết cũng giống như trên game đó,theo em bác chỉ cần tập luyện chút là lùi vào chạy ra ngon lành em Vivant của bác, nhất là có các cao thủ chỉ dẫn :)

Không vào được đâu ạ: Xe cụ rộng 1,75m+2 gương 40 cm=2,15m rồi

Cổng 2,5m-2,15m=35 cm, như thế mỗi bên còn 17 cm thì làm sao mà cua vào được.
vẫn được mà, bác có thể gấp 1 gương lại (gương gần mình) và căn theo gương phía bên kia, và chỉ nên lùi vào, đừng tiến bác ạ.

Còn nếu bác có thời gian cộng với thích sửa lại cái cổng cho đẹp và rộng rãi, thì nhất rồi :)

hungnq66

Xe tải
Bác nên cắm đầu xe vào thì hơn, khi xe nổ máy thì khói bay ra ngoài, chứ bác lùi vào khói vào nhà hết.

New Driver

Xe máy
Em nghĩ là cụ cứ mạnh dạn tập đi ạ, thử các kiểu đâm đầu hay lùi đít vào, kiểu nào ngon thì mình cứ thế mà làm, em nghĩ 1-2 lần là tự tin ngay ạ.
Theo em lùi được một, hai lần, hay mấy chục lần không quan trọng mà cái quan trọng là lần nào cũng cần quan sát thật cẩn thận, chân côn và ga thật chậm, vừa lùi vừa nghe ngóng, nếu chưa an toàn xuống hẳn xe xem sao, thật ổn rồi hãy lùi các cụ ạ.

danmexe

Xe điện
Thôi bác sửa lại cái cổng để phục vụ vợ 2 là hay nhất cụ ạ.Nếu có thể cho lùi cổng hay cổng chéo 1 chút thì ngon:69: Nếu thực sự không thể thay đổi 1 chút về cái cổng thì chịu khó mà luyện thôi bác - còn không thì tội gì mà ko sửa.Đấy là chưa tính đến trường hợp hôm nào hơi lê tê phê mà vào chuồng thì vui lém...

Chỉnh sửa cuối:

longkn

Xe tải
Tình trạng cổng nhà em cung giống như kụ cổng 2,6m đường trước mặt 4,5m xe em la kia forte dài hơn xe kụ mà vẫn vào tốt. Kụ cứ vào vô tư đi em nghĩ xe kụ ngăn như vậy chỉ 1 nhịp là vào ngon

Ngonghinh

Xe tăng
Kinh nghiệm của mình!

Chào cụ.Cho nhà cháu hóng hớt với nhé.Ngõ và cổng vào nhà cháu rất hẹp có lẽ cũng tương tự như thế.Ban đầu nhà cháu rất vất vả khi lùi xe vào nhà,hầu như cứ mỗi lần lùi xe là vợ cả,con và cả hàng xóm nữa đều phải ra xinhan,hò hét và chỉ đạo nữa,điếc tai hàng xóm và rất vui.Nhưng chỉ qua một vài lần là quen tay thôi và đến giờ thì việc lùi xe vào ngõ là chuyện nhỏ mà chỉ có kinh nghiệm đi đường trường mới là chuyên lớn đối với nhà cháu.Nhà cháu xin nói kinh nghiệm của nhà cháu,nếu có gì thiếu sót mong các cụ đại xá nhé.
Nhà cháu đi xe lanos nên đầu xe hơi dài,hồi mới lùi vào ngõ nhà cháu toàn phải áp dụng bài lùi chuồng như thi sát hạch,nhưng vài lần khi lấy hết lái qua phải để xe tạo một góc 45 độ để lùi thì đầu xe lại quyệt vào bức tường xây.Thế là nhà cháu lùi theo cách sau.
Cho xe tiến lên ,sườn trái cách vệt đường 20cm-30cm,khi bánh xe sau vượt cách trụ cổng độ 25cm thì lấy hết lái sang trái và lùi thật chậm, quan sát gương trái khi thành xe gần song song với ttrụ cổng thì trả lái sang phải cho đến khi xe thảng với tường thì giữ nguyên lái rồi lùi tiếp đến chỗ dừng.Lúc đầu lùi thật chậm và quan sát kỹ cả hai gương trái phải để đánh lái cho chính xác.Vài lần là quen ngay và lùi rất tự tin.
Chúc cụ khắc phục những hạn chế của cổng và giữ gìn an toàn nhan sắc của vợ hai cụ nhé.Thank cụ!