[Funland] Nhờ các cụ tư vấn "Em cần tạo thư viện sách PDF trên máy tính cho học sinh."

Haidang7x

Xe hơi
Em được giao phụ trách tạo lập cho thư viện nhà trường ( sách tham khảo cho HS cấp 2 đọc trên máy tính các cụ ạ). Em muốn hỏi các cụ các nguồn sách ( Khoa học - lịch sử - văn hóa - tôn giáo - kỹ năng...) thì có trang nào để tải hoặc mua (kinh phí ko nhiều ạ) thì giới thiệu giúp em với. Xin cảm ơn các Cụ - Mợ ạ.

Haidang7x

Xe hơi
Tổng ngân sách cho toàn bộ các món mợ cần khoảng 5 củ là bét nhè mợ ạ.

+ 1 củ mua máy scan cũ
+ 2 củ mua máy tính cũ
+ 3 củ mua sách báo cũ theo kg.

Nếu máy tính có rồi thì dồn vào mua sách.

Xong ngồi gỡ ra rồi scan là có thư viện. :P

Done.
Ko ổn ạ. Máy tính em có, máy scan có. Nhưng chất lượng scan kém nên em nghiêng về p án tải sách PDF, sắp xếp thành từng nhóm - loại - phù hợp với lứa tuổi nó mới đẹp, dễ đọc và gọn. Giá như cụ nào có sẵn file PDF vài chục Gb cho em copy mất chút phí giao lưu thì tuyệt ạ.

formen

Xe lăn
cụ lên dd ebook, như núi, download nhiều đọc đc bao nhiêu

rgbhis

Xe tăng
Ko ổn ạ. Máy tính em có, máy scan có. Nhưng chất lượng scan kém nên em nghiêng về p án tải sách PDF, sắp xếp thành từng nhóm - loại - phù hợp với lứa tuổi nó mới đẹp, dễ đọc và gọn. Giá như cụ nào có sẵn file PDF vài chục Gb cho em copy mất chút phí giao lưu thì tuyệt ạ.
Chắc cụ quản lý thư viện trường học ah? Cụ muốn chơi kiểu 1 nhát ăn ngay như này thì khó. Kể cả xin đc mấy chục Gb học liệu thì cụ cũng phải sắp xếp, tổ chức lại.
Cụ vào mấy diễn đàn kiểu Violet, VNPT Edu, SMAS (viettel edu), Quảng ích gì đó,.... giao lưu với các chị e thủ thư, may thì xin được cả đống, ko thì phải lấy từng quyển về biên mục lại.

docphongm41

Đi bộ
Em được giao phụ trách tạo lập cho thư viện nhà trường ( sách tham khảo cho HS cấp 2 đọc trên máy tính các cụ ạ). Em muốn hỏi các cụ các nguồn sách ( Khoa học - lịch sử - văn hóa - tôn giáo - kỹ năng...) thì có trang nào để tải hoặc mua (kinh phí ko nhiều ạ) thì giới thiệu giúp em với. Xin cảm ơn các Cụ - Mợ ạ.
Cụ có thể cài giả lập máy tính bảng rồi cài kho sách giáo khoa, tham khảo của NXB GD (classbook.vn), sách bên này mua rẻ bèo ấy ạ.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
cụ google: thư viện sách điện tử, Violet... có mà đầy.

Haidang7x

Xe hơi
cụ lên dd ebook, như núi, download nhiều đọc đc bao nhiêu
Vấn đề phải có đã ạ. Đọc được bao nhiêu thì em chưa biết. Nhưng sách giấy thì 1 năm vừa qua, em cho mượn được 11.000 lượt thì cũng đáng để làm và khuyến khích HS mượn đọc chứ cụ.

Haidang7x

Xe hơi
Chắc cụ quản lý thư viện trường học ah? Cụ muốn chơi kiểu 1 nhát ăn ngay như này thì khó. Kể cả xin đc mấy chục Gb học liệu thì cụ cũng phải sắp xếp, tổ chức lại.
Cụ vào mấy diễn đàn kiểu Violet, VNPT Edu, SMAS (viettel edu), Quảng ích gì đó,.... giao lưu với các chị e thủ thư, may thì xin được cả đống, ko thì phải lấy từng quyển về biên mục lại.
Thì em vẫn nói phải làm, xác định 1 vài năm mới ra mô món được ạ. Còn có bản điện tử lại phải sắp xếp nữa chứ ạ.

formen

Xe lăn
Vấn đề phải có đã ạ. Đọc được bao nhiêu thì em chưa biết. Nhưng sách giấy thì 1 năm vừa qua, em cho mượn được 11.000 lượt thì cũng đáng để làm và khuyến khích HS mượn đọc chứ cụ.
vâng, hay đấy cụ, trẻ con đọc sách thì ưng quá.

vihali

Xe container

+ 1 củ mua máy scan cũ
+ 2 củ mua máy tính cũ

Done.
Em để 1 phòng tầng 1 làm thư viện và sẵn sàng mở cho hs trong tổ dân phố đến đọc dịp hè mà vướng covid, hè 2 năm nay chưa mở được.

Ý tưởng mở e-lib cũng hay nhưng em nghĩ ko cần quá nhiều số lượng mà là tổ chức. Mỗi lĩnh vực cần 1 người biết, sưu tầm độ chục bộ rồi tổ chức đọc từng quyển, tổ chức bàn luận và tìm hiểu hơn là đọc lấy số lượng.

Tuy nhiên, mảng sách tiếng Việt cấp 2 em thấy hơi khó kiếm.

zinhaicau

Xe điện
Đọc sách ít mà cảm nhận đc nhiều còn hơn đọc nhiều mà chả cảm đc gì phỏng các cụ. Cứ tham gia đọc sách là bổ ích đã. Vote.

Fedora

Xe tải
Scan vào thì khó hấp dẫn các cháu lắm vì khó đảm bảo chất lượng, lại không zoom và đổi font đổi background được, mà lại mất công.
Tập trung kiếm ebook có sẵn thôi cụ ơi.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn

+ 1 củ mua máy scan cũ
+ 2 củ mua máy tính cũ

Done.
Chắc khoảng vài năm ko làm gì khác, mà cánh diều đứt dây lại sang chân trời sáng tạo hay Kết nối tri thức với cuộc sống thì có mà ngồi quét cả đời ạ

Glamous

Xe hơi
Cụ tham khảo http://tve-4u.org/ nhé. Web này rất nhiều ebook chất lượng, đã chia sẵn từng thư mục cho cụ tham khảo.

Haidang7x

Xe hơi
Chắc khoảng vài năm ko làm gì khác, mà cánh diều đứt dây lại sang chân trời sáng tạo hay Kết nối tri thức với cuộc sống thì có mà ngồi quét cả đời ạ
Em ko làm mấy sách GK này cụ ạ, cái ý các quan lo. Em chỉ cần sách tham khảo ( Khoa học: kiểu 10 vạn câu hỏi vì sao, thiên văn, thám hiểm.... y học cơ thể, rồi địa lý, lịch sử, văn hóa, vân vân và mây mây thì HS mới thích đọc thôi ạ) Sách GK thì...next vì HS có đủ òi. Và đọc cái ý em thấy nó đau đầu bỏ mẹ...

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Có nhiều kho sách lắm cụ ạ. Nhưng để lọc ra cũng vỡ hết mồm miệng tay chân. Lát ngồi máy tính em gửi cho cụ cái link để cụ lọc. Cẩn thận không lại lẫn mấy cuốn kiểu như Kim Bình Mai, các cháu đọc là to chuyện đấy. :P