[Funland] Nhờ các cụ tư vấn: hàng xóm đào hầm làm nứt/gẫy đôi nhà mình, sập cầu thang ..

RX470_HN

Xe tăng
Cụ đúng là không đọc kĩ topic, nên stop đi.
Em chưa bao giờ đi đòi hộ chủ nhà nhé. Em YÊU CẦU nó (35hb) phải đền bù thiệt hại về kinh tế gây ra cho em.
Còn việc nó làm hỏng căn nhà ( chủ sở hữu căn nhà này là chủ nhà) thì nó tự xây sửa lại nguyên trạng cho chủ nhà, em không có cầm 1 xu.
Kể cả thiệt hại về kinh tế gây ra cho e, em ko có cầm tiền 1 cục, mà yêu cầu ubnd phường lập biên bản và nhận tiền cọc từ 35hb, nó xây lại nhà 33hb trong bao lâu thì nhân lên với tiền doanh thu em thiệt hại tương ứng và trừ đi, thừa thiếu ubnd tự tính rồi trả cho em và bên 35hb nhé.
Đ.é.o ai rảnh và tham mà đi đòi tiền xây lại nhà cho chủ nhà, xong lại phải tổ chức xây sửa lại nhà như cũ để hoàn thổ căn nhà theo ban đầu thuê.

Hđ up công khai trong topic, các cụ tìm đọc đủ cả.
Yên tâm là không có căn cứ thì còn lâu UBND quận Hk và phường Hàng Bạc họ tiếp nhận đơn tố cáo của em, và chính Ubnd phải gọi bên 35 lên và yêu cầu chấm dứt lv với chủ nhà, chỉ làm việc với em các cụ ạ.
Ah. Em nghĩ là có thì chủ nhà mới bị mắc kẹt như vậy. Và nếu thuê nhà thì em cũng phải chắc như cụ.

Nhưng dưới góc độ người có tài sản cho thuê thì em phải tránh điều khoản bất lợi vì em cũng đang có nhà cho thuê .
Topic của cụ rất thực tế và nhiều thứ có thể học được từ cả 2 phía.
E đã lội cồng t.ìm hợp đồng của cụ kí với chủ nhà mà chưa thấy không biết nằm ở # bao nhiêu.? Cụ nào thấy đá hộ em xem cái.
Em cám ơn

Chỉnh sửa cuối:

ekichi04

Xe tăng
Ah. Em nghĩ là có thì chủ nhà mới bị mắc kẹt như vậy. Và nếu thuê nhà thì em cũng phải chắc như cụ.

Nhưng dưới góc độ người có tài sản cho thuê thì em phải tránh điều khoản bất lợi vì em cũng đang có nhà cho thuê .
Topic của cụ rất thực tế và nhiều thứ có thể học được từ cả 2 phía.
Cảm ơn cụ .
Dưới phương diện chủ nhà thì điều khoản kia có lợi cho chủ nhà cụ ạ.
Vì thời điểm nếu cháy, nứt sập nhà do bên thứ 3 gây ra, chủ nhà nó ko quan tâm, nó cứ tóm thằng thuê bắt phải tự mà sửa ( hoặc đi mà kiện, tóm thằng thứ 3 bắt đền)

2019 khi nứt nhà em cũng mắc kẹt:
- Nếu em chấm dứt hđ khi đó thì mất cọc, và chủ nhà nó bắt em phải giao nhà như khi nhận nhà, tức là em phải xây sửa lại nhà ngay.
Mà khi đó chủ nhà nó kiện bên 35 là cho máy múc vào đào hầm làm nứt gẫy móng bên 33 này, bửa đôi nhà, nhà này móng gạch xây từ 9x nên bắt đập đi xây lại từ móng căn nhà 65m2 ở Hàng Bè, chi phí cứ xác định là 2-3 tỉ thời điểm đó.
Nên bắt buộc em phải làm đơn lên ubnd bắt thằng 35 xây lại nhà 33 thay em do lỗi của nó, và song song đền bù thiệt hại kinh tế trong time xây lại nhà 33 này.
-

Chứ nếu ko vướng cái điều khoản hđ này thì em có thể chỉ kiện thằng 35 đền kinh tế thôi, còn em có thể bỏ ko thuê nữa đi tìm thuê chỗ khác. Chỉ mất cọc.

Vì thời điểm nếu cháy, nứt sập nhà do bên thứ 3 gây ra, chủ nhà nó ko quan tâm, nó cứ tóm thằng thuê bắt phải tự mà sửa ( hoặc đi mà kiện, tóm thằng thứ 3 bắt đền)

- Nếu em chấm dứt hđ khi đó thì mất cọc, và chủ nhà nó bắt em phải giao nhà như khi nhận nhà, tức là em phải xây sửa lại nhà ngay.
Mà khi đó chủ nhà nó kiện bên 35 là cho máy múc vào đào hầm làm nứt gẫy móng bên 33 này, bửa đôi nhà, nhà này móng gạch xây từ 9x nên bắt đập đi xây lại từ móng căn nhà 65m2 ở Hàng Bè, chi phí cứ xác định là 2-3 tỉ thời điểm đó.
Nên bắt buộc em phải làm đơn lên ubnd bắt thằng 35 xây lại nhà 33 thay em do lỗi của nó, và song song đền bù thiệt hại kinh tế trong time xây lại nhà 33 này.
-

Chứ nếu ko vướng cái điều khoản hđ này thì em có thể chỉ kiện thằng 35 đền kinh tế thôi, còn em có thể bỏ ko thuê nữa đi tìm thuê chỗ khác. Chỉ mất cọc.
Tức là chủ nhà rơi vào cái bẫy do mình giăng ra?
Giờ bên 35 cứ nhây ra đấy thì bên 33 chết theo, không bán không cho thuê được.

tomtomchát

Xe container
33 chết mấy năm nay và vẫn đang cố giẫy (tìm cách để bán) đó cụ.
Cụ chủ thớt rất cứng và ko có lý do để lùi.
Nhìn từ khía cạnh khác, lùi mà được với cnó à? Lúc đấy và kể cả bây giờ.

hairyscary

Xe điện
Em nói giảm đi tí là chủ nhà 33 chắc quá, chứ không phải giăng bẫy. Chắc quá nên giờ thành ra tự bóp dấm mình.
Tham mà dốt, giờ ra tòa lại bảo cụ Gấu bịa chuyện chứ không có nứt nhà gì cả, trong khi bao lần phường quận xuống làm biên bản các kiểu rồi, kkkk

Thôi đi cụ ạ, việc nứt nhà ép bán nọ lọ chai là việc của chủ nhà, ông thuê thì tuổi gì mà tranh đấu việc đấy? Ngắn gọn là nó gây thiệt hại làm ăn thì đòi về kinh tế chứ còn ra vẻ chiến đấu vì công lý cái gì?! Cụ là người thuê nhà giờ nhà có vấn đề thì cụ có đi chiến đấu vì chủ nhà không?
Em vẫn nhắc lại là các cụ chưa đọc từ đầu thì nên đọc lại từ trang 1 và lần lượt từng trang. Với riêng cụ thì nên đọc kỹ và suy ngẫm cho hiểu rồi mới sang trang mới.

phuongmit

Xe cút kít
Vụ này đọc để rút ra kinh nghiệm, học cách xử lý giữa bên thuê và cho thuê khi có sự cố với thằng thứ 3 gây ra thiệt hại. Chẳng qua nó dai dẳng và dính đến nhiều nhân vật nên cụ chủ thớt mới mất công đến thế. Chứ bthuong xử lý xong dc thì ai lại chọn cách đánh đu từng đấy thời gian làm gì

RX470_HN

Xe tăng
Em sẽ theo dõi

-

Cám ơn cụ đã cho em 1 kinh nghiệm thực tế.
Chúc vc cụ sẽ được toại nguyện.
Điều em thấy chủ nhà không ổn chính là luôn nghĩ điều có lợi cho mình nên trở mặt như trở bàn tay. mà quên mất là đời khó lường mỗi tham số thay đổi là kết quả thay đổi.
Cuối cùng chắc ai có phúc mới có phần khôn ngoan không lại với trời với số được .
Quán mới cụ ở hàng tre nhỉ em sẽ qua đó ngồi có duyên sẽ giao liu với cụ.

Khờ .

Xe tải
Em thắc mắc chút là không thấy xuất hiện lá đơn lên Quận hay thành phố trong câu chuyện?

ekichi04

Xe tăng
Đoạn thiệt hại kinh doanh cụ là chủ hộ kinh doanh ok rồi, đến đoạn thiệt hại nhà và đình chỉ thi công phường quận đứng ra và 3 bên: 35, chủ nhà, người thuê mà cụ có thể đại diện luôn cho chủ nhà sao?
Đã nói là hđ thuê nó ràng buộc vậy. Ban đầu nếu ko có điều khoản oái oăm kia thì ubnd phường nó cũng đã nhận đơn giải quyết giữa chủ nhà và 35.
Nhưng sau khi em quăng cái hđ công chứng lên thì chủ tịch Phường phải họp gấp và xác nhận các buổi lv trước giữa 35 và chủ nhà là sai. Chủ thể trong tranh chấp ở vụ này là bên thuê nhà và bên 35.
Em học luật, đang làm ở P.V.Bạch, cả họ nhà em cũng toàn xxx, lsu, ... nên cụ stop cái thắc mắc pháp lý được rồi cụ ạ.

Cụ này không theo dõi nên không hiểu, nếu cụ chủ không đấu với tụi 35hb thì hết 3 năm cụ ấy phải xây lại nhà đền cho chủ nhà.
Cụ này phán chuẩn ạ.

ekichi04

Xe tăng
Em sẽ theo dõi

Cám ơn cụ đã cho em 1 kinh nghiệm thực tế.
Chúc vc cụ sẽ được toại nguyện.
Điều em thấy chủ nhà không ổn chính là luôn nghĩ điều có lợi cho mình nên trở mặt như trở bàn tay. mà quên mất là đời khó lường mỗi tham số thay đổi là kết quả thay đổi.
Cuối cùng chắc ai có phúc mới có phần khôn ngoan không lại với trời với số được .
Quán mới cụ ở hàng tre nhỉ em sẽ qua đó ngồi có duyên sẽ giao liu với cụ.
Quán em ở 82 Hàng Gai cụ ạ.
Chủ nhà nó quá tham, thời điểm trc khi bên chung con quyết định khởi công bên 35, nó đã cử cả xxx qua trả giá đến hơn tỉ/m2 rồi nhưng vẫn ko chịu. Nên sau khi để ko 3 năm nguyên con ngõ 35hb hơn 250m2, nó quyết định đập đi xây lại và dùng trò giật sập hàng xóm như này.
Nó dùng y bài này bên 30 Hàng Bông.
Cũng 1 phần là trong hđ công chứng ghi rõ chủ nhà không đc cầm cố, chuyển nhượng hay bán căn 33hb này trong thời hạn hđ, nên chủ nhà cũng lăn tăn 1 phần nữa.
Em thắc mắc chút là không thấy xuất hiện lá đơn lên Quận hay thành phố trong câu chuyện?
Cụ ko đọc kĩ rồi, em đơn lên quận Hk, thanh tra tp. Ubnd em đơn gửi đích danh chủ tịch Chung luôn:
Kết quả: chủ tịch quận Hk hẹn gặp ông già, phó chánh vp UBND tpHN cũng hẹn gặp, xxx Khương gđ sở cẩm thì nhận là nhà người thân đánh tiếng xin đàm phán ....

Minmatday

Xe tải
Đã nói là hđ thuê nó ràng buộc vậy. Ban đầu nếu ko có điều khoản oái oăm kia thì ubnd phường nó cũng đã nhận đơn giải quyết giữa chủ nhà và 35.
Nhưng sau khi em quăng cái hđ công chứng lên thì chủ tịch Phường phải họp gấp và xác nhận các buổi lv trước giữa 35 và chủ nhà là sai. Chủ thể trong tranh chấp ở vụ này là bên thuê nhà và bên 35.
Em học luật, đang làm ở P.V.Bạch, cả họ nhà em cũng toàn xxx, lsu, ... nên cụ stop cái thắc mắc pháp lý được rồi cụ ạ.

Cụ này phán chuẩn ạ.
Vậy chủ nhà ở đó làm gì nhỉ? Xác định về phần ranh giới thôi? Còn về việc nhà nứt là cụ quyết tất?

type

Xe tăng
Vậy chủ nhà ở đó làm gì nhỉ? Xác định về phần ranh giới thôi? Còn về việc nhà nứt là cụ quyết tất?
Cụ tìm hợp đồng mà đọc, phần chủ nhà họ trói cụ chủ ở phần trả nhà nguyên trạng sau khi hết hợp đồng, chính điều này đã trói ngược chủ nhà khi định ăn cả 2 mang.

ekichi04

Xe tăng
Chính xác cụ ạ.
giờ 35 nó bỏ không hết mấy công trình luôn.Chung c tù rồi nó có thiết làm gì đâu.

33 chết mấy năm nay và vẫn đang cố giẫy (tìm cách để bán) đó cụ.
Cụ chủ thớt rất cứng và ko có lý do để lùi.
Nhìn từ khía cạnh khác, lùi mà được với cnó à? Lúc đấy và kể cả bây giờ.
Cụ nói chuẩn quá, lùi mà được với bọn nó, bọn nó còn cặn bã hơn cả lưu manh ý.
35hb khi đó nó lên phường họp, tuyên bố tao chỉ sửa lại tường, éo xây lại móng, trong 45 ngày đưa chìa khoá nhà 33 tao vào sửa; Và tao chỉ đền cho thằng thuê nhà ( là em) 2 tháng tiền nhà và ít tiền chi phí tổng 150tr.
Dcm nhà nó, tiền nhà theo hđ 2 tháng đã 66x2 = 132tr. Lương nv 2 tháng đã vài chục. Các cụ xem nó bố láo ko.

Vụ này đọc để rút ra kinh nghiệm, học cách xử lý giữa bên thuê và cho thuê khi có sự cố với thằng thứ 3 gây ra thiệt hại. Chẳng qua nó dai dẳng và dính đến nhiều nhân vật nên cụ chủ thớt mới mất công đến thế. Chứ bthuong xử lý xong dc thì ai lại chọn cách đánh đu từng đấy thời gian làm gì
Chuẩn cụ ạ, nó là kiểu đàn áp, chung con nó ko bao giờ thoả hiệp mà, nó tốn x10 cũng dc chứ nó ko thoả hiệp.
Nhà em biết vậy nên cũng chiến. Đợt đó xác định nó mà vào bct về bổ trg xxx thì thôi nhà em bỏ 33.

ekichi04

Xe tăng
Chuẩn. Chủ nhà em PHẢI mời lên theo hđ quy định. Vì liên quan đết kết cấu móng, cột và ranh rới sổ đỏ. Họ chỉ làm chứng và đưa yêu cầu về "Kĩ thuật" thôi.

Pumzen

Xe ba gác
Hồi nhà cháu mua 1 căn, đặt cọc xong là hẹn hò chốt ngày dẫn nhau ra công chứng. Hôm 2 bên ở phòng CC, công chứng viên vào rà soát 1 lượt xem có khúc mắc gì không thì phát hiện ra cách đó 5 năm, căn nhà cho 1 cty thuê. Cty và chủ nhà làm 1 hđ thuê nhà có công chứng xác nhận. Sau 1 năm kd cty đó phá sản trả lại mặt bằng nhưng không ra văn phòng CC huỷ hđ. Bên VPCC thấy căn nhà có dính dáng tới hđ cho thuê, lúc đầu họ không dám chứng nhận cho hđ mua bán, sau họ phải đến tận địa chỉ của nơi đã CC, xin trích lục hồ sơ thì mới biết thời hạn hđ của cty với chủ nhà đã hết hạn, đến lúc đó họ mới dám ký nhận đại diện cho VPCC.

Xe nội lước

Xe container
Quán em ở 82 Hàng Gai cụ ạ.
Chủ nhà nó quá tham, thời điểm trc khi bên chung con quyết định khởi công bên 35, nó đã cử cả xxx qua trả giá đến hơn tỉ/m2 rồi nhưng vẫn ko chịu. Nên sau khi để ko 3 năm nguyên con ngõ 35hb hơn 250m2, nó quyết định đập đi xây lại và dùng trò giật sập hàng xóm như này.
Nó dùng y bài này bên 30 Hàng Bông.
Cũng 1 phần là trong hđ công chứng ghi rõ chủ nhà không đc cầm cố, chuyển nhượng hay bán căn 33hb này trong thời hạn hđ, nên chủ nhà cũng lăn tăn 1 phần nữa.

Cụ ko đọc kĩ rồi, em đơn lên quận Hk, thanh tra tp. Ubnd em đơn gửi đích danh chủ tịch Chung luôn:
Kết quả: chủ tịch quận Hk hẹn gặp ông già, phó chánh vp UBND tpHN cũng hẹn gặp, xxx Khương gđ sở 7 thì nhận là nhà người thân đánh tiếng xin đàm phán ....
Hơn tỷ /mv khi đó có cao hơn giá tt chút nào không cụ ?

ekichi04

Xe tăng
Hơn tỷ /mv khi đó có cao hơn giá tt chút nào không cụ ?
Nhà 65,5 m2 địa chỉ 33 phố Hàng Bè, mặt tiền có 3,1m thôi. Và nhà xây móng gạch từ đầu 1990.
Cụ tự search lại giá nhà hồi 2018-2019. Mua thì là mua đất thôi, mặt tiền hẹp vậy giá đương nhiên không cao.
thời điểm 2019 thì có vài nhà quanh đây bán, mặt tiền 5-7m, rộng 60-100m2 thì cũng chỉ được tầm 350-400tr/m2 ( nếu nhà cũ, xác định mua đất); hoặc nếu đã xây mới 6 tầng thì được giá khoảng 500-700tr/m2 thôi.

Nên trả đất 33hb này 800tr/m2 là gần gấp đôi thời điểm đó rồi cụ ạ.

Xe nội lước

Xe container
Nhà 65,5 m2 địa chỉ 33 phố Hàng Bè, mặt tiền có 3,1m thôi. Và nhà xây móng gạch từ đầu 1990.
Cụ tự search lại giá nhà hồi 2018-2019. Mua thì là mua đất thôi, mặt tiền hẹp vậy giá đương nhiên không cao.
thời điểm 2019 thì có vài nhà quanh đây bán, mặt tiền 5-7m, rộng 60-100m2 thì cũng chỉ được tầm 350-400tr/m2 ( nếu nhà cũ, xác định mua đất); hoặc nếu đã xây mới 6 tầng thì được giá khoảng 500-700tr/m2 thôi.

Nên trả đất 33hb này 800tr/m2 là gần gấp đôi thời điểm đó rồi cụ ạ.
Trời. Thế phải em là em bán vội..đúng là không có chí cụ ạ..
Cụ và thớt này của cụ làm em thấy cụ và gia đình quá mạnh và quá kiên dũng..
Chúc cụ và gia đình may mắn.